ผู้เขียน หัวข้อ: WIP ยืดสัดส่วน SDจิวท่าย(Zhou Tai) [100%] อัพเดท 20ก.ย.  (อ่าน 8223 ครั้ง)

ozzy

• บุคคลทั่วไป
ตอนแรกว่าจะไม่โดน 3ก๊กขาสั้นแล้ว แต่เห็นในกระทู้นึงที่เมืองนอกเค้าโมให้ขายาว
เลยอยากลองบ้าง จึงไปสอยมากล่องนึงและจะซื้อโมจีนเล่าปี่เพื่อเอามาเป็นโครง แต่หา
ไม่ได้เลย จึงเอาจิวฉองแทน (ต้องขอบคุณพี่ผู้ชายที่ร้าน wezone สะพานเหล็ก ที่
บอกว่าจิวฉองมีเบสเดียวกับเล่าปี่) วิธีทำคร่าวๆก็ คือ ตัวเล่าฮองจะเอาเฉพาะแค่ชุด
เกราะเท่านั้น ส่วนตัวโครงจะเป็นของจิวฉอง ไปรูปกันเลยดีกว่าครับ

อันดับแรกก็มาเริ่มกันที่ส่วนหัวก่อน ใช้โมจีนจิวฉอง(ประหยัดงบ พังได้ไม่เสียดาย)
ขัดด้านข้างของหัวทั้งซ้ายและขวา เพื่อที่จะให้หมวกของเล่าฮองใส่เข้าไปได้

ลำตัว ใช้พุตตี้อุดรอยของเดิมแล้วขัดให้เรียบ เดินลายเพิ่มนิดหน่อย นำอีพอคซี่ปั้นเป็น
ก้อนเล็กๆ ยัดเข้าไปที่ช่องอก แล้วนำเกราะหัวมังกรของเล่าฮองมายัดตามเข้าไป
เพื่อให้เกิดรูที่พอดี สำหรับติดหัวมังกรตรงลำตัวได้

หัวไหล่ ใช้ของจูล่ง ตัดช่วงปลายออก เพื่อให้ใส่เกราะไหล่ของเล่าฮองลงไปได้

สะโพก ตัดจากของเล่าฮองมาใช้ได้เลยแต่ต้องนำแผง pc ของ3ก๊กรุ่นก่อนมายัดเข้าไป
แล้วติดด้วยกาวร้อน เพื่อจะให้ใส่ขาได้ ส่วนเท้าใช้ของจิวฉองเหมือนเดิม นำพุตตี้มาทา
และขัดออกเพื่อลบลายที่ฝ่าเท้าด้านบน

ประกอบโครงในเข้าด้วยกัน

หน้ากากด้านหน้า เอาของจิวฉองมาตัดปีก(เค้าเรียกกันยังไงอ่ะ)ที่มีอยู่ฝั่งละ3อัน
โดยตัดปีกบนสุดของทั้ง2ข้างและพอกอีพ็อคซี่ตามรูป และเจาะรูตรงกลางเพื่อให้ใส่
เขาเข้าไปได้(หลังถ่ายรูปเสร็จ หักเรียบร้อยต้องแก้อีกแล้ว)

แพคหลัง นำชิ้นส่วนที่จะติดแพคหลังเข้ากับบอดี้ของจูล่งมาใช้ (ชิ้นสีขาวตามรูป) ติด
เข้ากับแพคของเล่าฮองด้วยกาวช้าง

ลองประกอบเกราะของเล่าฮองทั้งหมดเข้าดู

เอามาให้ดูกันนิดหน่อยก่อน ทำมา2วันได้แค่นี้ ยังมีส่วนที่ต้องแก้อีกเยอะเลยครับ
อย่างไหล่ยังไม่คิดไม่ออกว่าจะติดถาวรไปเลยดีมั้ย มันก็จะง่ายกว่าทำแบบถอดเข้าออกได้
หน้ากากก็หักกลางเรียบร้อยแล้ว
คิดแล้วเหนื่อย  :icondisapp:

ใครมีข้อแนะนำ เชิญได้เลยครับ ได้นำมาปรับปรุง(ถ้าทำเป็นนะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2009, 07:04:37 PM โดย ozzy »

ออฟไลน์ both

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • เพิ่งหัดทำสีฮับ
Re: WIP ยืดสัดส่วน SDเล่าฮอง(Liu Feng) [30%]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 04:04:18 AM »
เป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาเลยฮะ ขอมาแอบดูเป็นแนวทางนะครับผม ^w^ เอาใจช่วยนะครับ สู้ๆ  :iconvsign:
ทำสีพู่กันตัดเส้น มือใหม่สุดๆ คับผม

ออฟไลน์ EP02

• *
Re: WIP ยืดสัดส่วน SDเล่าฮอง(Liu Feng) [30%]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 09:10:33 AM »
แก้ไขไปทีละนิด เดียวก็แจม  :iconvsign:

ออฟไลน์ DoraChung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 09:35:34 AM »
รอชมอีกคนนะครับ  :iconvsign: ตัวนี้ผมขอผ่านเพราะขี้เกียจโมนี่แหละครับ  :iconnasty:

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 10:50:35 AM »
โมจีนเปราะมากครับ  ขัดอุดแรงๆ ไม่ระวังมีหักกลาง   แต่เหมือน Base ของกวนเป๋งก็อันเดียวกับของเล่าีปี่จิวฉองนะครับ  ช่วงอกกับขาเหมือนกัน
จะติดตามต่อครับ  ชอบดูเพื่อนๆโม 3 ก๊กเนี่ย   :iconlol:

ออฟไลน์ jayamiku

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 11:00:22 AM »
ปูเสื่อรอชม  :iconlike:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 11:02:52 AM »
ดูดีกว่าตอนเป็นตัวเตี้ยๆตันๆ ตอนแรกเยอะเลยครับ เหนื่อยน่าดู รอชมผลงานต่อนะครับ

ออฟไลน์ thanakrit8

• *
  • พระเอกที่ถูกลืม พี่โค~
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:00:37 PM »
ขอเอาไปเป็นแนวทางล่ะครับ

รอชมๆๆ

:iconvsign:
" ทำได้ หรือ ได้ทำ "

ออฟไลน์ Tee3893

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 27
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 07:17:21 PM »
มาต่อเร็วๆนะครับว่าแต่เว็ปต่างประเทสที่ดูอะเว็ปอะไรเหลอครับจะได้ดูมั่งครับ :iconnasty:

ออฟไลน์ seegew

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 12:29:01 AM »
รอชมด้วยคนครับ..... :iconhappy:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 08:28:35 AM »
   :iconvsign: รอชมๆ ครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 10:12:19 AM »
รอชมด้วยครับ งานไม่ใช่เล่นๆเลยนะครับ  :iconwink:

ออฟไลน์ javed13

• Like: 37
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2009, 05:39:20 PM »
ถ้าฝีมือขนาดนี้ ผมว่ายืดช่วงท้องให้สูงขึ้นซัก 1-1.5 mm ซินะ ผมว่าท้องเล่าปี่มันสั้นไปนิด

รับรอง smart ขึ้น  :iconvsign:

ozzy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 03:39:37 PM »
มาต่อเร็วๆนะครับว่าแต่เว็ปต่างประเทสที่ดูอะเว็ปอะไรเหลอครับจะได้ดูมั่งครับ :iconnasty:
ดูมาจากกระทู้นี้ครับ ที่คุณ K โพสไว้  http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=7356.0
แบบลงสี คุณjaved13 โพสไว้ที่หน้า2 ครับ

ถ้าฝีมือขนาดนี้ ผมว่ายืดช่วงท้องให้สูงขึ้นซัก 1-1.5 mm ซินะ ผมว่าท้องเล่าปี่มันสั้นไปนิด

รับรอง smart ขึ้น  :iconvsign:
ลองทำเรียบร้อยครับ ยืดไปประมาณ 1มม.(ยังไม่ค่อยเห็นความแตกต่างแหะ)

กลับมาอัพเดทความคืบหน้าซะหน่อย หลังจากที่ไม่ค่อยเห็นแดดมาหลายวันเลยไม่ค่อยจะได้ทำอะไรมาก
ช่วงนี้ก็ลงสีส่วนของเกราะไปบ้างแล้ว เพราะทาพู่กันเอาเลยไม่ต้องรอแดด แต่ส่วนบอดี้ที่ต้องทำสีขาว
ก็ต้องรอแดดเหมือนเดิม พ่นจากกระป๋องเอา ใช้ทาทีไรสีไม่เคยเรียบเลยซักที ไปดูรูปที่ทำกันดีกว่าครับ

อาวุธดาบคู่ เล่มนึงขัดให้ดูแหลมคมขึ้นและก็ลงสีเรียบร้อยแล้ว ส่วนอีกเล่มเดิมๆไม่ได้ทำอะไร

เกราะแขน ปั้นอีพ๊อคซี่เป็นลายแล้วก็ใช้คัตเตอร์ตัดตกแต่ง พ่นรองพื้นรอทำสี

ลำตัว ลองทำตามคำแนะนำของ javed13 ดูครับ ใช้ไม้โปรในการยืดสัดส่วนเพิ่มขึ้นประมาณ 1มม. พ่นรองพื้นรอพ่นสีขาวต่อ
ส่วนเท้านั่นทำสีเสร็จแล้วครับ ใช้พู่กันทาเอา

ทีนี้ก็เหลือแค่ทำสีอย่างเดียวแล้วครับ เจอกันครั้งหน้าแบบ 100%
ติชมกันได้ตามสะดวกครับ จะได้นำไปปรับปรุงในตัวต่อไป

ออฟไลน์ javed13

• Like: 37
Re: WIP ยืดสัดส่วน SDเล่าฮอง(Liu Feng) [50%] อัพเดท 3ก.ย.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2009, 02:01:27 AM »
ขอบคุณที่รับฟังความคิดเห็นฮะ

ผมก็มียดจิวฉองไว้เช่นกัน  เลยมาแนะนำ  แต่ของผมยืดทุกส่วนนะ :iconvsign:

ozzy

Re: WIP ยืดสัดส่วน SDจิวท่าย(Zhou Tai) [100%] อัพเดท 20ก.ย.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 10:03:22 PM »
ผ่านมาอีก 1 อาทิตย์ sdเล่าฮอง ก็เรียบร้อยแล้วแบบลวกๆ กว่าจะจบงานได้ก็เล่นเอาเหนื่อย

ดูเต็มๆได้ที่ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=7911.0

ในเมื่อโดนเล่าฮองแล้ว จะขาดจิวท่ายที่ออกมาพร้อมกันได้ยังไง จัดการไปสอยมาอีกกล่อง
ก็กลับมาเข้าขั้นตอนเดิมๆ แต่เอาวิธีของคุณ maki510 มาผสมนิดหน่อย คือการใช้หัวเดิม
ของจิวท่ายเลย ได้ไม่ต้องมานั่งขัดหัวแบบเล่าฮองอีก แต่จะทำให้ดูหัวเล็กหน่อย

ชิ้นส่วนที่นำมาใช้
จิวท่าย : หัว เอว เกราะ อาวุธ
จิวฉอง : ไหล่
จูล่ง : แขน มือ ขา เท้า

-----------------------------------------------------------------------------------------------------
อัพเดท 20 ก.ย. 52

หลังจากหายไปนาน กลับมาอีกทีก็เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ กับตัวจิวท่าย

ดูเต็มๆได้ที่ : http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=8167.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2009, 07:23:15 PM โดย ozzy »