ผู้เขียน หัวข้อ: 1/48 VF-1S - Strike Valkyrie - Skull Squadron - Hikaru Ichijo custom  (อ่าน 5391 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
1/48 VF-1S - Strike Valkyrie - Skull Squadron - Hikaru Ichijo custom
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 11:40:37 AM »
VF-1S เป็นเครื่องประจำตัวผู้บังคับฝูง จะมีส่วนที่ต่างจากรุ่นอื่นๆ คือ เครื่องยนต์จะเป็นรุ่นที่มีกำลังเครื่องแรงกว่า ปืนเลเซอร์บริเวณส่วนหัวจะมี 4 ลำกล้อง ในเวอร์ชั่นใช้ในอวกาศ
- VF-1S เมือติดชุด FAST Pack เข้าไปเรียกว่า Strike Valkyrie โดยจะติด RO-X24 ปืนใหญ่ลำแสงแรงสูงลำกล้องคู่ทางด้านขวา , HMMP-02 ชุดยิงจรวดไมโครมิซายด์ 4 ท่อยิงทางด้านซ้าย ต่อเข้ากับชุดไอพ่น MP-BP-01
- VF-1A , VF-1J เมื่อติดชุด FAST Pack เข้าไปเรียกว่า Super Valkyrie โดยจะติด HMMP-02 ชุดยิงจรวดไมโครมิซายด์  ท่อยิง ทั้งด้านซ้ายและขวา ต่อเข้ากับชุดไอพ่น MP-BP-01

: ลำที่ทำเป็นรุ่น VF-1S ขนาด 1/48 ของ Hasegawa ในร่าง fighter mode เวอร์ชั่นใช้งานในอวกาศติดชุด FAST Pack โดยในกล่องจะเลือกทำได้ทั้ง VF-1S Strike Valkyrie หรือ VF-1A Super Valkyrie ผมเลือกทำเป็น VF-1S เครื่องประจำของ Hikaru Ichijo พระเอกของเรื่องในช่วงที่เป็นผู้บังคับฝูง Skull Squadron ซึ่งประจำการอยู่บนยานอวกาศบรรทุกเครื่องบิน ARMD-01 H.J. Niven ที่ออกแบบมาให้ติดเป็นแขนของ Macross ได้

เทียบขนาดกับตัว 1/72 ที่เคยทำไว้นานแล้วครับขนาดใหญ่กว่ากันพอสมควรเลย

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Re: 1/48 VF-1S - Strike Valkyrie - Skull Squadron - Hikaru Ichijo custom
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 08:08:08 PM »
หูยสส์ ออกมา 2 ลำติดๆ
1/48 น่าจะทำสนุกใช่มั้ยครับ เห็นแล้วอยากทำบ้างเลยครับ
ผมมี VF-1J รอคิวทำอยู่ ไม่รู้เมื่อไหร่จะถึงคิว :iconnasty:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/48 VF-1S - Strike Valkyrie - Skull Squadron - Hikaru Ichijo custom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 08:10:21 PM »
ช่วงนี้คุณ naioh2ไฟแรงจริงๆทำทีออกมา2ลำรวดเลย Strike Valkyrie เวลากางล้อแล้วหน้าทิ่ม เพราะติดช่วงขา ถ้าทำท่าบินอาจจะดูดีขึ้นอีกนิดนึง ผมจำได้ในหนังจะมีแท่นปล่อยเหมือนม้วนออกมาจากตัวยาน แปลกดี

พอจับเทียบกับ 1/72 แล้ว เล็กไปเลยนะครับ อยากให้ออก Gerwalk 1/48 บ้าง

พูดถึงตัว LoViS ถ้าแปลงมาเป็น Battroid ร่างหุ่นสีนี้จะเป็นยังไงนะ

เอ..ผมจำไม่ได้ ในภาค TV พอ ฮิคารุเอาเครื่อง Roy มาใช้ก็ยังเป็นสีเหลืองใช่ไหมครับมีแต่ภาค movie ที่เป็นสีแดงใช่ไหม

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2022, 11:32:53 PM »
ตัว 1/48 นี่ผมว่าคุ้มดีนะครับ ขนาดเต็มตาดีมีตัวนักบินให้มาเลยละเอียดด้วย ราคาก็ไม่แรงมากเทียบแล้วผมว่าถูกกว่าพวก MG อีก
เสียดายทำออกมาไม่กี่รุ่น จริงๆผมอยากได้สีแบบของสองผัวเมีย   / Miria อยู่เหมือนกันครับสีสวยดี
ลำของเฮียฮิคารุนี่รู้สึกตอนเป็นผู้ฝูงแล้วแรกๆก็ใช้สีเหลือง แต่หลังๆเปลียนมาเป็สีแดงมั้งครับไม่แน่ใจเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2022, 10:54:50 AM โดย naioh2 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 12:47:26 PM »
ตอนนี้ เราหาซื้อโมMacross ได้ที่ไหนครับ 1/48 ปกติผมมองผ่านนะ ยอมรับว่าเห็นแล้วสนใจเลย เท่าที่ดูเหมือนจะเปิดโชว์เครื่องช่วงขาได้ด้วยใช่ไหมครับ อยากให้ออกร่าง Gerwalk จริงๆถ้าได้เครื่อง D ตัวส้มจะดีมาก

ตัว VF-1S สีแดง ผมจะดูว่าเก่งน้อยกว่าสีเหลือง เพราะว่าชอบ Roy มากกว่า :iconlol:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 01:35:15 PM »
https://www.hlj.com/1-48-scale-vf-1j-a-valkyrie-vermilion-squadron-hsgmc02
1/48 ผมเห็นจาก HLJ จะ Instock เป็นระยะๆนะครับ คุณ naioh2 กะคุณ RAYA นี่ปลุกกระแส macross ได้มากเลย  :iconwish:
ของผมโดนดองอยู่อีกละ พอดีมีงานต้องสะสาง จนกว่าจะลงตัวถึงได้ทำต่อแหละครับเพราะตอนตัดต่อนี่ ฝุ่น/เศษชิ้นส่วนเต้มโต๊ะทำงานเลย modelล้นตู้จนออกมายืนตามโต๊ะฯละ:icondizzy:
ปล. สอบถามเป็นข้อมูลหน่อยนะครับ พวกนักบินที่ใส่ชุดสีส้มๆนี่ ผมไม่ค่อยเห้นสีที่วางขายจะเป็นแบบ Flat,Matt หมายถึงสีด้านๆไม่ออกมันวาว นี่เราต้องผสมเองหรือใช้ สมมติว่า C59,X-7 แล้วค่อยทา clear ด้านทับหนิครับ ของผมเป็นสีชุดคนขับของ VOTOM 1/48 ที่เป็นตัวสำเร็จ กะชุดนักบิน SR-71 ครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 06:26:22 PM »
โดยส่วนตัว ผมจะไม่ได้ดูเรื่องด้านหรือมันในตอนทำสี เพราะท้ายสุดอยู่ที่เราพ่นปิดทับอีกทีครับ ขอให้สีออกมาเป็นแบบที่เราต้องการในตอนแรก เท่าที่เห็นคือเขามักจะ DryBrush ให้รอยยับของเสื้อมัยโดขึ้นมาครับ เดี๋ยวนี้ก็มีทางเลือกเยอะพวกสีทาต่างๆ เช่น Vallejo หรือพวกสีทาWarHammerครับ มีกจะด้านมาเลย

เดี๋ยวลองดูความเห็นท่านอื่นๆครับ

ว่าแต่หาชุดนีกบินมาใส่ SR-71 ขนาดเท่าไหร่ครับ ผมสนใจอยู่สีส้มมันตัดกับสีดำของเครื่องมากๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 10:35:00 PM »
ตอนนี้ผมลองสี Thaitone เค้าบอกว่าแค่ผสมน้ำแล้วก็พ่น ดีต่อสุขภาพไม่ต้องดมทินเนอร์ แต่ที่ผมลองใช้แล้ว พ่นยากพอสามควร หรือยังไม่ชินกับสีน้ำก็ไม่รู้ หรือเพราะหลังๆใช้สีผสมเสร็จ เลยขาดทักษะการผสมสีไปแล้ว หรือจะเอามาใช้เป็น Dry Brush แทนดี

จริงๆ กันดั้มก็ทำนะครับ เคยทำ PG ไว้ 2 ตัว (ของบันได 1 ตัว โมจีนอีก 1) แต่ไม่เยอะเท่า Macross ครับ มีโอกาสจะเอารูป PG มาลงบ้างครับ จะได้เข้ากับชื่อเวป

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2022, 10:53:18 PM »
พวกสีสูตรน้ำ ผมเคยจะเปลี่ยนใช้ ทั้งของ Mr.Color รุ่นแรก Aqueous สูตร H หรือจะลอง Acryson ตัวใหม่เอง เท่าที่ลองและศึกษาดู เหมือนจะทำให้ผสมน้ำได้แต่ท้ายที่สุดก็ไม่ดีเท่ากับฝช้ตัวทำละลายของเขาเองครับ มีเท่าที่ใช้และดีเลยก็พวก Vallejo หรือพวกสีของ WarHammer เอามาทาผสมน้ำ ทาง่าย เรียบกว่าพ่นครับ สรุปตัวเองท้ายสุดก็กลับมาใช้ Mr.Color เหมือนเดิม แต่ต้องระวังป้องกันการสูดให้ดี ใส่ถุงมือ และหน้ากากดีที่สุดเท่าที่หาได้ สีทางเลือกที่ผสมน้ำก็น่าจะดีนะครับ แต่เอามาทาน่าจะดีกว่า งานเราทำมานาก ใช้สีที่มั่นใจดีกว่า เว้นแต่จะศึกษาแบะทดลองให้มั่นใจครับ

เรื่องการผสมสี ผมเองต้องย้อนกลับไปดูในเวบผู้ผลิตสีเองเพื่อเลือกใช้อัตราส่วนที่แนะนำ หรือไม่ก็ลองดูจากช่องต่อโมเดลทาง YouTube บางช่องเขาก็บอกอัตราส่วนที่ใช้ ลองจดและเอามาปรับใช้ให้เหมาะกับตัวเราครับผมเองก็ใช้สีสูตรสำเร็จบ้สงก็สะดวกดี แต่ลองใช้แค่พวกสีรองพื้นอยู่ครับ ไว้สีที่มีอยู่หมดจะลองไปใช้บ้างครับ

โมPG Gunpla รอชมนะครับ จริงเหมือนกัน ช่วงนี้ห่างหาย Gunpla เหมือนกัน  :iconfreak:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 09:09:49 AM »
VF-1 1/48 ทั้งคู่ผมได้มาจาก shopee กับ lazada ครับ ตอนนี้ก็ยังเห็นอยู่ราคาไม่แรงมาก

ผมเหมือนคุณ BOY เลยครับ ตอนทำสีนักบินนี่ไม่ได้ดูว่าด้านหรือมันเลย เอาให้สีที่จะใช้ตรงไว้ก่อน หลังจากดรายบรัชเสร็จถ้ายังออกมามันๆแวบๆไม่ค่อยสมจริงค่อยเอาเคลียร์ด้านมาทาปิดอีกที สีส้มตรงตัวของชุดคนขับ Votom กับนักบิน SR-71 ถ้าไม่มีผมว่าที่ใกล้เคียงน่าจะประมาณเบอร์ 109 Character Yellow พอได้ไหมครับหรือเอาสีส้มมาหยดแดงใส่นิดนึง เพราะดูสีออกแนวส้มอมแดงนิดๆ

สีสูตรผสมนำ้นี่ผมยังไม่เคยลองเลยครับ ไม่รู้ดีรึเปล่าแอบคิดเอาเองว่าถ้าเผื่อยังไม่ได้พ่นเคลียร์ปิดเกิดเผลอทำนำ้หกใส่หรือเผลอเอาดีคอลมาติดก่อนพอโดนนำ้แล้วมันจะละลายออกมารึเปล่าเลยไม่เคยหามาใช้ซะที ตอนนี้แบบที่ใช้อยู่เลยเป็นสีสูตรทินเนอร์ Mr.Color กับสีอินาเมลของ Tamiya แต่ตอนผสมนี่ผมไม่มีอัตราส่วนตายตัวเลยครับกะๆเอาแล้วเอาไม้จิ้มฟันจิ้มแล้วหยดดูความหนืดเอา แล้วลองพ่นใส่กล่องก่อนถ้ายังผสมไม่ดีค่อยแก้เอา ถ้าออกมาดีแล้วถึงเอาไปพ่นใส่โม รอชม PG เหมือนกันครับ :iconwinks:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2022, 09:15:28 AM โดย naioh2 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 10:18:49 AM »
สีสูตรผสมน้ำ เหมือนว่าถ้าแห้งแล้วน้ำหกใส่ก็ไม่ออกครับ เออ..แอบคิดเหมือนกัน น่าจะเป็นภาพจำมาจากสีน้ำที่ใช้ทาตอนเด็กๆครับ  :iconpanic:

พวกอัตราส่วนผสม ผมลองไปเปิดดูจากเวบผู็ผลิต Mr.Color เขาบอกว่าถ้าพ่น ควรผสมส่วน สี:ทินเนอร์ที่ 1:1-2 และแนะนำให้ใช้ LevelingThinner ในการพ่นครับ ผมดูช่อง YouTube จากช่อง เกาหลี เขาใช้ส่วนที่  สี:ทินเนอร์ = 40:60 ก็พอได้อยู่ครับ แต่เอาเข้าจริงก็จะกะ กะ ให้ประมาณเหมือนนมครับ ลองดูที่ถนัดเลย

เออ ..เห็นคุณ naioh2 บอกให้ผสมเลยในเรื่องสีส้มชุดบิน ผมนี่ยอมรับว่าไม่ถนัดเรื่องผสมสีเองเลย ชอบเป็นสีเบอร์มากกว่า แค่ทอนสีขาว กับเติมเข้มดำพอได้ สงสัยต้องลองไปฝึกทักษะตรงนี่ใหม่

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 11:53:50 AM »
โดยส่วนตัว ผมจะไม่ได้ดูเรื่องด้านหรือมันในตอนทำสี เพราะท้ายสุดอยู่ที่เราพ่นปิดทับอีกทีครับ ขอให้สีออกมาเป็นแบบที่เราต้องการในตอนแรก เท่าที่เห็นคือเขามักจะ DryBrush ให้รอยยับของเสื้อมัยโดขึ้นมาครับ เดี๋ยวนี้ก็มีทางเลือกเยอะพวกสีทาต่างๆ เช่น Vallejo หรือพวกสีทาWarHammerครับ มีกจะด้านมาเลย

เดี๋ยวลองดูความเห็นท่านอื่นๆครับ

ว่าแต่หาชุดนีกบินมาใส่ SR-71 ขนาดเท่าไหร่ครับ ผมสนใจอยู่สีส้มมันตัดกับสีดำของเครื่องมากๆ
อดไปละครับ ผมมัวแต่ทำรายการทิ้งไว้ ว่าจะสั่งวันนี้ แต่ของทางร้าน HLJ เค้าหมดไปทั้งสองอย่างที่จะสั่งเลยครับ ทั้งตัวเครื่อง เสียดายนิดๆ มันเป็นรุ่นมีโดรนด้วย เหมือน VF-0 w/Ghost
https://www.hlj.com/scale-models/aircraft/military-jet-kits/1-72-scale-sr-71-blackbird-a-version-w-gtd-21b-hsg02395

และ ground crew ที่จะเอามาวางมั่วๆแล้วแค่ทำสีส้ม
https://www.hlj.com/scale-models/aircraft/detailing-kits-accessories/1-72-scale-us-pilot-ground-crew-set-hsgx72-7

แต่เอาจริงๆนี่ชุดมันค่อยไปทางนักบินอวกาศมากกว่าครับ  แต่ล่าสุดเห็นมี 1/48 แต่ไม่ได้เก็บหนะครับ
https://www.hlj.com/1-48-scale-us-pilot-with-full-pressure-suit-for-sr-71-u-2-and-other-planes-cmkf48363

เพิ่มเติมเหตุผลที่โยงไปเกี่ยวกับการสอบถามเรื่องชุดนักบินสีส้มแหละครับ เพราะเป็นแนวนักบินเหมือนๆกัน พยามหาข้อมูลเอง บางทีมันก็ออกเหลืองๆส้มก็มีเหมือนกันครับ
rmJuSW.jpg" border="0

ส่วนอันนี้เรื่องสีที่ว่าจะลองเพิ่มมาใช้ดูหนะครับ หัวเชื้อต่างจะจาก MR.Color กะของ Tamiya ที่เป็น enamel ขวดเหลี่ยมๆเล็กๆ set นี้ว่าจะใช้เป็นสีด้านๆสำหรับไว้ทำพวก military ทั้งหลายแหละครับ มันมีพวก set ของ nato อยู่
rmLwVn.jpg" border="0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2022, 02:21:09 PM โดย marasai »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 01:34:58 PM »
ผมนี่บ่อยเหมือนกันครับ ง้างอยู่ว่าจะลั่งพอกลับมาดู…ไปซะละ ตัว 1/48 นี่ก็สวยดีครับแต่นึกถึงขนาดเทียบกับราคาแล้วแรงไม่ใช่เล่น
ชุดเหมือนนักบินอวกาศนี่เพราะต้องบินที่ความสูง 80000 ฟุต เลยต้องใช้ชุดปรับความดัน

สีสูตรนำ้นี่ถ้าแห้งแล้วโดนนำ้ไม่ละลายหรือครับ น่าหามาลองดูเหมือนกัน เข้าใจผิดมาตั้งนาน :iconnasty:
ที่ผมไม่ค่อยมีสัดส่วนผสมสีแน่นอนเพราะบางทีเอาสีเก่าๆที่จะแห้งติดขวดแล้วมาใช้เลยต้องเททินเนอร์แช่ทิ้งไว้รอมันละลาย ทีนี้พอจะเอาไปใช้เลยเริ่มงงกับสัดส่วนแล้วเพราะบางทีพอจะพ่นมันก็ข้นอยู่ต้องผสมเพิ่ม แต่บางทีมันก็ดันพอดีพ่นได้เลยซะงั้น :icondizzy:
ถ้าเลือกได้นี่ผมว่าใช้สีที่ตรงเบอร์เลยดีสุดครับ ผสมเองชอบมีปัญหาตรงพอผสมมาไม่พอใช้แล้วต้องผสมเพิ่ม แต่สีดันไม่เท่าของเดิมนี่ร้องเลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 07:45:28 PM »
ใช่ครับ ถ้าแห้งแล้วก็จะไม่ลอกเวลาโดนน้ำ อารมณ์คล้ายๆสีทาบ้านครับ

ว่าแต่VF-1D ตอนที่พับคอแล้วเปิดเก่าอี้ออกมาสวยสุดๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 08:49:14 PM »
พูดถึงสีอะครีลิคสูตรน้ำ วันนี้ผมเลยต้องสั่งทินเนอร์สำหรับอะครีลิคสูตรน้ำ หลังจากลองผสมย้ำ หลายๆ สะดส่วนดูแล้ว หาความลงตัวยากจริงๆ ข้นไปสี่ก็ไม่ออก พอเพิ่มน้ำผสมทีละนิดจนกว่าจะออก พออกสีก็เป็นเม็ดใหญ่ เลยสั่งทินเนอร์มอลองผสมดู
ปล ลองใช้ทินเนอร์สำหรับผสมสีอะครีลิคที่เคยใช้ พอผสมไปแล้ว สีจับจัวเป็นก้อน ประมาณสีเสีย ต้องนั่งล้างแอร์บรัชยก หญ่เลยครับ

นอกจาก HLJ ลองดู 1999.co.jp ดูครับ ราคาไม่แตกต่างกันสักเท่าไหร่ แต่การเข้าไปดูทั้งสองเวบนี้ ถ้าจิตไม่แข็งนี่มือลั่นกดสั่งซื้อเอาได้ง่ายๆ เลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 09:13:22 PM »
พูดถึงสีอะครีลิคสูตรน้ำ วันนี้ผมเลยต้องสั่งทินเนอร์สำหรับอะครีลิคสูตรน้ำ หลังจากลองผสมย้ำ หลายๆ สะดส่วนดูแล้ว หาความลงตัวยากจริงๆ ข้นไปสี่ก็ไม่ออก พอเพิ่มน้ำผสมทีละนิดจนกว่าจะออก พออกสีก็เป็นเม็ดใหญ่ เลยสั่งทินเนอร์มอลองผสมดู
ปล ลองใช้ทินเนอร์สำหรับผสมสีอะครีลิคที่เคยใช้ พอผสมไปแล้ว สีจับจัวเป็นก้อน ประมาณสีเสีย ต้องนั่งล้างแอร์บรัชยก หญ่เลยครับ

นอกจาก HLJ ลองดู 1999.co.jp ดูครับ ราคาไม่แตกต่างกันสักเท่าไหร่ แต่การเข้าไปดูทั้งสองเวบนี้ ถ้าจิตไม่แข็งนี่มือลั่นกดสั่งซื้อเอาได้ง่ายๆ เลยครับ

ไม่ทราบว่าเป็นสีสูตรน้ำตัวไหนครับ ชึ้นต้นด้วยตัว H พวก Aqueous หรือว่า Acrysion

ผมเองไม่ค่อยถนัดสั่งของทางเนทเลยครับ สงสัยต้องลองดูบ้าง แต่ตอนนี้พยามเก็บงานเก่าที่ค้างคาไปก่อน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 09:40:58 PM »
สีของ Thaitone ครับ ผมอยากลองอุดหนุนของคนไทยดูครับ ถ้าโอเค จะได้ใช้กันยาวๆ
การสั่งของทางเนต ถ้าได้เริ่มครั้งนึง แล้วจะตามมาเรื่อยๆ ครับ :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 10:41:10 PM »
สีของ Thaitone ครับ ผมอยากลองอุดหนุนของคนไทยดูครับ ถ้าโอเค จะได้ใช้กันยาวๆ
การสั่งของทางเนต ถ้าได้เริ่มครั้งนึง แล้วจะตามมาเรื่อยๆ ครับ :iconfreak:

แล้วทางไทยโทน เขามีตัวทำละลายของเขาเองไหมครับ หรือต้องน้ำอย่างเดียว ถ้สอย่างนั้นผมว่าเหมาะกับงานทามากกว่าไหมครับ :iconnasty:

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 11:23:36 PM »
เท่าที่เห็นเค้าขายแต่สีครับ แต่ก็มีสมาชิกในนี้เคยใช้ไทยโทน ทำออกมาได้สวยเรียบเลย
ผมเลยหาข้อมูล ไปเจอใน Shopee เค้าบอกว่าเป็นทินเนอร์ใช้ผสมกับสีไทยโทน เดี๋ยวของมาถึง แล้วว่าจะลงมือลองของเลย ได้เรื่องยังไงแล้วจะมาเล่าสู่กันฟังครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 12:01:47 AM »
ขอบคุณครับ ถือเป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ดีเลย  :iconlike: