ผู้เขียน หัวข้อ: WIP กับเค้ามั่งกับ MG Gundam Exia Ignition (Damaged/Repair Mode)  (อ่าน 4401 ครั้ง)

ออฟไลน์ aiere

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 3
WIP กับเค้ามั่งกับ MG Gundam Exia Ignition (Damaged/Repair Mode)
« เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:26:06 PM »
จริงๆก็เริ่มทำมาอาทิตย์กว่าแล้วล่ะครับ เนื้อหาคงจะออกไปในแนวทำไปบ่นไปแถมยังสองจิตสามใจอีกต่างหาก
เพราะตอนที่เริ่มทำตั้งใจว่าจะทำ Exia Repair แต่ระหว่างทำสีเห็นก็เกิดไขว้เขวจะเปลี่ยนให้เป็นโหมดปกติเน้นสะอาดตา แต่พอทำไปทำมาเจอปัญหาระหว่างทำก็ชักจะเอนเอียงทำเป็น Exia Damaged ver.แบบให้โทรมๆหน่อย หน้ากากแตก GN-Sword หัก แต่แขนยังไม่ขาด ... เดี๋ยวก็คงต้องดูต่อล่ะครับว่าสุดท้ายแล้วจะออกมาในรูปแบบไหน

http://evas.exteen.com/20090824/wip-mg-gundam-exia-ignition-mode-1 --> WIP #1
http://evas.exteen.com/20090825/wip-mg-gundam-exia-ignition-mode-2 --> WIP #2
http://evas.exteen.com/20090831/wip-mg-gundam-exia-ignition-mode-3 --> WIP #3

WIP ช่วงต้นก็ไปดูใน BLOG ผมก็แล้วกันนะครับ(ถ้าสนใจนะ  :iconnasty:)
งั้นมาเริ่มกับการบ่นของผมก่อนเลยก็แล้วกันครับ ฮี่ๆๆๆ
 :iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

ทำสีมาราธอน กับสารพัดปัญหา

วันนี้ตื่นแต่เช้ามาข้าวปลายังไม่ทันจะกินก็ยกอุปกรณ์ทำสีทั้งหมดมานั่งทำที่ลานหลังบ้าน แดดดีๆคงพ่นสีได้อย่างสบายใจ
แต่การทำงานทุกอย่างย่อมมีปัญหา ... ปัญหาอะไรบ้าง ผมจะบ่นให้ฟังครับ 
:icondizzy: :icondizzy: :icondizzy:

- เริ่มพ่นสีตอน 7 โมงเช้า แดดดีได้ใจมาก ผ่านไปชั่วโมงกว่าๆพ่นรองพื้นยังไม่เสร็จดี ... ฝนตก ย้ายของหนีแทบไม่ทัน งานที่เหลือก็ต้องทำท่ามกลางบรรกาศสายฝนพรำ .... ลองพ่นเคลียร์เขียวใส่เมนคาเมร่า ผลงานที่ได้ ... มันไม่เงาครับ ด้านมาเชียว ไม่กล้าพ่นเคลียร์ต่อเลยตู เดี๋ยวรอวันแดดดีๆค่อยจับมาพ่นใหม่ ใช้ เคลียร์เขียว+เคลียร์มัน ให้มันออกมามันๆไปเลย (หรือจะใช้ Fluorecent Green ดีหว่า?)

- สีโครงใน ทีแรกตั้งใจจะให้มันดูเหมือนเหล็กดำ ก็เลยใช้สี Steel แต่สีที่มันออกมามามันไม่ดำออกจะเทาๆเหลืองๆแล้วดูเหมือนเหล็กเก่าๆ ก็เลยเอาสีดำเบอร์2 มาผสมให้มันดำขึ้น กว่าจะดำก็ลองสีอยู่ตั้งนาน ผลสุดท้ายมาก็ดำได้ใจ
แต่แถมพอพ่นเสร็จไม่เข้ากันกับ Concept ที่ตั้งใจทำอย่างแรง ... ไม่เข้ากันยังไง ... ทีแรกตัวผมตั้งใจจะทำ Exia Repair ครับ แต่โครงที่ได้มันดูสะอาดเรี่ยมเกินไป ดูไม่เหมือนผ่านการรบหนักๆมาสักเท่าไหร่  วิธีแก้ก็คงต้อง Wash ด้วยสีเทาด้านๆให้มันดูเก่า พร้อมทั้งข่วน ขูด ให้เป็นรอยด้วย

อันนี้สีโครงในทีทำไว้

เทียบกัน อันซ้ายพ่นรอบเดียว อันขวาพ่นซ้ำแล้วซ้ำอีก

- สีน้ำเงินใช้ Cobalt Blue ... พ่นเสร็จรู้สึกเลยว่ามันสีเข้มไปหน่อย แต่ช่างมันเถอะ เดี๋ยวจะจับมา Wash ด้วยสีดำเป็นคราบเขม่าแล้วคงจะดูดีขึ้น

- สีขาวครับ  ทีแรกก็ลองผสมสีตามใบต่อ โดยใช้สีขาวเบอร์ 1 + สีขาว GX Gundam Color นิดหน่อย + สีน้ำเงิน Cobolt Blue จึ๋งนึง ก็จะได้สีที่ออกโทนฟ้าๆนิดนึงพอสวยงาม ก็ผสมสี(และทินเนอร์)เอาไว้เต็มขวดขนาด GX Gundam Color น่ะครับแล้วก็พ่นไปเรื่อยๆโดยไม่คิดอะไรมากคิดว่าสีคงพอใช้งานแถมน่าจะเหลือด้วยซ้ำ ... ปรากฎว่าสีหมดกลางทางครับ หมดตอนที่พ่นขาขวาไปได้ครึ่งนึงแล้ว ตอนนั้นก็เหลือแค่ขาขวาและหัวแบบ Repair Mode ก็จะครบทุกชิ้นส่วนแล้ว ผสมสีใหม่ก็ไม่ได้สัดส่วนเท่าเดิม สรุปแล้วขาขวาผมสีขาวสว่างกว่าส่วนอื่นๆ จะแก้ยังล่ะเนี่ยกรู

สังเกตว่าข้างซ้ายจะอมฟ้านิดนึง ข้างขวานี้ขาวด้านไปเลย

แต่ก็ดีเหมือนกันเพราะจากข้อผิดพลาดทั้งหมดนี้ ยิ่งตอกย้ำให้ผมต้องเดินไปในเส้นทางของที่จะทำ Damaged/Repair Version ต่อไป เนื่องจากในระหว่างการพ่นสีก็มีไขว้เขวไปเหมือนกันว่าจะเปลี่ยนใจมาทำเวอร์ชั่นปกติแบบสะอาดตาแทน(เพราะขี้เกียจทำเวทเธอริ่ง แหะๆ) แต่พอเจอข้อผิดพลาดเยอะแบบนี้ ตูทำให้มันเละดีกว่า เหอๆ

หลังจากนี้จะพยายามอัพเดทการทำ(ยำ)งานของผมตัวนี้อยู่เรื่อยๆครับ และเรื่องที่จะบ่นเป็นเรื่องสุดท้ายคือ.... เจ็บนิ้วสุดๆครับพี่น้อง ก็เล่นพ่นสีตั้งแต่ 7 โมงเช้ากว่าจะพ่นเสร็จทั้งหมดก็ล่อไป 2 ทุ่ม ตอนนี้นิ้วชี้ขวาบวมอย่างเห็นได้ชัดเลย
 :iconcry: :iconcry:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2009, 04:51:27 PM โดย aiere »

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
Re: WIP กับเค้ามั่งกับ MG Gundam Exia Ignition (Damaged/Repair Mode)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:34:01 PM »
รอชมครับ อยากให้โมแบบถือเกรเบอรร่าเสตรทด้วยนะครับ ในรูปเท่ดี

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: WIP กับเค้ามั่งกับ MG Gundam Exia Ignition (Damaged/Repair Mode)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:38:16 PM »
รอชมด้วคนนะครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:42:05 PM »
อยากทำบ้างแต่สถานที่ไม่อำนวยเลย
รอดูละกันครับ

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 01:50:50 PM »
รอชมนะครับ  ผมเดาตอนจบไม่ออกจริงๆ  :iconlol:
ผิดก็ว่าไปตามผิดส