ผู้เขียน หัวข้อ: Rick Dom 1/60  (อ่าน 7920 ครั้ง)

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Rick Dom 1/60
« เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 07:04:19 PM »
รอบนี้ 1/60 Rick Dom ของ HY2M  นานๆ จะได้ทำโมเดลที่เข้ากะชื่อเวปซะที มารอบนี้ก็ใหญ่ยักษ์กันไปเลย เรื่องจุดขยับยังขยับอะไรได้ไม่เต็มที่ เพราะกล่องนี้เน้นแสงไฟ  และความใหญ่นี่ก็เปลืองสี เปลืองพื้นที่ระดับนึงเลย แค่พื้นที่ถ่ายรูปยังนั่งเล็งจะเอาตรงไหนดี มันใหญ่จริงๆ Macross 1/48 นี่เล็กไปเลย
ดีคอลที่แถมมาในกล่องเป็น ดีคอลแห้ง พอลองติดแล้วมันหนามากต้องขัดออก แล้วหาดีคอลน้ำมาแทน ส่วนดีคอลน้ำที่ได้มาก็ 1/60 Zaku Char ที่พอหามาทดแทนกันได้บ้าง ส่วนระบบไฟก็เป็นถ่านขนาดพิเศษ ดูทรงแล้วหายากมาก แต่เปิดแล้วน่าจะสวย พอดีเป็นงานที่เสนอทำสีให้พรรคพวกด้วย ตอนทำมันก็เกร็งๆ เหมือนกันนะครับ ไม่เหมือนทำให้ตัวเอง
mLhid9.jpg" border="0
mLh8Qv.jpg" border="0
mLhyN2.md.jpg" border="0
mLhevW.md.jpg" border="0
mLhIry.md.jpg" border="0
mLkW0D.md.jpg" border="0
โมกล่องนี้เน้นแสงสีครับ
mLkVfq.jpg" border="0

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Rick Dom 1/60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 07:40:12 PM »
เออ..จริงแฮะ นานๆทีจะได้เห็นคุณ raya ประกอบโมตรงปกเพราะทุกทีจะมาเป็นสาย Macross ปกติ Dom นี่ก็ตัวใหญ่อยู่แล้ว มาเจอเสกลขนาดนี้นี่ยิ้งใหญ่จริงๆ ผมนี่เป็นโรคแพ้สีของชาห์ อยู่แล้ว เห็นแล้วร้องเหลียวมองทุกที ตอนถ่ายรูปแสงอาจจะน้อยไปหน่อยเลยทำให้สีดูทึมทึมไปนิดนึงครับ ดูจากการจับท่ายืนแล้วน่าจะกลัวสีถลอกเหมือนผมเลย พอเราทำสีแล้วไม่อยากขยับเลย กลัวต้องมานั่งแก้สี ชอบการทำสีดาบSaber เป็นเหมือนสีทองเหลืองดูโลหะดีครับเดี๋ยวไปลองดูกับDomตัวต่อไปบ้างครับ เสกลใหญ่ทำสีนักบินน่าจะสนุกดีนะครับ ว่าแต่คุณ raya ต้องฝีมือดีแน่ๆ เพื่อนเลยยอมให้ทำสีให้ ผมยังไม่มีใครให้ทำบ้างเลย :iconcryjoy:

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 08:26:22 PM »
ยอมรับว่าแสงไม่พอจริงๆ ครับ พอหาพื้นที่ถ่ายได้แสงก็ไม่พอ จะออกไปถ่ายข้างนอก ก็ร้อนเสียเหลือเกิน กลัวตัวเองจะละลายครับ
ทำสีท่านชาห์ผมก็เริ่มติดใจเหมือนกันครับ ระหว่าที่ทำ Dom ก็มือลั่นไปสั่ง MG Zaku II Char มากล่องนึง ส่วนเรื่องฝีมือยังต้องฝึกอีกเยอะครับ แล้วด้วยความเป็นคนใจร้อน บ่อยครั้งก็จะเร่งงานให้เสร็จไวๆ จนละเลยที่จะเก็บรายละเอียดครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 11:03:30 PM »
ผมเองก็เป็นครับ พอใกล้เสร็จเริ่มเล่งตัวเองละ จนบางทีก็ปล่อยผ่านๆปเลยก็มี แต่เชื่อไหม มีน้องคนนึงบอกมาว่าพอพี่ประกอบเสร็จเราก็แทบจะไม่มองจุดผิดพลาดนั้นเลย อาจจะมองภาพรวมของมันมากกว่า ไปสนุกกับตัวใหม่ดีกว่าครับ ผมเองก็เลยปล่อยผ่านไปบ้างนิดนึง เลยมีงานให้เสร็จออกมาง่ายขึ้น แต่ไม่ใช่ว่าปล่อยจนเกินไปนะครับ เว้นแต่ว่าตัวไหนประทับใจจะต่อให้ใครหรือว่าจะร่วมงานประกวดก็คงพิถีพิถันมากขึ้น แต่จะต่อนานเป็นพิเศษจนหมดไฟไปก็มี :iconnasty:

MG Zaku 2.0 ดีเลยครีบ งานดี รอชมเลยนะครับ ผมเองก็มีตัวเขียวอยู่ ยังไม่ถึงไหนเลย โครงในสวยมากๆแต่ถ้าไปเน้นนทำสีโครงใน มาก ถ้าไม่เปิดโชว์ก็เสียเปล่า เพราะว่าใส่โครงนอกเข้าไปปิดมิดเลย :iconcryjoy:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 01:47:01 PM »
รอบนี้จัด sumo ตัวใหญ่เลยแถมสีแดงชาห์ซะด้วยอีก  :iconlike:
เก่าเก็บหายากนะครับนั่น
ของฝั่ง Zeon 1/60 ไม่ค่อยทำรุ่นใหม่ๆ แต่ไม่แน่ ปีถัดๆไป อาจคงมี Zaku Version ใหม่ออกมากันมั่ง.
HY2M ให้ bazooka มาด้วยเลยใช่ไหมครับไม่แน่ใจ เพราะตัวเก่าๆเมื่อก่อน bandai ให้มาแต่ตัว ไม่ค่อยให้อาวุธต่างๆมา ต้องมาซื้อเพิ่ม  :iconwinks:
ของผมมีหลุดโผมาเข้า scale 1/60 ตัวเดียวคือ HG 1/60 V2 gundam แต่ต่อไว้นานมากละ
ก่อนหน้าเค้าทำ MG ver.ka. ออกมาหนะครับ
นี่เพื่อนรุ่นน้องก็ให้ช่วยหาราคา Unleashed จาก JP อยู่แต่เหมือนของใหม่ๆตามเวป online/ที่มีหน้าร้านด้วยที่โน่น ไม่ค่อยมี อาจขาดตลาดมั๊ง  :icondizzy:
ปล. เสียดาย ยังไม่ได้เปิดใช้ระบบ NT (Effect แสงไฟ) โชว์ให้ดูบ้างครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 02:42:06 PM »
PG Unleashed เหมือนจะ Re อีกรอบไม่ใช่เหรอครับ ดูที่GundamBase หรือร้านประจำแต่ละท่านก็ได้ จะได้ไม่ต้องเสียค่าส่ง

V2 1/60 นี่น่าสนใจมากครับ ผมชอบภาค Wing ภาค Victory แต่ติดที่ว่าหุ่นมีขนาดเล็ก พอ1/100 ก็เลยไม่เข้าตา เท่าพวกUnicorn หรือ Nu ในขนาดเดียวกัน ดูสะใจเต็มมือเต็มไม้มากกว่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 06:05:50 PM »
HY2M ให้บาซูก้ามาด้วยครับ อันใหญ่อลังการมาก
พอทำไลน์กันดั้มแล้ว เลยไปรื้องานเกั้นดั้มที่เคยต่อดิบ จับมาลงสีซะหน่อย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 07:10:13 PM »

พอทำไลน์กันดั้มแล้ว เลยไปรื้องานเกั้นดั้มที่เคยต่อดิบ จับมาลงสีซะหน่อย

เป็นตัวอะไรครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 08:43:22 PM »

เป็นตัวอะไรครับ

SD ครับ RX-78 กับ Zaku Char ที่กำลังทำอยู่
ที่ทำเสร็จแล้วเป็น Gundam กับ Zaku Head ครับ จำได้ว่าตอนที่ไปญี่ปุ่น เห็นตู้หยอด 500 เยน แล้ว Gundam Head หมด เพิ่งมาได้ในเพจเป็นของมือ 2 เลยจับมาทำสีซะเลย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 08:49:06 PM »
SDCS ไหมครับ งานดูสวยลงตัวดีเลย

Gundam Head นี่ก็ใหญ่สัใจดีครับ รอชมเลย

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2023, 08:46:18 AM »
มัน ใหญ่ มาก - ตัวใหญ่สะใจจริงๆครับ สีไฮไลต์ดูดุเดือดสวยชอบเลย ท่าทางกว่าจะเสร็จคงหมดสีไปเยอะแน่นอน อยากเห็นตอนเปิดไฟจริงๆ เสียดายตรงรูปมืดไปนิดครับแต่เข้าใจเลยครับตรงที่ว่ามันใหญ่จนหาพื้นที่ถ่ายรูปยากเนี่ย 555

รอชมงานคุณ raya เลยครับดูสวยสนุกทุกไลน์เลย :iconlol:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2023, 12:59:45 PM »
gashapon แบบเก็บเฉพาะหัวก็สวยดีครับ ไม่แน่ใจว่า 1/48 หรือขนาดอะไรหนะครับ
เมื่อก่อนๆเคยไล่ซื้อเก็บพวกมือสองกล่องบุบ เป็นหัว MG ที่มาแบบสามหัวในกล่องเดียว/มีชุดไฟ มาด้วย บางทีใส่ไว้แล้วลืม ถ่านฯไฟหมดคาไว้ในนั้นเลย แต่พอพวก Ver.2.0/Ver.Ka. ออกมาหัวพวกนี้เชยไปเลย ดีแค่มีไฟส่องแสงเท่านั้น
เกราะนอก Rickdom นี่ใช้สีประมาณเท่าไหร่ได้ครับ 2-3 ขวด?
MG Zaku II Char ยังไม่ได้ต่อเลย เมื่อก่อนๆ 2400yen เดี๋ยวนี่ยังคงราคาเดิมๆไหมหนิครับ รอกล่องบุบมาจนลืมๆสั่งตัวอื่นๆข้ามภาคไปหมดเลย อีกตัวก็ MG Rickdom โฉมใหม่แต่ต้องสั่งในไทยเพราะกล่องใหญ่ค่าส่งแพงมาก เคยโดนกะตัว MG Dwadge ค่าส่งจาก JP ร่วมๆ 3600-4000yen  :iconmouth:
ตอนนั้นเลยไม่ได้สั่งตัวแดงหัวหน้าที่ออกตามมา กลายเป็นปัจจุบันก็หายากไปอีกหนึ่งเลย  :iconshy2:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 21, 2023, 01:08:39 PM »
ลืมถ่านทิ้งไว้ไม่เยิ้มออกมาถือว่าโชคดีเลยครับ :iconlol:ไอ้ขุดหัว3อัน ใส่ไฟได้นั่นเก่าเหมือนกันนะครับ สมัยMGออกใหม่ๆ เดี๋ยวนี้เป็นแบบกล่องกลมๆใส่ไปแทน แต่ดูเหมือนคนไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่เป็นแค่คนเล่นกลุ่มเล็กๆเลยน่าจะไม่ไปต่อ

P-Bandai MG Dwadge และตัวหัวหน้า Dwadge Custom น่าจะพอหาได้อยู่ครับ แต่อาจจะแรงสัก 2x00กลางๆในบ้านเรา ถ้าจับมาทำสียืนเรียงตระกูลDom นี่คงสวยเลยนะครับ คิดถูกแล้วที่ซื้อในบ่สนเราเพราะกล่องใหญ่มาก ใจจริงอยากให้ออก Dom2 หรือ Zwei น่าจะสวย ดีไม่ดีออก Prototype Dom ไปด้วยจะขอบคุณมาก

อยากทราบเหมือนกันว่าตัวใหญ่ขนาดนี้ใช้สีเปลืองไหมครับ แต่อาจจะขึ้นอยู่กับสไตล์การพ่นแต่ละท่านด้วย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2023, 07:49:11 PM »
ผมใช้สีผสมทินเนอร์สำเร็จ แล้วค่อยผสมสีตาเฉดที่ต้องการรับ สีแดง ประมาณเกือบครึ่งขวด แต่ที่เปลืองหนักๆ คือสีรองพื้นกับเคลียร์ด้าน น่าจะประมาณ 3/4 ขวด ครับ
สเกลใหญ่ๆ เวลาทำอะไรก็สบายสายดาดีจริงๆ ไม่ต้องเพ่งมาก แค่เปลืองสีกว่าปกติครับ เปลืองพื้นที่ด้วยสิ  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2023, 07:49:47 PM โดย raya »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2023, 10:38:29 PM »
เข้าใจความรู้สึกตอนพ่นสีรองพื้นเลยครับ ตอนนี้กำลังนั่งไล่พ่นสีรองพื้นทีละชิ้นจากไม้เสียบ น่าเบื่อมากๆ พ่นไปพ่นมาสีรองพื้นหมดเร็วมากๆดีที่เป็นสีแบบผสมเสร็จเลยเทจากขวดมาเลย แต่ต้องคอยขยันเขย่าบ่อยๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2023, 07:37:33 PM »
แจ๋วอ่ะ อยากได้เลย
yZAOUa.jpg" border="0

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2023, 09:29:41 PM »
จะแรงสามเท่าไหมเนี่ย ขออย่างเดียวอย่ากินน้ำมันเยอะ สงสารชาร์ :iconnasty: