ผู้เขียน หัวข้อ: ขอให้ได้ WIP บ้างสักที : Sinanju ดาดๆ เพื่อชีวิต แต่แค่วิปก็โหลดโหด  (อ่าน 28948 ครั้ง)

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
ผมยังไม่ได้เริ่มเลย คนอื่นไปกันไกลแล้ว สงสัยได้โดนเสียบหัวประจารแหง ๆ เรา  :iconcry:

งานนี้ผมขอเอาตัวรอดก่อนนะครับคุณเอก แหะๆ :iconfreak:

:iconfreak:  เห็นโมตัวใหญ่ๆ เเล้วอยากทำมั่งครับ   :iconnasty:

โอ้ว อย่ารีรอครับคุณกร ผมจะได้ขอดูเป็นตัวอย่่างบ้าง :iconwish:

โห...โมจีนเหรอเนี่ยะ....ทำไมเหมือนของผมที่ทำโมแบนไดอยู่เลย...ดูไม่แตกต่างเลย.....เกราะนอกงานเรียบร้อยไหมครับต้องขัดแต่งมากไหม(จะหันไปเล่นโมจีนบ้างดีก่า)
เอ...หรือว่าทำsinanjuส่งบ้างดีกว่า...แต่มันจะเข้าconceptข้อใดหว่า

สีเงิน,ทอง ไม่อยากให้หมองก็ไม่ต้องพ่นเคลียร์ทับสิครับ ตัวนี้ผมก็เลี่ยงพ่นทับเหมือนกัน

สีกระป๋อง -หงายกระป๋อง พ่นลมทิ้งจนหมด ก็เจาะได้แล้วครับ แต่ต้องหาขวดใหญ่ๆมาเก็บสีทั้งกระป๋องนะ

อยากได้อะไรเดี๋ยวผมส่ง ปณ.ไปให้เอาไหมครับ

อะเจ้ย :iconpanic: เอางานผมไปเปรียบกับคุณแจ๊คได้ไงครับเนี่ย ตาย ตายกันพอดี  :iconcryout: นี่ผมก็ได้ความรู้นำที่คุณแจ๊คแนะนำตอนนั้นมาใช้แหละครับ โดยเฉพาะเรื่องการพ่นวนอ่า  :iconjoy:(ตอนแรกผมทำไฮไลท์บางๆ แต่ใส่ขาวน้อยไปนิดเลยไม่เห้นอะไร ตอนหลังอยากได้เรียบเลยพ่นอัดเสียเลย)

เรื่องโมจีนชินันจู ถ้าคุณแจ๊คจะใช้เฉพาะโครงผมแนะนำเลยครับ ประหยัดตังค์ซื้อของแท้ไปเยอะ (จู้แท้ต่อดิบก็ัยังตั้ง 1800 อ่า) ดีเทลตามจุดต่างๆ ใช้ได้ แต่อาจต้องเสียเวลาขัดอยู่สักหน่อยครับ
เอาเป็นจุดๆ เลยดีกว่า :iconfreak:

1 โครงใน : มีรอยตะเข็บพอสมควร ส่วนที่ประกอบไม่สนิทคือชิ้นส่วนเอว สะโพก และส่วนแบ็คแพ็คที่ต้องประกอบซ้อนกัน ทำมาไม่ดีครับ ต้องขัดแต่งนิดหน่อย จุดที่ต้องย้ำลายคือหน้าอกและ ส่วนระบายอากาศที่ติดกับหัวไหล่เพราะดีเทลหายไปเยอะครับ (ส่วนอื่นถือว่าใช้ไ้ด้ โดยเฉพาะปีกทรัสเตอร์งามทีเดียว)
2 เวอร์เนียและท่อพลังงาน : ดีเทลไม่คมครับ ถ้าพ่นสีเงินหรือโครมอัดมากๆ จะดูเรียบไปเลย จะให้ดีคงต้องย้ำลาย (แต่ผมทำไม่ไหวอ่ะ)
3 เกราะนอก : นี่แหละครับตัวปัญหา ถึงแม้โดยรวมจะทำมาดูดีแต่ก็มีจุดเป็นรอยบุ๋มและตะเข็บส่วนเิกินหลายจุดเลย เช่นที่เกราะหัวไหล่ ปีกทรัสเตอร์ กระบังหน้้าแข้ง เกราะเอว ขัดกันให้เมื่อยมือไปข้างเลยอ่ะ
4 โพรเพแลนท์แทงค์ : ดีเทลหายเพียบครับ ต้องย้ำเหมือนกัน
5 ส่วนหัว หน้า : เหลี่ยมมุมหายไปเยอะเลยครับ เนื่องจากส่วนกระบังหน้าผากกับปากบวมนิดหน่อย ทำให้ตาที่เดิมก็เล็กอยู่ เมื่อใส่หมวกเสร็จจึงแทบมองไม่เห็น แต่ก็ดีที่ไม่ต้องกังวลกับเรื่องหน้าลิงอ่ะ
ุ6 อาวุธ อุปกรณ์ประกอบ : โล่ห์ทำมาดีมากเลยครับ ชิ้นบีมสีเหลืองก็ใช้ได้ แต่ปืนยังไม่ค่อยสวย เพ่งดูดีๆ เหมือนจะเบี้ยวในบางจุด

โดยสรุป โมจีนตัวนี้ TT ทำมาดี แต่ก็ไม่มากไปกว่า Strike Freedom หรือ IJ (มันดีเพราะของเดิมดีมากอยู่แล้ว) ก็คือถ้าซื้อโมจีนเืพื่อไปใส่กับชุดแต่งถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีมากเลยครับ ปัญหาใหญ่คือต้องเสียเวลาขัดและย้ำลายมากไปหน่อย
เชียร์ให้ทำเลยครับคุณแจ๊ค แต่ส่งรุ่นคุณน้ำว้าก็ดีนะครับ ไม่งั้นเด๋วผมดับสนิท 555 :iconnasty:

ปล. อยากได้สีหลายตัวเลยครับ สุดสัปดาห์นี้ถ้าการทดลองทำสีเมทะลิกกระป๋องไม่เวิร์ค ก็อาจต้องขอรบกวนคุณแจ๊คครับ :iconcryjoy:

ขอบคุณคำชี้แนะจากทุกๆ ท่านคร้าบ :iconlike:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 08:31:11 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ Kid_D

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
^
ผมละกลัวเปลืองพลังชีวิตนะครับ อุดขัดมากๆไม่ไหวแล้ว จะเดินลายเพิ่ม...สายตาก็เริ่มไม่ค่อยดี / ชุดแต่งชินันจู มันใช้เกราะเดิมค่อนข้างมาก(มีเรซิ่นไม่กี่ชิ้นเอง)เหมือนว่ามันขายปืนบาซูก้ามากกว่านะ ดังนั้นถ้าโมจีนต้องมาขัดเกราะนอกมากๆ นี่สงสัยต้องพิจารณาอีกที/ แค่อุดขัดปืนของแท้ก็เบื่อแล้ว/พอทำปืนของจีน นี่ซิกๆเลย...ยอมครับ ยอมเลย

ให้ผมทำตัวนี้ส่งหัวข้อคุณน้ำหว้าไม่ได้มั๊ง เพราะต้องเปลี่ยนสี....มันขัดๆนะ ....จะให้ชินันจูไปเป็นสีอะไรถึงเหมาะ...ยังคิดไม่ออก(คือกลัวเน่านะ :iconlol:)

เรื่องซื้อสีนี่ ยินดีครับ ตอบไปบางส่วนในPMแล้ว

สีเหล็กพ่นปืน นี่มีหลายสีครับ แล้วแต่ชอบว่าต้องการออกมาแนวไหน
สีเหล็กแบบเหล็กๆที่จะขึ้นสนิมได้ ก็ สีSteel...อันนี้ทำปืนไม่สวยมันดู เล๊ก เหล็ก เกิ้น
สีแบบ เงินยวง ก็ใช้ gun chrome ได้
สีแบบ gun metalแบบสีกระป๋องทามิย่า...ก็ใช้สี Iron หรือDark iron พ่นแล้วนำมาขัดก็สวยดี
ง่ายสุดก็พ่นดำมัน แล้วโอเวอร์เสปรย์ด้วยสีเงินเบอร์8 ธรรมดาๆ พ่นห่างๆ ค่อยๆเพิ่มสีเงินลงไป อยากได้เข้มอ่อนก็อยู่ที่น้ำหนักสีเงินที่ให้
แต่ผมว่า พ่นสีโลหะอย่างเดียวมันดูแบนๆไปหน่อยครับไม่ค่อยมีมิติ ควรทำไฮไลท์ไปด้วยเลย (ที่จริงสีโลหะมันดูเรียลลิสติกเกินไปในความคิดผม...เท่าที่เคยพ่นมา...ตอนหลังไม่ค่อยชอบแล้ว..อยากทำอะไรให้แตกต่างออกไปบ้าง  ก็เท่านั้นครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2010, 12:15:35 AM โดย Kid_D »

ออฟไลน์ one night stand

• *
  • Like: 22
ปูเสื่อรอชมนะครับคุณพาส จะได้เห็นฝีมือคุณพาสซะที :iconsmile:

ออฟไลน์ nongnoojoe

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 3
  • มีตังแค่layland T-T
คุณพาส สู้ๆนะครับ รอดูอยู่ ^^ แค่wipหน้าแรกโครงในก็โดนใจแล้ว^^

ออฟไลน์ KidzA101

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 12
  • ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์
คุณ ��าษ สู้เด้อคับ ผมขอเป็นกำลังใจให้นะคับ

ดูท่างานนี้ออกมางาม มาก ๆ แน่เลย  อิ อิ       :iconwinks:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2010, 04:01:43 PM โดย KidzA101 »

คุณอาจเป็นคน ๆ นึง บนโลกใบนี้ แต่ !!! คุณอาจเป็นโลกทั้งใบของใครคนนึง

ออฟไลน์ boyba

• *
  • Like: 6
  • UC-AlcohoL CollectoR
พ่นโครงในแบบนี้เวลาใส่เกราะนอกต้องขยายรู้นะเนี่ย  :iconcry: ขนาดผมต่อดิบ ยังยัดซะนิ้วช้ำเลย รอดูนะครับคุณ pas 20
ปล.จำผมได้ไหมครับเจอกันที่หน้า sunday work shop ช่วงงานวันเด็กไง  :iconnasty:

ออฟไลน์ darkmanlevel

• Like: -365
  • font_m
ดูท่าทางจะเอาจิงนะครับเนี่ย เพราะผู้ท้าชิงน่าเกรงขามมาก  :iconcryout: เลยต้องใส่เต็มที่เลยสินะ คุณพาส จะใช้ชุดแต่งพวกหัวน็อตบ้างใหมครับ ผมว่ามันสวยขึ้นเยอะแน่ครับ  :iconwink:

http://www.smilegk.com/shop/Hobbyshop/default.aspx?page=productgallery&url=Hobbyshop&category=0007&subcategory=0006&lang=

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconnasty:  เข้ามารออัพเดทครับ คุณpass  :iconwinks:   อิๆ กดดันๆ    :iconvsign:    :iconhihi:   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2010, 05:52:19 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ ikokoe

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -20

• กัน-โอตะ
  • *
ชีวิตไม่สิ้นก็ดิ้นกันไป ...

วีคเอนด์ที่ผ่านมาใช้เวลาทั้งหมดไปกับการทำสีเกราะนอกครับ จากคำแนะนำของเพื่อนๆ ทุกท่าน ใครบอกไรก็เชื่อหมด แต่ด้วยวัสดุขาดแคลนเลยต้องประยุกต์กันไป  :iconsoul:
ขั้นตอนเป็นฉะนี้

1) วันศุกร์ กลางคืน : เตรียมชิ้นส่วน อุดขัด ย้ำลายบางแห่ง : แทบะบ้า ขัดชิ้นส่วนโครงเหนื่อยแล้วต้องมาอุดขัดเกราะนอกอีก :icondizzy:
เสร็จแล้วก็ปักๆๆ ได้ออกมาอย่างนี้

ทั้งอุดทั้งขัด :iconmouth:

2) บ่ายวันเสาร์ : รองพื้นด้วยรองพื้นพลาสติกเลยแลนด์เบอร์ 2000 : พ่นสดจากกระป๋องเลย จากนั้นกรอกสีดำกระป๋อง Bosny ใส่แอร์บรัชแล้วพ่นเตรียมทำสีเมทัลลิก
ออกมาเป็นเยี่ยงนี้

เสร็จเอาช่วงเย็น  :iconcryjoy:

3) สามทุ่ม วันเสาร์ : จัดสีเงินเลยแลนด์เบอร์ไรจำไม่ได้ แต่คลับคล้ายว่าสีอะลูมิเนียม ใส่แอรบรัชพ่นอัด (ปัญหาชีวิตมาเลย พ่นแป๊บๆ ตัน ต้องคอยเติมทินเนอร์และล้างปลายปากกา :iconpanic:)

4) อาทิตย์ เช้า : ตบเคลียร์เรด 2 รอบ ปล่อยข้ามวันแล้วตามด้วยพ่นเคลียร์มันเลย์แลนด์อีกรอบ ใช้วิธีพ่นวนจ่อ 2 รอบ (เพิ่งมารู้ทีหลังว่าควรพ่นบางๆ ห่างๆ อ่า :icondizzy:)

ด้วยความใจร้อนอยากมีของมากดดันท่านข้าว ท่าน kai ท่าน bird ... พอพ่นเคลียร์เสร็จทิ้งไว้ 3 ชมก็เลยลองเอามาประกอบทันที ผลไม่ต้องเดาครับ สีถลอกเกือบทั้งตัว อยากจะบ้า  :iconcryout:
ไหนๆ ก็ไหนๆ เชิญชมละกันครับ  :iconsoul:
ตัวอย่าง
:iconcry: :iconcry: :iconcry:

(เด๋วมาต่อคร้าบ)
....................................................

ปูเสื่อรอชมนะครับคุณพาส จะได้เห็นฝีมือคุณพาสซะที :iconsmile:

ขอบคุณคุณโต้งมั่กๆ คร้าบ รอชม Astray Zoid เหมือนกันอ่ะ (โมกระจายเลยทีเดียว :iconfreak:)

คุณ ��าษ สู้เด้อคับ ผมขอเป็นกำลังใจให้นะคับ

ดูท่างานนี้ออกมางาม มาก ๆ แน่เลย  อิ อิ       :iconwinks:

ดูท่าทางจะเอาจิงนะครับเนี่ย เพราะผู้ท้าชิงน่าเกรงขามมาก  :iconcryout: เลยต้องใส่เต็มที่เลยสินะ คุณพาส จะใช้ชุดแต่งพวกหัวน็อตบ้างใหมครับ ผมว่ามันสวยขึ้นเยอะแน่ครับ  :iconwink:

http://www.smilegk.com/shop/Hobbyshop/default.aspx?page=productgallery&url=Hobbyshop&category=0007&subcategory=0006&lang=
ขอบคุณคุณเบิ้ลและคุณ darkman ครับ งานนี้สู้ตายอ่ะ (ทำสีชิ้นแรกก็งี้ :iconnasty:)

:iconnasty:  เข้ามารออัพเดทครับ คุณpass  :iconwinks:   อิๆ กดดันๆ    :iconvsign:    :iconhihi:   

แค่ทำอย่างเดียวก็เครียดแล้ว จะไซโคอีกเหรอคร้างคุณกร :iconcryjoy:

พ่นโครงในแบบนี้เวลาใส่เกราะนอกต้องขยายรู้นะเนี่ย  :iconcry: ขนาดผมต่อดิบ ยังยัดซะนิ้วช้ำเลย รอดูนะครับคุณ pas 20
ปล.จำผมได้ไหมครับเจอกันที่หน้า sunday work shop ช่วงงานวันเด็กไง  :iconnasty:

ข้อความเมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 10:52:15 PM
ข้อความโดย: ikokoe
คุณ���าสจะวอชโครงใน(โมจีน)เหรอ ระวังแตกร้าวเน้อ  :iconpale:

จำได้สิครับคุณบอย :iconhihi: แต่คุณบอยบอกผมช้าไปนิสอ่า ผมเผลอเสียบแขนเข้ากับตัวไปแล้ว แน่นเอี๊ยดเลยคร้าบพี่น้อง :iconcryout: ส่วนวอชนี่ ฟังคุณ Ikokoe แล้วชักหวั่นอ่ะครับ ผมไม่ถนัดซ่อมโมดิฟายซ่อมด้วยสิ :iconshy:

ปล ขอบคุณคุณ Zazzer มากเลยครับที่ im มาแนะนำวิธีเอาสีออกจากกระป๋อง สุดยอดไปเล้ย  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 06:35:54 PM โดย pas20 »

• กัน-โอตะ
  • *
Re: ขอให้ได้ WIP บ้างสักที : ตัวเป็นๆ มาแล้ว!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 07:11:12 PM »
ต่อเลยครับ ใครมีข้อชี้แนะรบกวนบอกกล่าวกันนะครับ  :iconwink:

หลังจากประกอบเป็นตัวเสร็จถึงมาคิดได้ว่าผมทำสีโมโดยไม่มีการวางแผนเลยว่าควรประกอบหรือพ่นสีชิ้นส่วนไหนก่อน-หลังก่อน ประกอบกับความใจร้อนอยากเห็นตัวสมบูรณ์เร็วๆ เลยทำให้จู้จีนของผมมีรอยถลอกเต็มไปหมด คงต้องหาวิธีซ่อมสี���ายหลังอ่า :iconcryout: (แต่ก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมสีถลอกง่ายมาก แค่เล็บเฉียวไปโดนยังถลอกอ่ะ พ่นเคลียร์ไปสองรอบไม่ช่วยเล้ย :iconcry:)

ในส่วนของการทำสี เดิมทีผมอยากให้สีแดงเมทะลิกออกมาเงามากๆ เหมือนอย่างที่เคยเห็นในเว็บ แบบว่าทั้งสะท้อนแสงทั้งเงาอ่ะ แต่เนื่องจากผมมีสีเงินแค่เลย์แลนด์อะลูมิเนียมกับเคลียร์เรด บวกกับเปลี่ยนแผนเดิมที่จะทำแบบลงทุนสุดๆ โดยสั่งชุดแต่ง + สีมาใช้ มาเป็นลองประยุกต์ของเท่าที่มีแล้วทำให้ดีที่สุดแทน เพราะรู้สึกอยากย้อนกลับไปหาความตั้งใจเก่าก่อนที่หวังทำให้โมจีนให้เหมือนโมแท้ ผลที่ได้ออกมาก็เลยเป็นอย่างที่เห็นอ่ะครับ

���าพที่เอามาให้ดูนี่สียังไม่ใกล้เคียงกับตัวจริงเท่าไรอ่ะครับ ออกจะด้านกว่าตัวจริงเยอะ พอใช้แฟลชก็ออกสว่างแปลกๆ (ตัวจริงสีจะเหมือนแดงโลหะอ่ะ ดูไปดุมาอีกทีก็สวยดีแฮะ :iconnasty:)

เรื่องทำสีเมทะลิกนี่อย่างที่คุณอั้นบอกไว้เลยครับว่าวิธีพ่นเงินแล้วตามด้วยสีเคลียร์มันควบคุมความสม่ำเสมอของเนื้อสียากอ่ะ คราวหน้าจะลองใช้สีเมทะลิกสำเร็จรูปดู (ที่ตัวมีสีแดงเมทะลิกยี่ห้อไพแลค แต่ไม่กล้าลองอ่ะ ไม่รู้เป็นไง :iconsoul:)

���าพทรัสเตอร์นี่สีใกล้เคียงกับตัวจริงที่สุดแล้วอ่ะ :iconcryjoy:

จากด้านหลังและด้านบน เปรียบเทียบระหว่างใช้แฟลชและไม่ใช้
]

สีทองที่หน้าอกและโล่ห์ ทีแรกผมใช้สีเหลืองทองแคนดีโทนพ่นสดเลย แต่รู้สึกสีมันหวานไป สมชื่อแคนดีโทนจริงๆ เลยผสมเคลียร์เรดเข้าไปหน่อยแล้วพ่นทับอีกครั้ง ก็ได้ออกมาอย่างที่เห็นอ่ะครับ :iconpale:

ลองถ่ายด้วยแสงตอนเช้าดู :iconmeow:

สรุป ที่ยังเหลือตอนนี้ก็คือทำส่วนสีขาวที่ทรัสเตอร์-โพรเพแลนท์แทงค์, สีดำและลายทองที่เกราะ พ่นสีปืน (อาจขัดเงา), จากนั้นก็ติดดีคอลครับ (ลงทุนสั่งดีคอลน้ำของแท้เลยนะเนี่ย :iconhihi:) คิดว่าสิ้นเดือนนี้ถ้าไม่มีอะไรเกินความคาดหมาย ก็น่าจะเสร็จครับ :iconsoul:

ปล. ขอบคุณคุณกร คุณอั้น และคุณแจ๊คมากเลยครับที่ให้คำแนะนำเรื่องสีและวิธีการการพ่นครับ เป็นประโยชน์จริงๆ อ่า :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 09:53:58 PM โดย pas20 »

ออฟไลน์ LuZiFeR

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
  • อยากดองโม แต่ไม่มีตัง...
ถลอกเพียบเลยแฮะ ท่าทางจะได้ซ่อมสีกันมันส์  :iconfreak:
รอดูต่อไปครับ  :iconlove:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
สวยดีครับ ตาพาส ฝีมือดีจิงๆ

ส่วนใหญ่ที่สีถลอกและเป็นรอย นิ้วมือ น่าจะเป็นที่สียังไม่แห้งดี เพราะพ่นหลายชั้น + กับสีออกด้านๆ ทำให้เป็นรอยง่ายเวลาประกอบ

ขนาดผมทาด้วยพู่กัน หนาๆ หน่อย ทิ้งไว้ 1 วัน ลองเอามาจับดู ยังเป็นรอยนิ้วมือ หรือปุ๋มลงไปนิดๆ เลย ใจร้อนไปหน่อย 5555+++

แก้กันมันแน่ๆ ตาพาส
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ kaopun

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
 :iconcryout: กดดันกันเข้าไป

ผมว่าสีพ่นออกมาแบบนี้ก็สวยดีฮะ ชอบ ๆ  ใช่เบอร์ที่ผมเลือกไว้ใช่ป่ะฮะ  แต่เสียดายนิด ๆ ว่าทำไมมันไม่เงาแว้บ ๆ อย่างที่ตั้งใจไว้น๊า พ่นซุปเปอร์เคลียร์อะไรนั่นจะช่วยให้เงาขึ้นรึเปล่านะ ไม่กล้าแนะนำฮะ กลัวจะพาลงเหว  :iconnasty:

• กัน-โอตะ
  • *
สวยดีครับ ตาพาส ฝีมือดีจิงๆ

ส่วนใหญ่ที่สีถลอกและเป็นรอย นิ้วมือ น่าจะเป็นที่สียังไม่แห้งดี เพราะพ่นหลายชั้น + กับสีออกด้านๆ ทำให้เป็นรอยง่ายเวลาประกอบ

ขนาดผมทาด้วยพู่กัน หนาๆ หน่อย ทิ้งไว้ 1 วัน ลองเอามาจับดู ยังเป็นรอยนิ้วมือ หรือปุ๋มลงไปนิดๆ เลย ใจร้อนไปหน่อย 5555+++

แก้กันมันแน่ๆ ตาพาส

ผมเอาไฟร้อยวัตต์สองดวงอบร่วม 5 ชม แล้วนะตาฮั้ว สียังไม่แห้งอีกเหรอเนี่ย เซง :iconsweat:  แต่ไงคงแก้สีทีเดียวกับที่ทำลายสีทองและถมดำเลยทีเดียวอ่ะ
ท่องไว้ ใจเย็นๆ เยนๆๆ :iconcryout:
ปล. SD สองตัวที่เพิ่งโพสโชว์แหล่มมั่กๆ :icongift:

:iconcryout: กดดันกันเข้าไป

ผมว่าสีพ่นออกมาแบบนี้ก็สวยดีฮะ ชอบ ๆ  ใช่เบอร์ที่ผมเลือกไว้ใช่ป่ะฮะ  แต่เสียดายนิด ๆ ว่าทำไมมันไม่เงาแว้บ ๆ อย่างที่ตั้งใจไว้น๊า พ่นซุปเปอร์เคลียร์อะไรนั่นจะช่วยให้เงาขึ้นรึเปล่านะ ไม่กล้าแนะนำฮะ กลัวจะพาลงเหว  :iconnasty:

กดดันมากไปเลยได้เรื่องกับตัวเองเลยอ่ะคร้าบ :iconcry: สีถลอกปอกเปิกหมด ส่วนเรื่องสูตรสีนั้นใช่ที่ท่านข้าวเลือกเลยครับ ตัวเดียวกันเป๊ะๆ แต่สีเงินเป็นเบอร์ .. (อะไรหว่า) มันจะออกเงินด้านๆ แบบอลูมิเนียมอ่ะ (นึกถึงประตูบ้าน นั่นเลยครับ) 

สีแดงซูซูกิแคนดีโทนนี่พ่นรอบแรกมันออกแดงสดใสมากเลยครับ แต่พอย้ำรอบสอง สาม แล้วกลายเป็นแดงอีกแบบเลยอ่ะ ตอนนี้รู้สึกเริ่มชอบสีนี้แล้วเหมือนกันเพราะดูจากที่ท่านอื่นเคยทำสีจู้จะออกไปทางเงาสะท้อนแสงซะหมดอ่า  เด๋วขึ้น กทม งวดนี้จะหนีบจู้จีนของผมไปให้ชมนะครับ

ปล เอาไว้ทำชินันจูตัวหน้าค่อยใช้สีแบบเงาสะท้อนแสงละกันนิ แหะ แหะ :iconsoul:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 07:00:34 AM โดย pas20 »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
เท่าที่ดูโดยรวมก็ใช้ได้ละครับ แต่ทำโมมันต้องใจเย็นๆครับ โดยเฉพาะสีเคลียร์นี่ถ้าถลอกแล้วแก้ไม่ได้เลย ยิ่งเอาพู่กันมาทา หรือพ่นเคลียร์สีทับนี่ยิ่งเละ ต้องขัดออกแล้วพ่นกันใหม่ตั้งแต่สีเงินรองพื้นเลยที่เดียว ส่วนสีทองนี่ไม่รู้เป็นเพราะแสงรึปล่าวบางชิ้นก็ดูดำๆแล้วก็ไม่ค่อยเงาเป็นประกายเลย ถ้าคุณพาสมากทม.เมื่อไรลองไปเหมาสีกันเซ่มาใช้ดูครับแล้วจะติดใจ เมื่อก่อนผมก็ใช้สีกระป๋องแต่ตอนนี้ลืมสีกระป๋องไปเลย เพราะคุณ

ออฟไลน์ donhoylord

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • ชีวิตขาด Metallic ไม่ได้
อยากได้งานเมทัลลิคสวยๆ ลงทุนหน่อยครับ แอร์บรัชเลย

ผิวงานต้องขัดให้เรียบ ความมันเงาควรจะมีตั้งแต่ชั้นสีดำก่อนลงเงิน

ทินเนอร์ hobby ของไทยเลิกคุยใช้แล้วสีด้านชัวร์ต้อง gunze เท่านั้น

สีเงินควรใช้เบอร์ที่พ่นแล้วออกมีเกล็ดเล็กพองามๆ 159 gunze กำลังดี

ชั้นเคลียร์สีต้องใจเย็น อย่าอัดทีเดียวให้ขึ้นสี ไม่งั้นเยิ้มไม่พอ มันจะกัดสีชั้นล่างจนทำให้หม่นลงด้วย

ทำได้ตามนี้รับรองว่าแจ่ม
<------- RabbitRose's Blog (Click~เล้ย)

ออฟไลน์ earthsphere

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
ผมว่า ถลอกง่ายเพราะไม่ได้รองพื้นรึเปล่าฮะ

รองพื้นถ้าไม่ใช่กันเซ่ มีปัญหาร่อนถลอกง่ายมากกว่ากันเซ่เยอะฮะ
Follow me At Twitter<<<กด

• กัน-โอตะ
  • *
เท่าที่ดูโดยรวมก็ใช้ได้ละครับ แต่ทำโมมันต้องใจเย็นๆครับ โดยเฉพาะสีเคลียร์นี่ถ้าถลอกแล้วแก้ไม่ได้เลย ยิ่งเอาพู่กันมาทา หรือพ่นเคลียร์สีทับนี่ยิ่งเละ ต้องขัดออกแล้วพ่นกันใหม่ตั้งแต่สีเงินรองพื้นเลยที่เดียว ส่วนสีทองนี่ไม่รู้เป็นเพราะแสงรึปล่าวบางชิ้นก็ดูดำๆแล้วก็ไม่ค่อยเงาเป็นประกายเลย ถ้าคุณพาสมากทม.เมื่อไรลองไปเหมาสีกันเซ่มาใช้ดูครับแล้วจะติดใจ เมื่อก่อนผมก็ใช้สีกระป๋องแต่ตอนนี้ลืมสีกระป๋องไปเลย เพราะคุณ���าพมันต่างกันมากครับ และจริงๆราคาก็ไม่ได้ถือว่าแพงมากเห็นขวดเล็กแต่ผสมทินเนอร์แล้วใช้ได้เยอะทีเดียว

ป.ล. เจอคุณพาสเอาน้องจู้มาข่มผมเลยต้องเปลี่ยนงานเอาของใหญ่มาสู้แทน แต่จะเสร็จรึเปล่ายังไม่รู้เลย เน่าได้ใจมากครับ :iconcryjoy: (ถ้าให้เกรดก็เกรดFนั่นแหละ)

รู้ซึ้งเลยครับคุณอั้น ลองเอาเคลียร์สีแดงพ่นทับบางจุดดูก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากเท่าไรเลย กลบสีเงินได้แต่รอยถลอกยังอยู่อ่ะ ขึ้น กทม งวดหน้าจะไปหาสีกันเซ่มาใช้แน่นอนครับ
ปล คุณอั้นจะไม่ทำ 1/100 Duel Assault Shroud แล้วเหรอคร้าบ :iconhihi: ถ้าจะเปลี่ยนขอเป็น PG Strike ของ GHD นะครับ :iconfreak:

อยากได้งานเมทัลลิคสวยๆ ลงทุนหน่อยครับ แอร์บรัชเลย

ผิวงานต้องขัดให้เรียบ ความมันเงาควรจะมีตั้งแต่ชั้นสีดำก่อนลงเงิน

ทินเนอร์ hobby ของไทยเลิกคุยใช้แล้วสีด้านชัวร์ต้อง gunze เท่านั้น

สีเงินควรใช้เบอร์ที่พ่นแล้วออกมีเกล็ดเล็กพองามๆ 159 gunze กำลังดี

ชั้นเคลียร์สีต้องใจเย็น อย่าอัดทีเดียวให้ขึ้นสี ไม่งั้นเยิ้มไม่พอ มันจะกัดสีชั้นล่างจนทำให้หม่นลงด้วย

ทำได้ตามนี้รับรองว่าแจ่ม

ผมว่า ถลอกง่ายเพราะไม่ได้รองพื้นรึเปล่าฮะ

รองพื้นถ้าไม่ใช่กันเซ่ มีปัญหาร่อนถลอกง่ายมากกว่ากันเซ่เยอะฮะ

ขอบคุณมั่กๆ เลยครับ :iconcryjoy: โมจีนตัวนี้ผมใช้ทินเนอร์ของทามิย่าผสมกับสีกระป๋องแล้วพ่นจากแอร์บรัชครับ แต่ปัญหาสีถลอกและไม่เงาคงมาจากการรองพื้นและการเลือกสีเงินอย่างที่คุณดอนหอยหลอดและคุณมกแนะนำแน่เลย  เพราะตอนพ่นเกราะนอกผมรองพื้นด้วยสีดำแทนที่จะใช้ surface leyland อย่างตอนพ่นโครงในอ่ะ :iconcry:
ตอนนี้ตัดสินใจแล้วครับว่าจะทำ Sinanju ตัวใหม่เลย เพราะขี้เกียจล้างสีตัวนี้

งานหน้าจะทำให้ดีกว่านี้ครับ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำด้วย เป็นประโยชน์จริงๆ ครับ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconnasty:  เสร็จเเล้วๆ  :iconnasty: