ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปฮ่องกง อยากถามแหล่งขายกันพลาหน่อยครับ  (อ่าน 10086 ครั้ง)

ออฟไลน์ hunterkiller

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -48
คือจะไปฮ่องกง เลยอยากทราบครับว่า

1. แหล่งขายกันพลาถูกๆที่ฮ่องกง ส่วนใหญ่ไปซื้อกันที่ไหนครับ

2. แล้วที่ฮ่องกง มีขายพวก D-art / robot spirit มั้ยครับ?

3. จากประสบการณ์คนเคยไปซื้อที่ฮ่องกง ควรเลือกกันพลา แบบไหนดีครับ ( เช่น Limited , EX. เป็นต้นครับ)

4. ราคาประมาณเท่าไหรครับ ถ้าเทียบกับบ้านเรา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ space127

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -9
Re: จะไปฮ่องกง อยากถามแหล่งขายกันพลาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:49:41 AM »
ตอบเท่าที่รู้นะครับ

1. ผมไปย่าน Mongkok น่ะครับ แต่น่าจะมีที่อื่นอีก

4. ถูกกว่านิดหน่อยครับ บางรุ่นก็ถูกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
Re: จะไปฮ่องกง อยากถามแหล่งขายกันพลาหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 12:59:58 PM »
เท่าที่เคยไปนะครับ

1. ย่าน Mongkok เลยครับ แต่ควรมีแผนที่ลายแทงคู่กายด้วย มีหลายร้านพอสมควร(ไกลด้วย เดินกันเมื่อย)

2. ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่ที่เดินๆเห็นมีขาย SHF ด้วย D-Art/Robot ก็ของ Bandai เหมือนกันก็น่าจะมีล่ะนะ

3. ทำลิสต์รายการตัวที่อยากได้แต่หาในไทยไม่ได้ไปเลยดีกว่าครับ (ย้ำนะครับว่าที่หาในไทยไม่ได้ เพราะราคาไม่ได้ต่ำกว่าในไทยมากมาย) เจอที่นู่นก็สอยซะ ของอีกอย่างที่ควรสอยเมื่อไปฮ่องกงคือพวกชุดแต่ง,อุปกรณ์ครับ เพราะหาในไทยยากหรือถ้ามีราคาอาจจะสูงกว่าที่นู่น ส่วนพวก Limited,EX. ก็แรงเหมือนกันแต่อาจจะถูกกว่าไทยนิดนึง

4. เรตทั่วๆไปก็จะอยู่ที่ประมาณ 0.33-0.35(กันพลา) แต่บางร้านจะมีSaleตัวที่ค้างสต๊อกนานๆ แต่ร้านเค้าจะไม่ประกาศหรือติดป้ายบอกนะครับ ต้องสังเกตดีๆ เคยไปเจอMG GODซุกอยู่ในหลืบชั้น ของใหม่สภาพนิ้งเลยติดSaleอยู่เหลือ7xxบาท

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ thebeer

• *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 01:16:43 PM »
งันผมถามด้วยนะครับ
ถ้าไปปักกิ่งนี้มีขายบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ hunterkiller

• Like: -48
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 04:35:26 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบมา และคนที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

ส่วนตัว จะไปเก็บ โม limited เก่าๆหนะครับ

ออฟไลน์ varin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 04:37:56 PM »
ถ้าเป็นของใหม่ๆไปที่ sino ครับ ถูกสุด เรท ประมาณ .3 ที่ctma ก็พอได้
ถ้าหาของเก่าหน่อยก็ animate แต่ราคา .33-.35
ถ้าของเก่าถึงเก่ามากหรือโมที่ไม่ใช่bandai ก็โมครบสูตร 1+2 มีแทบทุกอย่าง แต่ราคาแพงกว่า sino เรท .33-.35 แต่โมครบสูตร2(ying mig) จะแพงกว่าร้านแรก (twinner) เล็กน้อย
หรือของเก่าๆจะไปหาที่ Wanchai ก็ได้ครับ แพงกว่า sino แต่ถูกกว่าโมครบสูตร และมีของกระจุกกระจิกมากมาย
ส่วน In's point ยังไม่เคยไปครับ
อันนี้ราคาโดยประมาณครับถ้ามีโปรตัวใหนก็อาจได้ถึง .2-.25
สรุปว่าไม่ต้องคิดมากครับร้านใหนถูก-แพง ยังไงก็ถูกว่าไทยอยู่ดี ตระเวนไปมากๆทั้งเหนื่อยทั้งเสียค่าเดินทาง
เวลาเอากลับผมฉีกกล่องโมเลยครับจะได้ประหยัดพื้นที่ แล้วก็เอาเจ้ากล่องโมนี่แหละบุรอบๆกระเป๋ากันกระแทกไปเลย ฮ่า ฮ่า
ยังไงก็โชคดีครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 05:46:44 PM »
พอดีกำลังจะไปเช่นกัน สอบถามเพิ่มเติมด้วยคน
ช่วยแนะนำแหล่งที่เน้นขายพวก "scale โมเดล" อย่าง รถถังเครื่องบิน นี่ควรไป ร้านไหนดีครับ

ผมค้นเองมาบ้างคิดว่าจะไปเริ่มที่ Mongkok หาเองเจอร้านหนึ่งชื่อ UML น่าจะมี scale model ส่วนร้านอื่นๆไม่แน่ะใจ อยากให้ช่วยแนะนำร้านที่กระจุกรวมกลุ่มใกล้ๆกัน เพราะท่าทางแต่ละร้านจะห่างกันมาก มีเวลาเดินแค่วันเดียว :iconcry:

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ NhEuOi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 08:39:45 AM »
ของผมคล้ายๆคุณ varin นะ แนะนำเพิ่มเติมว่า In point กับ Sino ของเหมือนกัน มีโมเดลกันดั้มประมาณ 30% Fig. 30-40% และอื่นๆอีก ราคาถือว่าถูกสุดในย่านนั้น แต่ของส่วนใหญ่จะเป็นของใหม่ ลองสำรวจทั้งสองตึกดู ราคาของเล่นไม่ต่างกันมาก ของคล้ายๆกัน ถ้ามีเวลาเดินซัก 3 ชั่วโมง แนะนำให้เดินสำรวจราคาให้ทั่วก่อน ถึงร้านจะตั้งข้างกันแต่ราคาค่อนข้างต่างกันพอสมควร จะประหยัดได้หลายร้อยหลายพันบาทเลยครับ
ถ้าจะหาของเก่าที่นี่อาจยากหน่อย ถ้าเน้นรุ่นเก่า แนะนำไปร้านโมเดลครบสูตร 2 ร้านครับ (แพงกว่า Sino, In point แต่ก็ถือว่าถูกกว่าบ้านเรา 20-30% น่ะครับ) ให้เช็คราคาทั้งสองร้านนะเพราะบางตัวร้านนึงถูกอีกร้านนึงแพง บางตัวต่างกัน 400 - 1000+ บาท สองร้านนี้มีร้านนึงที่มี Scale model ขายด้วยนะครับ

ออฟไลน์ gorn_gang

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -28
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 10:00:06 AM »
มีใครพอจะมีแผนที่ร้านพวกนี้บ้างมั้ยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ varin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 10:07:05 AM »

ลองดูตามนี้ครับ แน่นอน
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=19.0