ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ยี่ห้อสี  (อ่าน 6084 ครั้ง)

ออฟไลน์ aikagosehyde

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถาม ยี่ห้อสี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 09:08:00 AM »
มีใครใช้สีแบบไหน ยี่ห้ออะไรบ้าง
มีใครแปลกแหวกแนว แบบเอาสีรถมาลองทำไหมครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: สอบถาม ยี่ห้อสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 10:51:18 AM »
 :iconnasty: สีรถจริงน่าจะหยาบไปนะครับ สีหนาด้วย
ส่วนมากผมใช้สีผสมสำเร็จครับหาง่ายไม่เเพง ไม่ต้องผสมอีก เทลงเเอร์บรัชพ่นได้เลย ถ้าทำชิ้นเล็กๆก็ทาเอา ใช้ทามิยาเชื้อน้ำมันสนครับ ทาเรียบมาก

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2019, 10:17:17 PM »
หลักๆใช้สี Mr.Color ครับ มี Tamiya มาแซมประปราย เคยคิดจะลองใช้ Vallejo แทนแต่หายาก เลยล้มไป ตอนนี้มีตัวเลือกในตลาดมากมาย สะดวกใกล้ที่ไหน เลือกได้เลยครับ ผมคงใช้สีMr.Color ในคลังให้ใกล้หมดก่อน แล้วอาจจะทยอยลองสีที่ทำในบ้านเรา แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องลองครับ ในส่วนสีรถไม่รู้จะหาได้ที่ไหน เคยแต่สีกระป๋องทั่วไป สมัยก่อนก็ TOA พ่นได้ แต่หนาแน่นอน เคยได้ยินว่าเอาสีทาเล็บมาใช้ก็ได้นะ

ออฟไลน์ aikagosehyde

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 08:10:39 AM »
อ้อ ครับ พอดีไปเห็นสีของคนไทย บ้านเรา ยี่ห้อ skull มาด้วยครับ
อีกยี่ห้อผมลืมไปแล้ว เคยใช้เมื่อ 2-3ปีก่อน

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 01:11:48 PM »
เดี๋ยวนี้สะดวกขึ้นเยอะครับ สามารถหาได้ง่าย และมีตัวเลือกมากเลยครับ สะดวกและถนีัดอันไหนได้เลย ไม่ต้องผสมสีให้ตรงเบอร์ ไม่ต้องหยอดThinner ให้เบาบาง พ่นได้สบายดี