ผู้เขียน หัวข้อ: Bandai 1/72 Tie Fighter  (อ่าน 4626 ครั้ง)

ออฟไลน์ Win

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Bandai 1/72 Tie Fighter
« เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 12:11:37 PM »
สวัสดีครับ
โปรเจ็คเล็กๆ ที่ทำเมื่อช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมานี้ก็ได้ทำให้ Review Trilogy ของผมสมบูรณ์ซะทีนะครับ ขอเกริ่นนิดๆ ว่าจริงๆ แล้ว Tie Fighter 2 ลำนี้จะเก็บไว้ทำช่วงครึ่งปีหลัง เพราะ 1 เดือนที่กักตัวอยู่นี่ได้ตะลุยทำพลาโมที่ดองอยู่ไปเยอะมากถึงขั้นเสพติดก็ว่าได้  เลยคิดว่าต้องเพลาๆ ลงหน่อย ..เผอิญราวๆ สายๆ วันศุกร์ไปนั่งสังเกตการณ์ลูกเรียนออนไลน์ ในห้องที่ (ตอนไม่มีใครใช้  :iconfreak:) เป็น Model Workstation ของผมนั่นเอง …นั่งเฉยๆ ก็คันไม้คันมือ เอาแผง Tie ทั้ง 2 กล่องมาเรียงดู ปรากฏ “เฮ้ย! ชิ้นส่วนน้อยดีนี่นา ลงมือทำเลยดีกว่า!”

ใช้เวลาไม่นาน ก็พร้อม พ่นสีบ่ายนั้นเลยครับ ตามสไตล์พ่อบ้านนักเล่นพลาโมที่ไม่มี Work Station เป็นของตัวเอง การพ่นสีก็จะถูกไล่ให้ไปทำนอกบ้านเช่นเดียวกับ 2 งานที่ผ่านมา :iconpale: สีที่ผมเลือกใช้เป็นสี Tamiya Haze Grey (TS-32) ซึ่งออกเป็นเทาอมฟ้าโทนเดียวกับที่เห็นในภาค Empire Strikes Back และพอมาดูงานของ Micro Machine ที่ซื้อมาตั้งเล่นนานแล้วก็เป็นโทนนี้ด้วย ซึ่งผมดูแล้วชอบมากกว่า Light Grey ครับ

เข้ามาเก็บงานส่วน Cockpit และ เครื่องยนต์ใต้ท้องเครื่องด้วยสีอะครืลิคอีกนิดหน่อย จริงๆ แล้วส่วนเครื่องยนต์จะถูกฝากระโปรงด้านล่าง (เรียกงี้ได้ป่าวหว่า??) ครอบปิดอีกทีอยู่ดี แต่ก็ทำรายละเอียดไปให้ครบๆ ครับ  ส่วน Hull ที่พ่นสีพลาดไปก็มาใช้สีผสม ขาว ดำ น้ำเงิน ในสัดส่วนที่นั่งเทียนเอา ..พอกลมกลืนได้อยู่ครับ

เสร็จแล้ว! จับมาถ่ายรูป In-Flight ซักนิด

เอาออกมาอาบแดดซักหน่อย

แล้วก็จับขึ้นหิ้งคู่กับ LEGO AT-AT สเกลพอไปกันได้อยู่ครับ 

ขอบคุณทุกท่านที่รับชมนะครับ  :iconwish:
วิน

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Bandai 1/72 Tie Fighter
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 12:19:26 PM »
มี AT-AT ไหม ต่อจะได้ครบ

TIE รุ่นทั่วไปนี่สวยดี มีเอกลักษณ์ไม่ซ้ำใคร โล่ห์กันดั้มยังเลียนแบบมาเลย เที่ยวนี้ เพนท์ Figure ไม่ยากใช่ไหม

ออฟไลน์ Win

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2020, 12:17:20 PM »
มี AT-AT ไหม ต่อจะได้ครบ

TIE รุ่นทั่วไปนี่สวยดี มีเอกลักษณ์ไม่ซ้ำใคร โล่ห์กันดั้มยังเลียนแบบมาเลย เที่ยวนี้ เพนท์ Figure ไม่ยากใช่ไหม

AT-AT ของ Bandai สเกล 1/144 ใช่มั้ย? น่าสนๆ เอามาตั้งข้างหลังเพิ่มความลึกอีกที  :iconwink:
เรื่องโล่ห์กันดั้มตบดีไซน์ปีกของ Tie มานี่เพิ่งรู้เลยนะนี่! ตัว figure นี่อย่าเรียกว่าทำสีเลย เขิน 555

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 29, 2020, 04:09:53 PM »
ก็ดพราะเห็นรูปนี่เข้าไป เลยชอบเลย

AT-AT ของ Bandai สเกล 1/144 ใช่มั้ย?

ใช่แล้ว ต่อง่ายด้วย

เรื่องโล่ห์กันดั้มตบดีไซน์ปีกของ Tie มานี่เพิ่งรู้เลยนะนี่! ตัว figure นี่อย่าเรียกว่าทำสีเลย เขิน 555

ลองนั่งนึกดีๆสิมีอีนะ เช่นหมวกของชาห์ เหมือนลุงดาร์ทไหม

ออฟไลน์ Win

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 10:38:44 AM »
ก็ดพราะเห็นรูปนี่เข้าไป เลยชอบเลย

Thanks!!

ลองนั่งนึกดีๆสิมีอีนะ เช่นหมวกของชาห์ เหมือนลุงดาร์ทไหม

ใช่ๆ เฮียลูคัสเหมือนจะเคยให้สัมภาษณ์ว่าหมวกลุงดาร์ทก็ได้รับ inspiration มาจาหมวกซามูไรอีกที อีกอันที่พอนึกได้ก็เจ้า RB-79 Ball ที่คล้ายกับลูกกลมๆ ดำๆ ที่เข้ามากับ Darth Vader ตอนจะขู่เอาข้อมูลจากเจ้าหญิงเลอาป่ะ?
..ข้ามไปอีกเรื่อง ไม่รู้ใครมาก่อนใครระหว่าง AT-ST ที่เห็นใน Return of the Jedi กับ Pod ใน Macross
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2020, 10:49:36 AM โดย Win »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 11:14:05 AM »
Empire SB. มา1980
MAcross มา1982

ชอบทั้งคู่