ผู้เขียน หัวข้อ: [ShowOff] VF-1S Battroid Valkyrie 1/72  (อ่าน 6977 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
[ShowOff] VF-1S Battroid Valkyrie 1/72
« เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 06:47:21 PM »

ปิดงานตัวที่4 เดือน เมษาหน้าร้อน ด้วย งานโมเก่าย้อนยุค จาก Macross VF-1S ร่างหุ่น หรือ Battroid Mode ของ นักบิน RoyFocker คงไม่ต้องพูดถึงเนื้อเรื่อง มาว่ากันด้วยโมเดลนี้ จำไม่ได้ว่าได้มาจากไหน แต่เก่าเก็บมากๆเปิดดูใน scalemates.com บอกว่าผลิตปียี่ห้อ IMAI 1982 ตัวนี้เป็นกล่องใหม่ Bandai ผลิตReboX ปี1997 ด้วยความเป็นโมเดลรุ่นเก่าเทคโนโลยียังไม่ดี การอุดขัด รอยต่อผ่ากลาง ร่องตื้นกว้าง รายละเอียดไม่เรียบร้อย ประกอบไม่ลงตัว ทุกอย่างมีครบ แต่ประกอบแล้วสนุกดี ได้ความรู้สึกสมัยเล่นโมตอนนั้น เติมเต็มว่าสามารถประกอบโมเก่าให้เสร็จได้ เพราะคิดว่าเด็กตอนนั้นน่าจะต่อไม่เสร็จ Decal เก่าเก็บเกิน ลงน้ำแล้วแตกกระจาย ผมต้องไปหาจากGunpla เหลือๆที่เป็นของจีนมาติดช่วยเพิ่มรายละเอียด และต้องขอขอบคุณคุณ raya ที่แบ่งปันเครื่องหมายหัวกระโหลก มาให้ครับ ไม่เช่นนั้นคงต้องเปลี่ยนทำเป็นเครื่อง J ของ Hikaru แทน 555

การจัดท่าทางเป็นได้ยากมากครับ เพราะข้อต่อหลวม ไม่หลวมก็คับเกินเกือบทุกจุด ผมเลยถ่ายรูปมาได้ไม่มากกว่าจะท่าได้เล่นเอาเหนื่อยทีเดียว แนะนำติชมพูดคุยได้นะครับ ขอให้มีความสุขในการต่อโมทุกคนครับ

จับถ่ายคู่กับผลงาน Macross ตัวล่าสุดที่ต่อ(นาาานมาาาาก 555) นักบินเพ้นท์โดยคุณ Tojo

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2023, 05:52:40 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: [ShowOff] VF-1S Battroid Valkyrie 1/172
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 12:47:31 AM »
ช่วง retro ของคุณ BOY เลยนะครับ /ของผมขุดกรุห้องเก็บของ เอาโมเก่าที่ค้างไว้มาไล่พ่นละเหมือนกันครับ ไว้ต้องลองลงบ้างละ :iconhihi:
ฟันฝ่าอุปสรรค์ เก็บรอยประกบเนียนมาก จนท้ายสุดสำเร็จได้/เยี่ยมยอดเลยครับ  :icongift:
ถ้าย้อนเวลาเอากลับไปวางให้ตัวเองสมัยนั้นนี่ คงเบิกบานสุดๆเลย :iconhappy:
ไว้รอดู Vifam 1/100 อีกตัวนะครับ
งานโมฯยุคแรกก็มีเสน่ห์/มีเอกลักษณ์ในตัวมันเองเหมือนกันนะนี่ บางทีก็เห็นต่างชาติบางคน ทำโมฯเก่าแบบต่อดิบแบบไม่ทำสีลง youtube ก็นึกถึงวัยที่ผ่านๆมาได้เหมือนกันครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [ShowOff] VF-1S Battroid Valkyrie 1/172
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 01:57:35 AM »
เห็นตามช่อง YouTube มีต่อดิบโมเก่าก็คิดถึงเหมือนกัน แต่วัยนี้ขอทำสีด้วยจะได้เหมือนข้างกล่องที่ตอนเด็กเห็นแล้วทำไม่ได้ :iconcryjoy:

Vifam 1/100 Retro คงต้องรอพีกใหญ่ๆเลยครับ ตอนนี้พยามตามเก็บงานค้างๆให้หมดก่อน แต่ก็มีโปรเจคแทรกๆสนุกๆเกมือนกันครับ เสร็จแล้วจะเอามาโพสต์ให้ชมกันครับ

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 07:27:22 PM »
ช่วงนีงานออกมาติดๆกันเลยนะครับ ทำออกมาได้สวยละเอียด เก็บรอยประกบได้เนรยนสวยเลยครับ ยิ่งมาวางคู่กับร่าง Gerwalk ยิ่งดูเท่ :iconlove:

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 08:51:29 PM »
เห็นโมเก่าๆ แล้วคิดถึงช่วงเวลายุคนั้นเลยครับ จะว่าไปงานเก่าๆ สัดส่วนเหมือนออกมาจากการ์ตูนเลย
 คุณBoy เอา Decal Gandam มาใช้ได้ลงตัวเลยครับ
VF-1J  Gerwalk นี่ก็ 1/72 ใช่มั้ยครับ มีพระเอกชุดนักบินตามแบบการ์ตูนด้วย ทั้ง S และ J นี่ของ Rare เลยนะครับเนี่ย
ขอบคุณคุณ Boy ที่พาย้อนเวลาไปหาความทรงจำสนุกๆ วัยเด็กครับ :iconlike: