ผู้เขียน หัวข้อ: 1/48 VF-1J  (อ่าน 14202 ครั้ง)

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Re: 1/48 VF-1J
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2023, 10:13:23 PM »
มีเวลาทำวันละนิดวันละหน่อย
งานวันนี้ ทำสีชิ้นส่วนที่อยู่ด้านใน ก่อนเอาชิ้นผ่ากลางมาประกบทับ
เอาเข้าจริงๆ ชิ้นในๆ ถ้าไม่ส่องก็ไม่เห็นนะ
แต่คนผลิตโมเค้าออกแบบชิ้นส่วนพวกนี้ไว้ให้เราทำสี ถ้าไม่ทำเดี๋ยวเค้าเสียใจ
LBkHQW.md.jpg" border="0
LBkad1.md.jpg" border="0
LBkpKy.md.jpg" border="0

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2023, 10:40:34 AM »

ไม่รู้เพราะฟังจนซึมซับ หรือความชอบที่ติดมาจากครั้งกระโน้น ผมก็ชอบเพลงนี่ที่สุดครับ
ดูภาคใหม่ๆ ก็เพราะดี เป็น Girl Group เลย แต่สลับฉากจนเวียนหัวเหมือนกัน สงสัยจะแก่ 5555 :iconfreak:

DYRL เพลงเค้าฟังก็รู้สึกชอบอยู่แล้ว ยิ่งได้ดูภาพประกอบด้วยยิ่งดีใหญ่ เห็นเครื่อง Super Valkyrie พุ่งทะยานออกจากยาน เห็นหน้าน้องMinmay เห็นลายเส้นมือที่วาดมามีลายเส้นโค้งเว้าสวยๆ จังหวะการเต้นโยกซ้ายโยกขวา แถมมีช่วงค่อนท้ายของเพลงที่เปลี่ยนอารมณ์ออกไปอีกโทน ดูลงตัวมากครับ ฟังได้เพลินๆเบื่อน้อย ยิ่งนานๆฟังทีนี่แทบอยากต่อ Macross แทน Gunpla เลย 555

มีเวลาทำวันละนิดวันละหน่อย
งานวันนี้ ทำสีชิ้นส่วนที่อยู่ด้านใน ก่อนเอาชิ้นผ่ากลางมาประกบทับ
เอาเข้าจริงๆ ชิ้นในๆ ถ้าไม่ส่องก็ไม่เห็นนะ
แต่คนผลิตโมเค้าออกแบบชิ้นส่วนพวกนี้ไว้ให้เราทำสี ถ้าไม่ทำเดี๋ยวเค้าเสียใจ
LBkHQW.md.jpg" border="0
LBkad1.md.jpg" border="0
LBkpKy.md.jpg" border="0

มีความตั้งใจ มุ่งมั่นไม่วอกแว่กมากครับ ผมนี่เสียนิสัย ต่อตัวนี้ทีเบื่อๆเจอปัญหาก็ไปต่ออีกตัวแทน มีไฟเมื่อไหร่ก็ค่อยกลับมาปิดงาน นานน้านนนนน จะเสร็จสักตัวต้อองแบบปล่อยปล่อยไปถึงจะเสร็จเร็วๆสักตัว แอบไปนั่งดูงานในเพจ คุณ Arya นี่แทบจะเป็นเจ้าพ่อ Macross เลยนะครับ ผลงานเยอะมาก นับถือ นับถือ รอให้มีงานโดนๆหาเล่นง่ายๆราคาไม่โหดมากจะหามาต่อบ้าง อย่างเช่นตอนนี้แอบส่อง VF-1D Gerwalk อยากได้อยู่แต่หายาก อยากเดินไปที่ร้านแล้วหยิบจ่ายตังค์เลย…ความจริงผมก็มีArmored Valkyrie อยู่นะ ยังไม่ได้เปิดมาดูเลย เพราะดูรีวิวแล้ว งาน Macross นี่ต้องอุดขัดจัดการรอยต่อกันเยอะอยู่ แถมมือมันไม่ค่อยสวยเท่าไหร่เป็นนิ้วกลมๆคงจะทำตามAnimeแน่ๆ ได้ต่ออบ้างหรือยังครับ

ชอบที่บอกว่าคนผลิตเค้าจะเสียใจ อันนี้ผมก็เป็นครับ ปัญหาโลกกแตกของคนเล่นเครื่องบิน รู้ทั้งรู้อยู่ว่าทำเสร็จแล้วเดี๋ยวต้องปิดฝาครอบติดกาวไป อย่างเครื่องยนต์ หรือห้องนักบิน พอใส่นักบินลงไปแทบจะมองไม่เห็นแผงหน้าปัทม์ที่นั่งทาตาแทบเหล่ แต่ก็ยังทำกันครับ :iconnasty:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2023, 04:22:02 PM »
 ยังดีกว่าผมแหละครับ เครื่องไม้เครื่องมือครบถ้วน หยิบฉวยมาใช้ได้ตลอดเวลา ยิ่งถ้าห้องทำโมฯอุปกรณ์ครบครันนี่ เป็นห้องในฝันอีกห้องถัดจากห้องตั้งโชว์เลยครับ พอโดนไล่มาแยกนอนนี่เข้าทางเลย  :iconnasty:
พอเห็นรูปเจ้ากลีบใบพัดในช่อง Air intake นี่ ผมนึกออกละ 1/72 VF-0A/S ของผม มันรอทำ Mold สำหรับเอาไปใช้ทำสำเนามาให้เครื่อง Scale Model งานเลยเป็น Ver. คา/รอกันเป็นทอดๆ ไม่เสร็จซักที  :icondizzy:
มันมีแบบเป็น PhotoEtch แบบวาวๆไม่ต้องไปทำสีทำอะไรก็น่าจะดีเลยนะครับ แต่คงแลกกะตังที่ต้องจ่ายเพิ่มจากค่าตัวโมฯ
 ส่อง VF-1D เหมือนกันครับ แต่ gerwalk ช่วงนี้หายไปพักใหญ่เลย :iconsleep:
แต่เห็นแนวทางจาก Modeller ต่างชาติที่เค้าเอาสองกล่องมายำรวม ได้เป็น VF-1D Gerwalk ตัวนึง ตาม link ข้างล่างเลยครับ

https://www.youtube.com/watch?v=7nkxbNaKtAo ไว้อ้างอิงเผื่อทำกันครับ  :iconwinks:

แอบแปลกใจกะกล่อง 1/72 VF-1D ที่เป็นร่างเครื่องบิน เหมือนให้ PhotoEtch มา
ของเครื่องรหัสอื่นๆไมไม่ให้มาบ้างก้ไม่รู้ แต่อาจจะเพราะ ทำมาให้เป็นกล่องพิเศษมั๊ง
อีกหน่อยจะต้องมี SCanner 3D กะ Printer3D ซักหน่อยละ จะได้ไม่ต้องมานั่งทำ Mold/พอต้องเป็นแบบต้องประกบ
ต้องรอสั่งวาสลีนมาพ่น/ทากัน Mold สองด้านมันติดกันซะอีก พอไม่ครบก็คาๆลืมๆ มีงานมาแทรกตลอด  :iconshy2:
 เรื่องตัว Armored นี่ยังอยากสั่งตัวแรกซ้ำอยู่เลยครับ แต่คงเอามาเก็บไว้ ส่วนตัวที่เพิ่งออกมันราคากระโดดจังแถมเหมือนกล่องใหญ่ขึ้น ค่าส่งเลยแพงขึ้นอีกด้วย แต่ดุแนวแล้ว สั่งแยกเอาตัว Super part ของ Hasegawa มาก็ใส่กันได้เปีะเลยนะครับ จะขาดก็เรื่อง Decal แต่ถ้ามีตัวเกราะกล่องสองแล้ว
มันเป็น Bulls eye เหมือนกัน น่าจะพอเหลือๆมาให้พอใช้ได้อยู่มั๊งครับ
ปล.ตัวนักบินนี่ ไม่รู้หลายๆท่านใช้หล่อแบบออกมาแบบวิธีไหนบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2023, 11:49:32 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2023, 08:16:26 PM »

แต่เห็นแนวทางจาก JP Modeller ที่เค้าเอาสองกล่องมายำรวม ได้เป็น VF-1D Gerwalk ตัวนึง…

เค้าเอาอะไรมายำครับ คาดว่า ใช้เครื่องบินรุ่น 2ที่นั่ง เพื่อเอาส่วนหัวที่นั่งนักบิน กับหัวของหุ่นมารวมกับร่าง Gerwalk 1J/A แน่ๆเลย เออ ก็ได้เหมือนกันนี่หว่า :iconlol:

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 29, 2023, 10:44:30 AM »
ยอมใจ JP Modeller เลย สุดจริงๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 29, 2023, 12:52:55 PM »
คาดว่าน่าจะKitBash ตอนที่โมยังไม่ออกหรือเปล่าครับ แต่ถ้าทำเองจะไม่มีFigure Minmay นั่งอยู่ข้างหลัง สีมันส้มสวยดี แถมมีเอกลักษณ์เป็นเครื่อง 2ที่นั่วเลยทำให้ดูมีเอกลักษณ์ดี ผมยังชอบตอนที่ไปยืนล้มหน้าบ้าน Minmayอยู่เลย

https://youtu.be/Mq1md2W4SOY

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 29, 2023, 09:40:50 PM »
VF-1D ไม่ค่อยทำออกมาขาย ถ้ามี 1/48 น่าจะขายดี หรือผมอยากได้อยู่คนเดียวมั้ย 555
วันนี้รอหว่างรอพ่อนสีรองพื้นแห้งเพื่อเช็ครอยอุดขัด ก็ท่องเวป ไปๆมาๆ เสียเงินจนได้ ได้ฯ Dectroid Tomahawk 1/72 ของ wave แค่ราคาค่าตัวไม่รวส่งก็เกิน 1500 แล้ว ค่าส่งอีกประมาณ 900 บาท ลุ้นอีกทีว่าจะรอดภาษีมั้ย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: ใครชอบ VF-1D บ้าง
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 29, 2023, 09:49:59 PM »
ผมเองก็ชอบนะครับ VF-1D แต่ดูตลาดแล้วอาจจะไม่มาก อาจจะเพราะว่าหุ่นมีไม่มากแบบ VF-1A/D/J/S ก็เลยชอบปนๆกันไป ใน1รุ่นอย่าง A ก็เล่นสีเปลี่ยนได้ทั้งน้ำตาล (ทั่วไป) น้ำเงินบางส่วน ( ) น้ำตาลบางส่วน (Kanzaki) และรุ่น The Movie แบบRoy Focker แต่มาเล่นแถบสีเอา แดง น้ำเงิน เขียว ก็เลยทำให้มีตัวเลือกไม่มาก แต่รุ่น D นี่โดเด่นตรง2ที่นั่ง แต่เอาเข้าจริง ออกแค่ตอนแรกๆแล้วก้ไม่เห็นอีกเลย แต่พอดีความทรงจำอยู่กับMinmayตอนเปิดตัวเลยประทับใจ

หุ่นสนับสนุนการรบ ผมก็ชอบนะครับ Tomahawk แบบยังจำได้เลยว่าท่าเดินยังไง ราคานี่โหดนะเนี่ย แต่ตัวที่ขอบสุดๆน่าจะเป็น Spartan รอให้ออกอยู่นะครับ

https://youtu.be/cwjiGXhZ6Rg

https://youtu.be/NF8W0CafYKw

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2023, 06:27:15 AM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 12:39:28 AM »
LkZxNv.jpg" border="0
 Spartan อีกหนึ่งเสียงครับ ดัดแปลงไว้นานมากละ ก็ยังไม่ได้สานต่อให้บรรลุเป้าหมาย โน่นนี่แทรกตลอด  :iconshy2: ขอตะบองคู่กายด้วยละกัน  :iconnasty:
Tomarhawk นี่ ผมรอทั้ง Hi-metal R และ 1/72 เลย จะ Hasegawa ผลิตมาใหม่รึ Wave ก็สวยแต่สะอึกตรง ราคาเกิน MG บางตัวซะอีก เลยได้แต่ดู
แต่แววว่า Hasegawa คงทยอยทำออกมาแหละ ไม่งั้นโดนตา แม๊กแฟคฯ แย่งส่วนแบ่งการตลาดไปนะ  :iconpale:
ปล. ถ้ามีโอกาส Cheer ให้ลองดัดแปลง 1/48 VF-1D Gerwalk ซักครั้งเลยครับ แต่ไม่แน่ใจว่า VF-1D มันมีเครื่อง 1/48 ออกมายังครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 06:39:30 AM »
LkZxNv.jpg" border="0
 Spartan อีกหนึ่งเสียงครับ ดัดแปลงไว้นานมากละ ก็ยังไม่ได้สานต่อให้บรรลุเป้าหมาย โน่นนี่แทรกตลอด  :iconshy2: ขอตะบองคู่กายด้วยละกัน  :iconnasty:
Tomarhawk นี่ ผมรอทั้ง Hi-metal R และ 1/72 เลย จะ Hasegawa ผลิตมาใหม่รึ Wave ก็สวยแต่สะอึกตรง ราคาเกิน MG บางตัวซะอีก เลยได้แต่ดู
แต่แววว่า Hasegawa คงทยอยทำออกมาแหละ ไม่งั้นโดนตา แม๊กแฟคฯ แย่งส่วนแบ่งการตลาดไปนะ  :iconpale:
ปล. ถ้ามีโอกาส Cheer ให้ลองดัดแปลง 1/48 VF-1D Gerwalk ซักครั้งเลยครับ แต่ไม่แน่ใจว่า VF-1D มันมีเครื่อง 1/48 ออกมายังครับ

Spartan ที่คุณMarasai ทำไว้ ตรงมือดูดีเลยครับ นิ้วขยับได้ด้วย เป็นกำลังใจให้ทำต่อนะครับ อาจจะต้องเร่งมือสักหน่อย เผื่อยี่ห้ออื่นชิงตัดหน้าออกมาแล้วจะหมดไฟ :iconcry: ลืมไปเลยเหมือนกันว่ามันมีอาวุธเป็นกระบอง

ด้วยราคาของMacross สูงและมีตัวเลือกให้เล่นไม่หลากหลาย ทำให้ไม่แพร่หลายเท่าที่ควร คนเล่นต้องเฉพาะกลุ่มจริง VF-1D 1/48 ยังไม่เห็นออกนะครับถ้าทำเองจริงคงเหนื่อย เพราะมี 2ที่นั่ง :icondizzy:แต่ก็อยากให้ออกมาเหมือนกันนะครับ

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 10:05:39 PM »
ส่งการบ้านครับ วันนี้ไล่พ่นสีขาว ด้วยที่เป็นสีผสมเสร็จเก็บไว้นาน สีข้นเกินจนทพให้พ่นไม่ออก ต้องเจอจางด้วยทินเนอร์
ด้วยที่ในบ้านไม่มีที่พ่นสี เลยต้องอัปเปหิพื้นที่พ่นสีออกมานอกบ้าน ช่วงนี้ลมแรงด้วยสิ
 สงสัยจะได้ ฝุ่น weathering ธรรมชาติ :iconfreak:
L94pK1.jpg" border="0

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re:WIP 1/48 VF-1J
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 10:32:54 PM »
ส่งการบ้านครับ วันนี้ไล่พ่นสีขาว ด้วยที่เป็นสีผสมเสร็จเก็บไว้นาน สีข้นเกินจนทพให้พ่นไม่ออก ต้องเจอจางด้วยทินเนอร์
ด้วยที่ในบ้านไม่มีที่พ่นสี เลยต้องอัปเปหิพื้นที่พ่นสีออกมานอกบ้าน ช่วงนี้ลมแรงด้วยสิ
 สงสัยจะได้ ฝุ่น weathering ธรรมชาติ :iconfreak:
L94pK1.jpg" border="0

ชอบครับ รอชมอัพเดทเรื่อยๆนะครับ ไม่ได้ต่อเอง ได้ดูคนอื่นต่อก็มีความสุขเหมือนกันครับ เพราะว่ากระทู้คุณ raya นี่ละครับ ผมเลยต้องไปเอา โม VF-1S Battroid 1/72 โมเก่าเกิน20ปีมาทำต่อครับ พอก Putty รอขัดกันต่อ (ไม่รู้เป็นรอบที่เท่าไหร่แล้ว) :iconcryjoy: วันนี้พ่นได้แต่ลำตัวเหรอครับ สีที่ผสมใช้เบอร์อะไรบ้างครับใส่ขวดแยกไว้เหรอ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 11:08:29 PM »
พ่นสีขาว งานชิ้นใหญ่ๆ ทั้งหมดครับ ไล่พ่นทีเดียว แต่ถ่ายภาพมาเฉพาะลำตัวครับ
ใบ้สีผสมทินเนอร์สำเร็จครับ ของ Raditz
รอชม VF-1S นะครับคุณ Boy
พูดถึง Putty วันนี้ลอง Putty ของ Tamiya สีขาว รู้สึกว่าเข้าท่าดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 05:36:07 AM »
งานคืบหน้าไปเร็วม่กเลยครับ ดูสีที่พ่นแล้วไฮไลต์สวยน่าสนุกมาก อยากเห็นแบบรวมเป็นลำใหญ่แล้วเร็วๆเลย ใช้พุตตี้ของ tamiya เหมือนกันเลยเนือดีใช้ดีจริงครับ :iconlol:

พวกหุ่นภาคพื้นใน macross นี่ผมว่า Tomahawk นี่หล่อดุดันสุดเลย แต่คิดถึงแนวคิดในการออกแบบพวกหุ่นภาคพื้นนี่ดีเลยนะครับเค้าคิดถึงการใช้งานจริงดี ดูคิดถึงความเป็นจริงในการซ่อมบำรุงการเก็บอะไหล่อะไรงี้ ออกแบบให้ช่วงล่างเหมือนกันหมดแต่ช่วงบนต้องการแบบใหน ปืนใหญ่ จรวด อะไรก็ว่ากันไป ที่เรื่องนี้ฮิตแบบนี้เพราะรายละเอียดสมจริงนี่แหละมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2023, 05:37:53 AM โดย naioh2 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 06:38:29 AM »
พ่นสีขาว งานชิ้นใหญ่ๆ ทั้งหมดครับ ไล่พ่นทีเดียว แต่ถ่ายภาพมาเฉพาะลำตัวครับ
ใชิสีผสมทินเนอร์สำเร็จครับ ของ Raditz
รอชม VF-1S นะครับคุณ Boy
พูดถึง Putty วันนี้ลอง Putty ของ Tamiya สีขาว รู้สึกว่าเข้าท่าดีเหมือนกัน

เข้าใจแล้วครับ เวลาพ่นใช้ไม้เสียบแบบไหนครับ วางไว้กับอะไร อยากถามเป็นข้อมูล เผื่อจะได้นำมาปรับปรุงเวลาทำบ้างครับ

VF-1S ผมมานั่งคิด แม้โมจะเก่า แต่เพราะประสบการ์ณต่อกับขัดเราไม่ดีหรือเปล่า งานถึงทำออกมาแก้ยากขนาดนี้ ขัดแล้ววววว ขัดอีกกกกกก :iconcry:ถ้าว่งแผนดีๆระมัดระวัง อาจไม่ต้องพอก และขัดแก้ขนาดนี้ จะพยามทำมาให้ดีที่สุดครับ ต่อแบบเดิมๆให้เห็นว่าโมเก่ามันรูปทรงยังไง

ปกติใช้ Putty สีเทา อารมณ์เหมือนสีรองพื้นเลย แต่พอใช้ WhitePutty รู้สึกเนื้อมันออกยางๆแห้งเร็วดีครับ เดี๋ยวลองขัดดูอีกที น่าจะเห็นพื้นเดิมว่าผิวจะโชว์ให้เห็นว่ามีหลากหลายเนื้องาน อะไรบ้าง หลังๆบางครั้งอุดชื้นงานผมก็ใช้กาวร้อน กาวช้างมันเร็วและแข็งแรงดีครับ

งานคืบหน้าไปเร็วม่กเลยครับ ดูสีที่พ่นแล้วไฮไลต์สวยน่าสนุกมาก อยากเห็นแบบรวมเป็นลำใหญ่แล้วเร็วๆเลย ใช้พุตตี้ของ tamiya เหมือนกันเลยเนือดีใช้ดีจริงครับ :iconlol:

พวกหุ่นภาคพื้นใน macross นี่ผมว่า Tomahawk นี่หล่อดุดันสุดเลย แต่คิดถึงแนวคิดในการออกแบบพวกหุ่นภาคพื้นนี่ดีเลยนะครับเค้าคิดถึงการใช้งานจริงดี ดูคิดถึงความเป็นจริงในการซ่อมบำรุงการเก็บอะไหล่อะไรงี้ ออกแบบให้ช่วงล่างเหมือนกันหมดแต่ช่วงบนต้องการแบบใหน ปืนใหญ่ จรวด อะไรก็ว่ากันไป ที่เรื่องนี้ฮิตแบบนี้เพราะรายละเอียดสมจริงนี่แหละมั้งครับ

ลืมสังเกตไปเลยนะครับ ว่าช่วงล่างเหมือนกัน แนวคิดนี้ดีจริงๆครับ

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 09:54:46 PM »
แต่ก่อนผมใช้ไม้เสียบลูกชิ้นแล้วเอากระดาษกาวแปะกับชิ้นงาน พอหลังๆ เห็นมีที่เป็นปากกาคีบด้ามเป็นไม้เสียบลูกชิ้น ลองใช้ก็รู้สึกว่าง่ายดี ไม่เปลืองกระดาษกาว หลังได้ปากกาคีบที่เป็นแกนเหล็ก แต่ปลายมันทู่ สำหรับผมว่าปากกาคีบด้ามไม้เสียบลูกชิ้นนี้ผมถนัดสุด เอาจิ้มกับโฟมง่ายถนัดมือดีครับ ลองใช้พวกลังกระดาษ หรือฐานพลาสติกเจาะรู หลายครั้งมันยึดไม่แน่น งานที่พ่นล้มลง ชิ้นงานถลอก ต้องนั่งขัดให้สีเรียบ แล้วแก้งาน เหนื่อยเลยครับ สุดท้ายใช้ปากกาคีบด้ามไม้เสียบลูกชิ้นจิ้มไปบนโฟม โฟมกันกระแทกเครื่องใช้ไฟฟ้าล่ะครับ ทั้งดีทั้งประหยัดครับ :iconlike:

ว่าด้วยเรื่องผ่ากลาง แต่ก่อนผมเน้นประหยัด เวลาทากาวจะบีบให้แน่นๆ ให้2 ชิ้นงานมันชนกันจนรอบต่อชนกันเป็นสันแล้วเนื้อพลาสติดเกินออกมา แล้วใช้คัดเตอร์ปาดส่วนที่เกิน จริงๆ ตอนนั้นงก ไม่อยากซื้อ Putty  :iconfreak: แต่ทำนานๆ เข้าเริ่มเมื่อยมือ หลังๆ เลยพึง Putty ครับ ศึกษาจากในเวปนี้ล่ะ ลองผิด ลองถูก จะว่าไปแล้วก็ได้วิชาจากในเวป thaigundam นี่บ่ะครับ

เข้าเรื่อง WIP วันนี้ กลับไปแก้งาน Body มันมีรูแหว่งๆ ก็งง เราทำอะไรพลาดตรงไหน สุดท้ายลืมใส่ชิ้นจิ๋วๆ ปิดรู ต้องรื้อมาซ่อม
ไม่รู้จะโทษสายตา หรือโทษที่ตัวเองดูใบต่อไม่ละเอียดเอง  :icondizzy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 10:59:33 PM »
…ใช้ไม้เสียบลูกชิ้นแล้วเอากระดาษกาวแปะกับชิ้นงาน หลังๆ เห็นมีที่เป็นปากกาคีบด้ามเป็นไม้เสียบลูกชิ้น ลองใช้ก็รู้สึกว่าง่ายดี  หลังได้ปากกาคีบที่เป็นแกนเหล็ก แต่ปลายมันทู่ สำหรับผมว่าปากกาคีบด้ามไม้เสียบลูกชิ้นนี้ผมถนัดสุด เอาจิ้มกับโฟมง่ายถนัดมือดีครับ ลองใช้พวกลังกระดาษ หรือฐานพลาสติกเจาะรู หลายครั้งมันยึดไม่แน่น งานที่พ่นล้มลง ชิ้นงานถลอก ต้องนั่งขัดให้สีเรียบ แล้วแก้งาน เหนื่อยเลยครับ สุดท้ายใช้ปากกาคีบด้ามไม้เสียบลูกชิ้นจิ้มไปบนโฟม โฟมกันกระแทกเครื่องใช้ไฟฟ้าล่ะครับ ทั้งดีทั้งประหยัดครับ :iconlike:

…เรื่องผ่ากลาง…เวลาทากาวจะบีบให้แน่นๆ ให้2 ชิ้นงานมันชนกันจนรอบต่อชนกันเป็นสันแล้วเนื้อพลาสติดเกินออกมา แล้วใช้คัดเตอร์ปาดส่วนที่เกิน จริงๆ ตอนนั้นงก ไม่อยากซื้อ Putty  :iconfreak: แต่ทำนานๆ เข้าเริ่มเมื่อยมือ หลังๆ เลยพึง Putty ครับ…

…WIP วันนี้ กลับไปแก้งาน Body มันมีรูแหว่งๆ ก็งง … สุดท้ายลืมใส่ชิ้นจิ๋วๆ ปิดรู ต้องรื้อมาซ่อม
ไม่รู้จะโทษสายตา หรือโทษที่ตัวเองดูใบต่อไม่ละเอียดเอง  :icondizzy:

ผมใช้ไม้เสียบลูกชิ้นเหมือนกัน อาศัยเสียบเข้ารู หรือบางทีก็ใช้ตะเกียบเลย ใช้ด้านแหลมจิ้มลงโฟมที่ยึดเครื่องไฟฟ้าในกล่องเหมือนกันครับ มันนิ่งดี เคยเอาเสียบไว้ในขวด ก็มีร่วงหล่นเสียหาย ท้ายสุดก็ใช้เสียบกับโฟม ตอนหลังไปหาซื้อปากหนีบพวกอุปกรณ์ไฟฟ้าเหล็กๆแล้วลอกเอายางออก แกะมาเสียบไม้ลูกชิ้นเอง หาท่อรนไฟมาเก็บให้เรียบร้อย สุ่นวายดีแต่อยากลองทำดู ท้ายสุดซื้อของสำเร็จดีกว่าครับ แท่งเหล็กมันทู่จริง เสียบลำบากจริงครับ :icondizzy:

เรื่องประกอบแล้วลิมติดชิ้นส่วนบสงอันนี่ผมก็เป็นครับ บางทีก็เผลอทิ้งแผงพลาสติกไปทั้งๆที่ยังเหลือชิ้นเล็กๆอยู่ เป็นที่เราล้วนๆเลยครับ รีบร้อนไม่ดูให้ดี :iconlol: บางทีต่อแล้วชิ้นส่วนหาย กลิ้งไปไหนต่อไหนต้องหา ZipLock มาใส่เก็บงานดีๆ เป็นกำลังใจให้ซึ่งกันและกันในการต่อโมนะครับ :iconvsign:

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 11:16:20 AM »
เรียบร้อยงานงอก ใจร้อนไปหน่อย ดีคอลลอกติดมือ หาดีคอลสำรองไม่ได้ก็ต้องบังพ่นซ่อมสีเอาแล้วกันฮะ :icondizzy:

LgRo40.jpg" border="0

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 12:00:58 PM »
เหมือนใันร้ายกลายเป็นจริง :iconlol:แต่ถือว่าเบาะ เบาะนะครับ เพียงแค่บังพ่นสีดำยังง่ายอยู่ครับ ให้นึกซะว่าถ้าเป็นพวกสัญลักษณ์ หรือคะวหนังสือนี่จะโหดกว่านี้ครับ ถือว่างานคืบหน้าเร็วมากเลยครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 02:38:38 PM »
เก็บข้อมูลไว้ เผื่อเจอะกับงานตัวเอง ส่วนใหญ่ต่อดิบทิ้งไว้ นานมากกว่าจะได้ว่าง/ได้ไล่พ่นตามลำดับ Decal ก็คงเสื่อมสภาพเหมือนๆกันแน่เลย
ที่หนักกว่านั้นคือ แม่บ้านเก็บกล่องทิ้ง ชิ้นส่วนและ Decal ก็จะหายไป :iconcry:
https://www.amiami.com/eng/detail/?gcode=TOY-RBT-3728
กล่องควบให้ทำสองสีและมี Super Pack มาด้วยเลย ไม่รู้มีไว้รึยังคงรับ เผื่อสนใจต่อเนื่องกล่องนี้ต่อเลย เพราะ 1/48 ด้วย ตัวนี้มีกระบอกข้าวหลามมาเต็มที่ 6 กระบอกเลย
ส่วนผมแค่เล็งเจ้านกกระจอกเทศสีส้ม 1/72 ไว้เผื่อสลับสับเปลี่ยนกะ VF-1D ที่เป็นเครื่องบิน (แต่ยังไม่ได้สอยทั้งสองกล่อง  :iconnasty:)
https://www.amiami.com/eng/detail/?gcode=TOY-RBT-4351
ลำนี้ นานๆมันมาที  :iconwink: