ผู้เขียน หัวข้อ: MG RX-78-2 Gundam Ver. Ka  (อ่าน 3427 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
MG RX-78-2 Gundam Ver. Ka
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 08:24:13 PM »
โมบิลสูทที่เป็นสัญลักษณ์ของเรื่อง คู่กันกับ Zaku II ของท่านชาร์ , โมบิลสูทประจำตัวของ Amuro Ray พระเอกของเรื่อง สร้างภายใต้การวิจัยของ  Earth Federation - V Project ภายใน Space Colony - Side 7 ในปี UC 0079 ออกแบบสร้างโดย Tem Ray พ่อของ Amuro  ตัว Gundam ใช้วัสดุ Lunar Titanium Alloy ที่มีนำ้หนักเบาแต่แข็งแรง มีความคล่องตัวสูง ออกแบบมาเน้นการรบในระยะประชิด สามารถใช้อาวุธได้หลากหลาย มีระบบบังคับแบบ Core Block ที่สามารถดีดออกมาเป็น Core Fighter ได้

: โมของ RX-78-2 Gundam มีการทำออกมาหลาย Ver. มาก ยิ่งรุ่นหลังๆมีการปรับปรุงจุดขยับให้สมจริงมาก แต่สำหรับผมคิดว่าที่ออกแบบมาสวยที่สุดก็รุ่น Ver. Ka นี่แหละ ตัวโมผมไม่ได้ดัดแปลงอะไรเพิ่มเลยทำสีติดดีคอลอย่างเดียว พยายามจะให้ออกมาเดิมๆให้มากที่สุด ซึ่งถึงแม้ Gundam Ver. Ka นี้จะเป็นโม block เก่าเป็น Gundam MG รุ่นที่ 3 โดยมีโครงสร้างพื้นฐานมาจาก MG RGM-79C GM Typy C จุดขยับจะไม่ดีนัก แต่ที่มีดีคือคุณ Katoki Hajime ออกแบบมาได้หล่อมีเอกลักษณ์นี่แหละครับ ^_^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2022, 01:09:22 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: +MG RX-78-2 Gundam Ver. Ka
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2022, 11:04:32 PM »
จำได้ว่าตอนเห็นรูป Design คุณ Katoki Hajime นี่ตัวนี้Hotมาก มีคนพยามเอา MG GM type C มาModified ทำกัน พอออกมาเป็น MG นี่กุมขมับเลย ผมเองก็ชอบ แต่โดยส่วนตัวพอได้ประกอบเล่นแล้ว ผมวาามุมสวยที่สุดคือหน้ากล่องเลยครับ ท่าอื่นไม่ค่อยชอบ(อันนี้รู้สึกคนเดียว ) จำได้ว่ามีเพื่อนสามาชิดในThaiGundam ประกอบทำสีให้ไว้เป็นที่ระลึกตัวนึง จับวางหล่อท่าเดียวไม่ขยับเลย

ชอบไอเดียโล่ห์ที่ไม่ต้องมีดาวเหลือง ชอบที่เก็บดาบไว้ได้ในโล่ห์

ชอบหัวไหล้ที่มีแกนเหมือนไว้ใช้ได้ยามออกรบยื่นออกมา

และชอบที่ดาบมีแกนเล็กๆออกมา อารมณ์เหมือนลายเส้นคนวาด การ์ตูนกันดั้มสมัยก่อนที่ใส่รายละเอียดลงบนตัวโม แต่จับไม่ได้ว่าใครวาด

ช่วงนี้เริ่มกลับมาทำงานบ้าง พอดีกับคนที่บ้านเข้าโรงพยาบาล เลยไม่ค่อยได้มีผลงานออกมาเลยผม คุณ naioh2น่าจะมีงานเยอะขึ้นแต่นังสามารถแบ่งเวลาทพโมสวยๆได้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: +MG RX-78-2 Gundam Ver. Ka
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2022, 02:34:26 PM »
งานสีสวยงามเหมือนเช่นเดิมเลยครับ
Ver. Ka. นี้น่าสะสมอีกตัวนึงใน List เลยถ้าเป็นสาวกของเค้า  :iconjoy:
จุดเด่นนี่เค้าใส่รายละเอียดเพิ่มจากเดิมไปให้สมจริงขึ้นมากเลย ตอนที่ออกใหม่ๆนี่อิ่มใจกันเลย
ตัวโมฯติดแค่มันเป็นรุ่นเทคโนโลยีโบราณ ตามยุคที่ออก ปัจจุบันเลยเก่าไปหน่อย
ชิ้นส่วนตัวนี้ ของ P รุ่นหลังๆเลยเหมือนได้อานิสงส์มาร่วมใช้หลายเลย พวก GM ยุคต่อๆมาต่างๆหนะครับ ที่ชิ้นส่วนเหลือยังคุ้นๆเลย
ถ้าเป็นตัวที่ผมชอบน่าจะรุ่น GM Powered ตัวสีส้มๆ จะสั่งก้เสียดายเพราะมันข้อต่อเก่าซะเยอะ เลยสรุป ไม่ได้สั่ง :icondizzy:
ส่วนคนวาด ไม่แน่ใจว่าใช่ YAS ไหมครับ  :icongift:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2022, 08:43:30 PM »
ขอบคุณครับผม จริงๆช่วงนี้งานผมยังไม่ค่อยเยอะมากก็เลยยังพอมีเวลานั่งทำโมได้อยู่บ้าง แต่ที่ติดขัดจริงๆก็สภาพอากาศนี่แหละครับ
ไม่รู้ฝนจะตกอะไรนักหนา เลยพ่นสีไม่ได้เลย :iconlol:
พวก Ver. Ka นี่ก็น่าเก็บหลายตัวจริงครับ ผมว่าคุณ Katoki เค้าเก่งตรงที่จับเอาโมที่มีอยู่แล้ว มาทำให้ออกมามีเอกลักษณ์ของตัวเองที่เราเห็นแล้วอยากหามาทำตามนี่แหละครับ อย่าง Gundam นี่ผมชอบตรงไหล่กับโล่เหมือนกันเลยครับ ดูแล้วไม่ค่อยเป็นการ์ตูนดี ถึงโมจะเป็นรุ่นเก่าหน่อยจุดขยับจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่ก็ไม่เป็นไรครับเพราะปรกติพอทำสีเสร็จก็ไม่ค่อยได้ขยับจัดท่าอยู่แล้ว :iconvsign:

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2022, 06:49:54 PM »
เท่ห์จริงๆ ครับ เห็นแล้วนึกถึงตอนเห็น Ver.Ka ก็เกือบมือลั่น แต่พอนึกถึงเพื่อนที่จะตามมา ทั้ง  Guncannon  Guntank เลยได้แค่ดู เอามายืนคู่กับ Zaku ท่านชาร์ ยิ่งเทห์
ความเห็นส่วนตัว ผมว่า Gundam ถ้าไม่ติด Decal ก็สวย แต่ถ้าติด ก็ยิ่งสวย Decal หาง่าย ราคาคบได้ 
เหมือนว่า Netflix จะเอากันดั้มมาลง พอย้อนกลับไปดู ตอนที่วาดลวกๆ ทำไมตอนนั้น ดูแล้วไม่รู้สึกอะไร

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2022, 11:43:47 PM »
จริงครับ ดูตอนเด็กๆสมัยนั้นสนุกมาก จินตนาการเอามาฝันวิ่งเล่นว่าขับกันดั้มสู้กันกับเพื่อนๆสนุกมาก ลายเส้นไม่ได้สนใจมาก แต่กลับมาดูอีกที แค่ระลึกความหลัง ผมเคยอัด VDO ไว้จากช่อง 7ตอนนึง น่าจะเป็นที่ 2ดาวดำสู้กันดั้ม ขณะที่มากุเบะยิง นิวเคลียร์ ดูแล้วจำได้ทุกจังหวะ ภาพเก่าๆระลึกหวนขึ้นมา

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2022, 04:12:59 PM »
แค่ตอนลุกขึ้นจาก trailer ผ้าคลุมบนรถฯ เปิดก็อย่างอลังละครับตอนนั้น  :iconjoy:
จากนั้นก็รอมาจนมี MasterGrade ถึงได้สัดส่วนที่สวยถูกใจมาจนปัจจุบัน
ส่วนตัวก็ชอบ Ver.2.0 ก็พอละครับ ยกเว้นพอ 3.0มา ก็อดใจจะเก็บไม่ได้ตามเคย  :iconshy2:
แต่ MG Guncannon (เก่าละ) กะ Guntank และ GM Ver. 2.0 กว่าจะมายีนครบ ท้ายสุดเลยได้แถม MSV. เกราะ และ GM มาอีกสองสามตัว  :icongift:
ยกให้ Gundam ภาคแรกนี้ยืนหนึ่งที่เป็นตัวนำพา Real Robot ที่ไม่ใช่พวกเก่งเหนือพลังเรื่องอื่นๆเลย
แอบหวัง/ลุ้นให้ภาค Stardust ทำ 2.0 ออกมาบ้างครับ  :iconhappy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2022, 10:55:58 PM »
ถ้า StarDust ทำ2.0 คิดว่าตัวไหนจะได้ทำก่อนครับ และอยากได้ตัวไหน

ออฟไลน์ ongpokoh

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 03:46:56 AM »
งานคุณภาพอีกแล้ว ชอบในรายละเอียดการทำสีลงดีเทลได้ดีมาก แต่งานออกไวจังเลยครับ ผมนี่เป็นเดือนๆกว่าจะออกสักตัว เอิกๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 08:02:17 AM »
ขอบคุณมากครับ พอดีมันมีช่วงที่ว่างๆนั่งรองานอยู่เลยพอมีเวลาหน่อยครับ :iconmeow:
เรื่งกันดัมนี่ชอบภาคพวก Stardust กับ 08 MS team เหมือนกันเลยครับ เลยแอบลุ้นให้มีภาค Stardust ออกมาเยอะๆ
 :iconsweat:ถ้ามีนี่อยากให้มี MS-09F Trop Dom Tropen หรือ RGC-83 GM Cannon II ออกมาเป็น MG มากหุ่นมันดูบึกบึนดูสมกับเป็นอาวุธสงครามแบบโหดๆดี YMS-16M Xamel อีกตัวถ้าเป็น MG นี่คงใหญ่ยักษ์น่าดู :iconlol:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 03:38:20 PM »
stardust นี่ถ้าได้ออก MG ก็ขอให้ไล่ลำดับได้เลยครับ  :icongift:
แต่ให้ทยอยออกตัวเดียวต่อกล่อง อย่าควบสองแบบ PG และที่สำคัญ อย่า P อีกเลย รึอย่างน้อยแบบ FB. ก็ให้เป็นกล่องทางเลือกแยกเฉพาะชิ้นมาก็ได้
ขนาด Gelgoog น้ำเงินที่ออกไปก่อนหน้านานละ ก็อดเพราะ P นี่หละครับ Backpack กะปืนสวยดี (Bandai ก็ย้อมๆมาจาก ตัว ver.1.0 นั่นแหละครับ)
แต่ Gelgoog ผมมาโดนไปละสองตัว คือตัว Ver.2.0 ปกติ กะ MSV Cannon สีเทาๆแหละครับ  :iconhihi:
Xamel นี่เท่าๆ RE/100 นกแดงเลยแหละครับ ลำบากตู้เก็บ แต่ถ้ามีก็น่าสนใจ ไม่ต้องถึง MG ก็สะดวกกระเป๋าไปอีกทางเลย  :iconlike:
08 ก็ยังไม่มีในตู้ซักตัวเลย ไม่ได้ตามเก็บเพราะ Ver.เก่าทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 09:59:51 PM »
คิดเหมือนกันเลยครับ GM Cannon II กับ DomTropen แต่มีอีกตัวคล้ายๆกันคือ RickDom II (มั๊ง) ที่ Anavel Gato กำลังจะใช้ ตอนเปิดเรื่องหลังจาก MS-14S Gelgoog โดนทำลาย และDelaz มาห้ามไว้

Xamel ผมมี ของจีน1/100 อยู่กล่อง ยังไม่ได้เปิดเลย ไม่รู้เป็นไงบ้าง แต่คงใหญ่จริง สั่งมานานแล้ว

ภาคนี้สวยดีครับชอบ ส่วน 08th อยากให้ออก MS-06RD ตัวที่นางเอกใช้ต้นเรื่อง ที่เป็น Zaku ขาDom Test Type กับGouf FlyingType แต่บะคัวนี่ดูไม่มีหวังเลน :iconcry: