ผู้เขียน หัวข้อ: [ShowOff] RMS-108 Marasai 1/100  (อ่าน 7065 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[ShowOff] RMS-108 Marasai 1/100
« เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 04:29:41 PM »

เป็นGunpla ที่ซื้อตอน Meeting ที่Starbuck ข้าง MegaPlaza เมื่อ 28/04/2018 โดยได้รับแรงเชียร์จาก2ท่าน คือ San และ Eva-01 ( borivader ) ว่างานดี เริ่มประกอบและรอทำสี ทิ้งช่วงนานหลายปี ทยอยทำ ตามอารมณ์ มีทั้งแก้งานเพราะพ่นสีดำรองพื้นสูตรอีนาเมลและตามด้วยสีโลหะ รู้สึกไม่พอใจเพราะเหนียวๆ หยุ่นๆ เลยตัดใจล้างสีพ่นใหม่ได้พ่นน่าพอใจดังภาพ โดยส่วนตัวชอบ Marasai อยู่แล้ว เพราะเป็นMS จากภาค Zโผล่มาช่วงต้นเรื่องดูเก่งกว่า HiZaku โทนสีส้มตัดกับสีเขียวของพวกท่อ เป็นจับคู่สีที่ดี (เกือบทุกตัว ภาคนี้คู่สีถูกใจจริงๆ) แต่หลังจากระเบิดในขั้นบรรยากาศแล้วกลายเป็นหุ่นซ้อมมือฝ่าย AEUG ทันที

ในส่วนของตัวงาน เพราะเป็นงานทางเลือก ประกอบไม่ค่อยลงตัว มีเผยออยู่หลายจุด แถมเนื้อพลาสติกแพ้ตัวทำละลาย มีแตกพอสมควร ไม่เหมาะกับประกอบแล้วขยับเล่น ควรจะติดกาวตั้งโชว์จะดีที่สุด ส่วนสีที่ใช้ ผมผสมตามใบต่อ ทอนสีขาวพ่นไฮไลท์ และผสมดำพ่นรีด พยามไม่ให้สีโดดเกินไป ได้สี Fluorescent Green จากคุณ BCCKiller มาพ่นSensor ที่ BackPackหลังโดยรองพื้นขาวก่อน แต่พอติดกระจกกับดูไม่ค่อยชัด ในส่วนของ Monoeye ไม่ได้พ่น เพราะMG รุ่นนี้มีใส่ชุดไฟเปิดได้ ผมเลยปล่อยไว้ก่อน ส่วนของ Decal ได้รับคำแนะนำจากเต้ยให้ซื้อมาติดเพิ่ม ซึ่งมีให้เลือกหลากหลาย โดยให้ใช้ขนาด 1/144 มาติดในขนาดใหญ่1/100 ยังโดนเต้ยบ่นอีกว่าติดDecalน้อยไป  :iconpale:ปิดท้ายพ่น Clear ด้านจับมาถ่ายรูป ลองหาช่วยแดดดีๆ ถ่ายแก้ไปหลายรอบ เพราะชิ้นส่วนแตก หลุด บางทีลมแรงพัดล้มไปก็หลายรอบ ชมภาพกันยาวๆเลยนะครับ แนะนำติชมได้สะดวก

ลองเอางานมาถ่ายกลางแสงธรรมชาติ สีสรรจัดจ้าน ร้อนแดดดีจริงๆ ที่อยากกว่านั้นคือลมแรงมากๆจัดท่าทีนึงสักพักก็ล้ม ชิ้นส่วนคอยกระเด็นหลุดอยู่ตลอด ต้องคอยจับจัดท่าใหม่ แถมต้องนอนกลางแดดถ่ายรูป คนเดินผ่านไปมาก็งง ว่าทำไร :iconlol:

รู้สึกภาพมันเข้มไปเลยลองมาถ่ายในร่มก็ได้อีกอารมณ์นึง แต่ท้ายสุดคิดว่าถ่ายในที่ๆแสงพอดี และมีฉากเรียบๆให้ผลงานออกมาน่าดูกว่า  :iconpale:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2023, 10:56:37 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: +[ShowOff] RMS-108 Marasai 1/100
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 08:42:38 PM »
เป็นตัวเบ๊ที่ตราตรึงในใจเลย เห็นตอนมาลงในนิตยสาร hobby japan ปีไหนจำไม่ได้ละ  :iconwish:
นั่นขนาดเป็นโมฯยุคโบราณนะ นี่ถ้ามีตัวนี้ตั้งแต่ตอนนั้นนี่....คงจนกันยาวนานเลย
เรื่องรายละเอียดเหมือนเค้ารีบๆออกมา ไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไหร่ เหมือนขยาย HGUC ขึนมาดื้อๆเลย ชิ้นขาตั้งเฉพาะไม่รู้หายไปไหนแล้วเหมือนกัน ถ้าจับแขวนน่าจะเท่ห์ขึ้นอีกเลย
ของผมต่อดิบเข้าตู้ในสุดไว้เลยแทบไม่ได้เหลียวแลเลย แต่ก็มามีฝาแฝดต่างสี จากภาค unicorn ที่มีอาวุธเพิ่มมาให้สองอย่างจากหุ่นปลากระเบนสีฟ้า เป้นอีกหนึ่งที่อยากให้ออก MG1/100 รึ RE/100 บ้างจัง  :icongift:
เข้ากล่องรูปสุดท้ายนี่ fit พอดีกล่อง แอบเหมือนๆตอนติด balutte system pack ฝ่าเข้าชั้นบรรยากาศ (บ้าน) ได้ลงตัวเลย  :iconhihi:

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Re: +[ShowOff] RMS-108 Marasai 1/100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 10:04:46 PM »
ชอบไฮไลท์ครับ กำลังดีเลย
ชอบภาพที่ถ่ายกลางแจ้ง เห็น Shading เห็นรายละเอียดสี ดูมีมิติครับ
ผมนั่งสังเกตุกันดั้มภาคเก่าๆ เค้าออกแบบคาราเตอร์มีความเป็นซามูไรญี่ปนที่ชัดเจนมาก
อยากได้ MG Zaku Char แต่ผมก็ห้ามมือตัวเองหลายรอบ กลัวจริงๆ ถ้าได้ซื้อมีเรัยกเพื่อนมาแน่ๆ

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 10:39:46 PM »
Marasai เห็นหลายคนก็ยังมีพูดถึงแล้วมาทำอยู่บ่อยๆนะครับ แล้วงาน Shading แบบนี้ทำให้โมดูคลาสสิคมากครับ

หลังๆยุคนี้ โมเดลรุ่นใหม่นี่ใส่ดีเทลมาจัดเต็ม พร้อมดีคอลพอมาดูโมรุ่นเก่าๆก็รู้สึกสบายตาไปอีกแบบครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 11:18:46 PM »
เป็นตัวเบ๊ที่ตราตรึงในใจเลย เห็นตอนมาลงในนิตยสาร hobby japan ปีไหนจำไม่ได้ละ  :iconwish:
นั่นขนาดเป็นโมฯยุคโบราณนะ นี่ถ้ามีตัวนี้ตั้งแต่ตอนนั้นนี่....คงจนกันยาวนานเลย
เรื่องรายละเอียดเหมือนเค้ารีบๆออกมา ไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไหร่ เหมือนขยาย HGUC ขึนมาดื้อๆเลย ชิ้นขาตั้งเฉพาะไม่รู้หายไปไหนแล้วเหมือนกัน ถ้าจับแขวนน่าจะเท่ห์ขึ้นอีกเลย
ของผมต่อดิบเข้าตู้ในสุดไว้เลยแทบไม่ได้เหลียวแลเลย แต่ก็มามีฝาแฝดต่างสี จากภาค unicorn ที่มีอาวุธเพิ่มมาให้สองอย่างจากหุ่นปลากระเบนสีฟ้า เป้นอีกหนึ่งที่อยากให้ออก MG1/100 รึ RE/100 บ้างจัง  :icongift:
เข้ากล่องรูปสุดท้ายนี่ fit พอดีกล่อง แอบเหมือนๆตอนติด balutte system pack ฝ่าเข้าชั้นบรรยากาศ (บ้าน) ได้ลงตัวเลย  :iconhihi:

ตัวนี่ต้องถูกใจคุณอยู่แล้วเพราะชื่อเดียวกัน 555 โมภาคนี้สวยทุกตัวจริงๆครับ อาจจะดูในช่วงวัยรุ่นผมพอดีเลยรู้สึก Peak ในส่วนของโมเดลผมว่าเป็นช่วงทดลองเปลี่ยนถ่ายว่าจะเอามือแบบไหนกันแน่ ขยับได้บางนิ้ว หรือใช้วิธีเปลี่ยนนิ้วโพสเอา เจ้าตัวนี้ ถ้าจะให้สวยและคุ้นตาผมว่าต้องจับใส่ Ballute Sys.

https://youtu.be/m9coKttR8wI

ตัว Marasai Unicorn version ก็โทนสีทหารดีนะครับ ออกเขียวๆตัดแดง แถมปืนของหุ่น Hambrabi เสียดายเป็น P-Bandai

ชอบไฮไลท์ครับ กำลังดีเลย
ชอบภาพที่ถ่ายกลางแจ้ง เห็น Shading เห็นรายละเอียดสี ดูมีมิติครับ
ผมนั่งสังเกตุกันดั้มภาคเก่าๆ เค้าออกแบบคาราเตอร์มีความเป็นซามูไรญี่ปนที่ชัดเจนมาก
อยากได้ MG Zaku Char แต่ผมก็ห้ามมือตัวเองหลายรอบ กลัวจริงๆ ถ้าได้ซื้อมีเรัยกเพื่อนมาแน่ๆ

ขอบคุณครับ ภาพถ่ายกลางแจ้งนี่ถ่ายแบบเหงื่อแตก แดดร้อน ต้องนอนราบไปกับพื้น เลยถ่ายได้ไม่เยอะ เพราะจัดท่า กลางแดด ไม่อยากลุกไปมา ผมเองก็ชอบเหมือนกัน พอถ่ายเสร็จรู้สึกภาพน้อยเลยมาถ่ายเพิ่มในที่ร่มอีกทีครับ

กลิ่นอายซามูไรจริงอย่างว่าเลยครับ เพิ่งสังเกต ถึงว่าทำไมมันดูสวย

ยังไม่มี MG Char’s Zaku Ver 2.0 เหรอครับ ถือว่างานดีลงตัวเลยนะนั่น :iconvsign:

Marasai เห็นหลายคนก็ยังมีพูดถึงแล้วมาทำอยู่บ่อยๆนะครับ แล้วงาน Shading แบบนี้ทำให้โมดูคลาสสิคมากครับ

หลังๆยุคนี้ โมเดลรุ่นใหม่นี่ใส่ดีเทลมาจัดเต็ม พร้อมดีคอลพอมาดูโมรุ่นเก่าๆก็รู้สึกสบายตาไปอีกแบบครับ

ขอบคุณครับ โมรุ่นใหม่จัดเต็มจริงครับ ตอนนี้พยามเคลียร์งานเก่าค้างๆให้หมดจะได้ต่อทำสีโมใหม่ๆบ้าง

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2023, 05:36:40 AM »
คู่สีสวยไฮไลต์งามเลย รูปถ่ายชัดเจนพอถ่ายกับแสงธรรมชาติแบบนี้ดูดีเลยครับ
เจ้า marasai นี่เห็นแล้วรู้สึกเหมือนใส่หมวกเกราะอยู่หล่อมาก ยิ่งตอนฉากเข้าชั้นบรรยากาศนี่ดูแล้วยิ่งชอบ ทำให้รู้สึกว่าในภาค Z นี้ผมว่าหุ่นออกแบบดูดีทันสมัยหลายตัวเลย โดยเฉพาะพวกที่เป็น mono eyes แบบนี้ (ผมมันพวกชอบฝั่งตาเดียวอยู่แล้ว 555)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2023, 03:05:30 PM »
ชอบคู่สีนี้เหมือนกันครับ สีส้มนี่ไม่ค่อยเห็นมีเป็น MS เท่าไหร่ครับ ยิ่งตัดกับสีเขียวด้วยลงตัวดี พวกงานโมเดลผมรู้สึกส่าถ้าไฮไลท์ จะทำให้ดูมีมิติขึ้นมาครับ อารมณ์คงไม่ต่างจากงานเครื่องบิน แต่ต้องไม่ให้มากไป ยิ่งถ้าขนันๆหมั่นผสมขาว ผสมดำ จะหลอกตาได้ดีกว่านี้ จริงๆผมชอบถ่ายรูปกับแสงธรรมชาติ เพราะน่าจะได้สีเท่ากับที่ตาเห้นสุดละ แต่ต้องเลือกเวลาและสถานที่ดีๆหน่อยครับ  Z ถือเป็นภาคที่หุ่นออกแบบมาได้สวยลงตัว ไม่ตกยุคมาก ยิ่งตอนดูการ์ตูน จะเห็นว่าเขาใส่รายละเอียดในตัวหุ่นด้วย พวกแผงต่างๆ รู้สึกดีและประทับใจครับ เสียดายที่มีหุ่นออกมาเป็น MG ไม่มาก ส่วนใหญ่จะเป็น HG 1/144 มีเล็งๆไว้หลายตัวน่าซื้อเลยครับ เช่น RX-178 Gundam MkII , NEMO (ตัวนี้ราราดีมาก) , Z Gundam นี่ว่าจะต่อ 1.0 แต่ทำสีอื่นดู และรอ Ver. KA เพราะอยากได้เทคโนโลยีใหม่ๆบ้างครับ  ส่วน RickDias กับ HiZaku นี่รอ ReStock อย่างเดียวเลย นี่ครบแล้วหรือยังเนี่ย อ้อ The-O อีกตัว  :iconlol:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2023, 05:39:18 PM »
ถ้าอยากได้ก่อนเพื่อนในตอนนี้นี่ ที่ขาดในตู้/ช่องใส่ของภาค Z
เป็น MG Rick Dias แต่ Ver เก่า มันเก่าตามชื่อเลยและมีข้อจำกัดการขยับ ถ้าได้ Ver.Ka. รึ 2.0 ยิ่งดีมาก
นี่ลุ้นมาก เพราะ ตอน Z 2.0 ออก เราๆได้ MG THE-O กันมา
ถ้า Z Ver.Ka. รอบนี้ ตัวออกมาคู๋ขอเป็น 1/100 Messala เลยเถอะ จะ MG รึ RE/100 อย่างใดอย่างนึง :iconwink:
Rick Dias ของ HG ชอบตัว P ที่ออกล่าสุด ที่มันปรับจุดขยับ/ขึ้นยืนบนยานได้  :iconnosebleed:

ไว้สุดสัปดาห์ ตอนที่จะเอาทั้งสองสีมาทำความสะอาด/ปัดฝุ่นในตู้ แล้วทยอยเอากลับเข้าเก็บ จะถ่ายยืนคู่ แต่แบบต่อดิบดูบ้างนะ สองตัวนี้ไม่เคยยืนข้างกันเลย :iconjoy:

ปล. ตอนเห็นคุณ Boy ทำสีเจ้า GP-01Fb นี่ ทำเอาต้องเดินไปหยิบของตัวเองมาดูมั่งเลย
LNGYHl.jpg" border="0
เคยว่าจะๆทำโครงการนี้ต่อให้จบแต่ก็ไม่ได้ทำซักกะที แต่มันมีความเป้นไปได้ เพราะ NT ก็ออกมาใหม่ละ (แต่ยังไม่ได้ซื้อ) ตัวเก่าก็ต้องเก็บเข้ากล่อง/เป็นอะไหล่อยู่ละ GP-01 ยังไม่มีทีท่าว่าจะเป็น Ka รึ 2.0 ก็ยังพอยืนหล่อๆ จับใส่เกราะโน่นนี่ให้ใหม่ ก็ยืนเทียบกะพรรคพวกได้ละ อีกตัวเลือกจะตัวที่หัวเป็น GM ตัวเป็น NT มั๊ง :iconwinks:
reference มาจาก นิคยสารเล่มนึงในอดีตที่มีรูปเจ้านี่ใส่เกราะสู้กะ RX-78GP02A Physalis เจ้าตัวนี้สัดส่วนประหลาด ต้องรอของใหม่อย่างเดียวเลยถึงจะดี

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [ShowOff] RMS-108 Marasai 1/100
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2023, 09:20:15 PM »
…ภาค Z
เป็น MG Rick Dias แต่ Ver เก่า ….มีข้อจำกัดการขยับ ถ้าได้ Ver.Ka. รึ 2.0 ยิ่งดีมาก
นี่ลุ้นมาก เพราะ ตอน Z 2.0 ออก เราๆได้ MG THE-O กันมา
ถ้า Z Ver.Ka. รอบนี้ ตัวออกมาคู่ขอเป็น 1/100 Messala เลยเถอะ จะ MG รึ RE/100 อย่างใดอย่างนึง :iconwink:

Rick Dias ของ HG ชอบตัว P ที่ออกล่าสุด ที่มันปรับจุดขยับ/ขึ้นยืนบนยานได้  :iconnosebleed:
.
.
ปล. ตอนเห็นคุณ Boy ทำสีเจ้า GP-01Fb นี่ ทำเอาต้องเดินไปหยิบของตัวเองมาดูมั่งเลย
LNGYHl.jpg" border="0
…แต่มันมีความเป้นไปได้ เพราะ NT ก็ออกมาใหม่ละ (แต่ยังไม่ได้ซื้อ) ตัวเก่าก็ต้องเก็บเข้ากล่อง/เป็นอะไหล่อยู่ละ

GP-01 ยังไม่มีทีท่าว่าจะเป็น Ka รึ 2.0 ก็ยังพอยืนหล่อๆ อีกตัวเลือกจะตัวที่หัวเป็น GM ตัวเป็น NT มั๊ง :iconwinks:
reference มาจาก นิคยสารเล่มนึงในอดีตที่มีรูปเจ้านี่ใส่เกราะสู้กะ RX-78GP02A Physalis เจ้าตัวนี้สัดส่วนประหลาด ต้องรอของใหม่อย่างเดียวเลยถึงจะดี

MG RickDias นี่ผมก็รอให้ออกเหมือนกันครับ แต่ดูเลือนลาง ต้องรอให้มีการกระตุ้นทางการตลาดอีกที อย่าง HG RickDias ที่ทำมาใหม่แก้จุดขยับ ก็ดีนะครับ แต่เป็น P-Bandai เพิ่มราคาอีก เลยข้ามไป เล่น 1/100ดีกว่า เห็นว่าตัว StrumDias นี่ราคาโดดไปแรงมาก เพราะว่าปรากฎตัวในManga เลยเป็นของ Rare ซะงั้น

ชอบที่คุณหนุ่มบอกว่าตอนออก MG Z v2.0 แล้วเราได้ MG TheO มาด้วย เพื่อมาเป็นคู่ปรับ อย่างตอนออก MG ZZ ก็มี Hamma Hamma เป็น RE1/100 แต่เดาไม่ถูกเลยว่าจะออกอะไรมาดี ถ้าเป็น Messala คงจะตัวใหญ่ดี อยากให้ออกทั้งนั้นละครับ :iconvsign:

Gp01ใส่เกราะน่าจะมาจากGundamWeapon กระมังครับ ถ้าจำไม่ผิด ไม่ได้เห็นนานแล้ว สวยดีนะครับ ผมเองก็คาดหวังว่าจะออก GP Series เป็น 2.0 ในเร็ววัน แต่อย่างเพิ่งภายในปี2ปีนี้ เพราะพนันเอาไว้กับน้องคนนึง :iconfreak: ผมเลยต้องรีบเอางานเก่ามาเก็บให้เสร็จจะได้หายคาใจ

พูดถึง FA นี่น่าทำใส่ Z Gundam นะครับ นั่นก็สวยอีกเหมือนกัน จริงๆพูดถึงZ Gundam ไม่ค่อยได้มีใครทำ Zeta ZakuHead เลยนะ แอบชอบอยู่เหมือนกัน ตลกดี

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 05:23:27 AM »
GP-01 จับมาใส่เกราะ Alex ก็เข้ากันดีเหมือนกันนะ ภาค Alex นี่เป็นภาคที่ดูแล้วชอบการออกแบบหุ่นจริงๆ แต่ส่วนมากที่ชอบจะเป็นฝ่าย zeon ทั้งนั้นเลย

ตัว StrumDias นี่ถ้าออกเป็น MG นี่หล่อเลย 1/100 เคยเห็นแต่ที่เป็นเรซินละเอียดสวยมากน่าจัดจริงๆแต่มันเป็นท่าบินยืนไม่ได้นี่สิ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [ShowOff] RMS-108 Marasai 1/100
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 06:44:34 AM »
GP-01 จับมาใส่เกราะ Alex ก็เข้ากันดีเหมือนกันนะ ภาค Alex นี่เป็นภาคที่ดูแล้วชอบการออกแบบหุ่นจริงๆ แต่ส่วนมากที่ชอบจะเป็นฝ่าย zeon ทั้งนั้นเลย

ตัว StrumDias นี่ถ้าออกเป็น MG นี่หล่อเลย 1/100 เคยเห็นแต่ที่เป็นเรซินละเอียดสวยมากน่าจัดจริงๆแต่มันเป็นท่าบินยืนไม่ได้นี่สิ

ภาค0080 ก็ชอบฝ่ายZeon เหมือนกันครับเป็นการปรับDesign ภาคแรกให้ออกมาดูดีขึ้น ตามยุคสมัย ชอบเกือบทุกตัวจริงๆ อยากให้ออก MG เพิ่มอีก RickDomII HygoG รวมถึง Kampfer อยากให้ออก 2.0

StrumDias น่าจะใหญ่สูงเต็มตู้ๆแน่ๆขนาด 1/100

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 12:49:04 PM »
คุณ Boy ไม่ลองหา ballute system pack มาเติมอีกนิดรึครับ เท่ห์ขึ้น
เผื่อมีรูปเพิ่มเติม :iconhihi:
Zaku ใน 0080 แอบแปลกไปหน่อยสำหรับ RE/100
ส่วน Kampfer ของ Bandai ก็เก่าไป/ของจีนก็เก้งก้างไปซะอีก รอ 2.0 แหละ
https://www.gundamkitscollection.com/2023/01/p-bandai-mg-1100-kampfer-schwer-release.html
พอพิมพ์เสร็จ มันมีข่าวมาซะ น่าตื่นเต้นมาก...สีดำด้วย  :iconcryjoy:
LTdSNW.md.jpg" border="0
LTd0pg.md.jpg" border="0
เท้ามันนี่...ใช่สำหรับ GP01 ใส่เกราะเลยครับ  :iconjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2023, 01:07:42 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 05:11:30 PM »
คุณ Boy ไม่ลองหา ballute system pack มาเติมอีกนิดรึครับ…
เผื่อมีรูปเพิ่มเติม :iconhihi:

Zaku ใน 0080 แอบแปลกไปหน่อยสำหรับ RE/100
ส่วน Kampfer ของ Bandai ก็เก่าไป/ของจีนก็เก้งก้างไปซะอีก รอ 2.0 แหละ
https://www.gundamkitscollection.com/2023/01/p-bandai-mg-1100-kampfer-schwer-release.html
พอพิมพ์เสร็จ มันมีข่าวมาซะ น่าตื่นเต้นมาก...สีดำด้วย  :iconcryjoy:
LTdSNW.md.jpg" border="0
เท้ามันนี่...ใช่สำหรับ GP01 ใส่เกราะเลยครับ  :iconjoy:

Ballute System ชอบเหมือนกันครับ แต่เหมือนจับต้องยากเหลือเกิน ต้องซื้อตัวนึงเพื่อมาใช้กับอีกตัวที่อยากได้เลยคิดหนัก เห็นมีที่ออกมากับ Shiki Daban ตัวนั้นก็น่าสนทั้งราคาก็เย้ายวน แต่หลังจากที่ลองเล่น โมจีนดูผมชอบนะครับในราคาน่าคบ แต่ว่ามันหลวม หลุด จัดท่าทีกระจายทุกที เลยคิดว่าจะพยามเล่นของBandai ดีกว่าครับ

รอ Kampfer ด้วยคน Zaku FZ RE ไม่สวยเลย

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 07:44:44 AM »
ตัวนี้มันมีปัญหาอะไรน่ะพี่บอย   
ที่บอกเจอตัวละลายแล้วแตกน่ะฮะ 
มันเป็นผลจากรองพื้นอีนาเมลรึเปล่าฮะ
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 12:50:41 PM »
มันเป็นผลจากรองพื้นอีนาเมลรึเปล่าฮะ
เป็นไปได้ครับ เจอตรงตัว แท่งจับปืนที่ยื่นออกมาเดี่ยวๆ ด้านข้างกระบอกปืน ตรงโคนมันเป็นลักษณะคล้าย C-Clip เวลาเสียบติดกับปืน มันร้าว และเกือบแตกแยกออกมา ทำให้ไม่มีแรงจับ เลยต้องติดกาวยึดไปเลยครับ ก็อาจจะเป็นไปได้ที่พ่นรองพื้นดำด้วยรองพื้นอีนาเมลไปและล้างออกไป พ่นใหม่ แต่อาการนี้มักจะเจอตอน Wash กับ panel Lineน่ะครับ หลังๆมาเห็นตามช่องYoutube เขามักทำแยกชิ้นพ่นสี ตัดเส้นให้เรียบร้อยแล้วค่อยประกอบกลับไปใหม่ ว่าจะลองดูบ้างครับ ทุกทีขี้เกียจประกอบไปคร่าวๆแล้วก็Wash ลงเส้นไปมันอาจจะซึมเข้าไปทำให้แตกได้ หรือมีเทคนิคดีๆแนะนำพี่ได้เลยนะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 09:00:48 AM »
เป็นไปได้ครับ เจอตรงตัว แท่งจับปืนที่ยื่นออกมาเดี่ยวๆ ด้านข้างกระบอกปืน ตรงโคนมันเป็นลักษณะคล้าย C-Clip เวลาเสียบติดกับปืน มันร้าว และเกือบแตกแยกออกมา ทำให้ไม่มีแรงจับ เลยต้องติดกาวยึดไปเลยครับ ก็อาจจะเป็นไปได้ที่พ่นรองพื้นดำด้วยรองพื้นอีนาเมลไปและล้างออกไป พ่นใหม่ แต่อาการนี้มักจะเจอตอน Wash กับ panel Lineน่ะครับ หลังๆมาเห็นตามช่องYoutube เขามักทำแยกชิ้นพ่นสี ตัดเส้นให้เรียบร้อยแล้วค่อยประกอบกลับไปใหม่ ว่าจะลองดูบ้างครับ ทุกทีขี้เกียจประกอบไปคร่าวๆแล้วก็Wash ลงเส้นไปมันอาจจะซึมเข้าไปทำให้แตกได้ หรือมีเทคนิคดีๆแนะนำพี่ได้เลยนะครับ :iconvsign:

ผมก็คิดว่าน่าจะมาจากรองพื้นอีนาเมลน่ะครับ  อันนั้นมันเหมาะกับทำสีโครมแล้วมันแห้งช้าด้วย แต่ส่วนผมยังไม่เคยเจอแตก 
ส่วนตัวตอนใช้ก็แยกชิ้นพ่นเกือบทุกชิ้นละกันครับ   เลยไม่ค่อยเจอปัญหาพวกนี้
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 12:13:30 PM »

ผมก็คิดว่าน่าจะมาจากรองพื้นอีนาเมลน่ะครับ  อันนั้นมันเหมาะกับทำสีโครมแล้วมันแห้งช้าด้วย แต่ส่วนผมยังไม่เคยเจอแตก 
ส่วนตัวตอนใช้ก็แยกชิ้นพ่นเกือบทุกชิ้นละกันครับ   เลยไม่ค่อยเจอปัญหาพวกนี้

ตอนพ่นรองพื้นสีดำสูตรอีนาเมลของยี่ห้อ Alcad พี่ไม่คิดว่ามันเป็นสูตรนี้เลย พ่นไปคงหนาไปไหม พอมันแห้งแล้วผิวมันดีก็จริงแต่ก็เหนียว ฝุ่นจับง่ายมาก ลองพ่นสีโครงในเหล็กไปนึกว่าจะดี ปรากฎว่ามันเหนียวๆแม้ว่าจะมีสีเหล็กทับไปแล้ว เลยต้องตัดใจล้างสีออกครับ จริงๆก็พ่นแยกชิ้นนะครับ แต่จะประกอบกลับไปคร่าวๆตอนเดินเส้น คราวนั้นจะเดินเส้นก่อนตอนที่ยังแยกชิ้น พ่นเคลียยร์ปิดงานแล้วค่อยประกอบกลับไป จริงๆชิ้นที่แตกนี่ก็แยกชิ้นนะอาจจะช้ำและเปราะบางมือหนัก เดี๋ยวมาลองลุยต่อไปจะได้มีประสบการณ์เพิ่มครับ :iconsmile:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 06:17:49 AM »
คุณ Boy ไม่ลองหา ballute system pack มาเติมอีกนิดรึครับ เท่ห์ขึ้น

Kampfer สีดำนี่ดูหล่อไฮโซมาก เป็นตัวที่เค้าทำส่งประกวดรึเปล่าครับ ถ้าออกโมมานี่ดีเลย

พวกรองพื้นนี่เคยใช้แต่ของ mr color ไม่เคยลองของยี่ห้ออื่นเลย แต่บางทีแอบไม่ใช้เลยก็มี

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 06:44:10 AM »
รองพื้นผมเคยลองใช้ของยี่อื่น แต่ท้ายสุดก็กลับมาใช้ Mr.Surfacer เจ้าเดิม Mr.Color ดูไว้ใจมากกว่ายิ่งตอนบังพ่นแล้วลอกเทปกาวออกไม่เคยพลาด

เมื่อวานใช้ 500 แทน Putty ป้ายตรงผิวงานไม่เรียบ เลยครับ ล่าสุดเอา 1200 พ่นดูมันหนาๆยังไงไม่รู้เดี๋ยวต้องเอาเบอร์ละเอียดลูบอีกที แล้วเแาเบอร์1500พ่นสุดท้าย ส่วนใหญ่มำกันอย่างนี้ไหม

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 09:41:22 AM »
รองพื้นผมเคยลองใช้ของยี่อื่น แต่ท้ายสุดก็กลับมาใช้ Mr.Surfacer เจ้าเดิม Mr.Color ดูไว้ใจมากกว่ายิ่งตอนบังพ่นแล้วลอกเทปกาวออกไม่เคยพลาด

เมื่อวานใช้ 500 แทน Putty ป้ายตรงผิวงานไม่เรียบ เลยครับ ล่าสุดเอา 1200 พ่นดูมันหนาๆยังไงไม่รู้เดี๋ยวต้องเอาเบอร์ละเอียดลูบอีกที แล้วเแาเบอร์1500พ่นสุดท้าย ส่วนใหญ่มำกันอย่างนี้ไหม

ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ ใช้รองพื้น ถูกๆ ที่ผสมๆเสร็จขาย แล้วมันลอกบ้าง ไม่เนียนบ้างหมดรอบนี้ผมจะกลับไปใช้ ของ Mr.color ละครับ  จริงๆมีของไกอาน่าใช้แต่ หายาก อีก  :iconcryout: