ผู้เขียน หัวข้อ: 1/72 Pod Regult  (อ่าน 7583 ครั้ง)

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
1/72 Pod Regult
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 03:42:30 PM »
1/72 Tactical Pod Regult Standard Type งาน Reproduct ของลุงบัน
ตามสไตล์งานเก่าครับ ผ่ากลาง อุดขัด บังพ่น มาครบครับ จุดขยับก็ไม่เยอะ และข้อต่อเป็นพลาสติกล้วนๆครับ
ต้องระวังนิดนึง ขยับมากพาลจะไขข้อเสื่อมได้ น่าจะเหมาะกับการทำสี จัดท่าแบบที่ชอบ แล้ววางตั้งโชว์ครับ :iconcryjoy:
ถือเป็นการลองสีไปในตัวก่อนไปทำ Regult ค่าย Hasegawa
ลองเทียบกับงานเก่าที่เคยทำไว้เมื่อสิบกว่าปีก่อน ตอนนั้นยังใช้สีกระป๋องอยู่เลย
ตกตั้งหลายรอบ ซ่อมก็หลายหน แต่ก็ยังเก็บไว้ครับ
ขนาดตัวถือว่าใหญ่เลยเมื่อเทียบกับ VF-1J ร่าง Battroid
LJdFOa.md.jpg" border="0
LJ0W4z.md.jpg" border="0
LJ0dx8.md.jpg" border="0
LJ00nR.md.jpg" border="0
LJ0Sd0.md.jpg" border="0

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/72 Pod Regult
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 05:07:06 PM »
ต้องยกให้คุณ raya เป็นแฟนพันธุ์แท้ Macross ประจำเวบเลยครับ ประกอบโม Macross เยอะมากที่สุดเท่าที่ผมเคยพบมา

งาน Pod ตัวนี้ผมเคยประกอบตอนเด็กๆเหมือนกัน แต่ไม่ได้ทำสี ตอนนี้ก็พยามหาโมเก่าตอนเด็กๆที่เคยประกอบไว้ เอากลับมาทำสีให้หายคาใจ

งานตัวนี้สวยไฮไลท์จัดจ้านดูสนุกดีครับ เข้าใจว่า Decal เอามาจากตัวใหม่ใช่ไหมครับ ดูดีเลย รู้ได้ว่าเป็นยานรบหุ่นต่างดาว นี่ถ้าจับมาวางคู่กับงาน Battroid คงดูดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2023, 04:33:30 PM โดย BOY »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2023, 09:54:08 AM »
ขอบคุณครับคุณ Boy
ผมก็เคยมีความคิดอยากเอางานเก่าๆ ที่ทำแล้วไม่ได้ทำสีมาทำเหมือนกัน แต่ติดตรง Decal นี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2023, 04:34:04 PM »
แล้วตอนนี้ทำตัวไหนอยุ่ครับ มีงานออกมาเรื่อยๆเลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2023, 09:06:03 PM »
ตอนนี้วางแผนจะเอากล่องที่ดองนานๆ มาทำก่อนครับ
แต่ใจก็อยากทำตัวใหม่ๆ ที่เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2023, 09:29:25 PM »
รีบทำเลยแหละครับ จะได้มาลองรีวิวของใหม่ที่เข้ากับชุดตัวล่างกันครับ
https://www.amiami.com/eng/detail?gcode=FIGURE-151116 :iconhihi:
https://www.amiami.com/eng/detail?gcode=TOY-RBT-6551
สองอันบน cheer จขกท.แหละครับ
ของดองผม อีกยาวเลยกว่าจะได้สานต่อ งานยุ่งมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2023, 10:12:31 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 11:02:51 AM »
ตอนนี้วางแผนจะเอากล่องที่ดองนานๆ มาทำก่อนครับ
แต่ใจก็อยากทำตัวใหม่ๆ ที่เพิ่งซื้อมาเหมือนกัน

รอชมเลยครับ ได้เห็นโมเก่าๆวัยเด็กแล้วรู้สึกดี

รีบทำเลยแหละครับ จะได้มาลองรีวิวของใหม่ที่เข้ากับชุดตัวล่างกันครับ
https://www.amiami.com/eng/detail?gcode=FIGURE-151116 :iconhihi:
https://www.amiami.com/eng/detail?gcode=TOY-RBT-6551
ของดองผม อีกยาวเลยกว่าจะได้สานต่อ งานยุ่งมากๆ

จัดชุดใหญ่เลยนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 06:40:50 PM »
พอต่อโมเก่าแล้วความรู้สึกสนุกในช่วงเวลานั้นย้อนกลับมา
ในกล่องมีไม่กี่แผง ใช้เวลาประกอบไม่นาน
แต่ตอนนั้นทำสีไม่เป็น เอาสีโปสเตอร์ทาก็ไม่ติด
ถ้าตอนนั้นมี กันดั้มมาร์คเกอร์คงได้ทำสีไปแล้ว

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 06:42:56 PM »

รอชมครับผม

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 09:05:57 PM »
พอต่อโมเก่าแล้วความรู้สึกสนุกในช่วงเวลานั้นย้อนกลับมา
ในกล่องมีไม่กี่แผง ใช้เวลาประกอบไม่นาน
แต่ตอนนั้นทำสีไม่เป็น เอาสีโปสเตอร์ทาก็ไม่ติด
ถ้าตอนนั้นมี กันดั้มมาร์คเกอร์คงได้ทำสีไปแล้ว

ผมแรกๆนี่ใช้กาวที่ให้มาในกล่องเลย มันยืดๆเหมือนกาวตราไก่ ติดเลอะเทอะไปหมด ท้ายสุด ใช้กาวUHU กว่าจะรู้ก็แย่เลย 555 ทำสีนี่เลิกพูด ทั้งทา ทั้งพ่นแต่เจอบังพ่นทีนี่ไปไม่เป็นเลย ตอนนี้กลับสรุกกับการยังพ่น ชอบตอนลอกเทปกาวออก

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 10:20:13 PM »
ยังจำกันได้ไหม ใช้อะไรเอาชิ้นส่วนออกจากแผงและเกิดอะรขึ้นกันบ้างครับ  :iconnasty:
ตอนได้ RX-78-2 และ GM มา ไมมันช่างขาวอมเขียวซีดมาทั้งตัวแบบนั้น.. :iconsweat:
ส่วนตอน macross ได้เจ้า VF-1D สีออกครีมเหลืองๆเหมือนหัวมาแค่ครึ่งเดียวมั๊งจำได้ลางๆ ตัวทหาร zentrady ก็ได้มา แต่ดันหายไปตอนย้ายบ้านเศร้ามาก ปัจจุบันมันกลายเป็น Rare item ไปซะละรอสอยใน mandarake ก็มาไวไปไวมาก ทั้งๆที่ก็ปั่นราคาแอบสูงขึ้นด้วย  :iconsleep:
แต่ชอบสุดก็ตอน VF-1J ที่แปลงร่างได้แต่แบบถอดเปลี่ยนนะครับ ตอนนั้นน่าจะของ IMAI มั๊ง มีชิ้นล้อยางกะ landing gear และข้อต่อเหล็ก เอามาวางกะ POD ที่คุณ raya ต่อแต่ ตัวนั้นเป็นยุคนั้นเลยไม่ใช่ที่ bandai เอามาฉีดฯทำใหม่
ใช้  UHU เหมือนกันครับส่วนสี ผมรู้จักกะ humbro มั๊งแล้วก็ tamiya ไม่เห็น ทามิยาก แบบชื่อเลย แรกๆเละเทะเหมือนกัน ที่บ้านบ่นด้วยเพราะสีเหม็นมาก พาลว่าเราเอามาสูดดมซะงั้น... :icondizzy:
ระหว่างเรียนก็ทำงานพิเศษหาเงินไปด้วยระยะนึง พอเก็บตังได้ ไปซื้อ air brush แบบยาฉีดยุงมานี่ สนุกเลยแต่เปลืองกระป๋องลมมาก แพงด้วยจากนั้นก็ หาสี weathering ก็ลองผิดลองถูกเหมือนกัน
ปัจจุบันบางครั้งก็ยังมีหาโมเก่าๆบางตัวมาเก็บเหมือนกัน (ถ้ากล่องบุบลดราคานะ) :iconjoy: แต่ถ้าเจอแพงๆก้ผ่านแหละ ไม่ไหว เปลืองพลังฯเกิน

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 10:35:02 PM »
ความทรงจำในการต่อโมร่วมสมัยสุดๆ คิดถึงเหมือนกันแต่เป็นช่วงเวลาที่ต่อโมได้สนุกไม่ต้องคิดอะไรมาก

Podชอบมาก หุ่นอะไรยืนได้ด้วยขาเล็กๆ2อัน

GM ทำไมสีเขียวอ่อนนะ ทำไมไม่ขาว พอมาตอนนี้ GM มันต้องเขียวอ่อนสินนะ

VF-1D ไม่สวยเลย หุ่นอะไรหน้าปากเป็ด สีส้มซะงั้น สีน้ำตาลดูโลโซมาก ตอนนี้ทำไมมันสวยจัง ดูเป็นหุ่นเครื่องฝึก สีต้องเห็นชัดๆสินะ ชอบแบบไม่รู้ตัว 555

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 07:52:57 AM »
แฟนพันธ์แท้า macross จริงๆครับ สะสมได้ครบทุกตัวจริงๆและทำออกมาได้สวยมากด้วย
เจ้าตัวนี้เป็นหุ่นตัวร้ายตัวหนึ่งที่ตอนเด็กๆ ดูแล้วรู้สึกว่ามันไม่น่ากลัวเลย แถมปืนก็ติดมาไม่ตรงอีกยังงงว่ามันจะยิงตรงได้ไง (ตอนยิงก็คงจะปรับให้ตรงละมั้ง 555 ) มาคิดดูตอนนี้ท่าทางเจ้าตัวนี้คงได้แรงบันดาลใจมาจาก AT-ST แน่เลย

อย่างคุณ marasai กับพี่ BOY ว่าพอมานั่งคิดถึงสมัยเแรกๆที่เริ่งต่อโม อุปกรณ์อะไรก็ไม่มีตัดจากแผงนี่แรกๆใช้กรรไกรตัดเล็บ หลังๆเริ่มมาใช้คัตเตอร์ งานออกมารอยแผลลูกผู้ชายเพียบ แต่ก็รู้สึกมีความสุขว่าได้สร้างอะไรขึ้นมาให้เป็นรูปร่างได้โดยไม่ต้องคิดมาก :iconlol:

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 06:45:36 PM »
ขอบคุณครับ :iconwish: :iconwish:
ยังไม่ถึงขั้นแฟนพันธุ์แท้ครับ แค่ชื่นชอบเป็นพิเศษครับและก็พอดูเงินในกระเป๋าแล้วไม่กล้าแตกไลน์ครับ
ใช้กรรไกรตัดเล็บ นี่บอกประสบการณ์ความเก๋าในการต่อโมเลยครับ :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 06:49:41 PM โดย raya »