ผู้เขียน หัวข้อ: Mega Size : Char's Zaku II หุ่นไม่แดง แรงขับไม่มี  (อ่าน 3261 ครั้ง)

ออฟไลน์ ongpokoh

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
Mega Size : Char's Zaku II หุ่นไม่แดง แรงขับไม่มี
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 03:34:59 AM »
โปรเจ็กต์ Megasize ตัวแรกในที่สุดก็เสร็จเสียที
การทำครังนี้ค่อนข้างทุลักทุเลพอสมควร ทั้งติดโควิด งานงอกใช้เคลียร์ด้านต่างยี่ห้อ ลืมติดดีคอล
เนื่องจากเป็นการทำไปประกอบไปทีละส่วนไล่จากขามาเรื่อยๆจนถึงแขน หมายความว่าทำสีทีละส่วนๆไปเลยเหมือนสร้างหุ่นจริงๆค่อยๆเอามาประกอบไล่ไปทีละส่วน
ทำให้ลืมติดดีคอลบ้าง ใช้เคลียร์คนละยี่ห้อบ้างทำให้ งานแต่ละส่วนสีเพี้ยนหรือแตกต่างกับส่วนอื่นๆไปบ้าง
อีกอย่างที่พลาดคือ กระจกครอบโมโนอาย เลอะเคลียร์เอาไม่ออก ดันเอาทินเนอร์ไปเช็ดด่างเลย ช่างมันละกันห้าๆ  :iconfreak:
อีกอันสุดท้ายละ ดันทากล้องปืนเป็นสีเขียวจริงๆควรใช้สีชมพูให้เข้ากะโมโนอาย แต่ลืม แต่ภาพรวมออกมาถือว่าพอใจ  :iconnasty:
ถ้าสังเกตดีดีจะเห็นว่า ขา สะโพก ลำตัว หัว ใช้เคลียร์ทามิย่าสีจะด้านนวลๆกว่า ส่วนแขนลองใช้ยี่ห้อใหม่ Hobby Bro มันด้านสะใจจริงๆด้านจนขาว ห้าๆๆ :iconfreak:
มือที่เทาๆก็จะดูขาวๆ แขนโล่เกราะไหล่ ก็จะสีชมพูอ๊อนอ่อน ต่างกับขา แต่กล้องถ่ายมาดูไม่ค่อยแตกต่างแต่ของจริงต่างเยอะอยู่นะ
ตัวหน้าจะทำคู่ปรับ RX-78-2 ต่อโดยเรามีปสก.แล้วว่าควรใช้เคลียร์ยี่ห้อเดียวให้จบครบทั้งตัวซะ  :iconmouth:
ฝากผลงานดูกันยาวๆเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2022, 01:08:58 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
Re: Mega Size : Char's Zaku II หุ่นไม่แดง แรงขับไม่มี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 09:35:47 AM »
เท่มาก! ใหญ่ยักษ์สะใจ ดูงานโหดสนุกมากเลยครับ ทำรอยเก่า รอยกระสุนออกมาได้สวยเลย ชอบรอยส่วนไหล่ฝั่งที่เป็นโล่กับฝั่งที่เป็นหนาม ดูเป็นรอยกระสุนรอยถลอกสมจริงมาก รอชมโปรเจค Megasize ตัวต่อไปเลยครับ :iconcryjoy:

อ่านหัวข้อว่า หุ่นไม่แดง แรงขับไม่มี นี่ไม่ใช่เลยครับ ถ้าลุยคลุกฝุ่นมาขนาดนี้แล้วยังรอดมาได้นี่ระดับ Ace Pilot แน่นอน แรง 3 เท่าแน่ๆ :iconfreak:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: Mega Size : Char's Zaku II หุ่นไม่แดง แรงขับไม่มี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 03:42:04 PM »
ระวังแม่บ้านเก็บไปล้าง/ทำความสะอาดให้นะครับ หาที่ทางเก็บให้ดีหละ  :iconhihi:
เหล่ RX-78-2 ตัวใหญ่ๆ 1/48 ไว้เหมือนกันครับ   :iconjoy:

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2022, 10:01:06 PM »
ติดตามชม WIP มาตลอด งานสนุกมากครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2022, 03:57:21 PM »
Wow ติดตามงานมาตั้งแต่ต้น ทำงานได้ไวมากเลยครับ
ถ้าไม่บอกเรื่องเคลียร์ นี่ไม่รู้เลยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2022, 01:51:57 PM »
เท่มาก! ใหญ่ยักษ์สะใจ ดูงานโหดสนุกมากเลยครับ ทำรอยเก่า รอยกระสุนออกมาได้สวยเลย ชอบรอยส่วนไหล่ฝั่งที่เป็นโล่กับฝั่งที่เป็นหนาม ดูเป็นรอยกระสุนรอยถลอกสมจริงมาก รอชมโปรเจค Megasize ตัวต่อไปเลยครับ :iconcryjoy:

อ่านหัวข้อว่า หุ่นไม่แดง แรงขับไม่มี นี่ไม่ใช่เลยครับ ถ้าลุยคลุกฝุ่นมาขนาดนี้แล้วยังรอดมาได้นี่ระดับ Ace Pilot แน่นอน แรง 3 เท่าแน่ๆ :iconfreak:
พ่อติดโควิด มาเฝ้าครับ ไม่มีเวลาเลย คนแก่จับตาดูเกือบ 24 ชม  งานก็แทบไม่ได้ทำ โมไม่ต้องพูดถึงดอง mega rx-78-2 ยาวๆ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2022, 01:52:27 PM »
ระวังแม่บ้านเก็บไปล้าง/ทำความสะอาดให้นะครับ หาที่ทางเก็บให้ดีหละ  :iconhihi:
เหล่ RX-78-2 ตัวใหญ่ๆ 1/48 ไว้เหมือนกันครับ   :iconjoy:
ยังไม่มีครับ ค่อยยังชั่ว

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2022, 01:53:03 PM »
ติดตามชม WIP มาตลอด งานสนุกมากครับ :iconvsign:
ขอบคุณที่คอยคิดตามและแวะมาคุยตลอดครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2022, 01:54:10 PM »
Wow ติดตามงานมาตั้งแต่ต้น ทำงานได้ไวมากเลยครับ
ถ้าไม่บอกเรื่องเคลียร์ นี่ไม่รู้เลยนะครับ
ถ่ายรูปละดูไม่ค่อยออกครับ ของจริงยังดูออก งานนี้บอกกับตัวเองว่าควรใช้เคลียร์ยี่ห้อเดียวกันจนจบงาน 555

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2022, 05:52:15 AM »

:iconlol: จริงด้วยครับ เดินผ่านมาเห็นวางอยู่นึกว่าเป็นรอยเปื้อนอะไร จับไปล้างซะ  :iconfreak: