ผู้เขียน หัวข้อ: 1/48 VF-1J  (อ่าน 14204 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/48 VF-1J
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 02:51:11 PM »
เจ้านกกระจอก Ostrich ปรากฎตัวในภาค DYRL ที่ได้พี่Roy มาช่วยจน..ไปนั่งย้อนดูClip เห็นมีบางฉากที่ Kanzaki กำลัง FaceTime บนหน้่าจอแล้วก็โดน..ต่อหน้าเลย  แล้วก็เพิ่งรู้ว่า   มี VF-1S ใช้ด้วย

https://youtu.be/d1MlXmNSL7s

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 03:36:20 PM »
ใช่ครับยังถือว่าโชคดีที่งานซ่อมไม่ใช่พวกตัวอักษรหรือลวดลายอะไรยากๆ และเป็นสีดำ ไม่ต้องผสมสี
ถ้าเป็นสีแดงนี่ต้องผสมเทียบสีกันเหนื่อยพอตัวเลยครับ

พูดถึง Decal ที่มากับกล่องนี้ไดยรวมถือว่าค่อนข้างดีเลยครับค่อนข้างเหนี่ยวเจอ mark softer ยังไม่ย่นไม่แตก บางแผ่นแค่ทา mark softer แล้วจะเก็บกลับเข้าที่ เอาคอตตอนบัทมาซับ Decal ก็ย่นไปแล้ว แต่ก็แปลกอีก Decal แผ่นเดียวกัน บางอันแช่น้ำไม่นาน บางอันแช่น้ำเป็นหลายนาทีจนแอบบลุ้นว่าจะมีเหนื่อยเพิ่มมั้ย :icondizzy:

ตัว Ostrich เคยอยากได้ครับ แต่หายากเหมือนกัน ภาวนาให้ ทำ 1/48 มาก็ดีนะครับ พอทำลำนี้ชอบเลย รายละเอียดเยอะดี
แต่คงต้องจัดเตรียมพื้นที่ทำงานใหม่ซะแล้ว ยิ่งสเกลใหญ่ยิ่งใช้พื้นที่เยอะ ยิ่งตอนเอาเข้าบ้านนี่ เอาซ่อนลำบาก   :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 03:41:32 PM โดย raya »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2023, 08:39:12 PM »
พูดถึง Decal เวลาเราต่องานเสร็จแล้วมันจะยังพอมีเหลือบ้างไหมครับ ผมมีงาน Bandaiเก่า Battroid 1/72 Decal น่าจะเหลือง ไม่แน่ใจว่านังใช้ได้ไหม พวกสัดำสีเหลืองเดี๋ยวบังพ่นได้ แต่ว่า หัวกระโหลก , VF , U.N .SPACY นี่น่าจะใช้ไม่ได้ จะขอแบ่งมาบ้างมีไหมครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 09:50:20 AM »
Decal ที่ให้มาในกล่อง พวก UN Spacy เค้าจะให้มาพอดีเลยครับ จะมีเหลือแบบพวกให้เลือกทำ เป็น A J หรือ S
หัวกระโหลก ผมขอไปรื้อๆ ดูก่อนครับ ไม่แน่ใจว่าจะมีเหลือมั้ยครับ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 12:24:42 PM »
วันก่อนๆที่เคยพูดถึงนี่ เจ้านี่ไหมครับ
https://www.youtube.com/watch?v=pJvqc-qPkKQ
แต่มาแค่ส่วนหัวเครื่องอย่างเดียว อันนี้ยังพอเล็ดลอดเข้าบ้านได้เนียนๆ ไม่รู้จะมี parts ต่อเนื่องทยอยออกมาให้ครบทั้งลำไหมนะครับ  :iconhappy:
ส่วน Gerwalk 1/20 นี่เข้าใจเลยเค้าเลยทำ figure 1/20 มาให้วางประกอบฉากกันได้ แต่ร่าง battroid มันยังไม่ออกมาใช่ไหมครับ
กะว่าตอนช่วงเด็กปิดเทอม +กะปิด Job โครงการที่ทำจะได้มีเวลาช่วงนึงต้องเข็น Macross กล่องใดกล่องนึงออกมาบ้างละ (ถ้าไม่มีงานแทรก   :icondizzy:)
ลุ้นให้ bandai re ตัวแปลงร่างได้ออกมาให้เก้บอีกรอบจัง โครงการแปลงตัวเกราะ 1/72 มาใส่ให้ฯนี่ รอชิ้นส่วนจนตัวเกราะ Hi-Metal R ใหม่มันจะออกอยู่ร่ำๆละ นี่ยังว่าจะตัดใจจาก SMP ยานแม่ DENZITIGER ละ เพราะตั้งราคากันแพงมากๆ จากสามพันปลายขึ้นไปกันเยอะเลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 01:43:54 PM »
Decal ที่ให้มาในกล่อง พวก UN Spacy ให้มาพอดีเลยครับ จะมีเหลือแบบพวกให้เลือกทำ เป็น A J หรือ S
หัวกระโหลก ผมขอไปรื้อๆ ดูก่อนครับ ไม่แน่ใจว่าจะมีเหลือมั้ยครับ

ขอบคุณครับ รบกวนด้วย

วันก่อนๆที่เคยพูดถึงนี่ เจ้านี่ไหมครับ
https://www.youtube.com/watch?v=pJvqc-qPkKQ
แต่มาแค่ส่วนหัวเครื่องอย่างเดียว อันนี้ยังพอเล็ดลอดเข้าบ้านได้เนียนๆ ไม่รู้จะมี parts ต่อเนื่องทยอยออกมาให้ครบทั้งลำไหมนะครับ  :iconhappy:
ส่วน Gerwalk 1/20 นี่เข้าใจเลยเค้าเลยทำ figure 1/20 มาให้วางประกอบฉากกันได้ แต่ร่าง battroid มันยังไม่ออกมาใช่ไหมครับ
กะว่าตอนช่วงเด็กปิดเทอม +กะปิด Job โครงการที่ทำจะได้มีเวลาช่วงนึงต้องเข็น Macross กล่องใดกล่องนึงออกมาบ้างละ (ถ้าไม่มีงานแทรก   :icondizzy:)
ลุ้นให้ bandai re ตัวแปลงร่างได้ออกมาให้เก้บอีกรอบจัง โครงการแปลงตัวเกราะ 1/72 มาใส่ให้ฯนี่ รอชิ้นส่วนจนตัวเกราะ Hi-Metal R ใหม่มันจะออกอยู่ร่ำๆละ นี่ยังว่าจะตัดใจจาก SMP ยานแม่ DENZITIGER ละ เพราะตั้งราคากันแพงมากๆ จากสามพันปลายขึ้นไปกันเยอะเลย

มาแค่หัวเครื่อง ใหญ่มาก แต่ดูแปลกๆไปนิด ต้องถ่ายรูปมาแค่มุมเดียว กลัวอย่างที่บอกว่าจะออกมาเต็มตัว เหนื่อยเลย

จริงครับ ต้องพยามปิดงานเก่าจะได้สบายใจเปิดงานใหม่ได้ ผมเองค้างอยู่เยอะเลย อยากเปิดงานใหม่ๆเหมือนกัน ช่างเย้ายวนเหลือเกิน เลยทำให้เราสร้างนิสัยที่ไม่ดี

ของRate นี่ก็ปั่นราคากันเหลือเกิน เล่นกับความรู้สึกคนเพื่อมาทำเงินนี่ไม่ค่อยสนับสนุนเลย :iconpale:

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 10:30:22 AM »
มีของ Bandai 1/72 ครับ ไม่แน่ใจว่าคุณ Boy ใช้ได้รึเปล่าครับ
LRM0iJ.jpg" border="0

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 12:50:47 PM »
1/72 ได้หมดเลย ขอบคุณครับ

Bandai 1/72 นี่ตัวไหนครับ พวกงานเก่าของ iMAI หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 06:21:19 AM โดย BOY »

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2023, 09:49:01 PM »
ตัวที่แปลงร่างได้แบบไม่ต้องถอดชิ้นส่วนครับ
แจ้งที่อยู่ทาง IB มาเลยครับ เดี๋ยวผมส่งไปให้ครับ

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 06:04:54 AM »
ดีคอลหมดอายุนี่พาเหนื่อยจริงๆ พอลองแช่นำ้แล้วลอกไม่ออกนี่เครียดเลย ไม่รู้พอจะแก้ยังไงได้บ้างครับ

https://www.amiami.com/eng/detail/?gcode=TOY-RBT-3728
กล่องควบให้ทำสองสีและมี Super Pack มาด้วยเลย ไม่รู้มีไว้รึยังคงรับ เผื่อสนใจต่อเนื่องกล่องนี้ต่อเลย เพราะ 1/48 ด้วย ตัวนี้มีกระบอกข้าวหลามมาเต็มที่ 6 กระบอกเลย
ส่วนผมแค่เล็งเจ้านกกระจอกเทศสีส้ม 1/72 ไว้เผื่อสลับสับเปลี่ยนกะ VF-1D ที่เป็นเครื่องบิน (แต่ยังไม่ได้สอยทั้งสองกล่อง  :iconnasty:)
https://www.amiami.com/eng/detail/?gcode=TOY-RBT-4351
ลำนี้ นานๆมันมาที  :iconwink:

น่าจัด   & miria เข้าประจำการมาก แต่ถ้าจะเอาครบทั้งครอบครัวนี่คงต้องจัดมา 2 กล่องเหมือนท่าทางต้องเก็บเงินไว้รอเลยแบบนี้ ตัว Ostrich นี่สวยน่ามีขนาด 1/48 มากถ้ามีนี่จัดแน่นอน

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 06:34:18 AM »
ตัวที่แปลงร่างได้แบบไม่ต้องถอดชิ้นส่วนครับ
แจ้งที่อยู่ทาง IB มาเลยครับ เดี๋ยวผมส่งไปให้ครับ

เคยดู Review Bandai VF-1 1/72 แบบเปลี่ยนร่างได้ไม่ต้องถอด เป็นโมเก่าที่ดีมากเลย แต่ว่าชิ้นเยอะมาก แถมพวกแกน จุดเชื่อมต่อต่างๆนี่ดูบางหวิดหักได้เลย  เดี๋ยวผม IB ไปนะครับ ขอบคุณมากเลย จะได้มีกำลังใจทำให้เสร็จเสียที

ดีคอลหมดอายุนี่พาเหนื่อยจริงๆ พอลองแช่นำ้แล้วลอกไม่ออกนี่เครียดเลย ไม่รู้พอจะแก้ยังไงได้บ้างครับ

น่าจัด   & miria เข้าประจำการมาก แต่ถ้าจะเอาครบทั้งครอบครัวนี่คงต้องจัดมา 2 กล่องเหมือนท่าทางต้องเก็บเงินไว้รอเลยแบบนี้ ตัว Ostrich นี่สวยน่ามีขนาด 1/48 มากถ้ามีนี่จัดแน่นอน
ติดDecal เป็นงานที่ทำตอนช่วงท้ายๆ กว่าที่เราจะรู้ปัญหาที่แฝงนี้ เหมือนเสี่ยงดวง ดีก็รอดไป(เสมอตัว) เสียก็งานสะดุด เสียอารมณ์ ดังนั้น ผมพยามจะไม่ค่อยซื้อโมเพิ่ม(ห้ามใยจยากมาก)เพราะบางทีหา Decal แก้ยาก เข้าใจแล้วว่าทำไมบางที บางคนบังพ่นในส่วนที่ทำได้

&Miria มาเดี่ยวๆก็ดูเหงาครับ ต้องมาเป็นคู่จริงๆ ส่วน Ostrich นี่เพราะ2ที่นั่ง กับสีส้มสดใสนี่เป็นตัวขายจริงๆทั้งๆที่ทรงเหมือนกัน เว้นแต่Pack กับหัว อยากได้เหมือนกัน แต่ขอร่าง Battroidด้วยได้ไหม VF-1D นี่ด้วย

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 01:56:44 PM »
โอยๆ เครื่องคูรัก ซื้อ 2 กล่อง เงินในกระเป๋าเริ่มอยู่ไม่สุขเลขครับ
ทำ 1/48 แล้วติดใจจริงๆ ครับ แต่กล่องที่ดองไว้ยังรอคิวอีกเพียบ :iconfreak:
ว่าไป 1/48 ราคาพอๆ กับ 1/72 ของ Plamax เลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 02:27:13 PM »
ส่วนใหญ่สั่งซื้อMacrossกันทางไหนครับ จากเวบนอกหรือร้านเมืองไทยครับ ผมซื้อไปล่าสุด Armored Valkyrie ตัวVF-1J จากคนที่รับหาของน่ะครับ ได้ราคาดีเหมือนกัน กำลังลังเลอยู่บ้างว่าจะลอง VF-1 1/48 บ้างไหม หรือจะลอง Plamax ดี แต่มันเล็กไปหน่อย 1/72 เห็นว่าเขาจะออก Battroid ด้วยเหรอครับ ดูสัดส่วนดีเหมือนในการ์ตูนเลย

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 05:42:09 PM »
....

มีใบต่อให้ดูแล้วนะครับ

https://www.1999.co.jp/eng/10871092

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 10:16:40 PM »
ส่วนใหญ่สั่งซื้อMacrossกันทางไหนครับ จากเวบนอกหรือร้านเมืองไทยครับ ผมซื้อไปล่าสุด Armored Valkyrie ตัวVF-1J จากคนที่รับหาของน่ะครับ ได้ราคาดีเหมือนกัน กำลังลังเลอยู่บ้างว่าจะลอง VF-1 1/48 บ้างไหม หรือจะลอง Plamax ดี แต่มันเล็กไปหน่อย 1/72 เห็นว่าเขาจะออก Battroid ด้วยเหรอครับ ดูสัดส่วนดีเหมือนในการ์ตูนเลย

ผมเห็นในเพจ มีหลายเจ้าที่นำเข้ามาขาย ราคาดีเลยครับ เผลอๆ ถูกกว่าจากสั่งเวปนอกอีก
ของ Plamax ยังไม่ได้ลองต่อ เท่าที่แสกนสายตาในใบต่อคร่าวๆ จะแยกสีมา อารณ์น่าจะประมาณต่อ MG
ถ้าให้เชียร์ ผมเชียร์ 1/48 ครับ ราคาพอๆ กับ Plamax เลย แต่รายละเอียดเยอะ ต่อสนุกกว่าครับ
ดีคอลก็เยอะ นี่แปะดีคอลมาหลายวันแล้ว 555 และน่าจะอยู่กะติดดีคอลอีกหลายวันครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 10:18:38 PM »
....

มีใบต่อให้ดูแล้วนะครับ

https://www.1999.co.jp/eng/10871092

สเกลใหญ่น่าจะทำสี เก็บรายละเอียดสนุกแน่ๆเลยครับ ถ้ามาครบเต็มลำน่าจะดี

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 10:19:43 PM »
Plamax ที่พูดถึงและน่าสนใจ คือ 1/72 ร่างหุ่น Battroid ครับ 1/20 ใหญ่ไป ไม่ไหว

เล่นโมใหม่ๆน่าจะมีความสุขสนุกกว่าโมเก่าแน่นอน ติด Decal กันเบื่อไปข้าง

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 10:24:55 PM »
Plamax ที่พูดถึงและน่าสนใจ คือ 1/72 ร่างหุ่น Battroid ครับ 1/20 ใหญ่ไป ไม่ไหว

เล่นโมใหม่ๆน่าจะมีความสุขสนุกกว่าโมเก่าแน่นอน ติด Decal กันเบื่อไปข้าง
ร่างหุ่นนี่น่าสนใจครับ เพราะเริ่มเบื่ออุดขัดของ Hasegawa โดยเฉพาะตรงขาที่ผ่ากลางมาแล้ว ถ้า Plamax ทำ น่าจะแยกสี ได้ต่ออารมณ์ MG น่าสนุกครับ
ตอนนี้นอกจากติด Decal เบื่อแล้ว ตาก็จะถลนแล้วครับ แต่พอติดแล้วมันดูเต็มดีครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re:NEW 1/72 Plamax VF-1J
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2023, 06:30:17 AM »

เหมือนเป็นลายเซ็น Signature ของ Hasegawa ที่จะต้องประกบตรงกลางและมีรอยผ่าให้อุดขัด หรือเป็นเพราะว่าเทคโนโลยี KnowHow เก่า ไม่เท่าทัน Bandai ที่ทำMG ใหม่ๆออกมาซะดีขึ้นเรื่อยๆ อ้างอย่างนี้ไม่น่าจะได้ดูโมใหม่ๆแม้แต่ Plamax เองทำมาทีหลังยังดีกว่าเยอะเลย

Decal เยอะมันเป็นของคู่กันกับงานสเกลโดยเฉพาะเครื่องบิน เพราะมันทำให้ดูสมจริงยิ่งขึ้นกับพวกป้ายเตือนต่างๆ เสร็จแล้วชื่นใจนะครับ เดี๋ยวไปติด Decal เพิ่มในงานเราบ้างดีกว่า :iconlol:

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2023, 10:13:42 AM »

เหมือนเป็นลายเซ็น Signature ของ Hasegawa ที่จะต้องประกบตรงกลางและมีรอยผ่าให้อุดขัด หรือเป็นเพราะว่าเทคโนโลยี KnowHow เก่า ไม่เท่าทัน Bandai ที่ทำMG ใหม่ๆออกมาซะดีขึ้นเรื่อยๆ อ้างอย่างนี้ไม่น่าจะได้ดูโมใหม่ๆแม้แต่ Plamax เองทำมาทีหลังยังดีกว่าเยอะเลย

Decal เยอะมันเป็นของคู่กันกับงานสเกลโดยเฉพาะเครื่องบิน เพราะมันทำให้ดูสมจริงยิ่งขึ้นกับพวกป้ายเตือนต่างๆ เสร็จแล้วชื่นใจนะครับ เดี๋ยวไปติด Decal เพิ่มในงานเราบ้างดีกว่า :iconlol:

ว่าจะไม่ซื้อร่าง battroid แล้วนะ เจอ Plamax ออกมาแบบนี้เท่ห์มาก Action แบบในการ์ตูนที่เคยดูตอนนั้น กับมือใหญ่ๆ กลมๆ เหมือนการร์ดูนเลย แล้วถ้าแยกสี มีโครงใน ตรงขาไม่มีรอยผ่ากลาง เป็นชิ้นงานมาเก็บรอบต่อแบบ bandai ที่แปลงร้างได้  โอย......เงินในกระเป๋าลั่นอีกล่ะสิครับเนี่ย  :iconnasty: