ผู้เขียน หัวข้อ: ตามมีตามเกิดกับฮองตง  (อ่าน 4328 ครั้ง)

ออฟไลน์ CyberMage

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
ตามมีตามเกิดกับฮองตง
« เมื่อ: กันยายน 03, 2009, 11:53:49 PM »
จะหัดทำสีจริงจังครั้งแรกครับ (หลังจากที่ล้มไม่เป็นท่ามาหลายครั้ง) เลยขอโพสสักหน่อย เพื่อเป็นหารบังคับตัวเองไปในตัว จริงๆอยากตั้งในห้องเทคนิคด้วยครับ เพราะอยากได้รับคำวิจารณ์ แต่กลัวกระทู้มันซ้ำซ้อนเลยเอามันห้องนี้เลย ช่วยแนะนำติชมด้วยนะครับ

รูปใหญ่เกินบอกด้วยนะครับเผอิญพึ่งลง window ใหม่เลยยังไม่ได้ลง PS

ทำไปก็ทดลองไปครับ ลองกะแผงกะชิ้นเสียๆมันไม่ค่อยเห็นผล สีที่ใช้ เกราะสีฟ้านะครับ ขวา (หางมังกือ) จุ่มจากขวด ทาเพียวๆเลยครับ ซ้าย (หัวมังกือ) ผสมน้ำยาฝาส้มตามสูตรท่าน K ครับ (แต่ของท่าน K ใช้สีของ Mr.Hobby นะ)

ผลการทดลอง(ช่วยวิจารณ์ด้วย) สีออกมาก็พอๆกันครับ แต่ตอนทารู้สึกว่า ถ้าผสมRM แล้วสีจะเรียบกว่าไม่จับตัวเป็นก้อน แต่จะทายากกว่า (หรือผมผสมไม่ดีเองก็ไม่รู้นะ)

ปีก Stargazer ครึ่งขวาทองผสม RM ครึ่งซ้าย เพียวๆจิ้มจากขวด จริงๆมันทาทั่วนะ แต่ถ่านออกมาดันทะลุ

หมวก เฉพาะสีทอง จิ้มจากขวดเพียวๆ ลองทาตั้งแต่เมื่อวานละ

ด้านล่างนี้เป็นการทาสีทองเพียวๆนะครับไม่ผสม มองเวลาต้องแสงก็สวยดีสะท้อนแสงมันวับ แต่พอถ่ายรูปออกมาไหงเม็ดขึ้นเต็มเลย จริงๆเรียบ แม้จะเห็นรอบพู้กัน (พู่กัน หรือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2009, 01:06:22 PM โดย CyberMage »
G Wars มันมาก

ออฟไลน์ both

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • เพิ่งหัดทำสีฮับ
Re: ตามมีตามเกิดกับฮองตง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 01:56:15 AM »
รูปใหญ่มากฮะ ดูมะค่อยรู้เรื่องเลยอะคับ รูปแรกๆ  :iconsweat:
ทำสีพู่กันตัดเส้น มือใหม่สุดๆ คับผม

ออฟไลน์ earthsphere

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 04:31:18 AM »
ลง win ใหม่ ก็ใช้ paint ย่อรูปได้ครับ....
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 10:46:22 AM »
   :iconlike: รอชมขอรับๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ NhEuOi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 12:10:37 PM »
ไหงคุร CyberMage เอาสีอะคริลิคทาติดอ่ะ :icondisapp: ผมทาแล้วมันไม่พลาสติกเลยอ่ะ :iconcry: เป็นสีอะคริลิคคนละยี่ห้อกัน ไปลองซื้อมาที่ร้านเครื่องเขียนมาน่ะครับ
หรือสีอะคริลิคมีหลายประเ

• *
  • ยอมรับสิ่งใหม่ๆ เปิดใจให้กว้าง แล้วชีวิตจะสบายขึ้น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 12:33:25 PM »
ผมเคยใช้สีอาคริลิคสะท้อนแสง บางยี่ห้อก็ทาไม่ติดครับ พวกมาสเตอร์อาทไรแบบเนี้ย นี่ทาเพียวๆไม่ขัด บางชิ้นขัดบ้างแต่ไม่เยอะ กลัวลายหาย หาซื้อเข็มเดินลายไม่ได้

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -65535
  • เป็นโรคคลั่ง Mono-Eye
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 12:48:12 PM »
สีทองที่เม็ดขึ้น เป็นที่เนื้อสีด้วยหรือป่าวครับ เวลาถ่ายรูปแล้วพอแฟลชกล้องไปกระทบกับสี เม็ดสีเลยสะท้อนแสงกลับออกมาให้เห็นเป็นเม็ดๆ  แต่สีทองสีนี้ก็สวยดีน่ะครับ วันหลังจะได้ไปหาซื้อมาใช้บ้าง

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 02:24:31 PM »
สียี่ห้อนี้ เห็นมาลงตามห้างต่างๆแทนทามิย่า  ราคาไม่แพงมาก 
ส่วนเรื่องคุณ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2009, 04:27:43 PM »
แวะมาอับเดทสถานะหน่อย
ช่วงนี้เหนื่อยๆ ไม่ค่อยว่าง อากาศก็ร้อนๆ ไม่ค่อยมีไรกระเตี้องเลย

ตรงส่วนลำตัวม้านั้นทายากมากครับ แทบร้องทั้งรูทั้งร่องเล่นเอาท้อไปเลย

ออฟไลน์ thanakrit8

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • พระเอกที่ถูกลืม พี่โค~
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 10:39:33 PM »
สีทองสวยมากๆเลยครับ

:iconwish: :iconwish:
" ทำได้ หรือ ได้ทำ "

ออฟไลน์ wolfer

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 12:17:21 AM »
อ๊ะ สีSTนี้สูตรน้ำ ผสมRMได้ด้วยเหรอครับ? ผลที่ได้เป็นยังไงบ้างครับ :iconwish:

ผมก็ใช้อยู่ครับ ทดลองไปเรื่อยๆ หลายๆสี
ผมไม่เคยลองสีสูตรทินเนอร์นะครับ เลยไม่รู้ว่าทาง่ายกว่ามั้ย :iconsweat:

แต่เท่าที่ผมใช้สีSTมา ทายากครับ เพราะเนื้อสีค่อนข้างใส ต้องทาหลายรอบหากทาสีที่อ่อนบนพื้นสีเข้ม
แต่สีที่ได้ค่อนข้างมัน พอๆกับพลาสติกครับ จึงเข้ากัน

อีกยี่ห้อที่ผมเคยใช้คือ สีศิลปกรประดิษฐ์ ขอไทยเหมือนกันครับ ทาง่ายกว่า แต่เนื้อสีจะเป็นสีด้านๆ แทบไม่สะท้อนแสง ถ้าพ่นเคลียร์อาจช่วยได้นะ

ว่าจะลองยี่ห้ออื่นๆไปเรื่อย ดูว่าสีแบบไหนถูกใจและถูกตังที่สุด :iconfreak:

เท่าที่ลองแล้ว การทาสีให้เรียบเนี่ย อยู่ที่skillกับความใจเย็นจริงๆเลย ผมไม่ค่อยมีซะด้วยสิ :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2009, 10:21:22 AM โดย wolfer »

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 08:23:54 AM »
ผมก็ลองผิดลองถูกอยู่เหมือนกันครับ ทาล้าง ทาล้าง ไปหลายรอบ

อ้างถึง
อ๊ะ สีSTนี้สูตรน้ำ ผสมRMได้ด้วยเหรอครับ? ผลที่ได้เป็นยังไงบ้างครับ

ก็ตามข้างขวด ทำให้สีแห้งช้าลง ผลออกมาก็ตามรูปไม่ค่อยเห็นผลมากนัก แต่ที่พูดนี่สูตรอะคลิลิคนะ ทุกอันเลย non-metallic

อ้างถึง
สีทองสวยมากๆเลยครับ

ทาก็ง่ายครับ พื้นเป็นสีอะไรก็ได้ ง่ายกว่าแปะทอง หรือพ่น เยอะ ราคาก็ถูก แต่อาจจะทองคนละแบบกับข้างต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2009, 03:14:52 PM โดย CyberMage »