ผู้เขียน หัวข้อ: 1/48 MiG-29AS / MiG-29UB  (อ่าน 3544 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
1/48 MiG-29AS / MiG-29UB
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2022, 07:49:18 PM »
MiG-29 เป็นเครื่องบินขับไล่ยุคที่ 4 ผลิตโดยบริษัท Mikoyan ของรัสเซียออกแบบมาเพื่อภารกิจขับไล่ครองอากาศ เพื่อมาต่อกรกับเครื่องบินรุ่นใหม่ของสหรัฐอย่าง F-16 (โดยในการซ้อมรบกับ F-16 ของสหรัฐ MiG-29 ของเยอรมันมักจะได้รับชัยชนะในการต่อสู้ระยะใกล้แทบทุกครั้ง) MiG-29 เริ่มบินครั้งแรกในปี 1977 และเข้าประจำการกับ Russia Air Force ในปี 1982 มีการปรับปรุงมาอย่างต่อเนื่อง ผลิตออกมามากกว่า 1600 ลำ เข้าประจำการทั้งในรัสเซียและกลุ่มประเทศพันธมิตรของรัสเซียอีกหลายประเทศ โดยทาง NATO ให้สมญานามว่า Fulcrum

: MiG-29 ลำที่ทำมีทั้งรุ่น 1 และ 2 ที่นั่ง
โดยรุ่น 1 ที่นั่งเป็นรุ่น MiG-29AS ของ Slovak Air Force ลายพลางดิจิตอล หมายเลข 0921 ซึ่งได้รับการปรับปรุงระบบควบคุมการบิน ระบบนำร่อง ระบบสื่อสาร ให้ใช้มาตรฐานของ NATO แล้วเสร็จในปี 2008
สำหรับรุ่น 2 ที่นั่งเป็นรุ่น MiG-29UB ของ Poland Air Force หมายเลข 15 ประจำการอยู่ที่ Minsk Mazowiecki Air Base ในปี 2009 โดยโปแลนด์เป็นประเทศที่ใช้งาน MiG-29 มากที่สุดของ NATO และจะทำหน้าที่เป็นฝูงบินข้าศึกสมมุติในการฝึกกับ NATO

:ตัวโม MiG-29AS 1 ที่นั่ง เป็นของ Academy 1/48 ราคาไม่แรง ดีคอลลายพลางดิจิตอลสวยงาม แต่รายละเอียด ความลงตัวในการประกอบต้องปรับปรุงมาก ผมเพิ่มรายละเอียดใน cockpit ด้วยชุดแต่งเรซิ่นของ Wolfpack ซึ่งแถมหมวกบินของรัสเซียมาด้วย เลยทำเป็นท่าบิน ทำฐานด้วยไม้เจาะรูเสียบด้วยแท่งอะคริลิกใส 2 แท่ง โดยต้องหานักบินมาเพิ่มไปได้นักบินของ F-15 มาแล้วเอามาดัดแปลงให้ใส่หมวกบินของรัสเซียที่แถมมากับชุดแต่ง ก็พอกล้อมแกล้มไปได้มั้ง แต่ดีคอลนี่สิแผ่นใหญ่ติดยากพอสมควรทำให้งานออกมาไม่เรียบร้อยนัก
:สำหรับ MiG-29UB 2 ที่นั่ง เป็นของ Eduard 1/48 ซึ่งเบสมาจากตัว Academy เช่นกัน แต่มีการเพิ่มชิ้นส่วน PE และเรซิ่นมาให้เพียบ รายละเอียดจัดว่าดี เลือกทำได้หลายฝูง แต่ก็ยังต้องเหนื่อยมากกับการประกอบ การอุดขัดโมของ Academy อยู่ดี
:ทั้ง 2 ลำให้อาวุธมาเหมือนกันคือ R-27R x2 , R-73E x2 , R-60MK x2 , PTB-1500 external fuel tank x1

MiG-29AS - Slovak Air Force

MiG-29UB - Poland Air Force

In the Cockpit

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2022, 10:07:45 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: +1/48 MiG-29AS / MiG-29UB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2022, 11:01:33 PM »
รายละเอียดชุดแต่ง Resin Cockpit นี่สวยจริงๆครับ พวกเบอร์สีเครื่อง Russia นี่ไม่คุ้นเลย เลยไม่มีใน Stock ด้วยเช่นกัน ถ้าจะทำบ้างคงวุ่นหาสีใหม่ ลายพราง Digital นี่สวยดูดีมีเสน่ห์นะครับ ต้องยอมรับว่าต่อโม Academy อนี่เหนื่อยจริงๆกว่าจะออกมาได้สวย

ชอบแท่นวางครับ วานชี้แนะด้วยว่าหาไม้จากไหน ทำยังไงถึงเอาแท่ง Acrylic ติดได้ อยากลองทำดูเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 12:23:47 PM »
ลายพรางสมัยใหม่สวยงามเลยครับ หลายลำผมก็เล็งของ Academy ไว้เหมือนกัน เช่น 1/72 F-18G ว่าแต่ค่ายนี้ มีข้อบกพร่องเยอะเลยรึครับ :icondizzy:
และก็เคยสงสัยอยู่ ว่าไม่รู้ F-18 copy รูปแบบมารึแลกเปลี่ยนกันนะครับ ทรงดุคล้ายคลึง/มาทางเดียวกันเลย  :iconnasty:
แทบไม่เคยจับ/ทำเครื่องบินฝั่ง russia เลย ยกเว้นเจ้า 1/72 Mil Mi-24 Hind-E ปัจจุบันเป็นซากเจอแค่บางส่วนไปซะละ
ก็มีเล็งๆเครื่อง Frogfoot ไว้เหมือนกัน วันก่อนๆก็เห็นเครื่องรุ่นใหม่ของ russia ทรงล้ำสมัยขึ้นเยอะ แต่จำไม่ได้ละว่ารหัสอะไร  :iconlike:
 หลังๆก็ส่องหาพวก Photo etch, resin detail up parts อยู่บ้างเพราะคม/สวย ร่นเวลาดัดไปได้เยอะมากๆ ต้องสั่งพร้อมกันถึงจะดี
แต่ถ้าหาสั่งช่วงที่เครื่องรุ่นนั้นๆที่กำลังต่อขาดตลาดนี่ ต้องรอ ก็พาลทำให้ค้าง/ต่อไม่เสร็จ หมดไฟได้เหมือนกัน  :iconshy2:

V9Pxrz.jpg" border="0
 เรื่อง code สีนี่ก็เหมือนกันเลย ผมหาสีของเครื่อง 1/72 Fujimi F-4 FG.1 (ที่ค้นเจอในห้องเก็บของ/ใบต่อและ Decal หายไปละ) เป็นเครื่องฯ British ลำสีน้ำเงินอยุ่เหมือนกัน มันไม่มี code นี้สำหรับสี Mr.Hobby เลย Dark sea blue FS.35052 บางแห่งเค้าก็แนะให้ใช้ C333 แต่ดุว่ามันออกเทาเข้มมากกว่าออกน้ำเงินเหมือนรูป
V9PhQW.jpg" border="0
ลองไล่ๆค้นหา Decal ก้ค่อนข้างยากเลย ที่สำคัญนี่ราคาสูงใช้ได้เลย แต่มาเจอแบบครบกล่องอยู่ที่นึงแต่ไม่ค่อยอยากสั่งซ้ำเดิมหนะครับ หารุ่นอื่นๆดีกว่า

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 06:26:13 PM »
ขอบคุณทุกท่านมากครับผม
สองลำนี้ดีที่ใช้เบอร์สีหาไม่ยากครับ สีหลักใช้พวก 305 308 334 เป็นหลักแล้วติดดีคอลเอาเลย ถ้าเป็นพวกสีรัสเซียจัดๆแบบพวก SU-27 นี่คงต้องผสมกันวุ่น
@คุณmarasai ลองทำเครื่องรัสเซียดูแล้วก็สนุกดีนะครับ มันจะรู้สึกแปลกไม่ค่อยคุ้นดีเหมือนกันครับ เครื่องรุ่นใหม่ๆก็ออกแบบดีสีสวยดีด้วย แต่โมของ Academy นี่ถ้าโมบล็อกเก่าๆ ผมว่าน่าจะเหนื่อยพอตัวเลยครับ การประกอบมันจะไม่ค่อยลงตัว แถมร่องลายมันจะไม่ค่อยลึก ขัดกันทีเดินลายใหม่ทีไม่รู้พวกบล็อกใหม่ๆดีขึ้นรึยัง
พวกเบอร์สีนี่ถ้าทำพวกเครื่องบินผมชอบลองหาดูกับเวปนี้ครับ  https://www.cybermodeler.com/aircraft/t-28/t-28_profile02.shtml

แต่ถ้าพวกหุ่นยนต์ก็ดูเวปนี้ครับ  https://www.mech9.com/p/translated-model-kit-color-guides.html
ดูแล้วได้ข้อมูล ร่นเวลาหาสีดีเหมือนกันแต่บางทีก็ออกมาเพี้ยนบ้างนิดหน่อย

@พี่boy ตัวฐานนี่ทำไม่ยากครับ ผมไปดูคลิปของฟรั่งมาเลยเกิดไฟเอามาลองทำตามครับ (แต่ก็ยังทำได้ไม่ดีเท่าของเขา 555) ตัวฐานไม้ผมใช้เขียงไม้ครับถูกดี ไปหามาจาก Mr.DIY หรือ Daiso นี่แหละครับ เอามาทาสีย้อมไม้ แล้วเจาะรูติดกับแกนแท่งอะคลิลิตใสแบบตัน ส่วนอีกปลาย ผมเอาแท่งอะคลิลิตใสแบบกลวงไปติดไว้ในท่อไอพ่นครับ ทำง่ายดีถอดเข้าถอดออกได้ด้วย ส่วนเวลาจะดัดแท่งอะคลิลิตใช้ไดเป่าผมเป่าเอาครับ ผมมีแต่ไดเป่าผมแบบบ้านๆเลยต้องเป่านานหน่อย แต่ถ้ามีแบบของงานช่างแรงๆแป๋บเดียวน่าจะเสร็จ

https://www.youtube.com/watch?v=t9Z2oKGiS0o&t=9s

https://www.youtube.com/watch?v=90vCxY05erY&t=1334s

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2022, 06:02:03 AM โดย naioh2 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 09:00:29 AM »
เรื่องฐานนี่ต้องหาโอกาส ลองทำดูบ้างละครับ ดูดีจริงๆ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 01:17:53 PM »
อีกหน่อยต้องงอกเรื่องห้องทำงานพิเศษไว้เก็บอุปกรณ์ช่างและทำโมฯแบบตาลุงต่างชาติกันมั่งเลย แต่ถึงกับมีเครื่องดัด/ตัดเหล็กนี่ ต้องมีที่ทางด้วยเลย
จะได้แยกเก็บ/กักฝุ่นให้อยุ่เฉพาะที่ ที่สำคัญเป็นสัดเป็นส่วนไปเลย แต่เดือดร้อนต้องมาสะสมอุปกรณ์ช่างอีกอย่างไปในตัวครับ  :iconhihi:
ถ้ามีครบนี่ ถึงกับสามารถซ่อมแซมบ้านและโน่นนี่ได้ด้วยตัวเองเลย แต่ก็ต้องระมัดระวังเรื่องบาดเจ็บกันด้วยหละครับ
 คนรู้จัก เคยเสียดายเงินจ้างช่างตัดกิ่งไม้ข้างรั้ว ปีนไปตัดเอง ปรากฏว่าร่วงลงมา เย็บกันร่วมสามสิบเข็มต้องพักฟื้นเสียงานเสียการเลย :icondisapp:
แต่แค่ทำโมฯนี่ก้มีให้ต้องโดน Art Knife บาด/ทิ่มอยุ่เหมือนกัน ขนาดว่าระวังๆละ  :iconshy2:

https://www.hlj.com/search/?Word=Steel%20Round%20Rods
https://www.hlj.com/search/?Word=Round%20Rods
ปล. เจ้าแท่งเหล็กสำหรับ ดัดแปลง นี่ใครเห็นในไทยมั่งไหมครับ เท่าที่เห็น/เจอเล็กสุดแค่ 0.33มม.น่าจะมี 0.1มม. มั่งเนอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2022, 06:52:56 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 01:47:18 PM »
นอกจากงานสวยแล้ว การจัดวางผมว่าเป็นเรื่องสำคัญไม่แพ้กันเลยครับ
งานดี ทำฐานวางโมเดลสวยๆ ดูแล้วมีความสุขจริงๆ ครับ :iconlove:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 06:00:59 AM »
เรื่องฐานวางนี่ลองทำดูได้เลยครับ ไม่ยากมาก ราคาไม่แพงด้วย ดีที่บ้านเราหาอุปกรณ์ราคาถูกมาทำได้ง่ายอยู่ ส่วนป้ายชื่อผมปริ้นส์สติกเกอร์มาติดเอาก็พอกล้อมแกล้มไปได้บ้าง คิดอยู่ว่าถ้าปริ้นส์มาแล้วติดกับแผ่นอะคลิลิตก่อนช้นนึงน่าจะดูมีมิติขึ้นอีกนิด :iconlol:

อีกหน่อยต้องงอกเรื่องห้องทำงานพิเศษไว้เก็บอุปกรณ์ช่างและทำโมฯแบบตาลุงต่างชาติกันมั่งเลย แต่ถึงกับมีเครื่องดัด/ตัดเหล็กนี่ ต้องมีที่ทางด้วยเลย
จะได้แยกเก็บ/กักฝุ่นให้อยุ่เฉพาะที่ ที่สำคัญเป็นสัดเป็นส่วนไปเลย แต่เดือดร้อนต้องมาสะสมอุปกรณ์ช่างอีกอย่างไปในตัวครับ  :iconhihi:

จริงเลยครับ ตอนนี้อุปกรณ์ช่างก็วางๆอยู่แถวๆโต๊ะทำโมดูรกอยู่เหมือนกัน แต่เชื่อได้เลยครับพอเริ่มมีพวกเครื่องมือชิ้นแรกแล้ว แป็บเดียวครับมันจะมีเพิ่มจนหาที่วางลำบากเหมือนเราเก็บโมนี่แหละครับ 555
พวกแท่งโลหะขนาดเล็กมากนี่บ้านเราหายากน่าดูเหมือนกันนะครับ ลองหาหลายที่แล้วไม่มีเลย หรือเป็นเพราะบ้านเราไม่ค่อยมีคนใช้เลยยิ่งหาซื้อยากไปอีก

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2022, 09:55:55 AM »
https://www.hlj.com/sukhoi-su-35s-flanker-e-hmhdh020
จัดต่อด้วยรุ่นนี้เลยครับ

พวกแท่งทองเหลือง/Stainless dia. เล็กๆนี่ ล่าสุดผมเจอใน Shopee ละครับ
Vw1E1k.jpg" border="0
เมื่อคืนเลยกดสั่งไปละ รอของมาจะถ่ายรูปไว้ให้ดูและจะส่ง Link ให้นะครับ  :icongift:
แบบแท่งยาวมีหลายขนาด เลยคละๆความยาวและขนาดมา แต่อย่างละชิ้นสองชิ้นก่อน อันสั้นๆนี่ดีที่ไม่ต้องตัดแต่แพงเกือบเท่ายาวๆ (เผื่อจะเอามาทำกระบอกสูบของ Landing gear ให้มันแวววาวดูซักรอบ)
เหมือนร้านเพิ่งมีของมา แปลกใจว่าก่อนๆทำไมไม่มีใครขาย/รึ Keyword ที่พิมพ์ค้นหาไม่ตรงก็ไม่รู้  :iconjoy:
ให้นึกถึงพวกแกนเหล็กของจุดพับ Bandai 1/72 VF-1A/S ที่แปลงร่างได้หนะครับ มันกลึงได้ก็น่าจะทำขายได้ แค่มันแกนเล็กกว่าเท่านั้น
นี่ก็สั่งตัวที่ตัดท่อมา แต่มันไม่รองรับ dia. เล็กกว่า 3มม. กลังดูว่าถ้าท่อนยาวๆจะตัดยังไงให้ไม่เสียรูปเลยครับ เพราะถ้าใช้คีมตัด รอยที่ตัดมันจะคมๆไม่สวย ต้องตะไบและที่สำคัญอาจทำให้แกนเสียรูปไป/ไม่ตรงหนะครับ  :iconsoul:
ปล.ช่วงนี้เห็นเข็นงานกันออกมาเยอะ ผมเลยขุด airbrush ที่ไม่ได้ใช้นานละ มาลองทำสีเจ้า Hasegawa 1/72 M1 Abram ดูบ้าง ตอนแรกก็ผสมสีข้นไป พ่นไม่ออกนึกว่าจะเสียซะละ แต่สุดท้ายรอบสามพอเจือ thinner จางได้สัดส่วนก็พ่นออกละ แต่เฉลียงนอกบ้านผมดันฝุ่นเยอะ/ปลิวมาจับผิวชิ้นงานซะงั้น แต่ถือว่าเป็น Weathering แหละ  :iconlol: ไว้สำเร็จแล้วจะลองตั้งหัวข้อใหม่แหละครับ

https://www.hlj.com/mig-29-fulcrum-camouflage-color-set-vihvicsv169
https://www.hlj.com/u-s-air-force-vietnam-war-camouflage-color-set-vihvicsv050
set สีลดราคา เหลือไม่กี่ชุด กะว่าสั่งพ่วงมากะของที่ราคายังไม่ถึง5พันเยนนี่เหมาะไหมครับ ผมไม่เคยใช้ของยี่ห้อนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2022, 05:04:08 PM โดย marasai »

• กัน-โอตะ
  • *
Re: 1/48 MiG-29AS / MiG-29UB
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 05:43:49 AM »
หาเจอร้านขายท่อ-แกนเหล็กขนาดเล็กด้วยดีเลยครับ น่าลอกการบ้านตามบ้างเผื่อเก็บไว้ใช้ทำพวกท่อปิโต้บ้าง :iconsmile:
พวกสีนี่ก็ดูคุ้มดีนะครับ น่าจัดจริงพวกชุดสีเวียดนามของ F-4 ราคาดีเลย 4 ขวดประมาณ 700 เยน ช่วงนี้ราคาเยนตกด้วย สี Mr.hobby ถ้าหาบ้านเรานี่ ขวดนึงก็ประมาณ 70กว่าบาท คุ้มค่าน่าลองมาก  :iconlol:

ออฟไลน์ gallon6341

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2022, 08:53:04 AM »
สวยมากเลยครับ  :iconsmile:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 05:10:22 AM »
ขอบคุณมากครับ  :iconlol: