ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสีพู่กัน Figure-rise Standard Kamen rider Build  (อ่าน 4867 ครั้ง)

ออฟไลน์ sealver

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ทำสีพู่กัน Figure-rise Standard Kamen rider Build
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2020, 10:02:55 PM »
สวัสดีครับ วันนี้ผมทำสีมาอวดครับ เจ้า model kit ตัวนี้ เป็นการทำสีครั้งแรกของผมเลยครับ เมื่อก่อนต่อกันพลาก็จะมีแค่แต้มสีเล็กน้อย ตอนทำเสร็จออกมาเลยรู้สึกว่าภูมิใจมากครับอยากมาอวด แหะๆ

ขอเกริ่นอีกหน่อย ถึงสาเหตุที่ทำให้ผมมาทาสีพู่กันคือด้วยความที่ผมอยู่หอครับ มันเป็นห้องเดี่ยวเล็กๆ เลยทำให้ผมไม่สามารถจะใช้ airbrush ได้ครับ แถมยังเป็นการทาสีครั้งแรกเลยจะหยาบๆหน่อย การมาอวดครั้งนี้อีกส่วนนอกจากอวดก็คืออยากมาให้ทุกคนแนะนำให้ด้วยครับ คราวนี้เรามาเริ่มอวดกันเลยดีกว่า

จากที่เห็นในกระทู้ เป้าหมายของห้อง ผมเลยจะมาพูดถึงการทาสีแต่ละส่วนคร่าวๆครับ แต่ผมไม่ได้ถ่ายรูปในตอนทำมาให้ เพราะไม่ได้กะจะเอาอวดในตอนแรกครับ

เริ่มจากเหล่าสีที่ผมใช้ครับ สีบางส่วนเป็นสีแลกเกอร์ด้วยความที่เมื่อก่อนผมใช้แต้มสีกันพลาครับ เลยไม่ได้อะไรกับเรื่องของพิษจากทินเนอร์มากนัก แต่พอจะมาทำเจ้าตัวนี้ก็เลยลอง Mr.Acrysion เพราะเห็นผ่านๆว่าเป็น water base หน่อย อีกอย่างคือไม่มีเงินจะซื้อ vallejo หรือ citadel ด้วยนั่นแหละ แต่พอมาใช้จริงๆ ก็มีใช้พวกทินเนอร์อยู่ดี ซึ่งก็ไม่ตอบโจทย์ผมครับ ถึงเรื่องกลิ่นจะน้อยมาก ถ้าไม่เข้าไปดมตรงๆก็แทบไม่ได้กลิ่นเลย แต่หลังจากนี้ก็คงทยอยไปซื้อ citadel กับ vallejo แล้วครับ 555

เริ่มจาก Mr.finishing surfacer 1500 Black ครับ ใช้เจ้านี่ผสมกับ Mr.Color Leveling Thinner รองพื้นทั้งตัวเลย เพราะเห็นเขาว่าสี metallic เหมาะจะใช้กับรองพื้นสีดำมากกว่า

ต่อมาสองสีหลักของงานครับ metallic red และ Metallic Blue ครับ
ตอนแรกผมทา Metallic Eed โดยผสมกับ Acrysion solvent 110 ปรากฏ สีมันติดน้อยมาก ถึงได้สมมุติฐานได้ว่าอาจจะเหมือนกับ mr.color gold ครับ ที่ไม่ต้องใช้ทินเนอร์จะดูเวิร์คกว่า
ผลก็ออกมาโอเคครับ ส่วนตัวรู้สึกชอบฝั่ง Metallic Blue มากกว่า ตอนถ่ายออกมาไม่รู้ทำไมสีแดงมันดูสดแปลกๆ แต่ผมตั้ง auto ทุกอย่างเวลาถ่ายเลย ไม่อยากปรับแต่งอะไร ออกมายังไงก็ปล่อยๆไปละกัน

ตรงส่วนขาฝั่ง Rabbit มันจะมีเจ้าสีขาว ตรงนี้ใช้เทปบังพ่นแปะแล้วทาก็ยังมีส่วนที่เลอะออกมา ก็นั่งแก้ซักพักจนขี้เกียจพอรู้สึกโอเคก็เลยเอาแค่นี้ละครับ ตรงส่วนแขนด้วยอันนี้ก็เป็น งานหน้าคงต้องพยายามแปะเทปให้สนิทกว่านี้
ที่เก็บ Bottle ผมก็แต้มด้วย Mr.Color Yellow ครับ

ต่อไปส่วนของเข็มขัดครับ สีเงินผมใช้ Mr.Color Silver แล้วใช้ panel line สีดำตัดเส้น ตัว bottle แต้มสีดำข้างบนข้างล่าง ส่วนที่ติดสติ๊กเกอร์เป็นสีแดงที่สัญลักษณ์กับตัวเกียร์ข้างๆครับ เพราะตัวเข็มขัดเปล่าๆมันไม่มีลวดลายให้ เลยจำใจติดไป แต่ท่อเหล็กข้างๆก็แต้มสีเอาอยู่ดี ตัดสติ๊กเกอร์เอามาแค่เกียร์ ที่จับผมใช้ Mr.Color Shine Red ส่วนตัวเส้นเข็มขัดก็ Mr.Color Yellow เช่นเดิม

ต่อไปเป็นส่วนของอาวุธครับ ผมทาสีเหลืองก่อนแล้วค่อยตามด้วยสีเงินในส่วนของสว่าน ส่วนที่จับ ผมอิงจากของเล่นของมันครับก็ทาสีเงิน สีแดงเป็น Mr.Color Shine Red เกจผมเอาสีเหลืองทาพื้นแล้วแต้มด้วยสีแดง แล้วค่อยแต้มสีเหลืองผสมอีกทีให้ตรงกลางเป็นสีส้มครับ เกจด้านนอกทา Metallic Blue แล้วก็เพิ่ม detail ส่วนของสีเหลือง สีเงิน อีกด้านรู้สึกโล่งๆ เลยทาไปด้วยเลย

อีกส่วนที่ผมทาคือดวงตาครับ ถ้าใครเคยต่อจะรู้ว่ามันมีสติ๊กเกอร์ฟอยล์ให้ติดที่ตาเพื่อเพิ่มความส่วงของ part ใสครับ ตอนแรกผมก็ติดนะแต่เจอปัญหาที่ฝั่ง Rabbit ปลายมันชอบหลุด เลยทาสีซะเลยด้วย Mr.Color Super Metallic 2 Super Titanium ครับ ค่อนข้างใกล้เคียงเลย

หมดแล้วครับสำหรับขั้นตอนการทาสีพู่กันครั้งแรกของผม ปกติผมต่อกันพลา RG มันไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแยกสีปกติก็แต้มๆ สี แต่มาครั้งนี้เจอ Figure-rise Standard Kamen rider แล้วรู้สึกแหม่งๆ เลยมาลองทาสีดูครับ ผิดถูกตรงไหน มีใครอยากแนะนำตรงไหนบอกได้เลยครับ เพราะนั้นเป็นหนึ่งในเหตุผลที่ผมทำสีมาอวดในครั้งนี้ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ทำสีพู่กัน Figure-rise Standard Kamen rider Build
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 11:14:06 AM »
 :iconnasty: ทำสวยดีครับ มันวิ้งๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: ทำสีพู่กัน Figure-rise Standard Kamen rider Build
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 10:35:10 PM »
ผมชอบอ่านกระทู้แบบนี้จัง เหมือนได้อ่านหนังสือโมเดลสมัยก่อน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BCCKiller

• *
  • Like: 7
  • Be Nice or...........
    • Tantavas Dot Com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2020, 10:19:42 PM »
งานดี มี texture ครับ สวยดีครับ รอบหน้าลองผสมให้สีเหลวกว่านี้นิดซิครับ ^^

ออฟไลน์ sealver

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2020, 08:20:59 AM »
:iconnasty: ทำสวยดีครับ มันวิ้งๆ
ขอบคุณครับ สี metallic นี่มันเท่อย่างนี้นี่เอง เมื่อก่อนผมไม่เคยทาสีประเภทนี้เลย ชักติดใจและ

ผมชอบอ่านกระทู้แบบนี้จัง เหมือนได้อ่านหนังสือโมเดลสมัยก่อน ขอบคุณครับ
ขอบคุณมากครับ ผมก็ไม่รู้จะพิมพ์ยังไงดี ก็เลยออกมาเป็นการเล่าเรื่องง่ายๆแบบนี้ไป ไว้ลงสีตัวหน้าก็จะมาเล่าเรื่องแบบง่ายๆ อย่างนี้ต่อนะครับ(ตอนนี้ขอไปไล่ต่อ RG Perfect Strike แหะๆ)

งานดี มี texture ครับ สวยดีครับ รอบหน้าลองผสมให้สีเหลวกว่านี้นิดซิครับ ^^

เข้าใจแล้วครับ ไว้งานหน้าผมจะลองหยดทินเนอร์ไปด้วยครับ ครั้งนี้ผมยังกะสัดส่วนไม่ถูกซักทีเลยครับ ทาไป 3 รอบ ติดอยู่กะจิ๋วเดียวหลังๆ เลยจุ่มปาดไปเลย รู้สึกพวกแลกเกอร์นี่สบายดีไปจริงๆ หยดไปหน่อยๆ สีก็ยังติดง่ายดี อันนี้เหมือนทินเนอร์มันเยอะตลอดทาแล้วไม่ค่อยจะติด