ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP] F-14A Hasegawa 1/72  (อ่าน 5252 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[WIP] F-14A Hasegawa 1/72
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 12:35:51 PM »
เพราะอ่าน กระทู้ Skull Leader ของคุณ raya เลยพยามกู้ไฟล์เจอรูปเก่า 20 กว่าปีได้ กับการประกอบและทำสี F-14A ลำแรก (คุณภาพรูปก็ตามสมัยนะครับ คงไม่ใหญ่คมชัดเท่าปัจจุบัน :iconnasty:)

ถือเป็นการทำสี Cockpit ตัวแรกเลยครับ กลัวๆกล้าๆ คุ้นๆว่าแผงSwitch ต่างๆน่าจะเป็นสำเร็จรูป เก้าอี้นี่สมัยก่อน สายตายังดียังพอทาได้

ฝึกลองพ่นเฉดเงาใหม่ๆก็สนุกดีครับ จำได้ว่า AirBrush ยังเป็นแบบ Single Action สนุกดี

ค่อยๆเก็บรายละเอียดครับ บังพ่นส่วนที่เป็นสีดำ และ Wash เป็นอันเสร็จ ชมได้ ที่นี่

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: [WIP] F-14A Hasegawa 1/72
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 05:12:02 PM »
ไว้คงต้องเปิดห้องเก็บของ ค้นมาดูมั่งละ เผื่อเจอฐานของ Verlinden ด้วย แต่วันก่อนๆเคยมีงูลอกคราบไว้ เสียวๆว่ามันจะมาครอบครองปรปักษ์เหมือนกันครับ :icondizzy:
จะได้ปัดฝุ่นชุบชีวิตงานสมัยนั้นมั่งละครับ แต่ผลงานตอนนั้นเป็น 1/72 F-18 :iconlove:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 05:44:48 PM »
อันนี้น่ากลัวแท้ คุณ marasai มีงูมาลอกคราบไว้ :iconlol:

ลองได้ดูผลงานแรกๆแล้ว นึกถึงความสนุกจริงๆทำกันไปเรื่อยๆไม่ได้สนใจอะไร ไม่เครียด หาข้อมูลมาก รู้มากยิ่งทำงานยาก :icondizzy:

ออฟไลน์ ongpokoh

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2022, 01:28:49 AM »
อู้หูว 20 ปีที่แล้วตอนนี้โมยังอยู่ไหมครับ อยากเห็นกดลิงก์ไปมันขึ้นว่า blocked.ครับ

ว่าจะซื้อแอร์บรัชแบบไกไว้พ่นรองพื้นกับสีหลัก หรือซิงเกิลแอคชั่นที่เปลี่ยนเข็มได้ แบบไหนน่าสนกว่าครับ พอดีไม่ค่อยมีงบ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2022, 02:47:10 PM »
อู้หูว 20 ปีที่แล้วตอนนี้โมยังอยู่ไหมครับ อยากเห็นกดลิงก์ไปมันขึ้นว่า blocked.ครับ

ว่าจะซื้อแอร์บรัชแบบไกไว้พ่นรองพื้นกับสีหลัก หรือซิงเกิลแอคชั่นที่เปลี่ยนเข็มได้ แบบไหนน่าสนกว่าครับ พอดีไม่ค่อยมีงบ

ตัวโมน่าจะไปกับน้ำท่วมปี54 ครับ

เดี๋ยวผมลองตรวจสอบดูอีกทีทำไมขึ้น Blocked เครื่องอื่นลองเปิดดูก็เป็นครับ :icondizzy:

เรื่องปากกาพ่น แบบไกผมไม่เคยใช้ แต่น่าจะพ่นได้วงกว้าง สีอาจจะหนา ถ้าพ่นแค่รองพื้นกับสีหลักอาจจะได้ครับ ผมว่าต้องลองสอบถามคนขายดูถ้าร้านดีๆเขาน่าจะมีให้ลองพ่นเลย ส่วนแบบจังหวะเดียวเปลี่ยนเข็มถ้าลองพ่นดูแล้วประทับใจควรลองดูก่อนน่าจะดีครับ หรือบางทีอาจจะได้คำแนะนำจากทางร้านก็ได้

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2022, 08:26:55 PM »
รู้สึกดีมากๆ เลยครับ ที่กระทู้ผมปลุกกระแสและความอยากได้ ขอบคุณมากๆ ครับ

งาน 20 ปี ดูไม่เก่า น่าติดตามมากครับ ภาพงานเก่าๆ ของผมน่าจะละลายไปพร้อม HDD ตัวเก่าไปแล้ว
ได้ดูวิธีการทำงานของตัวเองแต่ก่อน จะดูไปแล้วนึกถึงเหตุการณ์ต่างๆ แล้วอมยิ้มแน่ๆ เลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2022, 08:41:53 AM »

... อยากเห็นกดลิงก์ไปมันขึ้นว่า blocked.ครับ

ลองใช้ Web Browser ตัวอื่นดูได้ไหมครับ

...รู้สึกดีมากๆ เลยครับ ที่กระทู้ผมปลุกกระแสและความอยากได้ ขอบคุณมากๆ ครับ

งาน 20 ปี ดูไม่เก่า น่าติดตามมากครับ ภาพงานเก่าๆ ของผมน่าจะละลายไปพร้อม HDD ตัวเก่าไปแล้ว
ได้ดูวิธีการทำงานของตัวเองแต่ก่อน จะดูไปแล้วนึกถึงเหตุการณ์ต่างๆ แล้วอมยิ้มแน่ๆ เลยครับ

จริงครับ ผมเองก็มานั่งนึกงานเก่าๆเคยต่อ Zeong 1/350 ซื้อจากร้านขายของเล่นหน้า รร. เอามาพ่นสีกระป๋อง สีดำ สีเขียวสะท้อนแสง พ่นบนพื้น ปูด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์ ความทรงจำวัยเยาว์หลั่งไหล :iconcry: