ผู้เขียน หัวข้อ: Scale model 2nd. : HobbyBoss 1/72 HH-60J JayHawk  (อ่าน 15920 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Scale model 2nd. : HobbyBoss 1/72 HH-60J JayHawk
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2023, 03:16:40 PM »
เริ่มใกล้หน้าฝนละอาจจะต้องรีบปิดJob ให้ไว เพราะพ่นสียาก ความชื้นสูง เห็นงานเสกลสวยๆแล้วอยากทำเหมือนกันครับ แต่พยามตัดใจปิดงานที่ค้างให้เสร็จก่อนจะได้ไม่มีอะไรติดค้างกัน(พูดกับตัวเอง) :iconnasty:

พูดถึงคุณ gon เงียบหายไปเลย พยามติดต่อทุกทางแล้วไม่ได้เลยครับ คิดถึงบรรยากาศดีๆที่ได้พบปะพูดคุยกันผ่านหน้าเวบเพจ หากว่าคุณ gon ไม่อยู่แล้ว ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม ก็ขอขอบคุณ และดีใจที่ได้พบปะกันนะครับ

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Re: Scale model 2nd. : HobbyBoss 1/72 HH-60J JayHawk
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 30, 2023, 11:19:05 AM »
ช่วงสัปดาห์นี้ฝนเริ่มมาแล้ว ผมยังรื้องานเป็นชิ้นๆ รอพ่นสี คงต้องรอวันหยุดที่อากาศดีๆ เวลาว่างๆ ถึงได้ทำบ้างครับ

นั่นสิครับ คิดถึงคุณ gon เหมือนกันครับ ช่วงหลัง ( ก่อนโควิด) ผมติดตามงานปั้น 3D ของคุณ gon ทั้งในเวปนี้ ในเพจ แล้วก็เฟสของคุณ gon เห็นเงียบๆ เลย

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 30, 2023, 04:46:55 PM »
ได้แต่หวังว่าทุกๆคนจะรอดปลอดภัยจาก Covid19 รึจากเรื่องอื่นๆกันนะครับ
ผมเป็นมาสองรอบละตามกระแสเลย แต่ก็ไม่อยากติดอีกละ  :iconsleep:

yUOH3E.md.jpg" border="0
ขัดรอบสี่ละ ซ่อมครีบของถังน้ำมันสำรองตัวสั้นตามรูปที่แตกใหม่ด้วยแผ่น plastic บางๆ เอาพอ Image ได้ตามรูปอ้างอิงละ บันไดขึ้นห้องนักบินหักอีกละ  :icondisapp:

yUOrev.md.jpg" border="0
ซ่อม/เพิ่มสายห้อยส่วนนี้ใหม่ เดิมแปะกาวไว้พอขัดๆหลายครั้งไม่รู้ร่วงหายไปตอนไหนเลยใช้วิธีมัดๆเอา ให้มันให้ตัวได้ระดับนึง/ไม่หยอดกาวดีกว่า

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 30, 2023, 10:03:27 PM »
ช่วงสัปดาห์นี้ฝนเริ่มมาแล้ว ผมยังรื้องานเป็นชิ้นๆ รอพ่นสี คงต้องรอวันหยุดที่อากาศดีๆ เวลาว่างๆ ถึงได้ทำบ้างครับ

นั่นสิครับ คิดถึงคุณ gon เหมือนกันครับ ช่วงหลัง ( ก่อนโควิด) ผมติดตามงานปั้น 3D ของคุณ gon ทั้งในเวปนี้ ในเพจ แล้วก็เฟสของคุณ gon เห็นเงียบๆ เลย

วันนี้ฝนตกแต่เช้ามืด พอบ่ายๆค่อยซา แดดเริ่มออก ผมเลยตัดสินใจพ่นสีที่ค้างอยู่ตามด้วยเคลียร์มันปิดท้าย รู้ว่ามันไม่น่าจะดี แต่ก็ระมัดระวังเต็มที่ครับ เสร็จแล้วรอพ่นสีส่วนอื่นต่อไป

พูดถึงคุณ gon อย่างที่บอก ผมเองก็พยามติดต่อทั้งทางมือถือ ทาง FB ลองทึกวิธีแล้ว ก็ได้แต่หวังว่าคุณgon น่าจะไม่เป็นอะไร เพียงแค่อาจตัดขาดจากโลกInternet ไปเพียงเท่านั้น ไม่อยากคิดไปไกลครับ ความรู็สึกดีๆยังมีให้เสมอ เพราะคุณ gon ทำโมเสร็จเร็วมาก เล่นหลากหลายแนว รู้สึกดีที่ได้พูดคุยกันครับ

ได้แต่หวังว่าทุกๆคนจะรอดปลอดภัยจาก Covid19 รึจากเรื่องอื่นๆกันนะครับ
ผมเป็นมาสองรอบละตามกระแสเลย แต่ก็ไม่อยากติดอีกละ  :iconsleep:

yUOH3E.md.jpg" border="0
ขัดรอบสี่ละ ซ่อมครีบของถังน้ำมันสำรองตัวสั้นตามรูปที่แตกใหม่ด้วยแผ่น plastic บางๆ เอาพอ Image ได้ตามรูปอ้างอิงละ บันไดขึ้นห้องนักบินหักอีกละ  :icondisapp:

yUOrev.md.jpg" border="0
ซ่อม/เพิ่มสายห้อยส่วนนี้ใหม่ เดิมแปะกาวไว้พอขัดๆหลายครั้งไม่รู้ร่วงหายไปตอนไหนเลยใช้วิธีมัดๆเอา ให้มันให้ตัวได้ระดับนึง/ไม่หยอดกาวดีกว่า

ขอให้รักษาสุขภาพ และกลับมาแข็งแรงในเร็ววันครับ มีงานคืบหน้าให้ชมตลอดอีกแล้ว

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2023, 12:52:59 AM »
สองครั้งที่ว่า ช่วงงานบุญสงกรานต์ปีก่อนๆกะต้นปีที่ผ่านมาแหละครับ

https://www.1999.co.jp/eng/image/10751801
แอบไปส่องหาข้อมูลใบต่อใน 1999 มา ของ Kitty Hawk 1/35 HH-60ที่รุ่นใกล้ๆกัน เพื่อดูการทำสีที่จะให้เบอร์และตำแหน่งละเอียดขึ้นกว่าของ Hobbyboss 1/72 ที่บอกเพียงแค่ แดง,ขาว,ดำ ดูละทำเอาอยากต่อขึ้นมาเล็กๆเหมือนกัน
รายละเอียดดีมากๆ ครบถ้วนเลย ถูกใจในโหมดพับเก็บส่วนต่างๆได้มากเลย :iconhihi:

https://www.1999.co.jp/eng/image/10145855
ของ Skunk 1/48 ก็ยังสามารถทำให้พับเก็บ main rotor ได้ด้วยเลยแต่ไม่พับหางและปีกแนวนอนท้าย  :iconjoy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2023, 10:49:32 PM »
เดี๋ยวนี้ Covid ไม่ค่อยน่ากลัวเท่ากับตอนแรกๆ แต่ก็ขอให้ไม่ประมาท ถ้าเรารักษาสุขภาพให้แข็งแรง ดื่มน้ำให้มาก และพักผ่อนเพียงพอ ออกกำลังกายสม่ำเสมอ จริงๆนี่คือพื้นฐานที่เราทราบกันดีอยู่แล้วครับ ทำได้มากบ้างน้อยบ้างไม่เป็นไร แต่ที่น่ากลัวกว่าน่าจะ PM2.5 นี่ละครับ อีกสัก5-10ปีจ่กนี้อาจจะมีผู้ป่วยทางเดินหายใจเพิ่มมากขึ้นน่ากลัวกว่าอีก ดีที่บ้านเรายังพอมีฝนตกลงงมาช่วงหลังก็พอแค่บรรเทาครับ

เป็นกำลังใจให้ผลงงาน HH-60 เสร็จอย่างไร้ปัญหาครับ ช่วงนี้ผมก็เก็บงานไปเรื่อยๆเบื่อตัวนี้ก็มาเก็บงานที่ชอบตัวอื่นแต่แค่ชิ้นส่วนเล็กๆน้อยๆพอสนุก หวังว่าคงจะเสร็จเป็นตัวในเร็ววัน

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2023, 02:37:04 PM »
เมื่อวานได้เริ่มพ่นก็เกือบค่ำอีก เลยต้องไปใช้ในครัวเหมือนเดิม แสงไม่ค่อยพอนี่พ่นแบบมองไม่ชัดเอาซะเลย แอบอิจฉาเพื่อนรุ่นน้องที่พาเค้าเข้าวงการต่อฯ แต่เค้าลงทุนทำห้องต่อโม/อุปกรณ์ครบครัน สีเป็นแถวยาวเหมือนร้านขายเลย ส่วนจุดที่พ่นสีเรื่องแสงสว่าง นี่ก็จำเป็นมากจริง แถมมีที่อบซะด้วยเลย ฝนตกก็ไม่กลัวเลยนะนั่น  :iconwish:
 ตอนพ่นรองพื้นใหม่อีกรอบ สีออกปกติ แต่เจ้าปั๊มลมนี่หลังๆเหมือนลมอ่อนมาก ไม่แรงเหมือนตอนมาแรกๆ ที่ใช้เป็น SET ถูกๆของจีนหนะครับ แค่พอพ่นได้ระดับพื้นๆ/เบื้องต้นแก้ขัด ไว้มีโอกาสคงได้สอยที่คุณภาพดีขึ้นๆไปกว่าที่มีละ
 รอบแรกลองพ่นด้วย Mr. Color C316 FS17875 white มันออกขาวนมๆ เลยปรับกลับมาใช้ C1 ตามใบต่อน่าจะเหมาะกว่า จะไปหนักใจอีกรอบก็ตอนหาสีแดงของ US Coast Guard แต่ของ Mr. Color ไม่มีสีตรงเป๊ะๆ ในใบต่อของค่ายอื่นๆแนะให้ใช้ ratio แดง 2 : เหลือง 1 แต่ยังไม่ได้ลอง เพราะกลัวสัดส่วนและปริมาณออกมาไม่ตรง จะมีก็ C79 Shine Red แต่อาจผสมส้ม C59 /เหลืองนิดหน่อยอยู่ดี เพราะมันไม่ค่อยออกส้มเหมือน Reference รูปตัวอย่าง

yAHxM9.md.jpg" border="0
ถ้าเพ่งดู จะเห็นความแตกต่างของสีถังเชื้อเพลิง

yAHUwJ.md.jpg" border="0
สี C1 พ่นยากเพราะเหมือนเป็นกลักเก่า ถ้าไม่คนนานๆ ออกมาไม่เรียบและเนื้อสีไม่มันวาวเลย

yAHqDb.md.jpg" border="0
ถังที่หล่อขึ้น ขัดโค้งที่ด้านหน้าไม่ค่อยเนียน แต่แค่นี้ยังยาวนานเลย

yAH5Lf.md.jpg" border="0
รอบนี้ก็ยังไม่ผ่านอยู่ดี ดันไปสะบัด AirBrush เพื่อกระจายตำแหน่งพ่น/สีในกลักเลยกระเด็นหล่นไปใส่ท้องเครื่องซะอีก

yAHOha.md.jpg" border="0
ขอบของสีขาวที่พ่นทับสีพื้นดำนี่ ไม่เรียบเอาเลย เพราะลองกะที่ถังน้ำมันดูก่อนละ มันเป็นขอบสีรุ่ยๆหลายๆท่านที่ทำสีพรางใช้วิธียังไงครับ

yAJG8t.jpg" border="0
Zoom ที่รอยตัดของสีครับ

ส่วนนึงสงสัยว่า น่าจะดันปล่อยทิ้งเทปกาวไว้ในกล่อง/ที่วางที่ไม่ได้ปิดกล่องไว้ เลยทำให้ผิวด้านข้างของเทปกาวเลอะฝุ่น พอตัดมาแปะแล้วพ่นมันเลยจับตัวกัน หลังพ่นตอนแกะเทปออกมันเลยเป็นขุยๆ เหมือนหลายๆคนที่เคยทำเครื่องนี้ลง youtube สีแดง Coast Guard ที่ตัดกับขาว มันออกมาไม่ค่อยเนียน บางคยเลยหันไปพ่นเหลืองทั้งลำแทน ก็สวยไปอีกแบบแหละครับ  :iconjoy:
 สีมันมีหมดอายุใช้งานไหมครับนี่ เจ้าสีขาว C1 ที่ใช้ ยังเป็นแบบฝามีจีบแบนๆไว้บิด ซื้อมาตั้งแต่เข้า Web board ใหม่แรกๆเลย ตอนเอาออกมาคนๆผสมในถาด Stainless คนๆเท่าไหร่ ตอนเทใส่กลักของ Air Brush มันก็ยังเหลือก้อนๆ คาอยู่ให้เห็นในถาด เลยเดาอีกอย่างว่าสีมันไม่ละลายเลยไปทำให้ตันๆตอนพ่นด้วยไหมเลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2023, 02:51:59 PM »
เรื่องสีแดงเครื่อง Coast Guard ถ้ามันทำให้ทุกข์ใจ ก็ลองผสมพ่นเองสักรอบดูก็ได้ครับ อาจจะถูกใจกว่า  :iconhappy:

อายุของสีน่ะมีนะผมว่า แต่ผมก็ยังใช้อยู่นะสีเก่าๆใส่ทินเนอร์แล้วคนให้นานเลย นานจริงๆมันก็กลับมาใช้ใหม่ได้ แม้บางขวดแห้งติดขวดก็ยังได้นะครับ แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆบางทีผมก็ยอมทิ้ง แตายอมรับจริงๆว่าจอนหลังผมคนสีนาาาาาาานมาาาาาก คนแบบว่าฟังเพลงจบหนึ่งเพลงยังมีเลย เพราะมันได้ผลที่คุ้มค่าครับ

เรื่องพ่นลายพราง ลองผสมสีให้บาง และพ่นลมเบาๆดูนะครับ เอาใจช่วยเสมอครับคุณ marasai

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2023, 12:51:02 PM »
งานไม่ค่อยเดินเลย มีอาการเจ็บของหัวเข่า นั่งแล้วถ้าลุกยืนทันทีนี่เจ็บปวดมากๆ ต้อง Slow Life แบบคนสูงอายุกว่าเลย
เลยได้แต่ดู/ทำได้นิดๆหน่อยๆ เพิ่งกินยามาสองวันแล้ว ค่อยเริ่มรู้สึกดีขึ้น เจ็บน้อยลงหน่อยนึงละครับ

yvSsXz.jpg" border="0
เน้น rivet ด้วย enamel แล้ว พวกร่อง/เส้นชัดขึ้นเยอะ และลองทำสีกระจกเขียว ใช้วิธีทาที่ด้านในไม่ได้พ่น เลยออกมาไม่สม่ำเสมอ แต่ดูจากด้านนอกถ้าสีพื้นด้านในทึบๆ ก็ไม่ค่อยเห็นแหละ

ทำอะไรได้ไม่มาก เลยชวนลูกต่อเจ้าตัวนี่ครับ
yvSqY1.md.jpg" border="0
SD ตัวลำดับที่สองที่ได้ต่อ
yvS5iy.md.jpg" border="0
ขยับได้ดีกว่าตัวสมัยแรกๆ ที่ออกขายไปก่อนหลายร้อยตัวละ

yvSEuD.md.jpg" border="0
ต่อดิบ/ยังไม่ติด sticker อะไร ไว้รอทำสีทองดีๆนี่ น่าจะสวยงามมาก

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 01:34:22 AM »
Updated คืบหน้าละครับ
yeEs1e.md.jpg" border="0
นั่งแปะเทปบังพ่นในคืนวันที่ 9 หลังจากที่ลงไว้ด้านบน
yeEPWt.md.jpg" border="0
ใช้เทปสองแบบร่วมกับกระดาษเพราะต้องคลุมหมดกันพลาดไปโดนสีพื้นขาวหลัก
yeE2Al.md.jpg" border="0
อ้างอิงสีจาก 1/48 ที่ให้รายละเอียดชัดเจนและมากขึ้นกว่าของ hobbyboss
yeECek.md.jpg" border="0
ประตูห้องนักบินด้านในที่เพิ่มเติมรายละเอียด กระเป๋าสำรองตามรูปอ้างอิง สีทานี่ขนาดใช้สีด้านเวลาทาทีไรมันออกมาแวววาวตลอดเลย สีล้อยางก็ด้วย
yeE6kv.md.jpg" border="0
พ่นสีแดงส้ม Coast Guard ที่ผสมจากสี enamel Tamiya แดงด้าน 2 กับ เหลือง 1 ไม่ได้ตวงอะไร กะๆเองไปเมื่อเย็นที่ผ่านมา
yeEnOE.md.jpg" border="0
พอแกะดูก็เจอเรื่องสีที่ขอบแตก/สีรั่วเกินเข้าไปใต้เทปด้วย เลยไล่เช็ดด้วย thinner enamel ออกไปบางส่วนละ มีจุดแดงส้มที่ตรงโคนหางดันพ่นบางเกิน+เช็ดแรง สีหลุดไปตามรูปซะงั้น อาจได้มีผสมพ่นทับอีกที ครานี้ไม่รู้จะออกมาสีเหมือนเดิมไหมเลย
yeEraN.md.jpg" border="0
ชิ้นส่วนที่เพิ่มเติม/ชิ้นเล็กชิ้นน้อยหลุด, แตกและหล่นหายไปก็มี เป็นอีกเรื่องที่เป็นข้อด้อยของ Scale เล็กจริงๆ
yeEHzV.md.jpg" border="0
ใบพัดหลักที่กั้นไว้ ปรากฏว่าสีแดงส้มก็มีรั่ว/เกินเหมือนกันกับตัวเครื่องทั้งๆที่กั้นไว้ งานหน้าต้องตั้งหลักดีกว่านี้ละ
yeEVxQ.md.jpg" border="0
 พรุ่งนี้หลังจากไล่ติดซ่อมชิ้นส่วนเล็กๆ ต้องคีบเข้าไปใส่ใน cabin ด้านในอีกด้วย ถ้ามีเวลากะไว้ว่าจะพ่นสีเทา C306 ตามพวกแกน main rotor กะ tail rotor และ Landing gear รวมถึงกระทะล้อทั้งหมด ชิ้น pylon ที่ไว้ติดถังเชื้อเพลิงก็ลืมพ่นขาว C316 เพราะก่อนหน้าดันทดลองพ่นระหว่าง C1 กับ C316 ไว้แล้วลืมดูว่าไม่ได้พ่นทับใหม่ ส่วนด้านนอกของประตูห้องนักบินก็หนีบไว้แล้วลืมเปลี่ยนตำแหน่ง เลยมีสีขาวโผล่ที่ปลายนึง ต้องผสม/พ่นเก็บตกอีกรอบ
 สีแดงส้มที่ผสมเอง ไม่ค่อยออกส้มเหมือนเวปอ้างอิงบางเวปเลย ดูเองยังว่ามันแดงเหมือน ultraman ซะมากกว่า สีสูตร Enamel พ่นทับลงบน Mr.Color สูตร thinner แล้วยิ่งเป็น Gloss ด้วย กว่าจะติดนี่ต้องไล่บางๆหลายรอบหลายครั้งมาก ตรงที่โค้งๆลมมันเป่าไหลออกหลังออกข้างไปหลายกว่าจะขึ้นแดงส้ม
 ตรงขอบประตูห้องนักบิน จริงๆก็ต้องมีขอบยางดำเล็กๆแต่เล็ก/ทำยากมากเลยปล่อยผ่านละ ถัดจากพ่นเก็บซ่อมจุดต่างๆแล้ว คงจะเคลือบแบบมันรอบนึงก่อนติด Decal เรื่อง Decal ของ Hobbyboss นี่คุณภาพแย่มากๆเหมือนกาวเสื่อมไงก็ไม่รู้ แทบไม่ติดกะชิ้นงานเลย คงต้องสั่ง/ลองใช้ mark setter/ mark soft มาเป็นตัวช่วยอีกอย่างละครับ เห็นของ tamiya ก็เพิ่งมีมา แต่มีข้อห้ามของตัวนึงที่ให้ระวังเรื่องใช้กับสีอะครีลิคที่เป้นขวดสี่เหลี่ยม 40 มล.
ท่านอื่นๆใช้ของอะไรกันบ้างแนะนำได้ครับ ก่อนๆหน้าลองติด Decal แล้วพอเจอโค้ง/รึต้องพับกลับ180องศาแล้ว พออีกวัน แห้ง/ร่อน ลอกหายไปหมดเกือบทุกชิ้นเลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2023, 10:58:28 AM »
SD รุ่นใหม่นี่สวยดีนะครับ แต่แค่คิดว่าจะต้องบังพ่นสีด้วยแล้วคงต้องขอเว้นไว้ รอตัวที่ชอบจริงๆ เพราะมันเปลืองพลังชีวิตมากๆ :iconcryjoy:

เรื่องบังพ่นนี่เป็นอะไรที่ใช้เวลาพอสมควรเลย แต่ผลที่ได้ก็ออกมาน่าพอใจเหมือนกันนะครับ จะว่าไปใช้สี Enamel Tamiya ผสมพ่นในส่วนสีแดงไปนี่ก็ดีนะครับจะได้เช็ดส่วนที่พลาดได้ ผมกลับชอบสีนี้นะครับดูสวยดี เรื่องสีซึม เลอะเข้าไปนี่ผมก็เป็นครับ หลังๆมาพยามรีดให้แรบมากที่สุด เข้าใจเลย เวลาลอกออกมาแล้วเลอะเนี่ย เศร้าเลยอีกทีก็พยามพ่นออกด้านนอก แต่ว่าเท่าที่เจอปัญหานี้เป็นเพราะสีมันใสไหลลื่นเข้าไป เจอกับการพ่นสีเหลืองเช่นกันครับ

แหกนโรเตอร์หลักสีเทานั่นพ่นไฮไลท์ไปด้วยหรือเปล่าครับ สวยดี

ขอบสีดำลองใช้สีสูตรน้ำค่อยๆทา ก็ได้ครับ ง่ายดี ถ้าแต่ก่อนฒอาจจะใช้ดำอีนาเมลทา แล้วเช่ดออก

เรื่อง MarkSofter ฝาเขียว กับMarkSetter ฝาน้ำเงินผมใช้ของ Mr.Color มั๊งครับ ใช้มาตั้งนานละ ไม่หมดซักที ของTamiya มีข้อระวังอย่างนี้ด้วยเหรอ จริงๆสีเค้สเองน่าจะอ่อนกว่ายี่ห้ออื่น ทำไม Mark Setter Softer มันแรงกันสีสูตรอื่นด้วยละ ถ้สเป็นจีิงน่าจะขายยากเลย ส่วนใหญ่เจอปัญหาDecal แตกกระจายเลยครับ ทิ้งอย่างเดียว พวกย่นๆนี่ก็เจอบ้างพวกบางเกิน ก็พยามไม่ใส่น้ำยามาก เพราะมันกัดDecal ให้ย่นเพื่อนแนบครับ พอบางไปนี่ย่นไม่คืนตัวเลย แถมไม่แนบอีก ต้องหยอดน้อยๆครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 08:11:10 PM »
ได้ว่างนิดนึงเลยรีบพ่นรีบทำละ คนอื่นๆส่งงานรีวิวกันไปหลายเลย  :icongift:
ITvcZZ.md.jpg" border="0
พ่นซ่อมสีขาว 316 รอบนี้ก้ยังดันไม่เรียบร้อยไปเลอะสีแดงแทนซะอีก  :iconsoul:
ITvgPI.md.jpg" border="0
น้ำยา masking sol นี่ใช้ดีอยู่เหมือนกัน แต่ไม่เคยใช้กะชิ้นใสเลย ไม่รู้มันกัดกระจกฯไหม ก่อนหน้าเลยไม่กล้าใช้
ITvimP.md.jpg" border="0
พวกชิ้นกระจกห้องนักบินนี่ เสียดายความใสมาก ตอนมาใหม่ๆใสปิ้งมาก พอติดเทปบังพ่นสี เหมือนมันจะมัวๆขึ้นไม่ใสเหมือนแรก
ITvx9t.md.jpg" border="0
ยังสองจิตสองใจ ว่าจะพ่น clear มันก่อนติด Decal รึมึนๆตัดใจ ยอมติดๆไปซะ แล้วเคลือบทีเดียวดีไหม จะได้ปิดงานซักทีแต่ก็กลัวขอบ decal หนาเกินอีก
ITvQbe.md.jpg" border="0
ต้องผสมขาวเผื่อไว้ เจ้าชิ้นส่วนของ MG F90 Unit-2 ตัวสีม่วง เลยได้พ่วงพ่นซักที เดิมๆในกล่องให้เป็น Sticker ติดทับสีที่เข้ม/ไม่ได้แยกสีตามที่ควรจะเป็นมา
 รอบถัดไปก็เหลือติด ชิ้นส่วนต่างๆ เก็บแถบสีเหลืองที่ใบพัดต่างๆแทน Decal ที่แตกย่อยยับ/ไม่ติดกับชิ้นงานแล้วก้น่าจะปิดงานซักทีละ ไว้เสร็จแล้วคงได้ไปทำงานอื่นๆมั่งละครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 09:48:52 PM »
ใกล้แล้วนะครับ ค่อยๆเก็บไปเรื่อยๆ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2023, 07:24:34 PM »
ลุ้นอยู่ว่าช่วงหยุดนี้จะได้ clear งานออก/ให้มีเวลาพอได้ทำ JayHawk ต่อให้เสร็จไหมเลยครับ :iconjoy:
 พอดีต้องหาของบางอย่างในห้องทำงาน(เก็บของ/โมดอง)เลยเจอชิ้นส่วนที่หาไม่เจอไปฝากไว้อยู่ตามกล่องโน้นกล่องนี้

MuStc1.md.jpeg" border="0

MuST02.md.jpeg" border="0

เลยต้องรีบเอากลับมารวบรวมเป็นตัวไว้ซักที/ก่อนๆเคยมีแม่บ้านจ้างมาช่วยทำความสะอาดก็ดันมาทำหล่นชิ้นที่ทำให้ปลายจมูกเครื่องฯปรับขึ้นลงได้แตก/หลุดไปเลย
Scale Model นี่ต่อดิบไม่ค่อยได้ ชิ้นหายบ้าง หมดไฟดื้อๆก็มี  :icondizzy:
https://www.hlj.com/1-72-scale-concorde-british-air-rev04997
ของที่มีได้มาตอน HLJ ลดราคาแทบจะเป็นล๊อตเก่า/ลำสุดท้ายในร้านเลยด้วยมั๊ง Sticker เป็นของ British Airways
MuSE2R.jpeg" border="0
 ล่าสุดเหมือน Heller กลังจะออกใหม่แต่ดูทรงแล้ว น่าจะย้อมแผงเดิมๆ (รึเปล่า) แล้วเปลี่ยนหน้ากล่องแล้วปรับขึ้นราคาตามยุคสมัย  :icondisapp:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 06:45:04 PM »
Concord กับ BlackBird นี่สวยถูกใจมากๆเลยครีบ แต่หาที่วางยากอยู่

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 05:28:27 PM »
ใช่ครับ นี่ตอนแรกต่อดิบไว้ เพราะอยากเห็นสัดส่วนหนะครับ
ต่อไว้ เอาไปวางบนหลังตู้เย็น คนทำความสะอาดที่แม่บ้านไปข้างมาช่วยก้ดันไม่ระวังปัดกวาด เกี่ยวหล่น  :icondisapp:
จนกลไกที่ปรับกระจกหน้าและจมูกของมันแตกไปจุดนึงยังไม่ได้ซ่อม แต่ตอนนั้น ต้องยกย้ายเลยไปฝากไว้กล่องโน่นนี่ ท้ายสุดพอมีเวลา/หาเจอ เลยต้องกอบรวมกลับมาไว้ใหม่ พยามว่าถ้าโล่งๆจากงานฯก็จะไล่ทำให้เสร็จทีละลำที่ดองไว้ละ รวมถึง JayHawk นี่ด้วยแหละครับ สงสัยยาวถึงช่วงเด็กปิดเทอมแน่ๆ  :iconshy2:
ถ้าจะมีเล็งไว้แต่ก็ยังไม่ซื้อ ก็ P-3C Orions /แต่ก็หาที่เก็บแบบยั่งยืน ยากพอๆกะสองลำแรกเลยครับ
อนาคตอยากให้ผู้ผลิตเค้าทำชิ้นส่วนล้อให้เลือกถอดเปลี่ยนแบบพวกลำสำเร็จได้บ้าง คงดีนะ ส่วนฐานวางฯยังไม่ค่อยเท่าไหร่ :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2023, 05:35:42 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 07:30:34 PM »
เห็น SR-71 1/48 ของ Revell นี่เขาทำออกมาดีนะครับ มีฐานมาให้ด้วย แถมโชว์เครื่องยนต์ได้ด้วย เล็งไว้อยู่เหมือนกันครับ แต่เรื่องที่วางนี่ต้องติดกันนาน เพราะท่อตรงปลายRadome น่าจะหักง่ายมาก

รอชม HH-60J นะครับ

ส่วนเนื่องแม่บ้านกับชิ้นส่วนที่หล่นหายไปกับคุณเธอนี่ผมเจอมาเยอะมาก ไฟหมดเพราะกรณีนี้แหละ :iconcry:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 12:16:08 PM »
https://www.youtube.com/watch?v=41XloXBtKq4
เพิ่งมาดูรีวิวเหมือนกัน สวยนะนั่น  package ยังสวยงามเลย ไม่รูว่าเป็น block เดิมๆไหมรึเค้าทำใหม่
อยากให้เค้าย่อลงมาให้เครื่องบนต์กะ 1/72 บ้างจัง ของ hasegawa และอีกหลายๆเจ้าก็เหมือนใช้ mold block เก่าแก่ วนเวียนๆกัน ไม่ทำอะไรเพิ่มเลย
 ร่องตามขอบปีกหลักก็ไม่มีแนวสามเหลี่ยมแบบตัวสำเร็จเลย จะมาขูด/เดินเองนี่ งานหนักเกิน
Pitot มันนี่หักไปละเหมือนกัน หาดูราคาสั่งใน Ebay แพงอยู่ครับ เสียดายไม่มีร้านอุปกรณ์ scale model พวกนี้ในไทยมั่ง
เมื่อก่อนก็นึกถึงแต่ร้านธนันต์คลองตัน เค้ามีเยอะอยู่กะพวก Scale model เคยได้ซื้อชิ้นงาน resin สำหรับ diorama สวยๆ ของ verlinden ก็จากเค้าแหละ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2023, 11:38:06 PM »
จริงครับ SR-71 1/72 ใช้ตัวเก่ามานานแล้ว ไม่มี NewTool ออกมาสักที ผมคิดว่าน่าจะเพราะคนเล่นน้อย เลยใช้ของเก่านี่ละ เปลี่ยนหน้ากล่อง เพิ่ม decal เป็นใช้ได้ ผมมี ของ academy อย่างที่บอกลายเส้นสามเหลี่ยมเรียบเลย ว่าจะปล่อยผ่านเหมือนกัน ไม่อยากเดินลายเพิ่ม ผมชอบตัวที่มี Drone อยูข้างบน ดู แปลกตาดี

พูดถึงร้านธนันต์แล้วความทรงจำเก่าๆโผล่เข้ามา นั่งรถเมล์ข้ามสะพานลงก่อนถึงไฟแดง อีกร้านที่คิดถึงคือ แสงลักษณ์ ผมชอบไปยืนดูโมประกอบที่หน้าค้านบ่อยๆ รู้สึกดีทุกครั้งที่ได้ไปสยาม

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2023, 01:42:23 PM »
https://www.hlj.com/1-72-scale-sr-71-engine-blghaua72121
เพิ่งเจอเลยครับ แต่...ข้างเดียวนะนั่น เอื๊อก  :iconwinks: ยังขาดรถ AG-330 Start Cart นะนั่น เอามาทำ diorama จอดใน museum รับรองสมบูรณ์สุดเลย
MG Zeta ver. ka. ตัวนึงเลย ก็สวยขึ้นแหละ ถ้ามี..นะ  :iconcryjoy:
https://commons.wikimedia.org/wiki/File:SR71_J58_Engine_Airflow_Patterns.svg
ไว้อ้างอิงครับ
 สมัยแรกๆที่เคยเห็นก็มีของ fujimi ที่ให้เครื่องยนต์สำหรับตั้งโชว์ของ F-14 มาด้วยเลย
https://www.youtube.com/watch?v=Kr6pyDBF6YU
เสียดายลำนั่นไม่ได้ซื้อไว้ แต่ก็เห็นมือสองมาลงที่ mandarake บ้างเป็นบางครั้ง