ผู้เขียน หัวข้อ: +MG RMS-099 Rick Dias - Asuna Elmarit custom  (อ่าน 5904 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
+MG RMS-099 Rick Dias - Asuna Elmarit custom
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2021, 11:46:39 PM »
RMS-099 Rick Dias เป็นโมบิลสูทเปิดเรื่องของภาค Mobile Suit Zeta Gundam โดย Rick Dias เป็นรุ่นที่ผลิตจำนวนมากของ AEUG เพื่อให้นักบินระดับ Ace pilot ใช้ ปรกติจะทำสีดำ-เทา แต่จะมีบางคนที่จะทำสีเฉพาะของตัวเอง เช่น สีแดง ของ Quattro Bajeena (หรือท่านชาร์ นี่แหละ) และสีขาว-ดำ ของ Asuna Elmarit นางเอกของภาค Mobile Suit Gundam École du Ciel

: Mobile Suit Gundam École du Ciel เป็นภาคหนึ่งที่ผมชอบมากเพราะลายเส้นสวย เนื้อเรื่องเข้มข้น เขียนโดย Haruhiko Mikimoto ผู้เขียนเรื่อง Macross และ Macross 7 โดยในเรื่อง Asuna จะเริ่มตั้งแต่เป็น นักเรียนนายร้อย จนไปอยู่กับโจรสลัด และสุดท้ายไปอยู่กับ AEUG แต่ออกๆมาแล้วค้างไปดื้อๆซะงั้น ไม่รู้ว่าเป็นพี่ไทยไม่ยอมเอามาแปลต่อหรือที่ญี่ปุ่นก็ตัดจบอยู่แค่นั้นเหมือนกัน…

: ตัวโมผมทำเป็นสีขาว-ดำ เฉพาะตัวของ Asuna Elmarit นางเอกของภาค Mobile Suit Gundam École du Ciel ในช่วงที่ไปประจำอยู่บนยานชั้น Irish - Zwickbau ของ AEUG ในหน่วย  Jack's Halloween ของ Jack Bayard ไม่ได้ดัดแปลงอะไรตัวโมมากนักแค่เดินลายเพิ่มเล็กน้อย ติด Gundam Decal ของ Rick Dias กับ ดีคอลแผ่นอื่นๆที่เหลือๆเอาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2021, 09:33:01 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: MG RMS-099 Rick Dias - Asuna Elmarit custom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2021, 03:00:22 PM »
RickDias นี่ชอบเหมือนกันครับ คุ้นๆว่าเคยมีกระทู้Hot ว่ากันด้วยทำไมถึงสีแดง และลามไปถึงว่านี่คือ Gundam ตัวนึงนะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2021, 01:54:19 AM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
  • *
Re: MG RMS-099 Rick Dias - Asuna Elmarit custom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 09:50:03 AM »
 :iconlol: ตอนหาอ่านข้อมูล Rick Dias นี่ก็งงๆเหมือนกันครับ รู้สึกตอนที่ AEUG กับ Anaheim กำลังพัฒนา Rick Dias นี่ให้ codename ว่า "γ Gundam" (Gamma Gundam) เพราะตัววัสดุที่ใช้ทำจาก Gundarium γ โลหะแบบใหม่นี่ละมั้งครับ  :icondizzy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 12:07:26 PM »
ว่าแต่ มีผลงานออกมาเรื่อยๆเลยนะครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 09:23:35 PM »
ตัวนี้เอาของเก่าที่ต่อดิบไว้ มาปัดฝุ่น ล้างสี ทำสีใหม่ครับ เลยทำได้เร็วหน่อย ประกอบกับช่วงนี้ค่อนข้างว่างครับ 555  :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 09:32:21 PM »
 :iconsmile:

ล้างสีเลยเหรอครับเนี่ย

• กัน-โอตะ
  • *
Re: +MG RMS-099 Rick Dias - Asuna Elmarit custom
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2021, 10:23:35 PM »
เมื่อก่อนตอนหัดเล่นใหม่ๆติดสติกเกอร์แถมหนาๆ พอแกะออกแล้วคราบกาวตรึม ยังมีสติกเกอร์ขูดอีก บางจุดก็เอาสีทาเอาเป็นคลื่นๆเลยครับ ^_^
เลยจับเอามาขัดกระดาษทราย เช็ดด้วยทินเนอร์ แล้วพ่นใหม่ (แต่โครงในนี่เดิมๆไม่แตะเลยครับ 555)  :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: +MG RMS-099 Rick Dias - Asuna Elmarit custom
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2021, 12:04:21 AM »
ถือว่ามีความอดทนในระดับนึงเลยนะครับ เคยแก้งานสีแค่ไม่กี่ชิ้นยังเบื่อเลย

ตัวต่อไปเป็น Gunpla หรือเครื่องบินครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2021, 05:08:32 PM »
กำลังทำ MS-06S ท่านชาร์ อยู่ครับผม ว่าแต่ช่วงนี้พี่บอยทำตัวไหนอยู่รึเปล่าครับ รอชมเลยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2021, 10:53:42 AM »
MS-06S เฮียชาร์ ซะด้วย 2.0 ใช่ไหมครับ

พี่ค้าง Gelgoog ลุงกาโต้ เอาไว้ รอติด Decal แต่หาที่ถูกใจยังไม่ได้เลยครับ ก็เลยรอ ช่วงนี้ไฟGunpla หดหาย เห็น น้อง(naiOh2)นี่ละ ต่อเครื่องบินสวยๆ เลยไปเอางานค้างๆมาเก็บให้เสร็จบ้างเดี๋ยวจะถ่ายรูปมาลงให้ดูนะ

ออฟไลน์ ongpokoh

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 03:12:38 PM »
ใช้แอร์บรัชหรือสีกระป๋องครับ เนียนดีเลย ผมสายพู่กันไม่มีที่พ่นเนียนๆ ทาก็เนียนสู้ไม่ได้

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 04:09:58 PM »
ใช้แอร์บรัชหรือสีกระป๋องครับ เนียนดีเลย ผมสายพู่กันไม่มีที่พ่นเนียนๆ ทาก็เนียนสู้ไม่ได้

ขออนุญาตตอบแทนคุณ naioh2นะครับ ว่าเป็นการพ่นด้วยปากกาพ่นสี AirBrushครับ

ในส่วนของการทาสี จะให้เรียบได้อยู่เหมือนกันนะครับ ต้องใจเย็น ใช้พู่กันปากแบน ค่อยๆทา ทีละรอบ หรือไม่ก็หยอดตัวทำละลายช่วยให้ทาง่าย สำหรับสียี่ห้อ Mr.Color อย่าง Mr. Retarder Mild

นอกจากนี้การเลือกใช้สีเฉพาะทา ในแต่ละยี่ห้อก็ช่วยได้นะครับ

ออฟไลน์ ongpokoh

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2021, 04:49:54 PM »

ขออนุญาตตอบแทนคุณ naioh2นะครับ ว่าเป็นการพ่นด้วยปากกาพ่นสี AirBrushครับ

ในส่วนของการทาสี จะให้เรียบได้อยู่เหมือนกันนะครับ ต้องใจเย็น ใช้พู่กันปากแบน ค่อยๆทา ทีละรอบ หรือไม่ก็หยอดตัวทำละลายช่วยให้ทาง่าย สำหรับสียี่ห้อ Mr.Color อย่าง Mr. Retarder Mild

นอกจากนี้การเลือกใช้สีเฉพาะทา ในแต่ละยี่ห้อก็ช่วยได้นะครับ

ขอบคุณครับ ผมก็กำลังฝึกทาอยู่แต่จะทาให้เรียบสีมันก็ยังหนากว่าแอร์บรัชหรือกระป๋องอยู่ดี ต้องฝึกอีกนานเลยครับ ตอนนี้ได้แต่ทำสกปรกไปก่อน 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2021, 04:57:55 PM โดย ongpokoh »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2021, 12:21:08 AM »
เรื่องทาไม่ยากครับ จับจุดได้ไปได้สวยเลยคุณ Kai เคยลองทำดู ทามาสวยไม่แพ้ปากกาพ่นสีเลย ขอให้ใจเย็นๆ ลองค่อยๆหาเปิดดูใน youtube ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2021, 01:53:37 AM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2021, 01:25:37 AM »

ขอบคุณครับ ผมก็กำลังฝึกทาอยู่แต่จะทาให้เรียบสีมันก็ยังหนากว่าแอร์บรัชหรือกระป๋องอยู่ดี ต้องฝึกอีกนานเลยครับ ตอนนี้ได้แต่ทำสกปรกไปก่อน 55

อย่างที่คุณ boy ว่าเลยครับ ถ้าจะทาให้เรียบต้องใช้พู่กันปากแบนครับ ผสมให้จางลงหน่อยจะได้ทาง่ายค่อยๆทาหรือใช้พวก retarder mild ช่วย ส่วนพวกปากกลมนี่ผมมีแต่พวกเบอร์ 0 เอาไว้ใช้แต้มตรงจุดละเอียดครับ

แต่ส่วนตัวผมนับถือท่านที่เป็นสายพู่กันทุกท่านจริงๆครับ เพราะผมทาแล้วไม่เคยเรียบเลยครับออกมาเละมาก เลยถอดใจต้องหันไปหัดใช้แอร์บรัชครับ ลองแล้วจะรู้เลยว่าง่ายมากๆครับ เอาจริงๆง่ายกว่าทาพู่กันอีกครับ เรียบ แห้งเร็วประหยัดสีกว่าด้วยครับ

สมัยนี้แอร์บรัชมีเป็นปั้มไฟฟ้าตัวเล็กมาก มาครบชุดราคาถูกใช้ง่าย แถวเมก้าสะพานเหล็กเห็นอยู่หลายร้านเลย แนะนำเลยครับ :iconvsign: