ผู้เขียน หัวข้อ: 1/32 P-51D - Mustang : Tuskegee Airmen - Red Tails  (อ่าน 6588 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
1/32 P-51D - Mustang : Tuskegee Airmen - Red Tails
« เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 06:16:59 AM »
พอเริ่มคิดจะทำเครื่องบินจากหนังและเริ่มทำ P-51D ของ Maverick แล้วก็เลยทำ P-51D อีกลำจากหนังสงครามโลกครั้งที่ 2 เรื่อง Red Tails ไปด้วยคู่กันเลย เนื่องจากมีเพื่อนรักคนหนึ่งที่ชอบหนังเรื่องนี้มากและเคยฝากหาเครื่องบินของฝูงบินนี้ , หนังเรื่อง Red Tails เข้าฉายในปี 2012 โดยสร้างจากเหตุการณ์จริงของฝูงบินคนผิวดำ Tuskegee Airmen ที่ไปร่วมรบในสงครามโลกครั้งที่ 2 ประจำการในประเทศอิตาลี่ ซึ่งนักบินผิวสีเหล่านี้ต้องต่อสู้เรื่องการกีดกันในเชื้อชาติ รวมถึงต้องพยายามพิสูจน์คุณค่าและความสามารถของตัวเอง โดยฝูงบินนี้จะทาสีที่หางเครื่องด้วยสีแดงเป็นสัญลักษณ์ประจำฝูงให้ดูเด่น ทำให้ทุกคนมองแล้วรู้ว่าเป็นเครื่องบินของพวกเขา

: P-51D - Mustang : Tuskegee Airmen - Red Tails ลำที่ทำเป็นเครื่องบินส่วนตัวของ Captain  Roscoe Conkling Brown Jr. ที่เป็นหนึ่งในสมาชิกของ Tuskegee Airmen ท่านเป็นผู้บังคับฝูงบิน 100th Fighter Squadron , 332nd Fighter Group , 15th Air Force ประจำการที่ Ramitelle Italy ในปี 1945 โดยท่านได้บินทำภารกิจในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 ทั้งสิ้น 68 ภารกิจ ในภารกิจ mission to berlin ท่านเป็นนักบินเครื่องบินใบพัด P-51D คนแรกของ 15th Air Force ที่สามารถยิงเครื่องบินเจ็ต Me 262 เยอรมนี ตกได้ , ภายหลังสงครามท่านได้กลับมาทำงานเป็นศาสตราจารย์ในมหาวิทยาลัยนิวยอร์ก และเสียชีวิตในปี 2016 ซึ่งเครื่องบินส่วนตัวของท่าน จะมีเลข 7 เป็นสัญลักษณ์ มีลาย Art Nose เขียนว่า BUNNIE ทางฝั่งซ้าย และ MISS KENTUCKY STATE ทางฝั่งขวา กับหมายเลข 569 ซึ่งเป็นหมายเลข 3 หลักท้ายของหมายเลขเครื่องของเครื่องบินลำนี้

: ตัวโมเป็นของ Hasegawa บล๊อกเก่าที่ผมมีเก็บไว้หลายปีมากจนดีคอลเหลืองแห้งกรอบกลับบ้านเก่าไปหมดแล้ว เลยจับมาทำทำเป็นสีแบบฝูง Tuskegee Airmen ซะเลย โดยต้องใช้การพ่นสี แทนดีคอลเกือบทั้งหมด มีใช้ดีคอลที่เหลือจากตัว Top Gun ที่เป็นโมของ Dragon นิดเดียว เดินพวกท่อทางที่เครื่องยนต์เพิ่มเล็กน้อย ส่วนพวกสายกระสุนกับถังน้ำมันผมใช้ของ Dragon ที่สมจริงกว่าแทน ทำสายรัดใหล่ใหม่ แล้วพยายามทำเก่ามีรอยสีลอกให้เหมือนใช้งานหนักในช่วงสงครามโลกจริงๆ ( ซึ่งจะต่างจากลำของเฮีย Tom Cruise ที่เป็นเครื่องบินส่วนตัวจึงทำให้ดูใหม่หน่อย ลำนี้ผมต่อพร้อมกับลำแรกเลยแต่นำมาลงทิ้งช่วงกับลำแรกเพราะเสียเวลาหาข้อมูลมาเขียนบทความนี่แหละครับ )
อุปกรณ์ที่ติด : 75 Galons Drop Tank x2

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/32 P-51D - Mustang : Tuskegee Airmen - Red Tails
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 07:13:15 AM »
กำลังว่าจะถามอยู่ เพราะในกระทู้ TopGun เห็นมีรูปMustang อีกลำอยู่ข้างๆ และก็มาอยู่กระทู้นี้นี่เอง Hasegawa ต่อยากง่ายต่างกันกับโมDragonมากน้อยไหมครับ Decal ของ Dragon ที่เอามาใช้นี่พวกธงชาติใช่ไหม ตอนแรกว่าจะถามDecal เก่ากรอบแล้วแต่ค่อยๆติดใช่ไหมพวกตัวหนังสือหัวเครื่อง แต่พอมาดูรูปแล้ว อ้าวเฮ้ย นี่บังพ่นเลยนี่ ร้ายมาก ตรงขอบเส้นสีดำนี่เอาอะไรทาครับ สีสูตรน้ำไหม ป้ายชื่อที่วางอันนั้นPrint เองใช่ไหมครับ ลำนี้ถลอกนิดๆหน่อยๆรู้สึกคุ้นตากับงานเครื่องบินเลย แล้วท้ายสุดได้ส่งให้เพื่อนคนที่ชอบไหม

• กัน-โอตะ
  • *
Re: 1/32 P-51D - Mustang : Tuskegee Airmen - Red Tails
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 12:45:51 PM »
-ตัว Hasegawa ที่ผมมีจะเป็นตัวบล็อกเก่าออกมาหลายปีมากแล้วครับต่อง่ายแต่ลายละเอียดไม่เท่าไหร่ ถ้าเทียบกับ Dragon นี่ความละเอียดสู้ไม่ได้เลยครับ แต่ถ้า P-51D ขนาด 1/32 จะให้แนะนำไป Tamiya หรือ Zoukei-Mura นี่ละเอียดจัดเลยครับ ส่วนขนาด 1/48 นี่ EDUARD สวยมากครับ
-Decal ของ Hasegawa นี่โยนทิ้งทั้งแผงเลยครับ ดีที่พวก Stencils ตัวหนังสือเล็กๆต่างๆข้างเครื่องตัว Dragon มีมาให้สองชุดเลยเอามาใช้ด้วยได้ พวกตัวเลขเครื่องหาเอาจาก decal เก่าๆที่เก็บไว้แต่พวกธงชาติไม่ได้ใช้เลยครับผมดันพลาดติดเสร็จแล้วดันเอาเทปบังพ่นไปติดทับพอลอกออกเท่านั้นแหละขาดกระจุย เลยต้องปริ้นส์ใส่สติกเกอร์เจาะให้เป็นรูปร่างแล้วบังพ่นหมดเลย ( ทั้งตัว topgun และ red tails ผมไม่มี decal ตรงตัวใช้เลยต้องแสวงเครื่องเอาเองหมดครับ ) ส่วนตรงลาย art nose ผมใช้สติกเกอร์ติดทับบนเทปบังพ่นเจาะรูตามรูป (ถ้าติดโดยตรงมันจะมีคราบกาวติดผิวตอนลอกออกครับ เจ็บมาแล้ว) พ่นสีพื้นแดงแล้วตัดขอบดำด้วยปากกา pigma micron 0.05 แต่เขียนแล้วต้องทิ้งไว้นานเหมือนกันกว่าจะแห้ง
-ป้ายชื่อปริ้นส์ใส่สติกเกอร์ด้านแผ่นเดียวกับพวก art nose , ธงชาติ , สายรัดใหล่ เลยครับ เอาสติกเกอร์ใสติดทับอีกทีเอาไปติดกับฐานไม้ส่งให้เพื่อนเรียบร้อยครับผม  :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 04:04:46 PM »
อยากมีเพื่อนน่ารักอย่างนี้บ้างจัง ต่อโมให้ด้วย สวยตรงปก :iconwish:

แค่เห็นบังพ่นเครื่องหมายแล้วนี่สนุกแทนเลยครับ เออ…แฮะ ใช้ปากกาทาเอาก็ดีเหมือนกันง่ายแบบเขียนหนังสือ เดี๋ยวไปลองบ้าง ตอนนี้พวกสีดำ ที่ต้องทาตามรายละเอียดใช้สีทาของ Vallejo อยู่ครับ ง่ายสะดวกดี เดี๋ยวนี้ทำงานได้ง่ายและสะดวกขึ้นเยอะกว่าแต่ก่อน

Mustang ถ้าจะให้เลือกอยากได้แบบชิ้นไม่เยอะมาก ประกอบง่ายๆอาจจะดู Tamiyaนี่ละครับ ZK ดูจะไม่จบงานง่ายแน่ๆ จริงๆถ้า Hase งานไม่หยาบก็น่าสน จะได้ไม่ต้องประกอบมาก ชิ้นน้อยๆน่าจะประกอบง่ายดี

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 04:48:06 PM »
เคยผ่านๆแถวกองอากาศยานที่นึง/เห็นเครื่อง sabre แว๊บๆเป้นอีกลำที่ถ้า 1/32 ก็น่าต่อครับ
ไว้หา Zero ในมาตราส่วนเดียวกันมาต่อเนื่องเลยครับ   :iconhihi:
แต่ไม่รู้ว่ามีไหมนะครับ เพราะผมเอง พวก scale model จะต่อแค่อากาศยาน/ยานพาหนะ 1/72 แหละครับ
อย่างน้อยก็มีกระทู้ ให้ปลุกไฟทำ Scale model ไม่ให้มอดดูบ้างก็ดีเลยแหละครับ  :iconlike:
เล็ง spraybooth จีนไว้เหมือนกัน ถ้าหากยานแม่ SMP DINZITIGER พลาดเป้ารอบนี้ .. :iconjoy:
นี่ช่วงปีใหม่ หลังต่อดิบเจ้าตัวที่ลงฯไว้ ก็มีได้หยิบเจ้า 1/72 AH-1Q/S ของ special hobby ที่ตุนไว้มาติดกาวพวกส่วนโน้นส่วนนี้ ที่ยังไม่ใช่ลำตัวหลักเพราะยังไม่ว่างได้พ่นสีครบจุดเลย บางทีพอมันให้ decal ติดเป็นตัวดน้นตัวนี้เยอะๆนี่ก็รักพี่เสียดายน้อง ไม่รู้เป็นเหมือนกันไหมนะครับ เครื่องหมายเลขโน้นก็สวยอันนี้ก็มีจุดเด่นเลยยิ่งตัดสินใจช้าไปอีกอย่างเลย แต่ท้ายสุดต้องเคาะแหละว่าจะทำตัวไหนแน่ๆ  :iconwinks:
https://www.specialhobby.eu/en/our-own-production/special-hobby/ah-1q-s-cobra-us-army-turkey.html?cur=1&force_sid=qpo02vprivj6tpriuba5h4lfj3&lang=1&redirected=1
ปล. แอบนึกต่อเนื่องถึง หมูที่ขับเครื่องบิน seaplane สีแดงของ Ghibli (เหมือนเดิม) เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2023, 04:51:45 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 10:09:41 PM »
F-86 Sabre นี่เห็นผ่านตาบ่อยมากเช่นกันครับ คงจะต้องหามีไว้ประกอบ1/32สักครั้ง เพราะเป็นเครื่องไอพ่นยุคแรกๆ ลำตัวสีเงิน มีลายคาดเป็นสีสรรสดใส

https://youtu.be/SQsCmVINupU

SprayBooth เห็นมีร้านคนไทยจัดจำหน่ายราคา4,xxx น่าจะได้ หามีแต้มลด อาจจะได้ถูกกว่านั้น เดี๋ยวนี้เห็น ปากกาพ่นสีราคาไม่แพง 500บาทก็น่าจะใช้ได้ พังก็เปลี่ยนใหม่เลย ใช้ได้ค่อนข้างดี ผมว่าเดี๋ยวนี้มีทางเลือกให้เล่นเยอะมากครับ ดูดีๆแทบไม่สิ้นเปลืองเลย

หุ่นเหล็ก5มนุษย์ไฟฟ้า สวยมาก รอชมนะครับ

https://youtu.be/gfT06XoCRmE

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2023, 05:38:36 AM »
-Zero นี่ก็เคยเล็งไว้เหมือนกันครับ 1/32 ของ Hasegawa นี่ราคา/ความละเอียดจัดว่าดีเลย 1/48 แพคคู่ของ Eduard ก็ดีงาม แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้หามาประจำการซักที ปูเยื่อรอชม AH-1Q/S อยู่เลยครับ สวยทั้งสองสีเลย ตัว US ดีคอลลายกระต่ายก็สวย แต่ตัวสีพรางก็สีสวยดูเด่นมาก
-ชุดอุปกรณ์พ่นสีสมัยนี้ราคาไม่แพงแถมทำงานง่ายอีก เมื่อก่อนผมใช้ปั้มลมลูกสูบเสียงดังต้องปรับระดับความดันเอง เดี๋ยวนี้ใช้ปั้มไฟฟ้าของจีนตัวเล็กพกพาง่ายใช้งายเสียงเบาราคาถูก ถ้าไม่ใช้งานหนักมากพ่นแค่โมเดลนี่เหลือๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2023, 11:57:36 AM »
เอามาให้ชมเผื่อจะมีไฟต่อบ้างครับ Zero Hasegawa ผมมี Tamiya 1/32 ยังไม่ได้เริ่มเลย หาจังหวะไม่ได้สักที

https://youtu.be/RB1ZLumltZQ

AH-1ลายสวยๆของญี่ปุ่นก็มีเยอะอยู่นะครับ แอบไปส่องมา

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2023, 06:20:03 PM »
จับมาวางเนียนๆกะพวก รถสงคราม 1/35 น่าจะได้อยู่เลยนะนี่ และน่าจะไปถึง ma.k. ด้วย  :iconnasty:
เสียดายที่เค้าไม่ปรับใช้ scale เดียวกันไปเลยนะครับ  :icondizzy:
เหมือนตอน 1/72 กะ 1/75 รึ 76 แต่ปัจจุบัน ผมก็ยึด/เลือก 1/72 เป็นหลักละครับ  :iconshy2:
อีกไลน์นี่ก็รถ 1/24 กะ 1/25 Figure พี่ช่างในอู่นี่ก็...มึนๆเอามาทำ Diorama ไปได้อยู่  :iconjoy:
Zero นี่กลายเป็นมาชอบ 1/72 ของ F-toy ที่ทำมาแยกเป็นลำๆขาย เคยเจออยู่บ้าง แต่ยังไม่ถึงคิวย้อนกลับมาเก็บพวกเครื่องใบพัดซักทีเลยครับ  :iconhihi:
AH-1 นี่โดนเพราะ Red Bull+เครื่อง ฮ.ใน Dougram เป็นแรงส่งด้วยแหละครับ ไม่รู้ของ   Factory เค้าจะทำออกมาตอนไหนเลย แต่ยังไงๆก้คงทำแหละ
https://www.flickr.com/photos/dizzyfugu/4746746726

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2023, 08:31:26 PM »
ถ้าเป็น ฮ. อีกลำที่สวยเลยคงมาจาก Patlabor น่ะครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 14, 2023, 12:51:46 PM »
ถ้าขนาดใกล้เคืยงกันจับมาวางนี่ก็ยังดูไม่ต่างกันมากนะครับ แต่จริงๆบางยี่ห้อนี่ก็แปลกเหมือนกันนะ จะทำโมออกขายทั้งทีทำไมทำออกมาขนาดไม่มาตรฐาน เหมือนชาวบ้านเขา
ฮ.ใน patlabor นี่ออกแบบสวยจริงครับ เสียดายน่าจะหายากมากแล้ว

https://www.1999.co.jp/eng/image/10066083

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2023, 05:55:03 PM »
ถ้าเป็น ฮ. อีกลำที่สวยเลยคงมาจาก Patlabor น่ะครับ
เพิ่งเห็นเหมือนกันครับ ไม่รู้เลยว่า Koto. ออก 1/72 มาตอนไหนเลย แต่สวยจริงนะ พับปีกข้างที่ติดอาวุธได้ด้วย  :iconwish:
ผมชอบพวกยาน Support น่าจะออก container มาด้วยก็ดีมากๆเลย
Pat. นี่เคยดูถึงแค่ตอนเจอตัวดำๆในน้ำ Aqua. แล้วไม่ได้ดูต่ออีกเลย  :iconshy2:
ฮ.สนับสนุนในเรื่อง votom ผมมีของ Takara 1/48 Actic Gear เป็นไลน์กึ่งสำเร็จไว้ ก็สวยน่าเก็บเหมือนกันครับ ไว้หลังส่งงานฯค่อยรื้อออกมาเช็ดตู้จะถ่ายให้ชมครับ
เครื่อง Zero เจ๋งดีครับ เหมือนมี Photo Etch ให้ส่วนฯต่างๆ ขยับได้ :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2023, 07:59:07 PM »
ในเรื่อง Patlabor มีเครื่องบินอีกที่สวยนะครับ คล้ายๆF-16 หรือ F-15เลย ดีครับ แต่เสียดายขนาดเล็กๆปนิด  1/72 แถมราคาแพงไปหน่อย

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 02:00:59 AM »
ขออนุญาตพาออกนอกเรื่องนะครับ
https://order.mandarake.co.jp/order/detailPage/item?itemCode=1217506354&ref=list&soldOut=1&categoryCode=020110&keyword=patlabor&lang=en ลำนี้ไหมครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 05:31:44 AM »
ใช่แล้วครับ มี F-16 แล้วก็มีตัวแบบที่คล้าย F-15 กับ F-16 ด้วยครับ

https://www.1999.co.jp/eng/10712168

https://www.1999.co.jp/eng/10749304

https://www.1999.co.jp/eng/10872363

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2023, 05:48:59 AM »
เคยคิดจะทำเอง แต่ดูแล้วเหนื่อยครับ พับโครงการไปในที่สุด

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 09:20:07 PM »
พอเห็น สเกลใหญ่ๆ แล้ว อยากลัดคิวเอา VF-1 1:48 มาทำบ้างเลยครับ น่าจะสบายตา

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2023, 01:31:48 PM »
รอชมเลยนะครับ 1/48 น่าจะต่อเต็มมือเต็มไม้

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2023, 06:07:12 PM »
ถ้าลองต่อ VF-1 ขนาด 1/48 ดูแล้วจะติดใจเลยครับ ใหญ่ต่างจาก 1/72 พอสมควรเลยรอชมผลงานด้วยคนครับผม :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2023, 08:41:13 PM »
ต่อไปกี่ลำแล้วครับ ยังไม่เคยลอง Macross รุ่นใหม่ๆเลย มีแค่ Armored Valkyrie เท่านั้น