ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามก่อนจะพ่นเคลียร์  (อ่าน 4610 ครั้ง)

ออฟไลน์ skiker

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • มือใหม่มากครับผม
สอบถามก่อนจะพ่นเคลียร์
« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 01:36:17 PM »
คือผมต่อดิบตั้งโชว์มาตลอดหลายปี แต่วันนี้ผมซื้อเคลียร์สูตรน้ำมาจะเอามาพ่น ลองพ่นตัวแรกผลออกมามันมีเม็ดๆ ตรงโม คิดว่าน่าจะเป็นฝุ่นแน่ เลยอยากทราบว่าก่อนจะพ่นเราต้องเอาโมไปล้างน้ำ ก่อนรึเปล่าหรือพี่ๆ มีวิธีไหนในการเตรียมโม ก่อนพ่นบ้างครับ โมที่ผมต่อทุกตัวมันเป็นดีคอลน้ำหมดเลยครับล้างน้ำจะเป็นไรมั้ย ผมแยกแขนขาพ่นนี้ทำถูกแล้วใช่มั้ยครับ   :iconcryout:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: สอบถามก่อนจะพ่นเคลียร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 03:13:28 PM »
  พ่นเคลียร์ด้านหรือมันครับ ยี่ห้ออะไร การล้างโมบางทีก็อาจไม่ช่วยอะไร
ในกรณีที่หัวเสปรย์มันอาจจะตันหรือมีเศษเคลียร์เเห้งนิดขวางรูพ่นอยู่ ทำให้เกิดละอองเเตก
  ทุกครั้งก่อนพ่น ควรเอาทินเน่อลูบนิด เขย่าให้ทั่วก่อนพ่น การพ่นเคลียร์ผมก็เจอปัญหาเเบบนี้บ่อยๆเเหละเช่นเกิดฝ้าหรือฝุ่นจางๆเเละทำให้สีดรอป บางทีก็เเอบๆคิดว่ารู้ยังงี้ตูไม่น่าพ่นเลยย อะ  :iconsweat:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2020, 03:17:15 PM โดย gon pumjorn »

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 03:33:20 PM »
เคลียร์ด้านครับ ตอนพ่นเสร็จก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ ประมาณว่าสีมันไม่ละเอียดหรือผมพ่นใกล้ไป เดี่ยวต้องลองอีกตัวครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 03:37:42 PM »
เคลียร์ด้านครับ ตอนพ่นเสร็จก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ ประมาณว่าสีมันไม่ละเอียดหรือผมพ่นใกล้ไป เดี่ยวต้องลองอีกตัวครับ

ระยะห่างของการพ่น ยี่ห้อ ความละอียดของเนื้อเคลียร์ สภาพอากาศ มีผลต่องานหมดครับ
   บางทีหัวมันเยิ้มเพราะพ่น  พ่นออกมาเจอสะเก็ดๆกระฉอกอีก   :iconpanic:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 03:44:20 PM »

ระยะห่างของการพ่น ยี่ห้อ ความละอียดของเนื้อเคลียร์ สภาพอากาศ มีผลต่องานหมดครับ
   บางทีหัวมันเยิ้มเพราะพ่น  พ่นออกมาเจอสะเก็ดๆกระฉอกอีก   :iconpanic:

ครับผมใช้ของ TOPCOAT ขวดฟ้า แต่เห็นว่าขวดเขียวละเอียดกว่า คงต้องลอง 55+ แต่เรื่องล้างน้ำนี้ก็ควรทำใช่มั้ยครับสำหรับโมที่ตั้งโชว์มานาน หรือแค่ปัดฝุ่นออก กลัวมันจะไม่หมด