ผู้เขียน หัวข้อ: กันพลาเดือน 12/2014: PG Unicorn Gundam!!, RG Wing Zero EW, RE1/100 Mk-III, HG Jahanam, HG R-GyaGya, SD Burning, SDBF Winning Gundam, HG G-Self Space Option Parts, HG Mega-Shiki, HG Mega Launcher  (อ่าน 58717 ครั้ง)

ออฟไลน์ hearmee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
วันนี้ไปสะพานเหล็กมา
ร้านลุง jupiter เอา PG Unicorn มาวางโชว์พร้อมฐานติด LED แล้วนะครับ
ไปชมของจริงก่อนตัดสินใจได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2014, 08:39:19 PM โดย hearmee »

ออฟไลน์ mod

• Verified User
  • *
  • Like: -4
LED แบบที่เห็น มีลุ้นโมจีน อาจทำขายก่อนตัวหุ่น :iconcryjoy: หรือแม้แต่ โมบ้านหม้อ ทำขายชุดละพัน ก็กำไรใสๆ

ออฟไลน์ gis

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 4
PG Unicorn เห็นหลายร้านบอกตัวชุด LED ตอนนี้ถูกตัดออเดอร์กับบานเลย เพราะของไม่พอ จะผลิตใหม่อีกทีก็มีนา-เมษาปีหน้านู่น ส่วนของผมเองร้านพึ่งโทรมาบอกว่าไม่ได้ของ ผมนี่แอบดีใจลึกๆ เลยนะ เหมือนถูกหวยยังไงก็ไม่รู้  :iconnasty:

ปล. แอบสงสัยเหมือนกันว่า ชุดไฟกิ๊กก๊อกราคาหมื่นกว่าเยนนี่มันยังมีของขาดได้ด้วยเนาะ แปลกแต่จริง  :iconpale:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
PG Unicorn เห็นหลายร้านบอกตัวชุด LED ตอนนี้ถูกตัดออเดอร์กับบานเลย เพราะของไม่พอ จะผลิตใหม่อีกทีก็มีนา-เมษาปีหน้านู่น ส่วนของผมเองร้านพึ่งโทรมาบอกว่าไม่ได้ของ ผมนี่แอบดีใจลึกๆ เลยนะ เหมือนถูกหวยยังไงก็ไม่รู้  :iconnasty:

ปล. แอบสงสัยเหมือนกันว่า ชุดไฟกิ๊กก๊อกราคาหมื่นกว่าเยนนี่มันยังมีของขาดได้ด้วยเนาะ แปลกแต่จริง  :iconpale:

โดนตัดออเดอร์เหมือนกันครับ นี่ผมมัดจำคิว 2 เลยนะเนี่ย

ส่วนตัว รู้ว่าซื้อมาก็คงเปิดรีวิวครั้งเดียวแล้วเลิก ไม่คุ้มสุดๆ แต่ยังไงก็อยากได้มารีวิวอ่ะนะ
สงสัยงานนี้คงได้เปลี่ยนมาทำกระทู้ WIP DIY ชุดไฟแทน

เพราะดูแล้ว  ถ้าเป็นหลอดแสงม่วงจริงๆนี่ บ้านหม้อมีขายนะ  แต่จะแรงเหมือนของบันไดหรือเปล่าไม่รู้เหมือนกัน เพราะไม่มีตัวมาเทียบ  ต้นทุนไม่น่าจะกี่ร้อย หลอด ตกดวงละ5-10 บาท
ตอนนี้เห็นทางร้านพยายามหาดีลเลออื่นอยู่ แต่คิดว่าคงหมดล่ะ ดีลเลอร์ที่ของขาดก็เจ้าที่เราๆรู้กันอยู่.....

ป.ล. รอถึงกลางปีหน้า  ดีไม่ดีพี่จีนก็อบเสร็จก่อนนะลุง.............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 09:03:10 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
LED 5050 มันมีแยกขายเป็นดวง ๆ ไหมอ่ะ
ไหน ๆ มันต้องต่อไฟจากฐานแล้ว ใส่ไฟ RGB เปลี่ยนสีได้ 12V ควบคุมด้วยรีโมทแทนเลย
แต่ LED ดวงนึง สายไฟ 4 เส้นนะ

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=joyyhF9RyM4[/youtube]

RGB 3V 4 ขั้วก็มีแฮะ แต่คงต้องทำรีโมทเอง

http://www.micontechlab.com/product/353/led-tri-color-red-green-blue-rgb-color-common-cathode
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 10:13:08 PM โดย War-taker »

• กัน-โอตะ
  • *
LED 5050 มันมีแยกขายเป็นดวง ๆ ไหมอ่ะ
ไหน ๆ มันต้องต่อไฟจากฐานแล้ว ใส่ไฟ RGB เปลี่ยนสีได้ 12V ควบคุมด้วยรีโมทแทนเลย
แต่ LED ดวงนึง สายไฟ 4 เส้นนะ

RGB 3V 4 ขั้วก็มีแฮะ แต่คงต้องทำรีโมทเอง

http://www.micontechlab.com/product/353/led-tri-color-red-green-blue-rgb-color-common-cathode

ถึงปรับ 4 สี ได้ก็คงไม่มีประโยชน์อ่ะครับ  เพราะแผงไซโคเฟรมมันสีแดงมาในตัวอยู่แล้วอ่ะครับ........

อีกส่วนนึง สายฟยิ่งน้อยยิ่งดีนะครับ เพราะมันต้องเน้นการขยับมากๆ สายไฟเยอะๆมันจะรั้ง ขยับมากๆสายขาดในมีปัญหาอีก

* LED ล็อต DT ของผมเหมือนจะมามกรานะ แล้วแต่คิวจองด้วยส่วนนึงมั๊ง  ถ้าจองปลายๆคงล่อไปมีนานู่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2014, 11:28:54 PM โดย naroki »

https://www.facebook.com/Narokiastray/

• กัน-โอตะ
  • *
พรีวิว LED ให้หายสงสัยในราคา

เทียบไซส์

เมดอินไชน่าทนโท่ แต่ดันขาดตลาด
สงสัยพี่จีนแอบเอาเวลาไปหาวิธีก็อบ เลยผลิตของมาช้า

ข้างใน

ถ่าน 1.5 โวล 4 ก้อน รวมกันได้ 6 โวลท์
LED ธรรมดาใช้ไฟอยู่ที่ 3 โวลท์นะ เป็นวงจรไฟต่ำ คิดว่าที่จ่าย 6 โวลท์เพื่อชดเชยวงจรอนุกรมน่ะ
ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองไล่วงจรกับจับไปเข้าเข้าหลอดก่อนว่าเฉลี่ยค่าไฟกันยังไง  ถ้าแก้เซอกิตได้ รีเวอร์สเอนจิเนียได้ง่ายๆเลยนะ

ไม่ใช่กิ๊กก็อก  มีต่อ C มาด้วย

สายซอคเกต บอกตรงๆว่าคุณภาพงั้นๆมากๆ
ยิ่งซอคเกตนี่ไม่ปลื้มอ่ะ คือดึงยากสลัดผัก ถ้าคนไม่รู้จักวงจรเซอร์กิตมาก่อน หรือไม่เข้าใจอะไรเลยเกี่ยวกับวงจรไฟฟ้านี่เสียวดึงสายไฟหลุดหรือขาดมากๆ ต้องค่อยๆดึง ค่อยๆเคลื่อน

ไฟ ไม่แรงมาก แต่มีลูกเล่นฉายไปในหลายๆทิศ

บางอันออกซ้าย บางอันออกขวา หลอดไม่ใช่หลอดบ้านหม้อหรือเซียงกงนะ  แต่คงเอาหลอดบ้านหม้อมาต่อแทนได้มั๊ง

เปิดไฟ

ปิดไฟ

เทียบกับหลอด LED เกรดบ้านหม้อตัวละ 3-5 บาท

จริงๆความแรงมันน่าจะเท่ากันนะ  แต่ของลุงแกจะกระจายแสงมากกว่า ในขณะที่หลอดบ้านหม้อจะเป็นจุดมากกว่า ซึ่งก็น่าจะมาจากรีเฟรคเตอร์ด้านในของกล่องครอบของลุงแกน่ะแหล่ะ  เมื่อกระจายมากขึ้น เวลาเปิดจะดูเป็นดวงๆน้อยลง

เมอรี่คริสมาส

รวมๆทำมาดีนะ  หลอดใช้หลอด UV พิเศษหน่อย ไม่ใช่แบบคอมมอนหาได้ตามบ้านหม้อ มีกล่องกระจายแสง บาลานซ์เซอรกิตมาดี
กล่องไฟ กดไฟเพื่อเปิดไฟแค่ตา กดอีกทีเปิดทั้งตัว
ข้อเสียหลักๆคือดึงซอคเกตยากมาก เสียวสายขาดพอสมควรถ้าเป็นคนไม่เคยรู้จักวงจรไฟฟ้ามาก่อน เช่น เด็ก
หลังเสียบแล้วดึงออกทีนี่คิดหนัก 
ถ้ารีเวอร์สเอนจิเนียก็พอได้ หลักๆมันใช้หลอด UV LED แค่นั้นแหล่ะ  บาลานเซอร์กิตให้เหมือนลุง ก็ทำได้เหมือนกัน แต่แสงจะไม่กระจายเท่า
รวมๆ 4-5000 เยนก็พอมั๊ง

ออฟไลน์ gis

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 4
^
^
^
หามาพรีวิวจนได้สินะเจ้า LED นี่ ตอนแรกผมกะจะขวนขวายหาอยู่เมือนกัน เจอท่านพรีวิวนี่ผมหยุดเลย DIY เองดีกว่า  :iconfreak:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ใครมีความรู้ก็ DIY หรือโมเองได้เเน่นอน
ส่วนที่ไม่ชอบราคาไฟของลุงบันก็
รอของพี่ตี๋ละกันนะราคา100-200หยวนเอง
ราคาต่างกันมักๆ แต่คุณภาพยังไม่รู้
รอมีคนสอยมาแล้วดูรีวิวละกันนะ

• กัน-โอตะ
  • *
ใครมีความรู้ก็ DIY หรือโมเองได้เเน่นอน
ส่วนที่ไม่ชอบราคาไฟของลุงบันก็
รอของพี่ตี๋ละกันนะราคา100-200หยวนเอง
ราคาต่างกันมักๆ แต่คุณภาพยังไม่รู้
รอมีคนสอยมาแล้วดูรีวิวละกันนะ

ถ้าของจีนเป็นหลอดไฟธรรมดา ไม่ใช่ UV LED จริงๆ DIY เอาเองดีกว่านะ
คือลุงแกเล่นฝังหลอดเอาใว้ซะลึก  กะพึ่งให้พลาสติกส่องแสงได้เองอย่างเดียวเลยนะ ส่วนตัวว่าถ้าไม่ใช่หลอด UV LED นี่ยังไงก็ไม่สวยเท่า
ตอนเปิดไฟโอเคดีนะ สวยดี ต่อไปได้จะเสร็จละเหลือแต่ขากับอาวุธ ต่อไม่ยาก  แต่ลากสายไฟเหนื่อยสุดๆ สายไฟคุณภาพห่วยมาก เอาเล็บจิกนิดหน่อยก็เป็นรอยละ ทำไปเสียวไป ใบต่อก็ชวนมึน
ถ้าคาดหวังความสวยของชุดไฟไม่น่าผิดหวังนะ  แต่ราคามันบัดซบมาก รวมๆดูแล้ว 5000 เยนนี่สมเหตุสมผลสุดละ
ว่างๆ ว่าจะลอง Reverse Engineer ดูเหมือนกัน  แต่ต่อเสร็จไม่อยากแงะเลย เหนื่อยสุดๆ
เห็น Dalong ต่อแบบไม่ติดชุดไฟก่อน......  แค่คิดตอนแงะมาต่อใหม่ก็เหนื่อยแทนแล้ว....

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
- ตัวบล็อกสี่เหลี่ยมของ LED อันเล็กสุดขนาดซักกี่มิลหรือครับ

-ไก่นารูปนี้ได้เอาไฟไปไว้ข้างในไหมครับ หรือพันไว้ข้างนอกเฉย ๆ จำได้ว่าเฟรมมันเหลือง แต่เปิด LED แล้วมันไม่เหลืองเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2014, 03:25:54 PM โดย War-taker »

ออฟไลน์ Justperfect

• *
  • Like: 0
อ้างถึง
เห็น Dalong ต่อแบบไม่ติดชุดไฟก่อน......  แค่คิดตอนแงะมาต่อใหม่ก็เหนื่อยแทนแล้ว....
ผมก็ต่อแบบไม่ได้ติดชุดไฟก่อน ยังไม่ได้ของ เสียวเหมือนกันครับไม่รู้คิดไปเองรึเปล่าว่าบางจุดนี่ แน่นบัดซบ มาก แต่ในใบต่อช่วงหลังเค้าก็มีวิธีถอดเป็นส่วนๆให้ดูนะครับ ผมว่าน่าจะทำมาให้สำหรับคนที่ยังไม่ได้ติดไฟนั้นแหละ :icongift:

• กัน-โอตะ
  • *
- ตัวบล็อกสี่เหลี่ยมของ LED อันเล็กสุดขนาดซักกี่มิลหรือครับ

-ไก่นารูปนี้ได้เอาไฟไปไว้ข้างในไหมครับ หรือพันไว้ข้างนอกเฉย ๆ จำได้ว่าเฟรมมันเหลือง แต่เปิด LED แล้วมันไม่เหลืองเลย

ไม่แน่ใจอ่ะครับ  บางอันมันไดโอดแปลกๆ 
แต่หลักๆ 3 มิลน่าจะเอาอยู่

ส่วนไกน่าไม่ได้ฟฝังครับ  มันดูเป็นสีน้ำเงินเพราะแสงจากหลอด UV LED ครับ สีหลอดมันฟ้าม่วง แสงมันกลบเฟรมไกนาหมด

ไฟมันจะออกม่วง ไซโคเฟรมแดง บางจุดมันจะดูเป็นแดงม่วง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 12:55:12 AM โดย naroki »