ผู้เขียน หัวข้อ: JAGDPANZER 38(T) HETZER 1/35 รถถังเยอรมัน ACADEMY  (อ่าน 8350 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
JAGDPANZER 38(T) HETZER 1/35 รถถังเยอรมัน ACADEMY
« เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 12:13:21 PM »
JAGDPANZER 38T HETZER EARLY VERSION 1/35
โมของ ACADEMY ตัวนี้ได้มาก็ต่อเลย มาดูกล่องกันครับ
หน้ากล่อง

PE เเถมมาครับ ดีจังๆ

:iconsweat: ตีนตะขาบเป็นข้อๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2019, 01:10:32 PM โดย gon pumjorn »

• กัน-โอตะ
  • *
Re: JAGDPANZER ACADEMY 1/35 รถถัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 12:19:12 PM »

ผมม้วน PE ท่อไอเสียผิดด้าน มันมีรูให้ท่อเสียบ ก็ต้องเเงะออก พอม้วนใหม่ เลยบุบๆไปนิด เเต่ได้อารมณ์ใช้งานดีเเฮะดีจังๆ  :iconnasty:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2019, 12:31:47 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: JAGDPANZER 38(T) HETZER 1/35 รถถังเยอรมัน ACADEMY
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 07:08:25 PM »
ตัวนี้นี่เล็กแสบทรวงเมือนกันครับ เคลื่อนตัวเร็ว มองไม่เห็น

[/url]
ผมม้วน PE ท่อไอเสียผิดด้าน มันมีรูให้ท่อเสียบ ก็ต้องเเงะออก พอม้วนใหม่ เลยบุบๆไปนิด เเต่ได้อารมณ์ใช้งานดีเเฮะดีจังๆ  :iconnasty:

https://youtu.be/Pu4GaUckiMY
ถือว่าโชคดีไปเลยนะครับ

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: JAGDPANZER 38(T) HETZER 1/35 รถถังเยอรมัน ACADEMY
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2019, 11:05:06 PM »
เล่น Gundam ของลุงบันแล้ว พอมาเจอพวกนี้มันขัดใจนะครับ
ระบบกันสะเทือนของล้อมันน่าจะขยับได้ซักหน่อยเผื่อวางบนพื้นไม่เรียบล้อมันจะได้ยุบบ้าง
แต่..... ตันนี้สายพานมันขยับไม่ได้นี่นะ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 06:21:44 AM »

ตัวนี้นี่เล็กแสบทรวงเมือนกันครับ เคลื่อนตัวเร็ว มองไม่เห็น

เล็กเเละเตี้ยเลยเร็ว เเต่องศาปืนมันส่ายเเทบไม่ได้เลยนะครับต้องหันไปทั้งคัน  :iconfreak:

เล่น Gundam ของลุงบันแล้ว พอมาเจอพวกนี้มันขัดใจนะครับ
ระบบกันสะเทือนของล้อมันน่าจะขยับได้ซักหน่อยเผื่อวางบนพื้นไม่เรียบล้อมันจะได้ยุบบ้าง

แต่..... ตันนี้สายพานมันขยับไม่ได้นี่นะ

ก็มีเเต่พวกรถถัง RC เเหละครับคุณ War-taker มีลูกเล่นตรงนี้ :iconsmile: เเต่ละคันนี่ใหญ่ๆทั้งนั้น

ผมว่าจริงๆ คันนี้ไม่น่าทำออกมาเป็นTRACKข้อเลย ส่วนหย่อนตกท้องช้างก็ไม่มี  แถมทำให้เวลาทำสี-ประกอบยากขึ้นอีก

UP ต่อๆ พ่นดำเเล้วคัดขึ้นมาครับ สี SAND YELLOW Gunze

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 07:41:43 AM »
ค่าย AFV club 1/35 ระบบกันสะเทือนใช้ได้จริงครับ

อย่าง Tiger I ใช้ torsion bar แบบของจริง (แต่เป็นพลาสติก)
https://www.super-hobby.com/products/Tiger-I-Ausf.-E-Late.html

หรือ Churchill นี่ให้สปริงมาล้อละอันเลย
https://www.super-hobby.com/products/Churchill-Mk-IV.AVRE.html

ต้องลองส่องดูครับ แต่ส่วนใหญ่ขยับได้นะ
https://www.super-hobby.com/szukaj.php?search_attr_1=1%3A35&search_keywords=afv+club&start=0

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 07:43:34 AM »

แต่ถ้าเจอคันที่ขยับสายพานได้ เราก็ตัด ปุ่มเล็กๆตรงแกนล้ออกก็ได้นะครับ มันจะพอขบับได้บ้าง

เล็กเเละเตี้ยเลยเร็ว เเต่องศาปืนมันส่ายเเทบไม่ได้เลยนะครับต้องหันไปทั้งคัน  :iconfreak:
...

ก็มีเเต่พวกรถถัง RC เเหละครับคุณ War-taker มีลูกเล่นตรงนี้ :iconsmile: เเต่ละคันนี่ใหญ่ๆทั้งนั้น

ผมว่าจริงๆ คันนี้ไม่น่าทำออกมาเป็นTRACKข้อเลย ส่วนหย่อนตกท้องช้างก็ไม่มี  แถมทำให้เวลาทำสี-ประกอบยากขึ้นอีก

UP ต่อๆ พ่นดำเเล้วคัดขึ้นมาครับ สี SAND YELLOW Gunze

เสือปืนไวมากๆ

ค่าย AFV club 1/35 ระบบกันสะเทือนใช้ได้จริงครับ

อย่าง Tiger I ใช้ torsion bar แบบของจริง (แต่เป็นพลาสติก)
https://www.super-hobby.com/products/Tiger-I-Ausf.-E-Late.html

หรือ Churchill นี่ให้สปริงมาล้อละอันเลย
https://www.super-hobby.com/products/Churchill-Mk-IV.AVRE.html

ต้องลองส่องดูครับ แต่ส่วนใหญ่ขยับได้นะ
https://www.super-hobby.com/szukaj.php?search_attr_1=1%3A35&search_keywords=afv+club&start=0

โอย..มีให้เลือกเล่นเยอะแยะไปหมด

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2019, 04:16:48 PM »
 มีให้เล่นเยอะจริงๆ ขอบคุณหลายๆครับคุณ War-taker 

ก็ไม่ไวหรอกครับคุณบอย มันสีเดียวเอง

• กัน-โอตะ
  • *
+Re: JAGDPANZER 38(T) HETZER 1/35 รถถังเยอรมัน ACADEMY
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 07:19:47 PM »
ทำคราบเก่ารอบเเรก รวมๆไปก่อน เดี๋ยวเก็บดีเทลเล็กๆอีกทีครับ ยิ่งเล็กยิ่งดี ถ่ายตอนเย็นๆเเสงน้อย Noise เลยเพียบ  :iconfreak:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2019, 09:03:09 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2019, 09:04:04 PM »
ดูแล้วมีชีวิตชีวาขึ้นนะครับ ใช้อะไร weatheringครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 11:25:04 AM »
ใช้อะไร weatheringครับ

สีน้ำมันครับผม หลักๆก็สองสีนี่เเหละ RAW UMBER RAWSIENNA สายพานก็สีอ่อนรถถังก็น้ำตาลเข้ม ผสมจางๆด้วยน้ำมันสนทามิย่าหรือน้ำมันสนทั่วๆไปก็ได้ครับ

ปล เนื้อพลาสติคคิทยี่ห้ออื่นๆไม่เคยมีปัญหาการย้อมด้วยน้ำมันสนเลย มีเเต่บันไดยี่ห้อเดียวนี่เเหละ เเปลกจริงๆ ยังกะตั้งใจเพื่อไม่ให้ใช้ผลิตภัณท์ของยี่ห้ออื่นๆมั้งนะ อันนี้คิดเองนะ
  :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2019, 03:20:46 PM »

ปล เนื้อพลาสติคคิทยี่ห้ออื่นๆไม่เคยมีปัญหาการย้อมด้วยน้ำมันสนเลย มีเเต่บันไดยี่ห้อเดียวนี่เเหละ เเปลกจริงๆ ยังกะตั้งใจเพื่อไม่ให้ใช้ผลิตภัณท์ของยี่ห้ออื่นๆมั้งนะ อันนี้คิดเองนะ [/size]  :iconfreak:

นึกว่าผมคิดอยู่คนเดียว สมัยเช็ดด้วยน้ำมันไฟแช็คทีไรแตกกรอบทุกทีเลย

พูดถึงเนื้อพลาสติครถถังของAcadmy ดูมันเหมือนพลาสติกคุณภาพน้อยจัง

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 11:09:38 AM »

นึกว่าผมคิดอยู่คนเดียว สมัยเช็ดด้วยน้ำมันไฟแช็คทีไรแตกกรอบทุกทีเลย

พูดถึงเนื้อพลาสติครถถังของAcadmy ดูมันเหมือนพลาสติกคุณภาพน้อยจัง

ผมว่าก็พอใช้ได้นะครับ นิ่มไม่เเข็ง อาบน้ำมันสนไม่มีปัญหา

ไอ้เรื่องวางยาของบันได นี่ถ้าคิทบันไดย้อมน้ำมันสนได้ กันดั้มมาร์กเกอร์คงจะขายไม่ดีนัก  :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
+Re: JAGDPANZER 38(T) HETZER 1/35 รถถังเยอรมัน ACADEMY
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 11:33:03 AM »

เครื่องหมาย Academy ไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรเลย รบที่ไหน หน่วยอะไร   :iconsweat:

ทาสีล้อด้วย TAMIYA ENAMEL ใช้สีดำด้านผสมขาวด้านนิดหน่อย จะได้ดูไม่โดดเด้ง

ติดสายพาน ติดรูปลอก  ที่เหลือก็คงรอยกระเทาะถลอกนิดหน่อยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2019, 01:08:58 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: +Re: JAGDPANZER 38(T) HETZER 1/35 รถถังเยอรมัน ACADEMY
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 01:37:55 PM »

เครื่องหมาย Academy ไม่ได้บอกรายละเอียดอะไรเลย รบที่ไหน หน่วยอะไร   :iconsweat:

ผมคาดว่า Hetzer ออกมาในช่วงท้ายสงคราม ในยุคที่เยอรมันใกล้แพ้สงครามทำให้การหาข้อมูลของหน่วย ไม่มี

ทาสีล้อด้วย TAMIYA ENAMEL ใช้สีดำด้านผสมขาวด้านนิดหน่อย จะได้ดูไม่โดดเด้ง

เป็นไอเดียที่ดีครับ ขอเอาไปใช้บ้าง

คุณ gon ช่วยแนะนำวิธีทาสี ฟิกเกอร์นักบินหน่อยได้ไหมครับ ผมทาแล้วใจร้อนไป สีหนามาก

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 03:21:43 PM »
ควรมีจานสีหรือฝาน้ำดื่มมาผสมสีกับทินเนอร์ครับ ใช้พู่กันเเบนน่าจะทาได้เรียบที่สุด

จุ่มสีจากขวดป้ายๆบนจานสี( ควรมีทินเนอร์ใส่ฝาเเยกอีกฝา )ถ้ารู้สึกข้นไปก็เอาพู่กันจุ่มลงทินเนอร์
แล้วป้ายๆผสมๆบนจานสีจนกว่าสีจะบางพอดีๆครับ สีทา ส่วนมากผมใช้ ทามิย่าอีนาเมลนี่เเหะ เเห้งช้าทาเรียบดี

เวลาทาก็ทาไปทางเดียว บางไปค่อยเก็บอีกรอบครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 04:56:52 PM »
ควรมีจานสีหรือฝาน้ำดื่มมาผสมสีกับทินเนอร์ครับ ใช้พู่กันเเบนน่าจะทาได้เรียบที่สุด

จุ่มสีจากขวดป้ายๆบนจานสี( ควรมีทินเนอร์ใส่ฝาเเยกอีกฝา )ถ้ารู้สึกข้นไปก็เอาพู่กันจุ่มลงทินเนอร์
แล้วป้ายๆผสมๆบนจานสีจนกว่าสีจะบางพอดีๆครับ สีทา ส่วนมากผมใช้ ทามิย่าอีนาเมลนี่เเหะ เเห้งช้าทาเรียบดี

เวลาทาก็ทาไปทางเดียว บางไปค่อยเก็บอีกรอบครับ

ขอบคุณครับ เหมือนแทบจะต้องมาเริ่มนับหนึ่งกันใหม่เลยทีเดียว ผมถนัดพ่นจนเคย เลยลืมเรื่องการทาไปเสียสิ้น ใจร้อนซะมากกว่า

ทาเสร็จแล้วต้องมาปัดแห้งแล้วWash ด้วยไหมครับ

อย่างปัดแห้งชุดนักบินสีเขียว ควรจะปัดด้วยอะไรดีครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 08:39:40 PM »
ส่วนใหญ่ไม่ค่อยปัดเเห้งครับย้อมก็ไม่เคย ก็ทาเอาเลยตามรอยยับส่วนลึก ส่วนที่เป็นเงาก็เร่งสีให้เข้มขึ้นนิดถ้าเป็นสีเขียวก็ผสมดำนิดนึงบางจุดเช่นใต้กระเป๋าส่วนมากผมผสมสีดำเยอะหน่อยเเล้วตัดเส้นบางๆเลย
 ส่วนไฮไลท์ก็ผสมสีให้อ่อนลงด้วยขาวนิดนึง จบด้วยการใช้ทินเนอร์เกลี่ย ในกรณีถ้ามันโดด เเต่ส่วนมากไม่โดดครับเพร่าะขนาดดเล็กมากๆเเล้วน้ำหนักมันก็ชัดเจนเอง ดีกว่าทาสีเดียวเรียบๆแน่นอน ทำบ่อยๆก็จะเข้าใจเองว่าประมาณไหนพอ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2019, 10:28:16 PM »
ส่วนใหญ่ไม่ค่อยปัดเเห้งครับย้อมก็ไม่เคย ก็ทาเอาเลยตามรอยยับส่วนลึก ส่วนที่เป็นเงาก็เร่งสีให้เข้มขึ้นนิดถ้าเป็นสีเขียวก็ผสมดำนิดนึงบางจุดเช่นใต้กระเป๋าส่วนมากผมผสมสีดำเยอะหน่อยเเล้วตัดเส้นบางๆเลย
 ส่วนไฮไลท์ก็ผสมสีให้อ่อนลงด้วยขาวนิดนึง จบด้วยการใช้ทินเนอร์เกลี่ย ในกรณีถ้ามันโดด เเต่ส่วนมากไม่โดดครับเพร่าะขนาดดเล็กมากๆเเล้วน้ำหนักมันก็ชัดเจนเอง ดีกว่าทาสีเดียวเรียบๆแน่นอน ทำบ่อยๆก็จะเข้าใจเองว่าประมาณไหนพอ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปลองดู