ผู้เขียน หัวข้อ: 1/72 F-14D - Tomcat - HALLOWEEN - Pumpkin Face  (อ่าน 8429 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
1/72 F-14D - Tomcat - HALLOWEEN - Pumpkin Face
« เมื่อ: ตุลาคม 20, 2023, 09:56:54 PM »
F-14 - Tomcat เป็นหนึ่งในเครื่องบินรบที่มีคนรู้จักมากที่สุดในโลก ได้รับการออกแบบให้สามารถปรับองศาปีกได้ เพื่อให้เหมาะสมกับการบินในย่านความเร็วที่ต่างกัน ทำหน้าที่เป็นเครื่องบินขับไล่/สกัดกั้นทางยุทธวิธี-ป้องกันกองเรือบรรทุกเครื่องบิน มาตั้งแต่สมัยสงครามเย็น จนภายหลังได้รับการปรับปรุงให้สามารถบรรทุกระเบิดรุ่นต่างๆ เพื่อเพิ่มภารกิจโจมตีภาคพื้นด้วย F-14 มีด้วยกัน 3 รุ่นคือรุ่น A,B(A+),D เข้าประจำการในปี 2517-2549 โดยรุ่นสุดท้ายในสายการผลิตคือรุ่น F-14D ถูกแทนที่ด้วยเครื่องรุ่นใหม่อย่าง F/A-18E/F Super Hornet

: ลำที่ทำนี้ เป็นรุ่น F-14D ขนาด 1/72 ของ Hasegawa เป็นตัว Limited Edition - Pumpkin Face ทำสีตามที่มีในเกมส์ Ace Combat 6: Fires of Liberation ของเครื่อง Xbox 360  ที่สามารถ downloadable aircraft skin ได้โดย skin F-14D -HALLOWEEN- Pumpkin Face ปล่อยออกมาในวันที่  23/10/2007 วัน Halloween สีสวยสะดุดตาทำสีตัวเครื่องเป็นสีเทาเข้ม/ส้ม/เขียว มีรูป Jack-O-Lantern ขนาดใหญ่ด้านบนลำตัว/ปีก/หาง และที่บริเวณส่วนหัวเครื่อง ประกอบกับตัวอักษร Happy Halloween และลายค้างคาว ผมทำออกมาในท่าบิน ทำฐานด้วยไม้เจาะรูเสียบด้วยแท่งอะคริลิกใส 2 แท่ง โดยต้องหานักบินมาเพิ่มเอง (ในกล่องจะไม่มี นักบินและอาวุธมาให้ ตามสไตล์ Hasegawa เค้าล่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2023, 05:52:23 AM โดย naioh2 »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: 1/72 F-14D - Tomcat - HALLOWEEN - Pumpkin Face
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 01:41:17 PM »
แอบซุ่มทำ/ออกตรงเทศกาลมากเลยครับ  :iconvsign: สีเข้ม/ดำ น่าจะต้องทำสีไม่ใช่ Sticker ใช่ไหมครับ เช่นตรงหัวเครื่องที่มี ค้างคาว หลายๆตัว
หลังๆ ไม่ค่อยมี figure นักบินออกมา แต่จริงๆก็ไม่ค่อยคม/ส่วนใหญ่ก็หันมาเลือกใช้เป็นชุดแต่ง Resin ไม่ก็ 3D Print กันหมดละ
แอบไปเห็นอีกลำแว๊บๆของ Haseฯ ปน่าจะออกมาไล่ๆกัน เป็นเครื่องสีนำเงินเข้ม ลาย Sakura สวยดีนะครับ น่าลองๆ
 ผมกลับไปชอบ E-2C ที่กลีบใบพัด 8 ใบมากกว่า แต่แค่เล็งเฉยๆหนะครับ  :iconhihi:
ไม่รู้เมื่อไหร่/จะมีค่ายไหนทำ Option แบบงานสำเร็จบ้าง เพื่อให้ สับเปลี่ยน/ถอดใส่ สำหรับชุดล้อลงจอดทั้งหมดแบบตัวสำเร็จออกมาให้ใส่แทนกะ Scale Model นี้บ้าง ไม่งั้นต้องได้ซื้อสองกล่องทำสองแบบซะอีก
 ถึงบางที การที่ Scale Model ทั้งหลายเลือกให้ติด Fixed ไปเลยก็ดี แต่บางทีก็อยากเปลี่ยนบรรยากาศดูบ้างหนะครับ ไม่ต้องถึงกับขนาดเปิดปิดได้จริงนะ แค่ถอดเปลี่ยนแต่ไม่ต้องแน่นจนชิ้นส่วนพังซะอีก :iconnosebleed:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/72 F-14D - Tomcat - HALLOWEEN - Pumpkin Face
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2023, 11:00:05 PM »
สีสวยถูกใจมากครับ เข้ากับเทศกาลจริงๆ อยากลองทำบ้างแต่จะหา Decal สวยๆอย่างนี้ได้ที่ไหนละเนี่ย อยากลอบเล่นสัก 1/48 เห็นมีทำนักบินหมวกรุ่นใหม่ด้วย แถมจัดท่าทางนิดหน่อย นี่เป็นชุดแต่งหรือทำเองครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2023, 06:11:11 AM »
พอดีมีเก็บตัวนี้ไว้นานแล้วเห็นใกล้ Halloween เลยเอาซะเลยครับ :iconlol:
สีพื้นลำนี้ในกล่องมาเป็นสีดำล้วนเลยครับ ที่พ่นนี่คือพ่นสีพื้นทับเป็นเทาเข้ม ส้ม เขียว กับพวกสีท่อไอพ่น ส่วนสีดำกับพวกลายที่เห็นนี่เป็นดีคอลหมดเลยครับ ดีคอลที่ให้มาจัดว่าดีเลยตืดง่ายไม่ขาดง่ายด้วย ตัวที่เป็นลายซากุระก็สีสวยน่าเก็บเสียดายหาไม่ได้เลย
ส่วนตัวนักบินนี่ผมใช้ แบบ 3D print ของ Def.Model ครับ ต้องยอมซื้อเพราะ Hase นี่จอมกั๊กเลย ไม่ยอมแถมนักบินกับอาวุธเลย

https://www.1999.co.jp/eng/image/10968415

E-2C นี่ชอบเหมือนกันเลยครับ ชอบที่จานเรด้าเท่ดี อยากหามาทำเป็นตัวพับปีกแบบจอดบนเรือบรรทุกเครื่องบิน

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2023, 07:06:18 PM »
ชอบเหมือนกันเลยครับ Diorama บนเรือฯ เป็น Project ที่เคยจะทำให้ครบทุกรุ่นแต่ก็ไม่ได้ทำ
มีลำเดียวสมัยตอนวัยละอ่อน ได้ที่สอง (ชิ้นเดียวในชีวิตเลยมั๊ง) มาตอนงาน Central ลาดพร้าว เป็น F-18 ติด GBU อะไรจำไม่ได้ละ กลังจะบินขึ้น  :iconlike:
RA-5C ลำที่นอน คา ในกล่องบ้าน ก็เลือกของค่าย Trumpeter ไว้เพราะมันแยกปลายปีกหลักและหางแนวดิ่งไว้ด้วย แต่มีอย่างก็ไม่มีอีกอย่าง ก็ไว้เวลาและต่างๆลงตัวถึงจะได้สานต่อ เป็นลำดับถัดจาก JayHawk แหละครับ
 F-14 ของ Hasegawa นี่ก็อิ่มเอมมากแล้ว สมัยออกมาแรกๆ ที่มี Photo Etch ให้ กระจกมองหลังเมื่อ ก่อนต้องใช้กล่อง underwear รึอื่นๆที่ใสแต่แข็งอยู่ตัวหน่อย มาตัดพอให้เห็นว่ามีนิดมีหน่อย แต่ไม่เทียมเท่าที่แถมมาแหละ แถมด้วย flap และ landing gear แบบยุบตัวรอดีดฯ นี่ก็เจ๋งละ แต่จะทำให้ปรับมุมปีกไม่ได้ ต้องเลือกฯ  :iconjoy: สมัยนั้นแทบไม่มีข้อมูลก็เคยสงสะยแหละ ว่าทำไมท่อไอพ่นหลังมันขยายข้างอีกข้างหุบ จนมามีค้นข้อมูลได้ง่ายขึ้นหน่อย แต่ก้ดุเป็นอย่างๆแหละครับ ล่าสุดที่เคยถามคุณ BOY เรื่อง Bomb Cat ต่างจาก Tom Cat ยังไง รุ่น F-14D ผมดันไปชอบของค่าย FineMold ที่แถมมากะนิตยสารสามเล่ม/แต่มีแยกขายใน Mandarake มันมาๆ/ขายหมดๆเรื่อย เลยไม่ได้ของซักที รุ่นที่ออกขายปกติเป็น รุ่น A แต่ก็ยังไม่ได้ทำข้อมูลเลยว่ามันต่างกันละเอียดตรงไหนบ้าง
 ผมมีสอบถามเรื่อง ทำสีล้อยาง ไม่ว่าจะเป็นเครื่องบินรึยานรบภาคพื้น ที่ทาเอง ออกมาทีไร มันออกสีแววๆไม่ Flat/ด้านๆให้สมจริงแบบพ่น ที่ต้องเตรียมการก่อนลงมือทีไรวุ่นวาย เลยโดนงานเร่งแทรกเข้ามาจนอดทำตลอด JayHawk ก็ขัดล้างใหม่มารอบนึงละครับ แต่ถ้าพ่นใหม่ รอบนี้ต้องเตรียมของอันโน้นอันนี้ไว้ผสมพ่นพ่วงไปด้วยเหมือนกัน  :icondizzy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2023, 11:03:20 AM »
อยากทำ Halloween CaT แต่เป็น 1/48 น่าจะไม่ม่ Decal แยกขาย อยากได้คงลำบากบังพ่นเอง

นักบินสวยจริง มี1/48 ไหมครับยี่ห้อนี้เคยเห็นแต่ของยี่ห้อทางยุโรปราคาโดดเชียว

Tomcat ที่นาาจะดีที่สุดตอนนี้คงเป็น Tamiya ในขนาด 1/48 แต่ปัญหาผมคืออยากได้ A+ ที่ไม่ได้อยู่ในMode Catapult Launch

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2023, 11:13:46 AM »
ชอบคู่สีครับ แวบแรกที่เห็นไม่คุ้นตาแต่สวย ชอบค้างคาว ชอบลายฟักทอง สรุปชอบหมดล่ะครับ  :iconlove:  มันเข้ากะ ฮาโลวีนจริงๆ
1/48 นี่น่าจะใหญ่ จับได้เต็มไม้เต็มมือ เพ้นท์นักบินไม่ปวดตา  :iconlove:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2023, 07:46:24 PM »
ผมเคยพยายามหาดีคอลขนาด 1/48 เหมือนกันแต่หาไม่ได้เลย เคยเห็นของต่างชาติเค้าทำขนาด 1/48 ออกมาสวยละเอียดเลยแต่ต้องบังพ่นเอง กับปริ้นดีคอลเองหมดเลย ฝีมือดีจริงๆ
ตัวนักบิน 3D print ขนาด 1/48 นี่ราคาแรงอยู่พอสมควรเลยครับ เห็นของ def.model มีเป็นนักบิน A-10 ใส่หมวกแบบใหม่แต่ได้แค่ตัวเดียว
F-14 1/48 ของ tamiya สวยคุ้มค่าน่าจัดจริงครับ แต่ดันทำออกมาแค่ A(early) , A( late ) ,D ถ้าจะทำ A+ ไม่รู้ว่าซื้อ D มาแล้วใช้ชิ้นส่วนในกล่องได้เลยใหมแต่ก็น่าจะพอได้นะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2023, 09:41:27 PM »
Tomcat A+ต้องจำใจซื้อ Catapult Launch อย่างเดียวถึงจะทำตัว TopGun ได้ ใช่เปล่าครับ A Late กับ A+ นี่อันเดียวกันไหม ใช่ B เปล่าเริ่มงง หรือแค่ เครื่องยนต์แบบ D แต่ใต้คางแบบ A Late

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2023, 08:26:22 PM »
ถ้าเข้าใจไม่ผิดเท่าที่อ่านมา A+ กับ B คือรุ่นเดียวกันครับ ( ตอนพัฒนาเรียก A+ พอเสร็จเรียก B ) รู้สึกจะเป็นการพัฒนาให้ใช้ระเบิดได้ด้วย เลยเรียกชื่อเล่นว่า Bombcat  ติดพวกกระเปานำวิถีได้ และเปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ เป็น F110-GE-400 (เหมือนของรุ่น D ) แล้วรุ่น D ก็พัฒนาให้เป็น Glass Cockpit เปลี่ยนพวกระบบเรด้ากับพวกแจมมิ่งแบบใหม่
รุ่น A รุ่นหลังๆ A ( late ) จะเปลี่ยนกระเปาะใต้คางเป็นแบบเดียวกับ A+ แต่เครื่องยนต์ยังเป็น P&W TF30-P-412A เหมือนเดิม

จุดแตกต่างที่เห็นชัดๆคือ -เครื่องยนต์ A กับ A( late ) จะเหมือนกัน , B(A+) กับ D จะเหมือนกัน
-กระเปาะใต้คาง A จะเล็กๆหน่อย , A( late ) กับ B(A+) จะเหมือนกัน , D จะอันใหญ่ๆ

แต่ถ้าจะทำรุ่น A+ ผมไม่แน่ใจว่าถ้าของ tamiya ในกล่องตัว D นี่เค้าจะให้กระเปาะใต้คางแบบ A+ มาด้วยรึเปล่า , แต่กล่อง A ( late ) นี่ได้กระเปาะใต้คางแต่เครื่องยนต์มันดันไม่ใช่

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2023, 11:12:01 PM »
แล้วโดยส่วนตัวชอบ A+ใช่ไหมครับ

ส่วนผมจากที่อ่านมาน่าจะชอบ A Late เพราะทำตัว TopGun ได้ แต่ A+ ก็พอได้นะครับเคยเห็นจากกล่อง Bombcat ของ Academy มีติด Phoenix และ Lantirn ที่ Wing Pylon

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2023, 01:08:17 PM »
เจ้าเขียง นี่ แอบดึงความสนใจอยู่นิดนึงแหละ  :iconhihi:
ท่อไอพ่นนี่เจาะเข้าไปลึกไหมครับ มีจุ๊บยางแบบเพื่อให้มันหนึบๆอะไรไหมครับ รึปล่อย/แค่เจาะรู เพื่อให้ถอด/เสียบได้ปกติครับ
ชักขี้เกียจ/อยากล้มเลิกเรื่องทำสีชุด landing Gear กะบางลำเหมือนกัน เพราะลำที่ทำค้างไว้ ชุดก้านฯมันก็ไม่ได้สวยเท่าไหร่/ไม่มี Photo Etch  :iconjoy:
แต่จะเสียเรื่องไม่มีวิวแบบจอดฯบ้างเท่านั้น
 ไปไล่ดู 1/72 F-14A ของ Academy ลำที่เป็นสังกัด Pukin Dogs ก็สวยดีเหมือนกัน ทำเอาเหล่นอกเหนือไปจากของค่าย FineMolds กันเลย :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 01:15:31 AM »
Academy F-14 1/72 เป็นโมNew Tool ครับ เลยประกอบง่ายลงตัวขึ้นเยอะ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 09:42:45 AM »
ด้านในท่อไอพ่นผมใส่ท่ออะคลิลิตกลวงลึกประมาณ 1 นิ้ว แล้วใช้ปืนยิงกาวแท่งอัดเข้าไปกันหลุด (ก็พอๆกับความลึกของชุดท่อไอพ่นที่ให้มาเลยครับ) แล้วเสียบด้วยแกนแท่งอะคลิลิตใสแบบตัน มันจะมีขายเป็นขนาดที่พอดีกันครับ ทำง่ายดีถอดเข้าถอดออกได้ด้วย ส่วนเวลาจะดัดแท่งอะคลิลิตใช้ไดเป่าลมร้อนเป่าเอาครับ

โม Academy ที่ออกมาใหม่ๆนี่ดูน่าคบหามากเลยครับ ทั้ง 1/72 1/48 ดูรายละเอียดดีคมลงตัว แถมอาวุธมาให้แบบไม่กั๊กด้วย ส่วนเจ้า F-14B Academy ก็น่าสนนะครับ ส่วนตัวผมชอบ B(A+) เพราะมันทำได้หลายฝูงกว่ารุ่น D แถมสีตัวเครื่องยังดูทันสมัยกว่ารุ่น A นี่แหละครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 09:52:54 AM »
ถ้า Academy 1/48 ต้องระวังครับ มันเป็นโมเก่าประกอบแย่มากเมื่อเทียบกับ Hase ห่างไกล Tamiya แต่ให้อาวุธมาเยอะจริงครับ

A+(B) นี่ต้องเป็นเครื่องยนต์ใหม่GE เท่านั้นไหมครับ หรือว่า มีบางลำผสมPW พอดีในกล่องAcademy 1/48 ให้มาเป็น ย.เก่า

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 03:02:04 PM »
ใช่ครับถ้าของ Academy ขนาด 1/48 มีแต่ A(late) เป็นโมรุ่นเก่าหมดเลยครับ แต่ถ้าเป็น 1/72 เห็นมีพึ่งออกบล็อกใหม่มาเป็นรุ่น B เครื่องยนต์ใหม่ ดูดีแต่ไม่รู้ว่าจริงๆจะเป็นยังไงบ้างนะครับ รอผู้กล้าลองจัดมาดูเหมือนกัน  :iconlol:

https://www.1999.co.jp/eng/image/10926622

โมค่ายนี้ต้องดูว่าเป็นพวกออกบล็อกใหม่เลยน่าจะดี ไม่ใช่เหล่าเก่าในขวดใหม่ อย่าง A-10 1/48 นี่ดูดีมากน่าลองเหมือนกันนะครับ :iconsmile:

https://www.1999.co.jp/eng/image/10937221

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 12:10:59 AM »
เห็นด้วยเลยครับ พี่เกา Academy โม Block ใหม่ New Tools นี่เชื่อขนมกินได้เลย A-10C 1/48 นี่จัดมาเหมือนกันครับ แต่เชื่อไหมยังไม่ได้เปิดกล่องเลย พยามเก็บโมเก่าๆให้หมดก่อน ว่าแต่ช่วงนี้ได้ต่อโมบ้างไหมครับ หรือมีProject อะไรหรือเปล่า อยากชวนร่วมกิจกรรม ThaiGundam และผองเพื่อน Meeting เดือน กุมภาพันธ์ ปีหน้านี้ครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2023, 03:16:27 PM »
ช่วงนี้เป็นช่วงเก็บโมเก่าๆ อยู่เหมือนกันเลยครับ กำลังไล่เอาพวกที่เคยต่ิดิบเอาไว้มาทำสีใหม่ครับ
มี meeting เมื่อไหร่ยินดีไปร่วมเลยครับพี่  :iconshy2:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2023, 12:41:37 AM »
น่าสนุกนะครับ ไม่ได้มีบรรยากาศอย่างนี้นานแล้ว จะได้เจอคุณ naioh2ด้วย

ออฟไลน์ pjareanwanit

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2023, 12:27:14 AM »
แจ่มเลยครับ