ผู้เขียน หัวข้อ: MG Ver. KA ฉลองครบ 20ปี คือ.. และ MGSD ?  (อ่าน 9703 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
MG Ver. KA ฉลองครบ 20ปี คือ.. และ MGSD ?
« เมื่อ: กันยายน 29, 2022, 11:45:52 AM »
รู้สึกยังไงกันบ้าง ถูกใจกันไหม

https://youtu.be/KzW0pT47X0k

https://youtu.be/ik-sYxxX9Mw
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2022, 01:47:51 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: MG Ver. KA ฉลองครบ 20ปี คือ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2022, 12:21:05 PM »
เห็นแว๊บแรก นึกว่าเอา Metal Robot Tamashii มาขยายร่าง แต่ดูแล้วมีอะไรมากกว่านั้นเยอะ
ข้อดีชัด ๆ เลยคือ แกนยึดปีก ไม่หมุนจนมึนตึ้บ เหมือนตัวเก่า ๆ ละ

ทีแรกนึกว่าลุงจะออกเป็น FA-ZZ Gundam ตัวสีน้ำเงิน ซะอีก

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
Re: MG Ver. KA ฉลองครบ 20ปี คือ..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2022, 12:27:47 PM »
ไม่แปลกใจ ออก zz มาแล้วก็ต้องเป็น Z ต่อแล้วมีแวว ย้อมได้เป็น10 แต่ตัว 2.0 ก็ตั้งแต่ปี 2005 ออกรุ้นใหม่ก็ดีครับ รอซื้อละ (แอบเสียดายไม่ใช่ G-Self)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: MG Ver. KA ฉลองครบ 20ปี คือ.. และ MGSD ?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2022, 01:51:09 PM »
Z Gundam เหมือนเพิ่งออก 2.0 มาหยกๆ ออก Ver.KA ผมว่ามันรูปทรงคล้ายๆกัน หรือว่ายังดูเทียบกันไม่ละเอียด นี่ยังไม่นับ Ver.Daban ที่ออกมา คนชอบจะรอซื้อยังเหลืออีกเหรอ เว้นแต่ว่า จะเก็บแนวVer.KA ให้ครบคงไม่พลาด ว่าแต่คนรอ G-Selfกันพอสมควรเลย

ตามด้วย MGSD อือม์ ..นะ มากันรัวๆ

• กัน-โอตะ
Re: MG Ver. KA ฉลองครบ 20ปี คือ.. และ MGSD ?
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2022, 07:17:48 PM »
Z Gundam เหมือนเพิ่งออก 2.0 มาหยกๆ ออก Ver.KA ผมว่ามันรูปทรงคล้ายๆกัน หรือว่ายังดูเทียบกันไม่ละเอียด นี่ยังไม่นับ Ver.Daban ที่ออกมา คนชอบจะรอซื้อยังเหลืออีกเหรอ เว้นแต่ว่า จะเก็บแนวVer.KA ให้ครบคงไม่พลาด ว่าแต่คนรอ G-Selfกันพอสมควรเลย

ตามด้วย MGSD อือม์ ..นะ มากันรัวๆ

ในคลิป นาทีที่ 2:16 บอกว่า Z 1/100 ออกปี 1985...  MG ออกปี 1996...
  MG ver. 2 ออกปี 2005 จะ 20 ปี แล้วนะครับ

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 10:46:48 AM »

ผมยังไม่เคยมีก็เลยจัดไปครับ แต่จริงๆ อยากได้ G-Self มากกว่าจริงๆ เฮ้อ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2022, 02:26:27 PM »
Gundam ภาคใหม่นี่ก็ตาโตคล้าย G-Self เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2023, 01:46:30 PM »
โดนเลื่อนซะงั้น แต่ก้ดีไปอย่าง หลายๆกล่องดันมาซ้อนๆกันต้นปี หนักหนามาก :iconnosebleed:
J5oYuR.jpg" border="0
ไหนๆก็จะได้ Ver.Ka. ละ ภาพร่างนี้จะได้มีโอกาสเป้นจริงกะเค้าไหมนี่
จรวดบนไหล่/รึ booster จาก jegan type นึง กะ แท่ง booster ผลักดันด้านหลังจาก unicorn Gundam
ส่วนเกราะตามจุดต่างๆและโล่ห์ก็เพิ่มเติม  :iconlike:
ตัว Ver.1.0 ก็สวยในแบบของมันนะครับ ตอนออกใหม่ๆนี่ Wow โดนใจละ แต่พอตอนต่อมีแอบลดระดับลงนิดหน่อย แต่จะว่าไป มันมี gimmick เล็กๆน้อยที่ซ่อนไว้อยู่ด้วยนะ ลองหากันดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2023, 08:23:04 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2023, 05:21:36 PM »
ตอนแรกไม่สนใจ แต่พอดูรูปโปรโมทที่เขาต่อเสร็จแล้ว กลับดูดีแฮะ ถ้าจะไปหยิบเอา Z Gundam MG กล่องแรกที่ออก (คงเรียกว่า ver1.0 ได้กระมัง ) มาต่อก็คงจะเหนื่อยไป สงสัยต้องหามาต่อบ้าง แต่มาเจอเลื่อนไปเดือน4 คงหมดไฟไปก่อนแน่ๆ ว่าแต่มีเพจไหนที่นำเอา MG มาทำแบบไม่เปลี่ยนร่าง และแก้ไขสัดส่วนแนะนำบ้างไหมครับ อยากลองทำดู

http://kengunpla.blogspot.com/2010/07/mg-zeta-gundam-ver-10-8.html?m=1

ออฟไลน์ pkw86

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 02:28:04 PM »
ชอบของช่องนี้มากจริงๆครับ สุดแทบทุกตัวจริงๆ ดูได้เพลินๆครับ เพลงที่เค้าเปิดประกอบคลิปยิ่งทำให้อินและดูเพลินเลยครับ

https://youtu.be/zT0K4e8b0Po
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2023, 02:28:30 PM โดย pkw86 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 03:01:45 PM »
จริงๆเพลง Opening ภาค Z นี่เพราะมากครับ แต่ไม่รู้ว่าติดลิขสิทธิ์อะไรถึงไม่ค่อยได้เห็นกันบ่อย เพลงเพราะ โมเดลสวย ทำให้มีแรงใจอยากต่อบ้างเลย แต่ขอเป็น 1.0แทนได้ไหม 555 แต่ไม่มีความสามารถใส่ไฟได้อย่างเค้านะ เห็นเขาต่อแล้ว ทำสีง่ายๆ ทำไมออกมาดูดีกว่าเราหว่า :iconcry:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 04:15:23 PM »
Z ver.Ka นี่ตอนแรกเห็นรูปยืนเดี่ยวๆนี่ผมดูไม่ออกเลยว่าต่างจากตัวเก่าตรงไหน พอมีรูปยืนเทียบกันแล้วเห็นเลยว่าสัดส่วนดูหนาขึ้นหล่อกว่าตัวเก่าจริงๆ ส่วน MGSD นี่ก็น่าสนใจไม่รู้ว่าออกมาแล้วตัวจะใหญ่กว่า SD ปรกติเยอะรึเปล่า :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 04:42:17 PM »
จริงๆเพลง Opening ภาค Z นี่เพราะมากครับ แต่ไม่รู้ว่าติดลิขสิทธิ์อะไรถึงไม่ค่อยได้เห็นกันบ่อย เพลงเพราะ โมเดลสวย ทำให้มีแรงใจอยากต่อบ้างเลย แต่ขอเป็น 1.0แทนได้ไหม 555 แต่ไม่มีความสามารถใส่ไฟได้อย่างเค้านะ เห็นเขาต่อแล้ว ทำสีง่ายๆ ทำไมออกมาดูดีกว่าเราหว่า :iconcry:

V1.0 หมายถึงตัวนี้เลยเหรอครับ ปี 1996 ผมนึกว่าไม่มีขายแล้ว  :iconpanic:

V2.0 ปี 2005 ผมก็ว่าเก่ามากแล้วนะครับเนี่ย

ไม่แน่ใจ 2 เวอร์ชั่นนี้ ต่างกันมากมั้ยครับ จริงๆผมก็ชอบ Zeta แต่ไม่ซื้อซักทีเพราะ ยังไม่เจอที่สวยสุดๆซักที
จริงๆตอนนี้แอบเทใจไปทาง HG (ver. GEP) อยู่เหมือนกันครับ ผมว่าสัดส่วนค่อนข้างสวยเลยครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 05:12:25 PM »
ใช่ครับ 1.0 คือ MG Z Gundam ที่ออกครั้งแรก ผมยังจำได้ถึงความรู้สึกครั้งแรกที่ได้ประกอบ MG แบบแปลงร่างได้สัดส่วนดีกว่า 1/100 NonGrade (ในตอนนั้น) แต่ก็เห็นถึงปัญหาไขข้อเสื่อม ยางต่างๆหลวมตามมาก ซึ่งก็มีการปรับแก้กันมาใน Z plus และน่าจะดีสุด(สำหรับหุ่นแปลงร่าง) ใน ver2.0 แต่แอบช้ำใจที่บอกว่า “ เก่ามากแล้วนะครับเนี่ย “ :iconcry:

ผมเองชอบ Z Gundam มาก แต่เพราะเป็นอาถรรพ์หุ่นแปลงร่างเลยไม่ซื้อมาตั้งแต่นั้น (ยกเว้นDeltaPlus) ก็แอบมีหวังว่า Z Ver KAน่าจะมาช่วยกอบกูอาถรรพ์หุ่นแปลงร่างได้นะครับ

มีช่วงนึง แอบไปเล่น hgเลย ไม่ต้องแปลงแบบสมบูรณ์ก็ได้ อยากจัดท่าสวยๆมากกว่า แต่ชอบ (1/100มากกว่า) ว่าแต่ Ver GEP คืออะไรครับ ภาคZZ หรือเปล่า

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 06:53:02 PM »
Zeta เปลี่ยนร่างได้ ที่ดีที่สุดตอนนี้ ผมยกให้ตัวนี้ครับ
ครั้งแรกที่ผมยอมซื้อตัวสำเร็จรูป
หลัก ๆ เลย โครงสร้าง Zeta มันบอบบาง แต่ตัวนี้ใช้ joint โลหะแทบทั้งตัว
อะไร ๆ มันก็เลยใส่สุดได้ ไม่ต้องกลัวหัก
(ยกเว้น V-fin ที่หน้าผาก ถ้าใช้ Poly cap สีเหลือง แทนพลาสติก เหมือนกันพลา น่าจะเปลี่ยนร่างสนุกกว่านี้)

https://www.youtube.com/watch?v=OocEuQSDAG4

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 07:05:33 PM »
ใช่ครับ 1.0 คือ MG Z Gundam ที่ออกครั้งแรก ผมยังจำได้ถึงความรู้สึกครั้งแรกที่ได้ประกอบ MG แบบแปลงร่างได้สัดส่วนดีกว่า 1/100 NonGrade (ในตอนนั้น) แต่ก็เห็นถึงปัญหาไขข้อเสื่อม ยางต่างๆหลวมตามมาก ซึ่งก็มีการปรับแก้กันมาใน Z plus และน่าจะดีสุด(สำหรับหุ่นแปลงร่าง) ใน ver2.0 แต่แอบช้ำใจที่บอกว่า “ เก่ามากแล้วนะครับเนี่ย “ :iconcry:

ผมเองชอบ Z Gundam มาก แต่เพราะเป็นอาถรรพ์หุ่นแปลงร่างเลยไม่ซื้อมาตั้งแต่นั้น (ยกเว้นDeltaPlus) ก็แอบมีหวังว่า Z Ver KAน่าจะมาช่วยกอบกูอาถรรพ์หุ่นแปลงร่างได้นะครับ

มีช่วงนึง แอบไปเล่น hgเลย ไม่ต้องแปลงแบบสมบูรณ์ก็ได้ อยากจัดท่าสวยๆมากกว่า แต่ชอบ (1/100มากกว่า) ว่าแต่ Ver GEP คืออะไรครับ ภาคZZ หรือเปล่า

GEP ย่อมาจาก Gunpla Evolution Project ครับผม (เขียนไว้ที่มุมขวาบนของกล่องครับ)

จะเรียกว่าเป็น HG Zeta เวอร์ชั่นที่ 2 ก็ได้ครับผม ผมว่าสวยเอาเรื่องอยู่นะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 07:37:19 PM »
Zeta เปลี่ยนร่างได้ ที่ดีที่สุดตอนนี้ ผมยกให้ตัวนี้ครับ
ครั้งแรกที่ผมยอมซื้อตัวสำเร็จรูป
หลัก ๆ เลย โครงสร้าง Zeta มันบอบบาง แต่ตัวนี้ใช้ joint โลหะแทบทั้งตัว
อะไร ๆ มันก็เลยใส่สุดได้ ไม่ต้องกลัวหัก…

ถือว่าตอบโจทย์เลยครับ แกนเหล็กเนี่ย ว่าแต่ขนาดคือ 1/144ใช่ไหมครับ

GEP ย่อมาจาก Gunpla Evolution Project ครับผม (เขียนไว้ที่มุมขวาบนของกล่องครับ)

จะเรียกว่าเป็น HG Zeta เวอร์ชั่นที่ 2 ก็ได้ครับผม ผมว่าสวยเอาเรื่องอยู่นะครับ  :iconsmile:

อฟ่อ..ผมนึกเองว่า Z revive เพราะเคยเห็นGBP ด้วย นึกว่าแนวนั้น ตัวนี้ผมก็มีครับ สวย เล่นสนุก แต่ท้ายสุด หลวมอยู่ดี ต้องทำสีน่าจะแน่นขึ้น

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 09:23:28 PM »
1/144 นี่ถ้าได้โดนไปละก็ดึงพวกอยู่มากเลย ของภาคนี้ ตัวตรงข้าม Titans ทำออกมาแทบครบตามในเรื่อง ขาดแค่ตัวเขียวๆประหลาดๆมีที่หนีบที่แขนตัวนึง แฟนๆน่าจะรู้ว่าตัวอะไร  :iconwinks:
จะยิ่งฟินมาก ถ้ามีฐาน catapult ของ Argama ไว้จัดฉาก
1/144 ผมยังไม่มีตัวของ Aeug เลยยกเว้น GMII แต่ถอยยาน Support 1/144 G-Defenser & Flying Armor มารอไว้ก่อนละ เพราะได้ราคามือสองไม่แพงบวกกับ Flying Armor แทบไม่มีแววได้ออก 1/100 เผื่อจะเอามายืดๆขยายขนาด :iconjoy: แอบเหล่ GEP บ้างละ ถ้าไม่ไปตกลงใจกะ RG ซะก่อนนะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2023, 10:19:27 PM »
พวก Flying Armor มีขายแยกเดี่ยวด้วยเหรอครับ นึกว่ามาพร้อม MkII

ตัวเขียวที่ว่าน่าจะเป็นของผู้หญิงของ พาฟเทมัส ที่คัทซึชอบอยู่แน่ๆ ไม่มีแววที่จะออกเลย พวก 1/144HG ฝั่งตัวร้ายนี่ผมชอบเหมือนกันครับ แต่พยามอดใจไว้เพราะอยากเก็บ1/100มากกว่า แต่น่าจะอีกนาน แอบเชียร์ให้ออก Psycho Mk2ตัวม่วงนิดๆ ถ้ามาจริงและทรงสวยกว่าMk1อาจจะซื้อก็ได้

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 06, 2023, 05:35:29 AM »
พวก hg นี่มีตัวที่ชอบหลายตัวเลยครับ เสียดายตรงขนาดนี่แหละ อย่างพวก zaku I sniper type หรือ Domtropen งี้รอลุ้นให้ออกเป็น mg ซึ่งก็ไม่รู้จะมีลุ้นรึเปล่า อีกตัวที่รอให้ออกมากคือ MSZ-000 Zero Shiki ของภาค Z Gundam Define หล่อมากสีแดงสวยกว่าสีทองจริงๆ  :iconlol: