ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน+สีกระป๋อง] MG Kampfer [GHD] โม(นรก)จีน ที่ใครก็หยามเหยียด.. (อัพเดต 26 พ.ค. หน้า 2 )  (อ่าน 20514 ครั้ง)

ออฟไลน์ nubirdza

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 1
เอ่อ เห็นพี่ข้าวปั้น ใช้สี bosny แล้ว ถามซะหน่อย

- bosny บางสีที่มันเขียนชื่อสี แล้ว ตามด้วยชื่อรถ อย่างที่ผมมี >>  green yamaha มั้ง  อยากรู้ว่า ถ้าจะเอามันมาพ่นเนี่ย ต้องรองพื้นด้วยสีรองพื้นธรรรมดาอย่าง ขาวด้าน / เทา / ดำ  หรือ ต้องเป็นสีรองพื้นที่เหมาะกับมัน

ยังไงก็แนะนำทีฮะ  +  ผู้รู้ก็ช่วยตอบให้เคลียทีฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 09:44:08 PM โดย nubirdza »

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
Bosny พ่นให้เรียบยากมากเลยครับ   
ของผมก็ใช้ Bosny # Chrome อยู่เหมือนกัน พ่นบางไปก็จะเห็นเป็นเม็ดๆ เพราะแห้งเร็ว
พ่นให้เรียบก็จะหนา ด้่านนอกแห้งแต่ข้างในยังนุ่มๆอยู่ ช้ามากเหมือนกัน 
อาทิตย์ที่ผ่านมาฝนตกทุกวัน เพิ่งมีวันนี้อากาศดีหน่อย
เอาใจช่วยนะครับสำหรับ Kamperตัวนี้    จะได้พ่นสีต่อได้  :iconnasty:

ออฟไลน์ adc

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พวกสีดำพื้นที่เล็กๆ ผมว่าไม่ต้องไปบังพ่นให้ยุ่งนะครับ จะไปทำให้สีใหญ่หลุดล่อนหากบังและแกะไม่ดี เอาอีนาเมลดำมาทาเอาครับ ช่วยให้ทำงานเร็วขึ้นนะ

ออฟไลน์ Schnitzer

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • ZGMF-X42S Destiny Gundam Extreme Blast Mode
คำด่าที่ว่า " ไอ่เอี้ย "

ยังไม่แรงเท่า

" ไอ่หน้า Kampfer GHD "

ปล.นอกเรื่องล่ะ -*-

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
เป็นกำลังใจให้ทำสำเร็จครับผม ตัวนี้ก็เป็นอีกตัวนึงที่ชอบมาก แต่เวอร์ชั่นโมจีนนี้ คงต้องออกแรงเยอะหน่อยล่ะครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Wulther

• *
  • Like: -15
  • Blue Cosmos
ต้องตั้งชื่อว่า MG Kampfer [GHD] โมนรก ที่หาผู้ปราบมันได้ยาก
เพื่อโลกสีครามอันแสนบริสุทธิ์ของพวกเรา!!!!

ออฟไลน์ nu gundam

• *
 :iconvsign: เอาใจช่วยครับ จะรอเห็นตอนเสร็จนะครับ
โมก็เล่นรถก็แต่ง

ออฟไลน์ kingbody

• *
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่กำลังหัดทำีสีโดยใ้ช้สีกระป๋อง แต่ผมจะใช้ ยี่ห้อเลแลนนะครับ ส่วนเรื่องสีเมทอลิก ที่ผมทำจะยุ่งยากนิดหนึ่งคือใช้สีเปลืองหนึ่ง
คือ
1. รองพื้น
2. สีดำ เบอร์ L 02 ( ดำเงา ) มีคนแนะนำครับ ว่าดำเงาจะขับสีบรอน์ให้เด่นขึ้น
แต่ผมก็อยากจะถามพี่ ๆ เพิ่มนิดหนึ่งใช้ดำด้านได้ไหม
3.สีบรอน์เงิน ของ เลแลน จะมีที่ใช้ ก็ L 19 กับ L 80 คือ L 19 สีเกล็ดเงินเล็กกว่า L 80
4.ตามด้วยสี  แคนดี้โทน ซึ่งเป็นสีโปรนะครับ

ตอนนี้เท่าที่ลองผิดลองถูก ก็มาน่าพอใจครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=4604.0
แต่พี่เพื่อนแนะนำด้วยนะครับ สำหรับเรื่องสีดำ ว่าจะไช้ ดำด้านเพื่อในการขับสีบอรน์ได้เปล่า
ขอบคุณมากรครับ
ส่วนเจ้าตัวนี้จะติดตามและเอาใจช่วยครับ สู้ ๆ

ออฟไลน์ kaopun

• *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
วันเสาร์ที่ผ่านมา (23 พ.ค.) ไปเดินคลองถมตลาดมืด  ตอนแรกก็กลัว ๆ กล้า ๆ  ว่าจะไปเดินดีไหม เพราะว่า...ท้องฟ้ามันครึ้น มันครึ้มออกอย่างนี้ ...  :iconhappy:

ได้เคลียร์สี leyland กลับมาจนได้  :iconlol: แต่แพงกว่า bosny ที่ใช้อยู่ตั้ง 10 บาทแน่ะ

เช้าวันอาทิตย์ ตื่นมาอากาศเป็นใจอย่างยิ่งฮะ แดดออกดีแท้ ๆ  :iconnasty: เลยได้โอกาส test สีซะเลย (ก็ไม่นึกว่าหน้าฝนจะมีแดดดีขนาดนี้ เลยไม่ได้เตรียมขัดไว้อ่ะ เสียดายไปวันนึง  :iconcry:)

มาดูผลการ test สีดีกว่าครับ

ดูจากรูปแล้วเชื่อว่าทุกท่านคงคิดเหมือนผมว่า พ่นสีพื้นด้วย Silver Metalic นั้นจะดูดีกว่าสีพื้น Blue Lagoon เยอะเลย

แต่ว่า...
ผมตัดสินใจใช้ blue lagoon เหมือนเดิมครับ  :iconlol: ด้วยเหตุผลที่ว่าเสียดายของ เพราะซื้อมาตั้งใจใช้กับ kampfer ตัวนี้ด้วย (ไม่รู้จะเอาไปใช้กับตัวไหนแล้วฮะ :iconfreak:)

จากรูปนี้ผมว่ามันก็มีเอกลักษณ์ดีเหมือนกันนะ (ปลอบใจตัวเอง :icondizzy:)

โฉมหน้าสีกระป๋องที่จะนำมาใช้ครับ
blue lagoon ของ BOSNY เกล็ดสีค่อนข้างใหญ่ครับ เลยทำให้ดูผิวขรุขระอย่างที่เห็น
แต่สี silver ของ TOA เกล็ดละเอียดกว่าเยอะเลยดูเนียน ๆ

อัพเดตหน้า เราจะมาทดสอบเจ้ากระป๋องนี้กัน  :iconvsign:

กระป๋องนี้ได้มาพร้อมเคลียร์ฮะราคาเท่ากันเป๊ะ ไม่มีวิธีใช้บอกซะด้วย คงต้องมั่วเอาเองล่ะฮะ

ออฟไลน์ mg-dang

• *
cleaning spray เคยใช้แล้วครับไม่ยุ่งยาดเพียงแต่ฉีดแล้วเช็ดออกเท่านั้น ใช้ได้ดีกับสีที่ทำแล้วไม่ถูกใจล้างออกทันที แต่ถ้าเป็นโมเก่าทำสีมาแล้วจะล้างออกยากต้องฉีดแช่นานๆ ของผมพบว่าพลาสติกกรอบนะครับเช่นพวกปีก แตกตามลายโมเลยก็มีตอนจับมาขัด ครับ ได้ผลยังไงรบกวนลงให้ดูด้วยนะครับ  (โมจีนไม่เคยเป็นนะ  เป็นเฉพาะโมแท้)

ออฟไลน์ Souji

• *
  • อยากทำสีกันพลาเป็นจัง
ได้ข้อมูลเยอะมากครับ THX :iconwink:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
มีคนดันขึ้นมาก็ขอกระทุ้งซักหน่อยครับ Kampferไปถึงไหนแล้วครับคุณข้าวปั้น รีบๆทำให้เสร็จๆนะจะมากดดันเรื่อยๆ กรั่กๆๆๆๆๆ :iconlol:

• *
ยังไปไม่ถึงไหนเลยครับ พอจะจับขึ้นมาทำวันไหน ฝนมันก็ตกวันนั้น  :iconcry: (คนทำออกแนวขี้เกียจ เลยได้ข้อแก้ตัว  :iconnasty:)

มีแววได้เป็นงานข้ามชาติ(กะเค้า)มั่งแล้วล่ะครับ  :iconlol:

หน้าฝน(ที่เอาแน่เอานอนไม่ได้)อย่างนี้ ต่อดิบสิครับ (งานถนัดผมล่ะ)  :iconhappy:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   สีเมทาลิคซะด้วย รอชมครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ Demon

• *
  • Like: 21
สู้ๆ :iconvsign:.....รอชมด้วยคน :iconwish:

ออฟไลน์ Mr.White

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
อีกหนึ่งคนที่มีความมุ่งมั่นเดียวกันที่ต่อ kamfer โมจีน
เอาใจช่วยนะครับ สู้ต่อไป :iconvsign: :iconvsign:
(ของผม red kamfef ครับ)

ออฟไลน์ pokopok13

• *
  • *~ล้านนาก๊ก~*
มีใครลองเอาไปฉีดล้างสีไปเลี้ยว กับ ไฟท้ายแล้วบ้างครับ อยากรู้ผล  :iconfreak:

เผื่อเราจะได้ไฟเลี้ยวใส่ๆ โดยที่ไม่ต้องไปถอยมาใหม่  :iconwish:

ออฟไลน์ both

• *
  • เพิ่งหัดทำสีฮับ
รอดูต่อไปนะฮะ หายไปยาวเลยแหะ  :iconsweat:
ทำสีพู่กันตัดเส้น มือใหม่สุดๆ คับผม

• *
ครับ คาดว่าจะหายไปอีกนานด้วย  :iconlol:

แบบว่าฝนตกไม่เหมาะกับการพ่นสีครับ (โทษฝนซะงั้น ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้ขัดเลย  :iconnasty:)

ออฟไลน์ xlove113

• *
ผมก็มือใหม่

แต่เอาใจช่วยครับ

ผมก็ยังกล้าๆกลัวๆในการทำสีเหมือนกัน

เวลาทำนี่ใช้กระดาษทรายเบอร์อะไรขัดดีครับ

เพื่อพ่นสีรองพื้นอ่าครับ
 :iconcry: