ผู้เขียน หัวข้อ: 1/48 Sepecat Jaguar T.2 - RAF 2 Sqn.  (อ่าน 3321 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
1/48 Sepecat Jaguar T.2 - RAF 2 Sqn.
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2022, 02:41:04 PM »
Sepecat Jaguar เป็นเครื่องบินโจมตีช่วงยุคสงครามเย็น สร้างโดยบริษัท SEPECAT (การร่วมมือระหว่าง Breguet ของฝรั่งเศส กับ British Aircraft Corporation ของอังกฤษ) เพื่อใช้งานในกองทัพอากาศฝรั่งเศสและอังกฤษ (และยังส่งออกให้กับบางประเทศ)ใช้ในภารกิจ โจมตีสนับสนุนทางอากาศ และ การโจมตีด้วยนิวเคลียร์ Jaguar เริ่มใช้งานในปี 1968 มีการใช้ปฏิบัติการรบหลายครั้งเริ่มตั้งแต่ช่วงกลางของสงครามเย็นมาจนถึงครั้งสุดท้ายคือสงครามอ่าว ทางฝรั่งเศสได้ปลดประจำการในปี 2005 ส่วนทางอังกฤษได้ปลดประจำการการในปี 2007

: ลำที่ทำนี้เป็น Jaguar T.2 รุ่นฝึก 2 ที่นั่ง ของกองทัพอากาศอังกฤษ หมายเลขเครื่อง XX842 ประจำการที่ฝูงบิน 2 (2 Sqn.) ที่ฐานทัพอากาศ Laarbruch ประเทศเยอรมัน ในปี 1976 สนับสนุนภารกิจของ NATO (สำหรับฝูงบิน 2 นี้เป็นฝูงบินที่เก่าแก่ที่สุดของกองทัพอากาศอังกฤษ และในปี 1988 ฝูงบิน 2 ได้รับ Panavia Tornado มาประจำการแทน Sepecat Jaguar) Jaguar สามารถติดอาวุธได้หลากหลายทั้งระบบอาวุธของ อังกฤษ ฝรั่งเศส อเมริกา จุดเด่นของที่สังเกตได้ของ Jaguar คือในรุ่น 1 ที่นั่งจะมีการติดไพล่อนเหนือปีกทั้งสองข้างที่สามารถติดจรวด Sidewinder หรือ Magic 2 ได้

: ตัวโมนี้เป็นของ Kitty Hawk ขนาด 1/48 สามารถเปิดโชว์ช่องเก็บปืน อุปกรณ์ไฟฟ้า และเครื่องยนต์ได้ 2 ข้าง รายละเอียดดีพอควรแต่แอบประกอบยากเล็กน้อย ผมได้เพิ่มรายละเอียดของเครื่องยนต์พวกสายไฟพวกท่อทางต่างๆ และเปิดโชว์เครื่องยนต์ข้างหนึ่ง ในกล่องมีแผ่น PE มาให้ พวกหน้าปัด สายรัดไหล่ ท่อท้าย แต่ไม่ได้บอกนำ้หนักที่ใช้ถ่วงหัวเครื่องกันยกมาให้ ซึ่งผมใส่เพิ่มไปประมาณ 10g ผมเลือกติด BGL 480 Laser Guide Bomb x2, Marra 155 Rocket Pod x2, ถังนำ้มัน x1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2022, 04:17:02 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/48 Sepecat Jaguar T.2 - RAF 2 Sqn.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 01:14:22 AM »
บอกตรงๆปกติผมเฉยๆกับ Jaguarนะครับ แต่พอเห็นตัวนี้เข้า ต้องเปลี่ยนความคิดใหม่เสียแล้ว เพราะดูงานที่ออกมาสวยมากครับขึ้นชื่อว่า KittyHawk ผมเคยผิดหวังกับความมั่วและยากในใบต่อ ความไม่ลงตัวในหลายๆจุดของ F-5E 1/32 เมื่อเทียบกับงานนี้แล้วคุณโอทำออกมาได้ดีจริงๆครับ ในส่วนเปิดโชว์เครื่องนี่ประทับใจมาก ไม่ค่อยได้เห็นงานแนวโชว์แบบนี้เท่าไหร่ ห้องนักบินสายรัด กับ รายละเอียด Exhaustนั่นเป็น PE ใช่ไหมครับสวยดี
พ่นลายพรางแบบนี้ก็สะดวกดีนะครับ ต้องลองบ้างละ แล้วเราเอากลับมาใช้ใหม่ได้ไหม หรือต้องทิ้งเลยครับ

มาเที่ยวนี้ถ่ายมาสวยมาก มุมกล้องโดนใจสุดๆ :iconvsign: อยากนัดเจอจริงๆ

• กัน-โอตะ
  • *
Re: 1/48 Sepecat Jaguar T.2 - RAF 2 Sqn.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 04:43:37 PM »
ขอบคุณครับผม เหมือนกันเลยครับ ตอนแรกก็ไม่ได้สนใจ Jaguar เท่าไหร่จนมาเจอภาพ Jaguar T.4 XX835 กำลังรอวิ่งขึ้นใน google งามจัดครับ :iconlol:
PE ที่ให้มานี่จัดว่าดีเลยครับทั้งรายละเอียด ท่อท้าย มีหน้าปัด สายรัดไหล่มาพร้อม แต่โม kitty hawk นี่ฝืดจริงครับ รายละเอียดดีสัดส่วนโดยรวมก็ดีมี PE มาให้ แต่เนื้อพลาสติกบาง ชิ้นส่วนบางจุดประกอบไม่ค่อยสนิทแก้กันเพลิน
บังพ่นลายพรางใช้กาวดินน้ำมันแบบนี้สะดวกมากเลยครับ ผมใช้ของ UHU -  Patafix ใช้ได้หลายครั้งด้วยทำให้เราจัดรูปทรงของลายที่จะพ่นได้ง่าย ตอนลอกออกสีก็ไม่ลอกด้วย แต่ถ้าจะพ่นพวกลายที่เป็นเส้นตรงนี่ต้องใช้พวกเทปบังพ่นเอาครับ :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2022, 04:48:35 PM โดย naioh2 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2022, 10:36:28 PM »
เดี๋ยวต้องพิจารณาหาโม Kitty Hawk มาต่อเป็นตัวต่อไปละครับ

กำลังคิดจะพ่นลายพรางพอดี จาก FreeHand ที่ะ่นได้ไม่ค่อยจะดี สงสัยต้องมาลองใช้ UHU Patafix นี้บ้างละครับ

เสร็จJaguar แล้วมีตัวต่อไปเลยไหมครับ

• กัน-โอตะ
  • *
Re: +1/48 Sepecat Jaguar T.2 - RAF 2 Sqn.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 08:08:39 AM »
ตอนนี้ก็กำลังทำ VF-1 อยู่เลยครับ พูดถึงพวกกาวดินนำ้มันแบบนี้มีหลายยี่ห้อแต่ผมว่า UHU ใช้ดีใช้ทนสุดแล้วครับ
พอใช้วิธีนี้พ่นสีง่ายไปเลยครับเร็วด้วย ปั้นๆรีดเป็นเส้นแล้วแปะๆ ใช้ซำ้ได้ด้วย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: +1/48 Sepecat Jaguar T.2 - RAF 2 Sqn.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2022, 11:39:29 AM »
VF-1 ร่างหุ่น Battroid ใช่ไหมครับ ชอบเลย เดี๋ยวรอให้อารมณ์ต่อเครื่องบินหมด อาจจะหันมาต่อGunpla หรือ Macross บ้าง สังเกตตัวเองเหมือนกัน ในปีนึงนี่เป็นCycle แบบ Graaph ขึ้นๆลงๆ ต่อสลับกันไป ไม่รู้เอาอะไรมากำหนดว่าช่วงไหนอยากต่ออะไร ต่อGunpla ขยันทำทุกวัน อยู่ๆก็เปลี่ยนอารมณ์มาต่อเครื่องบินเองซะงั้น สังเกตว่าตัวเร่งที่ดีอันนึงเลยคือ Youtube ครับ ถ้าดูช่อง Airboyd บ่อยๆสักพักกลับมาต่อเครื่องบินเลย 555

ตัว UHU ที่ผมเคยใช้สมัยก่อนมันสีเหลือง รุ่นนั้นผมว่ามันใช้ดีๆทนมากๆ พอมาสัยใหม่เหมือนเป็นสีขาว ดูมันอ่อนนุ่มยวบยาบ บางยี่ห้อ บางรุ่น ผมได้มาจากตัวทดลองใช้บ้าง บางทีแฟนก็ซื้อมาฝาก ไม่ทันดูว่ารุ่นไหน นึกว่าเหมือนๆกัน ใช้รอบเดียวใส่ในดุมล้อ พอพ่นสีเสร็จจะดึงมาใส่อีกข้าง ย้วยเลย อาจจะต้อใช้ตัว PataFix ที่คุณ โอแนะนำแล้ว

พูดถึงโม Kitty Hawk ที่ผมมี เห็น OV-10 1/32 นอนหงายท้องรออยู่ เคยเห็นงานคุณโอทำไว้ ไม่แน่ใจว่าดีน่าต่ออยู่ไหมครับ ไม่งั้นก็ต้องกลับไปซบ อก F-5E 1/32 ที่ทำค้างไว้ บางทีเคยคิดเหมือนกันว่าโมมันไม่ดี หรือว่าเราเองหว่าที่ต่อไม่ดี ไม่ลอง Test Fit ก่อน 555

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 08:29:53 AM »
ตอนนี้ยังมีไฟกับพวกเครื่องบินอยู่ครับ 555 VF-1 ที่ทำอยู่ก็เป็นร่างเครื่องบินขนาด 1/48 ครับ
UHU Patafix สีเหลืองนี่ผมซื้อที่ B2S นี่เหละครับอาจจะแข็งปั้นยากหน่อยแต่ใช้ดีครับ เคยลองของยี่ห้ออื่นมันนิ่มๆ ยวบๆ พอพ่นสีเสร็จตอนแกะออกมามันมีเศษติดตามผิวโมด้วย เลยไม่ค่อยชอบใช้เท่าไหร่
ตัว OV-10 ผมว่าดีเลยนะครับ ใหญ่ สวย ลายละเอียดดี ตัว F-5 ก็สวยละเอียดมาก ไม่ต้องกลับลายเอง ที่ชอบมากคือมีนักบินเรซิ่นแถมมาให้ด้วย ผมว่าโม Kitty Hawk คือรายละเอียดดี ของแถมเพียบ ไม่กั๊กอาวุธ นี่แหละครับ แต่เพราะมันละเอียดละมั้งครับเลยต่อยากนิดนึง อีกยี่ห้อก็ Great Wall Hobby โมดูละเอียดงานดีแต่แอบแพง ผมยังไม่เคยลองแต่ดูน่าจัดเหมือนกันนะครับ :iconjoy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 12:17:50 PM »
อ๋อ เป็นร่างเครื่องบินนี่เอง VF-1 1/48 นี่ใหญ่รายละเอียดใช้ได้เจรอชมนะครับ ตอนนี้ปัญหาที่ผมเจอคือไม่มีที่วางแล้วครับ คุณ โอ ใช้ตู้โชว์แบบไหน IKEA หรือว่า BuiltIn

UHU ที่ผมมีอยู่ไปดูแล้วไม่ใช่ยี่ห้อนี้แต่เป็น 3M มิน่ามันเหนียวๆทิ้งรอยเอาไว้

OV-10 เดี๋ยวรอมีไฟอีกนิด ช่วงนี้ไม่ได้สัมผัสเกี่ยวข้องกับเครื่องแบบนี้เท่าไหร่เลยไม่ได้อยากต่อ ตอนแรกซื้อเพราะมีพี่ที่เคยบินบอกฝากซื้อแล้วต่อให้หน่อย ตอนนี้แกคงลืมไปแล้ว 555

F-5E ถังน้ำมันบนหลังCockpit สลับข้าง อยู่ไม่ตรงของจริง เห็นเค้าว่ากัน ช่องปืนไม่ตรง ท่อเรซิ่นหนา นนักบินไม่สวย หมวกเก่า โอยฺิสังเกตกันเยอะ ผมเองก็ไม่รู้หรอก 555 เดี๋ยวเอามาต่อให้เสร็จๆไปดีกว่า จริงที่ว่าไม่กั๊กของ อาวุธเพียบ แต่ตัวไทยที่ตั้งใจทำ ต้องหา AIM-9มาเปลี่ยน ให้เป็นรุ่นP หรือไม่ก็ต้องหา Python มาติด เพราะผมวางแผนทำตัว ฝูง403

GWH ผมเล็งๆF-15 อยู่ แต่แพงจริงครับ วันก่อนคุยกับคนเล่นโมคนนึงบอกว่าโมเก่าต่อยาก ขายทิ้งดีกว่า เสียเวลาเปลืองพลังชีวิตเราเปล่าๆ อันนี้ผมเริ่มคิดเลย 555

ออฟไลน์ RMS108

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 12:22:52 PM »
1/48 นี่จัดรายละเอียดได้เยอะขึ้นเลย ยิ่งถ้ามีเครื่อง มีช่องเตรียมไว้ฯ  :iconlike:

ส่วนตัวเคยเก็บ 1/72 ยุคเก่า พวก Flap /รายละเอียดบางส่วนแทบไม่ค่อยจะแยกมา แต่หลังๆบางยี่ห้อบางรุ่นก็เริ่มๆให้รายละเอียดพวกนี้มาบ้างละ
บวกกับชุดแต่ง resin ที่ราคาก็ปานกลางถึงสูงมีออกมาให้แต่งเยอะเลย

พวกลายพรางนี่ตัวปราบเซียนเหมือนกันครับ ผมเองยังไม่เคยลองพ่นดูเลย
UHU ตัวกั้นนี่พอสีมันติดแล้ว มันจะกลับมาใช้ได้ใหม่ไหมครับนี่

นี่ก็กลังเล็ง fujimi 1/72 F-35 ที่ถอดสลับเปลี่ยนท่อไอพ่นแบบขึ้น/ลงได้อยู่เหมือนกัน อาจเป็นลำดับต่อๆไปเร็วๆนี้
https://www.1999.co.jp/eng/image/10412141

ลุ้นไว้ว่าอีกหน่อยผู้ผลิตเค้าจะทำ Option ถอดเปลี่ยนชิ้นส่วน (ไม่ติดกาวถาวร) พวกล้อลงจอดได้แบบพวกลำสำเร็จได้บ้างก็ดี

ปล. user เดิมผมคือ marasai นะครับ พอดีเข้าใช้ไม่ได้ละเพราะเปลี่ยน Com. ลง OS ใหม่ กุ้/จำ PW. ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2022, 09:29:40 PM »
1/48 นี่จัดรายละเอียดได้เยอะขึ้นเลย ยิ่งถ้ามีเครื่อง มีช่องเตรียมไว้ฯ  :iconlike:

ส่วนตัวเคยเก็บ 1/72 ยุคเก่า พวก Flap /รายละเอียดบางส่วนแทบไม่ค่อยจะแยกมา แต่หลังๆบางยี่ห้อบางรุ่นก็เริ่มๆให้รายละเอียดพวกนี้มาบ้างละ
บวกกับชุดแต่ง resin ที่ราคาก็ปานกลางถึงสูงมีออกมาให้แต่งเยอะเลย

พวกลายพรางนี่ตัวปราบเซียนเหมือนกันครับ ผมเองยังไม่เคยลองพ่นดูเลย
UHU ตัวกั้นนี่พอสีมันติดแล้ว มันจะกลับมาใช้ได้ใหม่ไหมครับนี่

นี่ก็กลังเล็ง fujimi 1/72 F-35 ที่ถอดสลับเปลี่ยนท่อไอพ่นแบบขึ้น/ลงได้อยู่เหมือนกัน อาจเป็นลำดับต่อๆไปเร็วๆนี้
https://www.1999.co.jp/eng/image/10412141

ลุ้นไว้ว่าอีกหน่อยผู้ผลิตเค้าจะทำ Option ถอดเปลี่ยนชิ้นส่วน (ไม่ติดกาวถาวร) พวกล้อลงจอดได้แบบพวกลำสำเร็จได้บ้างก็ดี

ปล. user เดิมผมคือ marasai นะครับ พอดีเข้าใช้ไม่ได้ละเพราะเปลี่ยน Com. ลง OS ใหม่ กุ้/จำ PW. ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ

ผมก็ว่าแล้วคุ้นๆว่า User เดิมน่าจะเป็น marasai ผมได้แก้ไข password ให้แล้วตามที่ Inbox ไปบอกนะครับ ยินดีต้อนรับกลับมา

เรื่องโมเดลเครื่อบิน 1/72 จริงๆผมว่าก็ต่อใช้เวลาใกล้เคียงกับ 1/48 แต่ขนาดอาจจะเล็กกว่าเก็บเป็นฝูงหลายๆลำนำมาวางเรียงกันแล้วสวยดี อย่าง 1/48 ตอนนี้ผมต้องเลือกต่อเหมือนกัน เลือกเอาตัวดีๆ ตัวไหนแย่ๆกำลังคิดปล่อยออก เพราะว่าไม่มีที่เก็บ และเวลาต่อ เอาไปเล่นโมดีๆน่าจะดีกว่า อันนี้เพื่อนๆในกลุ่มแนะนำมา

ในส่วน F-35 Italeri ผมว่าน่าจะสู้ ของ Academy ที่เพิ่งออกไม่ได้ ลองดูเวล scalemate.com ประกอบด้วยอีกทีนะครับ ส่วนใหญ่ผมจะดูประกอบว่าโมตัวนี้ออกมานานแล้วหรือยัง บางทีเคยเจอ ออกมาตั้งแต่ปี 198X นานไปไหนเนี่ย ถ้าเป็น New Tool เพิ่งออกสัก ปี 202X นี่น่าสนจเลยครับ กับดูประกอบ Review จากตามเวบบอร์ดของต่างชาติพวก arcair.com britmodeller.com น่าจะพอกล้อมแกล้มว่ามีคนต่อแล้วว่าไง บางทีดูรีวิวบางช่อง youtube ดีไปหมดทุกอย่างต้องเลือกดูคนที่พูดความจริง  ว่าแต่สวยดีนะครับ F-35B ตัวนี้ แบบว่าท่อมันหักลง ยังไงก็รอชม และยินดีต้อนรับกลับมาครับ marasai ( ผมมี MG MARASAI รอพ่นสีอยู่เหมือนกัน )

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2022, 07:02:51 AM »
@RMS108

ถ้าจะใช้ชุดแต่ง 1/48 ดีตรงใหญ่หน่อยเพิ่มรายละเอียดได้ง่ายนี่แหละครับ มีของให้แต่งอีกเพียบ แต่บางชุดนี่ต้องตัดแต่งช่อง/รอยต่อเองนี่ก็ยากเหมือนกันนะครับ ส่วนตัวผมส่วนมากชอบหาไว้แค่พวก cockpit เก้าอี้ เรซิ่น หรือ PE เก็บๆไว้ เวลาใช้ไม่ค่อยยากเท่าไหร่
UHU ตัวนี้ถึงสีติดแล้วก็ไม่เป็นไรครับ ยังใช้ได้อีกหลายครั้งของผมก็ใช้มาหลายงานแล้วยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ ท่าน marasai ลองใช้ดูครับ ใช้แล้วติดใจพ่นลายพราง หรือพ่นสีแบบที่ไม่ต้องเป็นเส้นตรงง่ายมากครับ แนะนำเลยครับ แต่ถ้าจะพ่น F-35 นี่คงต้องใช้ masking tape ล่ะครับ เคยลองส่องๆดูแล้วท่าทางพ่นสียากเหมือนกันเพราะจะมีลายหยักๆแหลมๆทั่วลำ ต้องติดเทปแล้วกรีดรอยบังพ่น แต่เครื่องเขาสวยมากน่าต่อจริงรอชมเลยครับผม :iconlol:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2022, 03:13:27 PM »
ให้ดีถ้ามีเครื่องจริงให้ได้เดินดูก่อนต่อนี่คงอินสุดๆมากนะครับ :iconjoy:
เคยมี ช่วงก่อนๆถึงกับขับรถไปดูเรือจักรกรีฯ เพื่อจะดูเจ้า harrier รุ่นของไทยตัวเปนๆ แต่ไปถึงมีแต่เรือกะทหารขายของที่ระลึก...แม้แต่รถลากจูงยังไม่เห็นเลย น่าเสียดายมากๆ :iconpale:
จริงๆก็ไปเที่ยวพักผ่อนแล้วเลยขับต่อไปดูแบบไม่ได้เตรียมตัวทำข้อมูลนั่นหละครับ

ออฟไลน์ Polar bear

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2022, 04:24:33 PM »
จริงครับ การได้เห็นและสัมผัสของจริง ได้สัมผัสกลิ่นน้ำมัน สัมผัสลูบคลำความสากของผิวปีก ทำให้เรามีแรงบันดาลใจที่จะประกอบและทำชิ้นงานให้ออกมาได้ใกล้เคียงของจริง ตอนนี้ผมก็อาศัยไปดูเครื่องที่พิพิทธภัณฑ์กองทัพอากาศ แต่ที่ง่ายที่สุดเลยคือเปิดดูจาก Youtube ตอนนี้ที่ชัดๆเลยก็ชอง AIRBOYD แล้วก็เปิดดูรูปอ้างอิงจาก PRIMEPORTAL ครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2022, 04:25:32 PM »
จริงครับ การได้เห็นและสัมผัสของจริง ได้สัมผัสกลิ่นน้ำมัน สัมผัสลูบคลำความสากของผิวปีก ทำให้เรามีแรงบันดาลใจที่จะประกอบและทำชิ้นงานให้ออกมาได้ใกล้เคียงของจริง ตอนนี้ผมก็อาศัยไปดูเครื่องที่พิพิทธภัณฑ์กองทัพอากาศ แต่ที่ง่ายที่สุดเลยคือเปิดดูจาก Youtube ตอนนี้ที่ชัดๆเลยก็ชอง AIRBOYD แล้วก็เปิดดูรูปอ้างอิงจาก PRIMEPORTAL ครับ