ผู้เขียน หัวข้อ: โมตัวไหนใน OO ที่มั่นใจว่าซื้อเก็บได้เลย  (อ่าน 61269 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
Re: Delta Plus คิดว่าหลังจากนี้จะยังมีย้อมแมวอีกไหมครับ
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:11:30 AM »
กำลังนึกอยู่ว่า MG V2 Gundam ที่กำลังจะออก จะออกมากี่กล่อง ลุงแกคงไม่ใจดีรวมมาให้แน่ๆ

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • *
  • Like: 42
Re: Delta Plus คิดว่าหลังจากนี้จะยังมีย้อมแมวอีกไหมครับ
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 11:40:19 AM »
ตอนแรกผมรอดู MG จะมีอะไรต่างจาก HGUC รึเปล่า แต่ปรากฏว่าไม่ต่างกันเลยในเรื่องของแถม
แต่ช่วงท้องอวบกว่าเดิมนิดหน่อย :iconfreak: คิดว่าหลังจากนี้ อนิเมอีกไม่กี่ตอน จะมีอะไรเปลี่ยนไปไหมครับ
สำหรับ เดลต้า พลัส

http://www.mahq.net/mecha/gundam/unicorn/msn-001a1.htm <<<กลัวว่าปืนอย่างในรูปนี้จะตามมาน่ะซิ
เพราะทุกวันนี้ เดลต้า พลัส ใช้ปืนของรีเซลอะ :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ถ้ามันไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงไปกว่านี้จะได้สอยซักตัวบ้าง :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

ส่วนตัวคิดว่าถ้ามีหักหลังออกตัวที่มีปืนตามใน link มา ก็ไม่ต้องรอหรอก ซื้อตัวปัจจุบันนี้แหละ ปืนใน link ไม่เห็นสวยตรงไหนเลย ถ้าใหญ่เป็นดาบบลูเฟรมก็อีกเรื่อง

ออฟไลน์ Ree

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:01:31 AM »
เข้ามาช่วยอีกคน พยายาม สรุปๆ จากที่ ช่วยๆ ตอบกันมาด้วย

ย้อมแมว ... ก็ขึ้นอยู่กับว่า เราให้คำจำกัดความ ของคำว่าย้อมแมว ไว้แค่ไหน

ตัวอย่าง เช่น
Strike กับ Strike Rouge
RX 78-2 OVA , OYW , Ver Ka , 2.0
Exia , Exia Transm
Unicorn Ver Ka , OVA , Titanium Finish
Force Impulse กับ Sword Impulse (แล้ว Blast Impulse ล่ะเฟ้ย =[]=!! )
Death Scythe HG 1/100 , Death Scythe MG 1/100
Aile Strike , Sword & Launcher Strike
Zaku II ตัวปกติ , custom ของคนโน้น นี้ นั่น นู่น

ถัดมา คือ ระยะเวลา ทิ้งห่าง ของ แต่ละย้อม ... เช่น
ตัวแรก ออกเดือน 5 ตัวย้อม ออกเดือน 6 คนเล่นก็ คงบ่น ฟักโน่น ฟักนี่ ไปตามเรื่อง

แต่ถ้า เป็นแบบ ผ่านไป สี่ห้าปี แล้วก็ ย้อม แบบ เนียนๆ ทำ side story ใหม่มา
แล้วก็ ทำตัว custom สีใหม่ คนซื้อ ก็ยังไม่ค่อยบ่น 
ในทางตรงข้าม ถ้าทำ มาแบบกะขายพลาโมย้อมแมว ชัดๆ คนซื้อ ก็คงไม่ชอบใจ เป็นแน่แท้
( กรณี ตัวอย่าง ระหว่าง โบจานอน และ คาปูล ของ Turn A กับ Zaku , Gouf , Dom ของ Seed และ Seed Destiny )

แต่อย่างไรก็ตาม จากสถิติ ที่เคยเห็นมา การตัดสินใจครั้งแรก ของ คนถาม ถือ เป็นปัจจัยหลักครับ
เพราะ มักจะมี เคสที่ว่า ตั้งกระทู้ถาม แล้ว ส่วนใหญ่ ตอบอย่าง แต่คนถาม ก็ทำตรงข้าม ก็มีไม่น้อยครับ

แต่ถ้าในเมื่อทุกอย่างคลุมเครือ มันก็มีตัวช่วย ตัดสินใจครับ

1. โม ตัวนั้น มันเป็น ตัวเดียว จบเลย หรือ เป็นตัว มี pack เสริม มากมาย หรือมี custom ของใคร รึเปล่า
ตัวอย่างเช่น Wing กับ Exia ครับ และ โอกาส ประมาณ 23% ที่ อาจจะ ย้อม จาก side story (ถ้ามันดัง)
ถ้าเป็น แบบ Wing ก็อุ่นใจ แต่ถ้าเป็น Exia ก็เดา กันได้เลยว่า มันมาแน่ๆ

2. เราซื้อมา แล้วจะได้ต่อมัน เมื่อไหร่ ถ้าซื้อมาแล้ว ได้ต่อเลย ก็น่าซื้อครับ แต่ถ้า ซื้อมาแล้ว
ผ่านไป 6 เดือน 9 เดือน จะได้ต่อ รึเปล่ายังไม่รู้เลย งั้น อย่า เพิ่งซื้อครับ

3. เวลาเราต่อ น่ะ เราระมัดระวัง แค่ไหน เล่นโม หนักมือแค่ไหน ถ้าเป็นพวก กะน้ำหนักมือไม่ได้ (แบบผม)
ล่ะก็แนะนำว่าให้ซื้อมาต่อ ก่อนครับ เพราะว่า พวกมือแรงควาย สาย Str Luk มือหนักไม่พอ ติด Cri อีกเนี่ย
ซื้อพวกตัว บอบบาง มาล่ะก็ โอกาสที่ เดี๋ยวจะได้ซื้อมาซ่อม ตัวเก่า มีเยอะ ทีเดียวเชียวครับ

4. ถามใจตัวเองครับ ว่า อยากได้ จริงๆ มั๊ย ถ้ามีอะไรอย่างอื่น อยากได้ งั้น ใช้วิธี ที่ผมได้มาจาก ร้าน MG
ที่เชียงใหม่ ดู ... ในเวลา 7 วัน มี กระปุก 2 ใบ แต่ละวัน มี 1 เหรียญ ตื่นเช้ามา เราอยากได้ อะไร ก็หยอด
เหรียญลงในกระปุกนั้นครับ โดยข้อแม้ คือ 1 วัน หยอด ได้ แค่กระปุกเดียว พอครบ 7 วัน ก็ ดู กระปุกไหนมี
เหรียญเยอะที่สุด ก็ ซื้อ ตามกระปุกนั้น ครับ

สุดท้ายนี้ ถ้าถามผม คำตอบ ของผม ก็คงซื้อครับ ไม่สนว่ามันจะย้อม หรือยังไง เพราะว่า เท่าที่ดูๆ แล้ว
ตัวแปลงร่างได้แบบนี้ มันค่อนข้าง บอบบาง ไอ้พวก มือแรงควาย สาย คริ แบบผม มีแวว ได้ซื้อมาซ่อม สูง มาก
ซื้อ วันนี้ วันข้างหน้า ซื้อตัวย้อมแมว มาซ่อม ได้ของเพิ่ม แถมได้ อะไหล่ (อะหลั่ย ... Whatever =_= ) ด้วย

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:18:59 AM »
 :iconsmile:   วิธีของคุณRee เข้าท่าดีครับ...(ร้านที่คุณReeไปเนี่ย...ผมก็ไปบ่อยนะครับ...ถ้าเจอกันก็ทักทายกันบ้างเน้อออ)
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:47:15 PM »
ไม่มีใครหักหลังได้มีแต่เราหักหลังBandai ออกตัวใหม่มาคิดว่าเราต้องซื้อแน่ๆเราไม่ซื้อ Bandai. ผิดหวัง :iconlol: :iconlol:อุตสาทำ mold ใหม่

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 02:16:37 PM »
ชอบวิธีการคิดของ คุณ Ree ครับ ผมเองก็เห็นด้วยนะครับ  :iconsmile:

เรื่องหักหลัง หรือหลังหักนี่ ตัวผมเองไม่ค่อยคิดเรื่องพวกนี้สักเท่าไหร่ ถ้าถูกใจตัวไหนก็ซื้อครับ
และจะไม่เสียใจกับสิ่งที่ได้ตัดสินใจทำไปแล้วครับ แต่จะไม่รีบซื้อในทันทีที่ออกวางขายนะครับ
จะรอดูไปสักพักก่อนว่ามีข่าวคราว ความเคลื่อนไหวอย่างไรบ้าง ซึ่งบางทีมันก็พอจะคาดเดาได้บ้าง
หรือไม่ได้บ้างก็แล้วแต่ เพราะถึงยังไงก็ยังซื้ออยู่ดีนั่นละครับ  :iconnasty:

ออฟไลน์ ~Megane~

• Like: -51
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 02:23:47 PM »
ที่เคยพลาดกับลุงแกน่ะ

MG RX-78-2 เบอร์แรกเลยครับ ซื้อมาต่อเสร็จไปเดือนหนึ่ง เฮ้ยมันออกกล่องใหม่ มีลูกตุ้มด้วยอะ หอกแสงก็มี  :icondisapp:

ของเพื่อนเจอชินมุชะ กันดั้ม พามันไปซื้อเอง มันก็อุตสาห์หัดเล่นเป็นตัวแรก ต่อเสร็จซักพัก ลุงออกกล่องใหม่ ที่มีฉากหลังน่ะ  :iconfreak:

เพื่อนเอยเจอชะตากรรมเดียวกันเลย  :iconlol:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:12:14 PM »
คิวเบเล่ห์ ตัวสีน้ำเงินกว่าจะทำก็ตั้งหลายปีแน่ะ  :iconlike:
Thailand only !!

ออฟไลน์ ketaza

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 02:13:01 PM »
ชอบก็ซื้อเลยครับ ต่อก่อนเล่นก่อน อย่าคิดมากแต่ถ้าจะดองก็ไว้ร้านแหละครับดีแล้ว^^~
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น