ผู้เขียน หัวข้อ: ISRAEL MERKAVA ทามิย่าWIP 1/35  (อ่าน 6916 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
ISRAEL MERKAVA ทามิย่าWIP 1/35
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2020, 02:44:05 PM »
นานเเล้วไม่ได้ต่อครับ รถถังนี่ง่ายไม่ต้องดองกันนานนัก

ไม่ได้ต่อนานมาก โมรถถังอิสราเอล ของทามิย่า ตัวนี้ ผลิตปี 84 ครับคุณภาพเยี่ยมเลย ประกอบไม่ยากลงตัวมาก ตามสไตล์ทามิย่าครับ ชิ้นส่วนเล็กๆค่อนข้างเยอะอยู่ ค่อยๆติดเข้าไป  :iconwish:
สายพานเป็นยางนี่ผมชอบเลยๆ เเค่ใช้ไขควงจี้ๆเปลวเทียนพอร้อน เเล้วมาย้ำลอคให้หัวตุ่มๆบานกันหลุดเเบบเดิมๆ
เเต่รุ่นใหม่ๆนี่ติดกาวได้ด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2020, 02:49:34 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ISRAEL MERKAVA ทามิย่าWIP 1/35
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2020, 03:49:56 PM »
Tamiya ชื่อนี้สบายใจได้ ต่อสนุกลุกนั่งสบาย (หลังๆมาผมเริ่มเหนืาอยกับ Academy) รถถัง Merkava นี่น่าต่อเหมือนกันครับ แต่เหมือนสีจะต้องผสมใช่ไหมครับ โทนของอิสราเอลจะแปลกๆ

• กัน-โอตะ
  • *
Re: ISRAEL MERKAVA ทามิย่าWIP 1/35
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2020, 04:38:26 PM »
Tamiya ชื่อนี้สบายใจได้ ต่อสนุกลุกนั่งสบาย (หลังๆมาผมเริ่มเหนืาอยกับ Academy) รถถัง Merkava นี่น่าต่อเหมือนกันครับ แต่เหมือนสีจะต้องผสมใช่ไหมครับ โทนของอิสราเอลจะแปลกๆ
ไดอะเเกรมดูเเล้ว มันเคลียร์ ไม่เหมือนดราก้อนกะ อคาเดมี เลยครับ มีมุมอับ ไม่ค่อยชัดเจนบ่อยๆ
เเถมชิ้นส่วนก็ติดง่ายด้วยส่วนนึงครับ
   เรื่องสี ถ้าอยากเอาสวยก็ตามใจชอบได้เลยครับ เหลืองทรายไปเลย

ถ้าอยากเหมือนๆก็พวก ออกสีกากีๆหน่อยๆ ผมไม่ค่อยซีเรียสนัก ตัวจริงเเต่ละรูปก็สีไม่ค่อยเหมือนกัน เเต่มันก็ไม่ค่อยเหลืองนะครับ
  เเต่ภาพรวมดูๆมันไม่ค่อยเขรอะกันนักเเค่ฝุ่นๆ เพราะมันอยู่ในทะเลทราย  :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2020, 06:24:38 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2020, 11:00:47 PM »
ผมเข็ดกับเนื้อพลาสติกรถถัง Academy ครับ เหมือนมันจะเหนียวๆ ยุ่ยๆ เวลาโดนกาว ไม่เหมือน Tamiya ที่ดูจะแข็งกว่าหน่อยนึง ตอยยี้ผมต่อโมจะเนียกว่าตามใจ ตามอารมณ์ตัวเแง จริงๆมั่งไปหมด วันนี้เครื่องบิน พรุ่งนี้รถถัง ไม่เสร็จซักกะที

คุณ gon นี่น่าจะต่อนถเสร็จก่อนผมแน่ๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 06:49:31 AM »
 :iconnasty:

ผมเข็ดกับเนื้อพลาสติกรถถัง Academy ครับ เหมือนมันจะเหนียวๆ ยุ่ยๆ เวลาโดนกาว ไม่เหมือน Tamiya ที่ดูจะแข็งกว่าหน่อยนึง ตอยยี้ผมต่อโมจะเนียกว่าตามใจ ตามอารมณ์ตัวเแง จริงๆมั่งไปหมด วันนี้เครื่องบิน พรุ่งนี้รถถัง ไม่เสร็จซักกะที

คุณ gon นี่น่าจะต่อนถเสร็จก่อนผมแน่ๆ

ทามิย่านี่ล้างอาบยังไงก็ไม่สะดุ้งสะเทิอนเเน่ๆ สะใจๆ   :iconfreak: ชอบจริงๆเนื้อพลาสติก เเข็งเเก่รง

รวมๆเจ้านี่มันไม่ค่อยมีอะไรเเล้วนี่ครับ เหลือรอทำสี ติดปืนเข้าไปก็จบเลย  :iconsmile:

ส่วนเครื่องบินมันเสียเวลาตรง ทำสีคอกบังคับกับขัดรอยประกบนี่เเหละครับ จะมาเอามันส์เเบบ รถถังไม่ได้เลย ผมเองก็ค้างไว้ไม่จบอีกสองลำ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 09:44:06 AM »
รถถัง นี่ต่อง่ายจริงๆครับ ประกอบให้เสร็จแล้วค่อยทำสี ผมชอบเวลาต่อโมประเภทต่างๆ เพราะจะต้องเปิดหาข้อมูล ดูyoutube ได้เห็นว่าของจริงมีนมีรายละเอียดยังไง วิ่งยังไง รถถัง ผมยังไม่ถนัดทำสีสายพาน อาจจะเพราะใจไม่กล้ากลัว ไม่สวย เพราะฉะนั้น โมรถถัง ผมพ่นสีไปแล้วรอทำสีสานยพานหลายคันเลย คาดว่าถ้าเริ่มทำสักคันน่าจะไหลเรื่อย

โมเครื่องบิน จริงอย่างที่บอก ทำทีละส่วนไปเรื่อยค่อยประกอบ เหมือนต้องวางแผนดีๆ ผมเคยจะทำแบบกันดั้ม ต่อ แยกชิ้น ทำสี ชิ้นเยอะมาก พอทำกับเรรื่องบินที เหนื่อยมาก เพราะชิ้นมันคนละส่วน แต่ละแบบก็ไม่เหมือนกัน เลยพาลให้ไม่เสร็จ เพราะรอพ่น ตอนนี้ลองใหม่ ผมต่อ พ่น ทีละส่วน ค่อยๆทำไป เหนื่อยหน่อย แต่งานเดิน

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 10:09:53 AM »
 :iconfreak: ครับ วางเเผนเเต่ละตัวไม่ค่อยเหมือนกันนัก

ส่วนมากพวกใบพัดWW2 ไม่ค่อยเหนื่อยเท่าไร บ ขับไล่นี่คล้ายๆกันหมด
 lส่วนพวกขับไล่ไอพ่นดีเทลก็เยอะขึ้นมาหน่อย เยอะตรงรอยผ่า  :iconsweat:

สายพานไม่ยากเลยนะครับ ยิ่งเป็นยางยิ่งง่ายครับ เเค่ใช้สี STEEL พ่นบางๆ พอเเห้งเเล้วก็ใช้พวกสีน้ำมันผสมน้ำมันสน  ส่วนมากผมใช้สีเยลโล่ โอคสีน้ำมันเขียนรูปครับ ยี่ห้อไรก็ได้ผสมน้ำมันสนเหลวพองามเเล้วก็ ใช้พูู่กันเบอร์ 12 ละเลงไปเลย พอสีเเห้งก็นำไปใส่รถได้เลย จะดูเป็นสนิมสวยๆเขรอะพองามไม่เลอะเทอะ
 จบด้วยการสะกิดให้ไลท์ตามสันด้วย อีนาเมลบางจุดครับ ดูเป็นเหล็กเลย  :iconnasty: 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2020, 11:05:44 AM โดย gon pumjorn »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2020, 10:23:29 AM »

พ่นสีดำรวมๆไปก่อน
  เหลือเก็บซอกหลืบ อีกหน่อย
 ขั้นต่อไปก็คงลงสีทรายหละครับ
  :iconvsign:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2020, 06:54:35 AM »
ไล่เฉดครั้งเเรกด้วย เเซนด์เยลโล่ว  :iconnasty:

สีจริงๆเเล้วไม่เหลืองขนาดนี้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2020, 03:50:55 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2020, 10:57:00 PM »
สีเหลืองเหมือน M1 ไหมครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 07:49:08 AM »
สีเหลืองเหมือน M1 ไหมครับ

ไม่เหมือนนะครับ เหมือนรถถังเยอรมันมากกว่า เดี๋ยวเวทเทอริ่งเสร็จ สีก็จะเปลี่ยนไปอีกครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 09:17:58 AM »
ไปได้เยอะเลย งานเดินเร็วเหมือนเดิมนะครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 11:23:08 AM »
ไปได้เยอะเลย งานเดินเร็วเหมือนเดิมนะครับ

บางทีก็มีสะดุดบ้างครับ เช่นสีเเห้งสีหมด เพราะไม่ได้ต่อนานเลย รื้อฟื้นนิดนึง  :iconsweat:   :iconnasty:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2020, 05:27:52 PM »
ผมนี่ชอบเลย เวลาว่างๆฝนตกพ่นสีไม่ได้ แต่อยากต่อโม จะไปนั่งโต๊ะ เปิดสีมาดูอันไหนแห้ง อันไหนพอได้ สีไหนมีหลายขวด แต่เหลือไม่เท่ากัน ก็จับมาคนๆๆๆ รวมเป็นขวดเดียว โยนทิ้งไปก็เยอะ ตอนแรก ก็เสียดาย หลังๆรู้สึกดีได้จัดระเบียบสังคม :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 07:46:55 AM »
  บางทีกว่าจะเเช่สีละลายก็ต้องรอนิดครับ ข้ามวัน  :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2020, 07:48:13 AM »
  บางทีกว่าจะเเช่สีละลายก็ต้องรอนิดครับ ข้ามวัน  :iconfreak:

ผมนี่หยอดแล้วเดินหนีเลย บางทีลืม 555 ไปนู่นไปนี่ แต่เวลาจะใช้นี่พยามคนแล้วคนอีก

• กัน-โอตะ
  • *
+Re: ISRAEL MERKAVA ทามิย่าWIP 1/35
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2020, 05:05:45 PM »

เวทรอบเเรกครับ สีน้ำมัน สีน้ำตาลตี่ตัวรถ กับสีเหลืองทรายที่ล้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2020, 06:35:57 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2020, 06:37:20 PM »
รอชมต่ออย่างใจจดใจจ่อนะครับ ผมเองก็ใกล้ปิดงานรถHalfTrack อีกคัน แล้วจะถ่ายรูปมาให้ติชมครับ