ผู้เขียน หัวข้อ: Scale model : Hasegawa 1/72 M1A1 ABRAM  (อ่าน 8030 ครั้ง)

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Scale model : Hasegawa 1/72 M1A1 ABRAM
« เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 01:54:23 AM »
ตามอ่าน/ดูรีวิวของหลายๆท่านช่วงนี้แล้วก็เกิดไฟ หยิบตัวดองต่อเก็บไว้จนฝุ่นจับ มาทำให้เป็นชิ้นเป็นอันให้สำเร็จกะเค้าบ้าง
เลยเริ่มที่ตัวแรกนี้ เหมือนเคยลงประปรายไว้บ้างละครับ แต่ท้ายสุดก็น่าจะปิดงานเท่านี้แหละครับ ไม่งั้นงอกต่อไปเรื่อยๆ
เป็นรถถังหลักของ US. ที่ชื่นชอบตัวนึง ตัวนี้เลือกจากของค่าย Hasegawa ในมาตราส่วน 1/72 ข้างกล่องเลข MT33 ชิ้นส่วนไม่เยอะเท่าไหร่ ต่อง่ายระดับนึงเลย ต่อค่อนข้างง่าย จุดที่ไม่ค่อยชอบก็จะเป็นสายพาน Tracks ที่แยกเป็นแผ่นๆ บางชิ้นต้องมาตัดแบบไม่ให้ขาดเพื่อให้ พับโค้ง ได้กว่าจะทำสีกว่าจะเอามาติดกะล้อต่างๆน่าปวดหัวเล็กๆ เลยตัดใจทำเฉพาะที่ตามองเห็นได้พอละ และให้เป็นตัวลองสีตลับ TAMIYA WEATHERING MASTER ต่างๆด้วยแหละครับ
ออกมามั่วๆเพราะตัวนี้ทำข้อมูลไว้ตอนแรกนานมาก และก็รอหาชุดแต่ง resin พวกแขวนห้อยอุปกรณ์ มาวางตกแต่งฯจนคาราคาซังไว้ไม่ได้ทำซักที
 รอบนี้เลยพยายามไม่แต่งเติมเกินใบต่อ สีก็ใช้ตามใบต่อระบุ/ decal ก็มีให้มาไม่กี่ชิ้น แต่พลาด/เผลอจับลอกหายไปไหนก็มีสองสามชิ้นเลย:icondisapp:
เดิมทีอยากทำสีทะเลทราย แต่ต้องไว้ทำคันถัดๆไป ยังไม่ได้สั่งไว้แหละครับ มันจะเพิ่มเกราะพิเศษรอบคันไว้ และจะมีใบตัก/ทำลายทุ่นระเบิดที่ด้านหน้า ให้มาด้วย เล็งเป้าไว้เรียบร้อยละ

mreZ7g.md.jpg" border="0
เป็นรถถังรุ่นแรก ที่ยังไม่ได้ปรับแต่งอะไรถ้าจำไม่ผิดนะครับ Set นี้แปลกๆดีที่ Decal เป็น Garfield ซะงั้น

mrecgW.md.jpg" border="0
รายละเอียด/ลึก คมชัดตามแบบ Hasegawa  :iconjoy:

mreg22.md.jpg" border="0
ใบต่อไม่เจอละ แต่คุ้นๆว่าสามารถเลือกทำได้สามสังกัด แต่ต้องตัด/เล็มที่เกราะปิดล้อหลังทั้งสองออกนิดหน่อย ส่วนไฟท้าย มีช่องว่างเล็ก ทายากมากๆ

mreiF1.md.jpg" border="0
ป้อมปืน ไม่จำเป็นต้องติดกาว แต่แค่วางเดือยลงในร่องที่เตรียมไว้ เพื่อไว้หมุนได้รอบตัว บางค่ายจะทำเขี้ยวล๊อคไว้ จะยึดกับส่วนล่างได้ดีกว่านี้

mrexTy.md.jpg" border="0
มุมหมุนปลายปืนเก็บด้านหลัง มีไว้สำหรับตอนขนย้ายขึ้นรถ trailer เฉพาะรุ่น เสียดายที่มีแต่ Takom ที่ทำ 1/72 ออกมาแต่ให้ทางเลือกซื้อกล่องที่มีบรรทุกรถไถ D9R แทนได้

mreQlD.md.jpg" border="0
ลองมั่วๆเทียบขนาดกับตัว Figure ทหาร US. Modern อันนี้สั่งจาก lazada มั๊ง น่าจะ 1/64 ถ้าในขนาดเดียวกันนี่ หาซื้อยากมาก ตอนส่งเค้าก็ดันม้วนๆส่งมา มีหักมีชำรุดอยู่สี่ห้าตัว เลยไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ รอทำสีเหมือนเคย

mreUG9.md.jpg" border="0
พวกสีล้อยางนี่ก็ เวลาใช้ทาด้วยพู่กัน สีมันดันออกมาแววๆไม่ออกด้านๆซะงั้น ไม่เหมือนแบบพ่น แต่มาคิดเรื่องกั้นบังพ่นด้วยนี่ หลายล้อมากอ่วมแน่ๆ เลยตัดสินใจปล่อยเท่าที่ได้ละ :icondizzy:

สรุปรวมๆก็ประทับใจ/ได้เห็นยุทโธปกรณ์รุ่นที่สนใจ ออกมาเป็นชิ้นงานไว้วางดู/เทียบกะชิ้นอื่นๆในขนาดเดียวกัน เพราะส่วนตัวไม่ค่อยได้มีโอกาสไปดูคันจริง/สถานที่จริง ตามช่วงเวลาที่เค้ามาซ้อมรบ รึมีเทศกาลแหละ ภายในปีนี้คงต้องเจียดงบ สั่งซักตู้ไว้ใส่เฉพาะ Scale Model บ้างละครับ ไม่งั้นฝุ่นจับเยอะๆละยุ่งเพิ่มเติมเลย  :iconshy2:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Scale model : Hasegawa 1/72 M1A1 ABRAM
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 02:04:36 AM »
มีงานรถถังมาให้ชมเปลี่ยนบรรยากาศบ้างก็ดีเหมือนกันครับ ขนาด1/72 นี่น่าจะไม่เปลืองพื้นที่ดี ลาย Garfield ดูทำให้งานน่าสนใจขึ้นครับ เห็นวางเทียบกับตัวทหารแล้วมันใหญ่มาก :iconsweat: คนละเสกลจริงด้วยละ รอชมงานต่อๆไปนะครับ เห็นทำ HH-64 นี่ก็เป็นอีกลำที่ชอบเหมือนกันครับ มีโอกาสมีไฟจะลองทำบ้างมี 1/35Academy ตัว Navyเหมือนกันครับ พูดเรื่องโมเดลกับคนชอบเหมือนๆกันนี่ไม่มีเบื่อเลย :iconvsign:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
Re: Scale model : Hasegawa 1/72 M1A1 ABRAM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 06:11:39 PM »
มีใครสนใจทำโปรเจ็คนี้ไหมครับ
เดี๋ยวนี้ King tiger 1/16 ของ เฮงหลง น่าจะ 4-5 พันละมั้ง

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 07:20:45 PM »
ทำ M-1 ออกมาดูสวยดีเลยครับ เอามาวางกับ cobra 1/72 นี่น่าจะดูเข้ากันเลย  :iconvsign:

@War-taker ดูรูปแล้วอยากไปหาหนังสือ พลาโมเคียวชิโร่ มาอ่านใหม่เลยครับ จุดเริ่มให้อยากต่อโมก็เรื่องนี้แหละครับ 555

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 07:30:13 PM »
เห็นแล้วอยากทำเลยครับ น่าจะไม่มีใครทำเลยนะครับ พยามลอง search ดูในเนท ไม่เจอ

ว่าแต่ตัวที่อยู่ทางขวาจากเรื่อง Xabingle นั่นสวยดีนะครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 07:59:24 PM »
ถ้าทำออกมา คงเป็นตัวแรกของโลก (ที่ลงอินเตอร์เน็ท) เลยมั้งครับ
เคยคิดจะทำเหมือนกัน แต่มาเห็นแท่นปืนด้านข้าง มีป้อมปืนรถถังข้างละ 7 อัน
แต่ดันเอามาแปะกับแผ่นเกราะที่ใช้บังล้อบาง ๆ แล้ว ไม่รู้มันจะห้อยอยู่ได้ยังไง
ถึงห้อยได้ มันก็ดูแปลก ๆ อยู่ดี

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 08:13:03 PM »
แต่ปัญหาคือต้องหาป้อมปืนเล็กๆมาเยอะมาก ต้องเสียรถถังไปหลายกล่องเลย แต่ปัจจุบันไม่น่ามีปัญหาเพราะพิมพ์3D หรือว่าหาเอาพวกซากมาใช้ได้ แต่คงขอย่อขนาดมานะครับ 1/35 พอ

ได้องเข้า fandom ของเคียวชิโร่มาตื่นตามากๆได้เห็นโมเดลจากในการ์ตูนมาเป็นตัวจริงๆด้วย อยากทำหลายตัวเลย

https://gundam.fandom.com/wiki/Plamo-Kyoshiro

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 08:27:47 PM »
ป้อมปืนเดี๋ยวนี้มีรถถัง Candy toy รายละเอียดดี ๆ อยู่นะครับ อย่าง 4D tank คันละไม่ถึงร้อยก็มี
แต่ Leopold 2 คัน นี่สิ จะหาได้หรือเปล่า

ยกเว้นแต่จะยอมแก้แบบ ไม่เอาตามนี้เป๊ะ ๆ แต่ความขลังคงหายไปเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2023, 08:42:50 PM โดย War-taker »

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 08:39:41 PM »
สีเขียวกับคราบสนิมส้มนี่เข้ากันมากครับ ยิ่งรูปที่3 ดูสมจริงมากครับ
พลาโมเคียวชิโร่ มีอยู่ตอนนึงผมจำได้แม่นเลย ที่อีกฝ่ายเอากาวละลายพลาสติดมาทำเป็นแม่น้ำ แล้วกันดั้มพรเอกย่ำลงไปชาละลายเลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 09:40:59 PM »
ป้อมปืนเดี๋ยวนี้มีรถถัง Candy toy รายละเอียดดี ๆ อยู่นะครับ อย่าง 4D tank คันละไม่ถึงร้อยก็มี
แต่ Leopold 2 คัน นี่สิ จะหาได้หรือเปล่า

ยกเว้นแต่จะยอมแก้แบบ ไม่เอาตามนี้เป๊ะ ๆ แต่ความขลังคงหายไปเยอะ

โทษทีนะครับ เอา Leopard มาทำอะไรครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 11:09:13 PM »
ปืนใหญ่ติดรถไฟ Leopold 1/72 ครับ (เขียนอยู่ตรงริมขวาบน ในรูป)
Leopold 2 อันประกบกัน ใช้แทนป้อมปืนเดิมของ King tiger 1/16

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 11:14:08 PM »
ผมอ่านในมือถือไม่ดีเองครับ เป็น Leopard

เอา Leopoldo Canon 2อันมาติดนี่โหดมากครับ แถมอีกฝี่งนี่เป็นป้อม ปตอ.ด้วย ใน Simulation คงโหดน่าดู จำได้ว่ามีทหารตัวเล็กๆออกมาด้วยอีก

ชักอยากลองทำดูเหมือนกันนะครับ ว่าแต่ไม่มีรายละเอียดในเวบบอกเลย ต้องนั่งแกะจากในการ์ตูน

อ้างจาก: marasai
ดีที่ Decal เป็น Garfield ซะงั้น

คุณ marasai ที่บอกรูปลอก Garfield จริงๆคือ Catograf ใช่ไหมครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2023, 12:45:16 AM »
ไม่มีข้อมูลสำหรับ decal นี้เลยครับ พอดีหาใบต่อไม่เจอเลยไม่ได้ติดชิ้นที่เหลือเลย ติดแต่เจ้า Garfield ด้านเดียวเลย
คุณ War-Taker พาทัวร์อดีตอีกคนละ  :iconlol:
ตัวเขียวในเรื่อง Xabungle นั่น Walker Galia ต้องเลือกเล่นไลน์ RRR 1/100 แหละครับ ของผมมี Super mini-pla ย้วยมาก แต่ก็สวยแหละ
ไว้งานถัดไป พ่นลำตัว HH-60 จะต้องขอคำปรึกษาเรื่องกั้นบังพ่นหลายๆท่านบ้างละมั๊งนี่
1/35 เห้นจะออกแจ่มๆอีกหลายลำเลย ใหญ่โตเต็มไม้เต็มมือ+ Details สะใจแน่ๆครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2023, 07:10:11 AM »
ลายแทง แกะจากในเรื่องได้ประมาณนี้ครับ
ถ้าไม่นับเรื่อง แท่นปืนที่ติดข้างล้อมันจะห้อยร่องแร่ง กับราคาส่วนประกอบแล้ว ไม่น่ายาก

ขออภัย พากระทู้ออกทะเลซะแล้ว

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2023, 09:54:10 AM »
ไม่มีข้อมูลสำหรับ decal นี้เลยครับ พอดีหาใบต่อไม่เจอเลยไม่ได้ติดชิ้นที่เหลือเลย ติดแต่เจ้า Garfield ด้านเดียวเลย
..
ตัวเขียวในเรื่อง Xabungle นั่น Walker Galia ต้องเลือกเล่นไลน์ RRR 1/100 แหละครับ ของผมมี Super mini-pla ย้วยมาก แต่ก็สวยแหละ
ไว้งานถัดไป พ่นลำตัว HH-60 จะต้องขอคำปรึกษาเรื่องกั้นบังพ่นหลายๆท่านบ้างละมั๊งนี่
1/35 เห้นจะออกแจ่มๆอีกหลายลำเลย ใหญ่โตเต็มไม้เต็มมือ+ Details สะใจแน่ๆครับ

Decal ที่ติดตรงป้อมนั่นเป็นรูปแมว Garfield ใช่ไหมครับ พอดีจอผมเล็กมองไม่ชัด ขอโทษที

Walker Gali’s รูปทรงโบราณคุ้นตามากๆ แต่ถ้สหาโมเก่ามาเล่นยากก็อาจจะรอสักพัก เพราะตอนนี้เห็นเริ่มทำ Xabungle ออกมากันละ มีอีกตัวเป็นตัวมีขาจับคล้ายมือ มีถังน้ำมันข้างตัว ในเคียวชิโร่ก็มีให้เห็นนั่นก็น่าสนใจครับ

1/35 MH-60S Academy ใหญ่สะใจจริงครับแต่หาที่วางยากเพราะใบพัด4แแฉก อาจจะต้องพับเก็บ

ลายแทง แกะจากในเรื่องได้ประมาณนี้ครับ
ถ้าไม่นับเรื่อง แท่นปืนที่ติดข้างล้อมันจะห้อยร่องแร่ง กับราคาส่วนประกอบแล้ว ไม่น่ายาก

ขออภัย พากระทู้ออกทะเลซะแล้ว

ถ้ารูปตัวอย่างมีให้ดูน้อยไม่เป็นไรครับ ถ้าจะทำจริงๆก็จินตนาการเติมเข้าไปได้ จริงๆ จุดขายความสวยมันอยู่ที่ตาและปากที่วาดลงไปบนตัวรถถังพื้นผิว Zimmerith นี่ละครับ แต่ไอ้ตัวสุดท้ายที่ออกมานี่สิ โดนใจฝุดฝุด

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2023, 12:35:45 PM »
ต้องหา pdf อ่านอีกซักทีละมัีงนี่.. :iconhihi:
รูปสุดท้าย ตัวสี่ขาเหมือนเอาขามาจาก dougram / tequila gunner เลย
ถ้าจะดัดแปลงให้เก็บป้อมปืนของ tiger ตีลังกาแบบรูปและกวาดมุมยิงได้นี่ ต้องทำให้หดปลายปืนได้อีกอย่าง
อลังการณ์ modify เลย อีกตัวที่เป็นเครื่องบินประกอบรวมร่างนี่ แทบจะยากเกินทำเหมือนกัน เจ้าเครื่อง zero กะ F-15  :iconwinks:
ตอนช่วงที่ comic ออกก็หาซื้อรถถังต่างๆ น่าจะยี่ห้อ nitchimo รึเปล่าไม่แน่ใจ เป็นรถฯจากช่วง WWII ที่มีชุดรวม diorama ออกมาด้วยประมาณสี่กล่องใหญ่ ผมเก็บของ US ส่วนใหญ่ แต่ก็มีต่อ TIger ,half ttrack แล้วก็ มอไขด์ที่ติดพ่วงข้างด้วย นึกแล้วยังอยากได้สะพานชั่วคราวที่มีเรือหนุนอยู่ด้านล่าง สำหรับข้ามคลองอยู่เลย แต่ไม่ค่อยเห็นขายปกติละ มีแต่ใน Ebay
 ทำไปทำมา เหมือนที่สอยเก็บหลายๆตัว คงมาจากเรื่องนี้จริงๆ  :iconlol:
ขาด wing flow จากเรื่อง dunbine ที่ไม่ยอมทำออกขาย แต่ไปมีเป็นตัวสำเร็จแทนละ
1/35 นี่ถ้าเริ่ม คงต้องลำเล็กๆเช่น AH-1 ก่อนละมั๊ง ใหญ่โตเอาเรื่องเลย แต่ส่วนตัวชอบรุ่น UH/SH และ HH ที่เป็นบรรดา HAWK ต่างๆแหละ :iconlike:
ปล.จำไม่ได้ละ ว่ามี macross ออกมาในเรื่องบ้างไหมครับ  :icondizzy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2023, 12:53:22 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2023, 12:45:02 PM »
เหมือนจะไม่เห็น Macross ครับ ตอนนั้นน่าจะอยู่ในช่วงลิขสิทธิ์ Robotech

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 14, 2023, 01:59:44 PM »
...... นึกแล้วยังอยากได้สะพานชั่วคราวที่มีเรือหนุนอยู่ด้านล่าง สำหรับข้ามคลองอยู่เลย แต่ไม่ค่อยเห็นขายปกติละ มีแต่ใน Ebay
 ........

อันนี้หรือเปล่าครับ จำได้ว่ามีอันนี้อันเดียวที่เป็น (รถกึ่ง)เรือ  ที่เหลือมีแต่รถวางสะพาน

http://www.payanakmodel.com/shop/index.php?productID=6459
https://www.luckymodel.com/scale.aspx?item_no=DR%206669

ร้านพญานาค เคยซื้อเมื่อหลายปีก่อน ไม่รู้ร้านยังอยู่ไหม

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 14, 2023, 04:02:43 PM »
https://usamodelkits.com/product/pontoon-bridge-1-72-airfix-03383/
อันนี้ครับ ส่วนใหญ่ได้แค่ 1/72 เพราะที่ทางไม่อำนวยหนะครับ

ปล. https://www.hlj.com/1-72-scale-german-railway-gun-k5-e-leopold-w-figure-hsgmt58 leopold ยังมีให้สั่งในราคาเดิมอยู่นะครับ เผื่อใครสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2023, 04:53:58 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2023, 10:29:18 PM »
ทำไมถึงอยากได้เรือสะพานละครับ

ปืน Leopoldo นี่สวยดีนะครับ เหมือนมีอีกแบบที่เป็นกระบอกสั้นด้วยหรือเปล่าครับ หรือผมจำผิด