ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการทำสี Clear Part  (อ่าน 22855 ครั้ง)

ออฟไลน์ crazyfeaw

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
  • ทำงานแลก GunPla โย่ว!
เทคนิคการทำสี Clear Part
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 12:52:12 PM »
คุณเคยประสบปัญหาเหล่านี้เหมือนผมหรือไม่?
- เปิดกล่องโมมาเจอ Clear Part ใสปิ๊งๆ
- ไม่มีเคลียร์สี
- แถวบ้านไม่มีร้านขาย
สุดท้าย ไม่มีตังค์ (เอาไปดองโมหมด อิอิ)

ผมมีอุปกรณ์ทำสี Clear Part มาแนะนำครับ ผลที่ได้รับคือ
- ถูกมากๆ (แท่งละ 15 บ.)
- แห้งไวมากๆ
- ใช้งานง่าย และสะดวกมากๆ

โม้มายาว มาดูกันเลยดีกว่าว่ามันคืออะไร..แต่น แตน แต๊น แง้วๆ

" ปากกาตราม้า " ที่ทุกท่านคุ้นหน้า คุ้นตาเป็นอย่างดี
**เท่าที่เห็นรู้สึกว่าจะมีอยู่ 5 สีน่ะครับ คือ ดำ แดง น้ำเงิน เขียว และชมพู

มาดูผลงานกันเลยดีฝ่าเนอะ!

อันนี้ก็ใช้ทาส่วนที่เป็นสีขาวได้ด้วยน่ะ สีสดใส ไม่ต่างจาก Marker Bandai เลย

ปล.บางรูปอาจไม่ค่อยชัดเท่าไหร่ ต้องขอโทษด้วยเน้อ (เอากล้องน้องอ้าแปดศูนย์ศูนย์ถ่าย)

ขอบคุณข้อมูลเพิ่มเติมจากคุณ Mojojo_joe (อันนี้ผมลืมบอกไปครับ..ใช้ได้จริงครับ!)

แถมนิดหนึ่งครับ
ใช้เทคนิคนี้
เวลาทาหนาไป
ใช้น้ำยาล้างเล็บล้างได้ครับ ไม่มีผลอะไรกับชิ้้นใส ใช้คัตตอลบัต ชุบแล้่วป้าย
ออกหมดเลยครับๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 06:17:14 PM โดย K »

ออฟไลน์ destroyer22

• *
  • Like: 3
Re: เทคนิคการทำสี Clear Part
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 12:57:43 PM »
ขอบคุณ สำหรับเทคนิคครับ

ของใกล้ตัว แต่ไม่เคยลอง ซะงั้น

ออฟไลน์ feee

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -10
    • gamdun-gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 01:10:46 PM »
เหอๆๆคิดได้ไงครับเนี่ยเจ๋งดีคับ...

ออฟไลน์ ketaza

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 01:19:55 PM »
เจ๋งดีคับ :iconwish:
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น

ออฟไลน์ sting

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 01:46:51 PM »
สุดยอดเลยครับ ขอบคุณที่นำเทคนิคมาแบ่งปันครับ :iconlike:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 02:02:13 PM »
แถมนิดหนึ่งครับ
ใช้เทคนิคนี้
เวลาทาหนาไป
ใช้น้ำยาล้างเล็บล้างได้ครับ ไม่มีผลอะไรกับชิ้้นใส ใช้คัตตอลบัต ชุบแล้่วป้าย
ออกหมดเลยครับๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 02:02:33 PM โดย Mojojo_joe »

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 02:49:20 PM »
พี่ม้านี่เอง    ขอบคุณครับเดี๋ยวขอนำไปใช้บ้างครับ  :iconlike:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ Cheludim

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 03:08:30 PM »
ใช้ได้ดีเลยครับ ขอบคุณสำหรับเทคนิคนี้ครับ

ออฟไลน์ shoompon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 03:11:53 PM »
ลองไปใช้ดูแล้วเจ๋งจริง ๆ  :iconlike:

ออฟไลน์ Mars

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 04:42:54 PM »
เป็น อะไรที่ น่า ลอง มากๆ ครับ   :iconhihi:

ออฟไลน์ shironot3

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 04:50:12 PM »
เจ๋งมากครับ ต้องลองบ้างแล้ว บางทีก็ขี้เกียจมานั่งพ่นครับ สะดวกเร็วได้ใจ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Henbe-17

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 05:58:38 PM »
อยากทราบว่าใช้แล้วมันจะลอกรึเปล่าคับ ถ้าไปขูดโดน หรือว่าพ่นเคลียทับสีจะเยิ้มรึป่าว กะว่าจะลองเอาไปใช้บ้าง :iconhihi:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 05:59:43 PM »
** ถามครับ **

งั้นแสดงว่า ชิ้นส่วนที่มีสีอยู่แล้ว จะเปลี่ยนแปลงไปตามหลักการผสมสีทั่วๆ ไปใช่มั้ยครับ ?  :iconshy:

ยกตัวอย่าง เช่น ชิ้นใสสีฟ้า + ปากกาม้าแดง = ม่วง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 06:15:29 PM โดย Cowboy VI »
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ crazyfeaw

• *
  • ทำงานแลก GunPla โย่ว!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2010, 06:22:37 PM »
อยากทราบว่าใช้แล้วมันจะลอกรึเปล่าคับ ถ้าไปขูดโดน หรือว่าพ่นเคลียทับสีจะเยิ้มรึป่าว กะว่าจะลองเอาไปใช้บ้าง :iconhihi:

ถ้าเรื่องการจับ ไม่ลอกครับ แต่ถ้าคุณบอกว่าขูดยังไงมันก็คงลอกแน่ครับ
ส่วนเรื่องพ่นเคลียร์อันนี้ไม่เคยลองอ่ะครับ โทษที แง้วๆ

งั้นแสดงว่า ชิ้นส่วนที่มีสีอยู่แล้ว จะเปลี่ยนแปลงไปตามหลักการผสมสีทั่วๆ ไปใช่มั้ยครับ ?  :iconshy:

ยกตัวอย่าง เช่น ชิ้นใสสีฟ้า + ปากกาม้าแดง = ม่วง

ก็น่าจะประมาณนั้นครับ ไม่เคยลองเหมือนกัน แต่จากประสบการณ์ มันน่าจะออกม่วงเข้มแกมคล้ำซักหน่อย

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 12:07:07 AM »
^ ผสมสีกันมั้งนะ เพราะเคยพ่นเคลียร์เหลืองบนชิ้นใสแดง มันก็ออกส้มๆ นะ แต่สีเหมือนเพี้ยนๆ นิดๆ

แต่มันจะทึบขึ้นนะ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ darkmanlevel

• Like: -365
  • font_m
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2010, 11:58:39 AM »
สุดยอดเลย ของไกล้ตัวดีแท้  :iconwish:

ออฟไลน์ tenkaminari

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • เน็นด๋อยเรื้อรัง
    • Tenkaminari Gallery in FB
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 04:19:13 PM »
ถามครับ
ผมลองแล้ว มันเป็นเส้นๆอะครับ
ทำยังไงให้มันเนียนๆครับ?

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 05:12:50 PM »
^
^
^
^
ก่อนทาใช้ปากการะบายอย่างอื่นก็ก็ดีฮะหมึกได้ออกมาเสมอกันๆ
จากที่ผมเคยทำ ก็ทาไปทางเดียวกันครับ ถ้าเป็นชิ้นใสตรงปืนผมก็ทางทั้ง2ด้าน
แล้วก็เป็นเส้นอยู่ก็ระบายทับไปอีก
ถ้าหนาไปก็ใช้น้ำยาล้างเล็บลบเลยครับๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2010, 05:15:49 PM โดย Mojojo_joe »

ออฟไลน์ ddt

• **
  • Like: -7
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2010, 05:17:20 PM »
แจ่มเลย สีสด แถมประหยัด  :iconlol: