ผู้เขียน หัวข้อ: WIP 1/100 OO Raiser: สุดท้ายก็ไม่ทัน MG  (อ่าน 14563 ครั้ง)

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
WIP 1/100 OO Raiser: สุดท้ายก็ไม่ทัน MG
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 11:30:14 AM »
จากกระทู้นี้ครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=19266.0

เดิมตั้งใจจะให้เสร็จก่อนที่ MG OO Raiser จะมา แต่ด้วยงานรัดตัว สุดท้ายก็ไม่ทันจนได้ ว่าจะเลิกทำไปก็หลายที แต่เพื่อไม่ให้ความตั้งใจสูญเปล่าก็ดันทุรังทำไปทั้งที่ไม่ค่อยมีเวลานี่ล่ะครับ :iconpale:

เริ่มเลย
ประกอบ อุด ขัด ทำเฉพาะจุดครับ เวลาน้อย :iconwinks:

เวลาที่ทำส่วนใหญ่เป็นช่วงกลางคืน ก็ทำไปทั้งๆ ที่ไม่ค่อยมีแสงนี่แหละครับ

ก็ออกมาเป็นตัวเช่นนี้

จากรูปที่เห็น ที่ทำไปก็มีโมเอวให้หมุนได้ และสูงขึ้นอีกสามเซน เหลาเขาและคาตาร์ให้คม ปรับจุดขยับที่ข้อมือ ของเดิมงอไม่ได้อ่ะครับ

พยายามเดินลายบางจุด แต่คิดว่าตัวเองคงไม่มีแววทางนี้แน่ๆ มือสั่นมาก :iconcry:

ที่ขาก็เดินลาย ไม่ไหว โม OO ss2 ผิวมันเรียบเนียนเกิน :iconpale:

O Raiser ยังต้องทำสีเพิ่มอีกหลายจุดครับ

ดูภาพรวมๆ ละกันครับ :iconlike:

เป็นโมที่ทำแล้วอุปสรรคเยอะจริงๆ  ทั้งชิ้นใสหาย ดีคอลน้ำหาย ทินเนอร์หมด ไม่ไหวจะเคลียร์ :iconsoul:

พบกันอีกทีห้องโชว์ออฟครับ ขอตัวไปวอชและหาซื้อดีคอลน้ำก่อนล่ะครับ :iconcry:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 11:29:50 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: WIP 1/100 OO Raiser: สุดท้ายก็ไม่ทัน MG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 11:42:56 AM »
ถึงกับมียาดมบนโต๊ะกันเลยทีเดียว  :iconlol: :iconlol: :iconlol:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Four-Q

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -9
Re: WIP 1/100 OO Raiser: สุดท้ายก็ไม่ทัน MG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:33:21 PM »
สวยสดงดงาม เนียนมากขนาดยังไม่ได้ติดดีคอนกับตัดเส้น ชิ้นส่วนหายเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับคนทำสีครับสู้ต่อไปครับรอชมครับป๋ม  :iconwish:

ออฟไลน์ kongseedza

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
  • งานของมือใหม่นะครับ Keroro~
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:33:53 PM »
 :iconlike: oo งดงามสุดๆ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 01:33:40 PM »
ดูไปดูมาผมว่ามันจะหล่อเกินหน้า 1/100 แล้วนะครับ เหลาเขาแหลมเรียวช่วยให้หน้าตาดูคมเข้มขึ้น
บวกกับพอเพิ่มส่วนสูงแล้วดูเป็นนายแบบไปเลย ไม่เหมือน 1/100 ของผมเลย....555

นี่ขนาดไม่ค่อยมีเวลา ยังมีงานออกมาให้ชมกันเรื่อยๆ ติดตามรอชมงานหลังจากตัดเส้น ติดดีคอล
กันอีกที ผมว่าคงจะหล่อไม่ใช่น้อย ถึงจะทำไม่ทัน (เพราะตอนนี้ MG OO มาแล้ว) ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ
โมดิฟายกันแบบนี้ สู้ MG ได้สบายครับ
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 08:02:49 AM »
ถึงกับมียาดมบนโต๊ะกันเลยทีเดียว  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

อุปกรณ์ยังชีพเชียวล่ะครับ อิอิ :iconlol:

สวยสดงดงาม เนียนมากขนาดยังไม่ได้ติดดีคอนกับตัดเส้น ชิ้นส่วนหายเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับคนทำสีครับสู้ต่อไปครับรอชมครับป๋ม  :iconwish:
:iconlike: oo งดงามสุดๆ

ขอบคุณคร้าบ :iconlike:

ดูไปดูมาผมว่ามันจะหล่อเกินหน้า 1/100 แล้วนะครับ เหลาเขาแหลมเรียวช่วยให้หน้าตาดูคมเข้มขึ้น
บวกกับพอเพิ่มส่วนสูงแล้วดูเป็นนายแบบไปเลย ไม่เหมือน 1/100 ของผมเลย....555

นี่ขนาดไม่ค่อยมีเวลา ยังมีงานออกมาให้ชมกันเรื่อยๆ ติดตามรอชมงานหลังจากตัดเส้น ติดดีคอล
กันอีกที ผมว่าคงจะหล่อไม่ใช่น้อย ถึงจะทำไม่ทัน (เพราะตอนนี้ MG OO มาแล้ว) ก็ไม่ใช่ปัญหาครับ
โมดิฟายกันแบบนี้ สู้ MG ได้สบายครับ
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

แย่ตรงดีคอลกับชิ้นใสหายอ่ะครับคุณบิ๊ก ไม่งั้นก็คงปิดงานได้เร็วกว่านี้ นี่ยังไม่รู้ว่าจะไปหาจากไหนดีเลย :iconcry:

• กัน-โอตะ
  • *
Re: WIP 1/100 OO Raiser: อีกนิดก่อนปิดงาน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 02:20:25 PM »
แก้สี - วอชเสร็จจนได้ :iconlol:

ท่อไอพ่นใช้ Super Silver แห้งแล้วเพนท์เคลียร์เขียวด้านใน

ตาติดออโรร่าสติ๊กเกอร์ คุณ Kid_D เป็นธุระจัดหาให้..  ขอบคุณซือแป๋คร้าบบ :iconlike:

O Raiser

docking mode!

ที่เหลือก็ตั้งหน้ารอดีคอลน้ำล่ะครับ ใกล้จะได้ปิดงานแร้ววว  :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2011, 03:01:56 PM โดย pas20 »

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 02:24:27 PM »
หล่อมากครับ  :iconcryjoy:

ถ้ามีไฟนี่ก็ MG ชัดๆเลยครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ pocharas

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 06:43:51 PM »
สวยมากเลยพี่ :iconvsign: รอดูตอนติดดีคอลนะครับ

ออฟไลน์ Kid_D

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 09:10:16 PM »
สีเนียนดี (ไม่นับที่ถลอก)
เอวสีแดงมันดูโล้นๆไปนิด น่าจะแปะชิ้นเสริมให้ดูมีมิติสูงต่ำอีกนิด หรือเดินลายก็น่าจะดี
(ผมดูไม่ออกว่ามันเป็น1/100นะครับ ไม่ได้เก็บซีรี่ย์นี้ ดูๆมันก็MGดีๆนี่นา)

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2011, 09:47:47 PM »
สีเนียนดี (ไม่นับที่ถลอก)
เอวสีแดงมันดูโล้นๆไปนิด น่าจะแปะชิ้นเสริมให้ดูมีมิติสูงต่ำอีกนิด หรือเดินลายก็น่าจะดี
(ผมดูไม่ออกว่ามันเป็น1/100นะครับ ไม่ได้เก็บซีรี่ย์นี้ ดูๆมันก็MGดีๆนี่นา)

เป็นโม 1/100 ครับซือแป๋ ของเดิมเป็นแบบนี้

หล่อมากครับ  :iconcryjoy:

ถ้ามีไฟนี่ก็ MG ชัดๆเลยครับ  :iconsmile:
ขอบคุณค้าบ :icongift:

สวยมากเลยพี่ :iconvsign: รอดูตอนติดดีคอลนะครับ

ขอบคุณครับโอ๊ต รอชมงานโอ๊ตเช่นกัน :iconlike:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 11:33:28 PM โดย pas20 »

ออฟไลน์ shadowduo

• *
  • Like: -26
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 08:43:47 AM »
ฝีมือไร้เทียมทานจริงๆพี่สวยมากคับ

ออฟไลน์ Four-Q

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2011, 08:51:31 AM »
ว้ายตัดเส้นแล้วเน้นรายละเอียดแล้วสวยมากกก ให้ห้ากระโหลกเลยงานนี้ สีสวยเข้ากันดีมาก  :iconlove:

ออฟไลน์ Aristitle

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2011, 07:38:56 AM »
งามหยดย้อยครับ

ว่าแต่ GN-sword III นี่ โมขึ้นเอง หรือว่าซื้อมาจากที่ไหนครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 11:28:15 PM »
งามหยดย้อยครับ
ว่าแต่ GN-sword III นี่ โมขึ้นเอง หรือว่าซื้อมาจากที่ไหนครับ

GN Sword III ไปเอามาจาก OO Raiser designer's color  น่ะครับ (ตัว OO เป็น 1/100 เวอร์ชันธรรมดา) มิได้โมเองจ้า :iconnasty:

ฝีมือไร้เทียมทานจริงๆพี่สวยมากคับ

น้องโจ๊กก็ว่าไป เด๋วเหากินหัวอ่า :iconcry:
.........

อัพงานครับ วันนี้ติดดีคอลไปได้อีกนิดหน่อยครับ ยังไม่ทิ้งงานนะฮ้าฟฟ

Bust OO Gundam

ที่ตามีแสง เพราะผมเอา LED ที่ GN Drive มาใส่หน้าอก แล้วเจาะรูที่จ๊อยท์ตรงคอ ให้แสงทะลุขึ้นไปได้ครับ :iconsmile:

ที่ GN Condensor ใช้วิธีติดสติ๊กสีเขียวดำของ OO ไว้ข้างใน แล้วเอาลายวงกลมของดีคอลน้ำ OO Raiser ติดทับครับ  ส่วนชิ้นใสก็พ่นเคลียร์เขียว mr.color ผสมทินเนอร์ mr.hobby  แต่พ่นแล้วรู้สึกยังขุ่น เลยเอา RM พ่นทับอีกชั้น ผลปรากฏว่าใสทันตาเลย :iconhappy:

ทำไปได้แค่ตัว OO ครับ O Raiser คงต้องวันเสาร์ถึงจะได้ทำต่อ :iconcry:

ปล. ท้ายนี้ขอขอบคุณคุณ itee มากเลยครับที่ช่วยจัดส่งชิ้นส่วนมาให้ และคุณบิ๊ก Strike Freedom ที่ส่งดีคอลมาช่วยแก้สถานการณ์ได้ทันท่วงที ขอบคุณทั้งสองท่านจากใจเลยครับ :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2011, 11:45:44 PM โดย pas20 »

ออฟไลน์ kai122

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 08:03:34 AM »
งดงามมากท่าน Pas ตามีเเสงเเล้วดูสง่ามากมาย  :iconlove:

ออฟไลน์ Kid_D

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 02:53:30 PM »
ติดดีคอลแล้วสวยขึ้นมากเลย
แต่ว่าดีคอลที่ท้อง-ต้นขา-เข่า มันดูหนักมาทางซ้ายของโมเดลข้างเดียว(น่าจะสลับไปทางขวาสักชิ้น)
ส่วนลวดลายและช่องไฟ กำลังสวย
เพิ่มดีคอล cautionที่ต้นแขนและขาและปีก อีกเล็กน้อย ไม่ให้โล่งก็ดีนะ

ปล. เจาะให้แสงที่หัว ออกมาทางข้างหูได้หรือเปล่า (หรือหาผงเรืองแสงมาทาที่ตรงGNทั้งหลายก็น่าจะสวยเวลาปิดไฟ)

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2011, 03:24:44 PM »
ถ้าไม่คิดมาก 1/100 โมนิดหน่อย สวยกว่า MG อีกน่ะ... :iconsmile: