ผู้เขียน หัวข้อ: ขอให้ได้ WIP บ้างสักที : Sinanju ดาดๆ เพื่อชีวิต แต่แค่วิปก็โหลดโหด  (อ่าน 28946 ครั้ง)

ออฟไลน์ zealotzephyr

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
ณ ตอนนี้ ใครดูออกว่าเป็นโมจีน ต้องเป็นคนจาก TT แน่ๆ :iconwish:
คุณ��าสผมเห็นรอยถลอกสีแดงบางจุดนะครับ

ปล. สงสัยจะโหดขึ้นตั้งแต่เปลี่ยน Ava จากครูเซ่เป็นอาลี :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 08:59:52 AM โดย zealotzephyr »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
เพิ่มให้อีกนิดครับ ลองไปหาซื้อ ทินเนอร์อคิลิคพ่นรถยนต์มาใช้ดูครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=11471.msg96234#msg96234
ผมลองซื้อมาตามคุณ Kid_D แนะนำแล้วมานั่งยันนอนยันว่าพ่นออกมาแล้วมันแผล่บจริงๆครับ สามารถใช้แทนทินเนอร์ของHobbyได้เลย ส่วนราคาก็แกลอนละ200กว่าบาทถูกเป็นขรี้เลย

ออฟไลน์ adc

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ที่บอกว่าสีลอกทั้งตัวหรือลอกเยอะๆ เนี่ยเพราะไปพ่นรองพื้น R2000 แล้วทิ้งไว้เกิน 20 นาทีหรือเปล่าครับ ถ้าเลยเวลาที่เขียนไว้ข้างกระป๋องแล้วเนี่ยมันหมดประสิทธิ

ออฟไลน์ Kid_D

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
พ่นเคลียร์แดงไม่สม่ำเสมอ...ชิ้นมันมากมายก็เป็นเช่นนี้ครับ...ถ้าอย่างนั้นผสมเคลียร์แดงลงในสีเงินเลยแต่มันจะออกมาเป็นสีแดงเงินยวง

ถ้าจะให้เงาๆ คงต้องเตรียมพื้นให้ดีมากขึ้น ใช้กระดาษทรายละเอียด(เบอร์1000)ลูบชิ้นงาน แล้วพ่นรองพื้น แล้วพ่นทับด้วยสีดำผสมเคลียร์มัน แล้วจึงพ่นสีจริง(เลือกทินเนอร์ให้เหมาะสมด้วย)
และน่าจะลองใช้สีรองพื้น surface1200 ของMr.Hobbyดู....เอาไหม..จะส่งไปให้

สีเงินที่คุณ���าสพ่นมันดูเม็ดสีใหญ่ๆ...ไม่ค่อยเงามันนัก เดี๋ยวลองที่ผมส่งไปให้ ..ผมจะส่งทินเนอร์#3602ที่พ่นรถยนต์(เหมือนที่คุณอั๋นมานอนยัน)ไปให้ขวดนึง(ให้ฟรี)พร้อมสีที่ฝากซื้อ แล้วลองใช้ดูครับ
สีทองก็เช่นกันครับเตรียมพื้นเหมือนกัน (พ่นแล้วไม่อยากหมองก็ไม่ต้องเคลียร์ทับ เก็บไว้ห่างๆตอนประกอบค่อยเอามา)

และเดี๋ยวจะพบปัญหาตอนลงสีอินาเมลดำที่โล่ห์ แล้วเช็ดออกจะรู้ว่ามันไม่หมูเลย

ผมยังเห็นว่าน่าจะเอาตัวเดิมนี้แหละมา"เช็ด"สีออก แล้วใช้กระดาษทรายละเอียดขัดผิวใหม่ แล้วเริ่มรองพื้นใหม่เลย....ไม่ต้องไปซื้อตัวใหม่หรอกครับ เก็บเงินมาซื้ออุปกรณ์,สีดีกว่า

คุณ���าสส่งที่อยู่มาด่วนเลย จะemsสีไปให้(แอบเชียร์จนออกนอกหน้าไปไหมเนี่ยะ)
-----------------------------------------------------------------------
เดี๋ยวจัดรองพื้นไปให้ครับ /ทินเนอร์แบ่งใส่ขวด400ccไปให้นะครับ/
v
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 02:52:55 PM โดย Kid_D »

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
   :iconnasty:  เสร็จเเล้วๆ  :iconnasty:

ยังไม่เสร็จค้าบบ :iconcry:

ณ ตอนนี้ ใครดูออกว่าเป็นโมจีน ต้องเป็นคนจาก TT แน่ๆ :iconwish:
คุณ��าสผมเห็นรอยถลอกสีแดงบางจุดนะครับ

ปล. สงสัยจะโหดขึ้นตั้งแต่เปลี่ยน Ava จากครูเซ่เป็นอาลี :iconnasty:

ไม่บางจุดอ่ะครับคุณ Zealot หลายจุดต่างหาก  :iconlol:
ปล. เด๋วจะเปลี่ยนลายเซ็นเป็น Arche ด้วยครับ พศ นี้มันต้อง OO นิ

เพิ่มให้อีกนิดครับ ลองไปหาซื้อ ทินเนอร์อคิลิคพ่นรถยนต์มาใช้ดูครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=11471.msg96234#msg96234
ผมลองซื้อมาตามคุณ Kid_D แนะนำแล้วมานั่งยันนอนยันว่าพ่นออกมาแล้วมันแผล่บจริงๆครับ สามารถใช้แทนทินเนอร์ของHobbyได้เลย ส่วนราคาก็แกลอนละ200กว่าบาทถูกเป็นขรี้เลย

ข้อความโดย: Kid_D  
ใส่การอ้างถึงคำพูด
พ่นเคลียร์แดงไม่สม่ำเสมอ...ชิ้นมันมากมายก็เป็นเช่นนี้ครับ...ถ้าอย่างนั้นผสมเคลียร์แดงลงในสีเงินเลยแต่มันจะออกมาเป็นสีแดงเงินยวง

ถ้าจะให้เงาๆ คงต้องเตรียมพื้นให้ดีมากขึ้น ใช้กระดาษทรายละเอียด(เบอร์1000)ลูบชิ้นงาน แล้วพ่นรองพื้น แล้วพ่นทับด้วยสีดำผสมเคลียร์มัน แล้วจึงพ่นสีจริง(เลือกทินเนอร์ให้เหมาะสมด้วย)
และน่าจะลองใช้สีรองพื้น surface1200 ของMr.Hobbyดู....เอาไหม..จะส่งไปให้

สีเงินที่คุณ���าสพ่นมันดูเม็ดสีใหญ่ๆ...ไม่ค่อยเงามันนัก เดี๋ยวลองที่ผมส่งไปให้ ..ผมจะส่งทินเนอร์#3602ที่พ่นรถยนต์(เหมือนที่คุณอั๋นมานอนยัน)ไปให้ขวดนึง(ให้ฟรี)พร้อมสีที่ฝากซื้อ แล้วลองใช้ดูครับ
สีทองก็เช่นกันครับเตรียมพื้นเหมือนกัน (พ่นแล้วไม่อยากหมองก็ไม่ต้องเคลียร์ทับ เก็บไว้ห่างๆตอนประกอบค่อยเอามา)

และเดี๋ยวจะพบปัญหาตอนลงสีอินาเมลดำที่โล่ห์ แล้วเช็ดออกจะรู้ว่ามันไม่หมูเลย

ผมยังเห็นว่าน่าจะเอาตัวเดิมนี้แหละมา"เช็ด"สีออก แล้วใช้กระดาษทรายละเอียดขัดผิวใหม่ แล้วเริ่มรองพื้นใหม่เลย....ไม่ต้องไปซื้อตัวใหม่หรอกครับ เก็บเงินมาซื้ออุปกรณ์,สีดีกว่า

คุณ���าสส่งที่อยู่มาด่วนเลย จะemsสีไปให้(แอบเชียร์จนออกนอกหน้าไปไหมเนี่ยะ)

ดีจริงใช่ไหมครับคุณอั้น  :iconwish: งั้นจะไปหามาใช้อย่างด่วนเลย (ทินเนอร์ hobby ที่มีอยู่จะหมดแล้วอ่า ดันเอาไปใช้ล้างสี) เย็นนี้เสร็จงานไปโลดงบ

ขอบคุณคุณแจ๊คมาคร้าบ ซึ้งนำใจจริงๆ :iconcryjoy: แต่ให้ซึ้งยิ่งขึ้นรบกวนจัดรองพื้น mr.hobby มาอีกหนึ่งขวดอ่ะครับ แหะๆ :iconnasty:
เด๋ว im ที่อยู่ไปหลังไมค์โดยพลันครับจะได้ทำสีต่อเสียที(ทินเนอร์ฮอบบี้จะหมดแล้วอ่ะครับ ดันเอาไปใช้ล้างสี :iconcry:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 02:32:15 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ dreamcatcher

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -225
อย่าทิ้งงาน   พยายาให้สวยเป็นตัวๆ ไป

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: ขอให้ได้ WIP บ้างสั&#
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 10:20:52 PM »
โอวรวยโคดๆเอาทินเนอร์Hobbyมาล้างสี   :iconlol:  มาคะแคงยันให้อีกทีว่าทินเนอร์พ่นรถยนต์มันดีจริง เอามาจุ่มสำลีแล้วเอามาดม ซู๊ดๆๆหอมชื่นจาย :icondizzy:

ว่าแต่กองเชียร์เยอะจังผมจะสู้ได้มั้ยนี่ ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาทำ Super Gundam ของ GDสถานะปัจจุบันยังต่อดิบไม่เสร็จเลย แต่ผมมีแผน2เตรียมไว้ละ ถ้าทำไม่ทันจะเอาเน็นดร๋อยมาทำสีแล้วส่งแทน  ทำแบบไหนก็ได้ แต่ขอให้โมที่ทำสี เป็นโมจีนเท่านั้นครับ กติกาเขียนเองเอาดร๋อยมาส่งก็ไม่ผิด 55555

คุณมุกลองหามาใช้ดูครับดีกว่าแมงมุมมาก ตอนผมไปซื้อก็ปริ้นรูปตัวอย่างของคุณKid_Dไปให้อาเฮียที่ร้านดู(ร้านอาเฮียก็ขายแมงมุมเหมือนกัน) อาเฮียแกก็หยิบทินเนอร์มาให้แกลอนนึงแต่ยี่ห้อไม่เหมือนของคุณKid_Dแต่อาเฮียบอกใช้ได้เหมือนกัน (อาเฮียบอกอะไรผมเชื่อแกหมด 555)
  V
  V

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 10:38:56 PM โดย unn13 »

ออฟไลน์ earthsphere

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
^ ผมเอา Hobby ทั้งพ่นทั้งล้างในขวดเดียวกันเลยฮะ ขี้เกียจซื้อหลายร้าน ไหนๆ ต้องบุกไป winner ละ

ปล. ทินเนอร์พ่นรถตามข้างบนแถวบ้านผมไม่มีนะ แต่แมงมุมมี
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ kaopun

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
ถ้าทำไม่ทันจะเอาเน็นดร๋อยมาทำสีแล้วส่งแทน  ทำแบบไหนก็ได้ แต่ขอให้โมที่ทำสี เป็นโมจีนเท่านั้นครับ กติกาเขียนเองเอาดร๋อยมาส่งก็ไม่ผิด 55555

ด๋อย ถือเป็น(พลา)โมด้วยหรอฮะเนี่ย  :iconpale:

ปล. ขออ

ออฟไลน์ Kid_D

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
โอวรวยโคดๆเอาทินเนอร์Hobbyมาล้างสี   :iconlol:  มาคะแคงยันให้อีกทีว่าทินเนอร์พ่นรถยนต์มันดีจริง เอามาจุ่มสำลีแล้วเอามาดม ซู๊ดๆๆหอมชื่นจาย :icondizzy:
ว่าแต่กองเชียร์เยอะจังผมจะสู้ได้มั้ยนี่ ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาทำ Super Gundam ของ GDสถานะปัจจุบันยังต่อดิบไม่เสร็จเลย แต่ผมมีแผน2เตรียมไว้ละ ถ้าทำไม่ทันจะเอาเน็นดร๋อยมาทำสีแล้วส่งแทน  ทำแบบไหนก็ได้ แต่ขอให้โมที่ทำสี เป็นโมจีนเท่านั้นครับ กติกาเขียนเองเอาดร๋อยมาส่งก็ไม่ผิด 55555
คุณมุกลองหามาใช้ดูครับดีกว่าแมงมุมมาก ตอนผมไปซื้อก็ปริ้นรูปตัวอย่างของคุณKid_Dไปให้อาเฮียที่ร้านดู(ร้านอาเฮียก็ขายแมงมุมเหมือนกัน) อาเฮียแกก็หยิบทินเนอร์มาให้แกลอนนึงแต่ยี่ห้อไม่เหมือนของคุณKid_Dแต่อาเฮียบอกใช้ได้เหมือนกัน (อาเฮียบอกอะไรผมเชื่อแกหมด 555)
  V
  V
แต่ก่อนผมใช้ขวดสีชา พ่นครับเหม็นและด้านมาก....ตอนนี้ใช้แค่ล้างแอร์บรัช,ของhobbyที่เหลือก็นำมาล้างแอร์บรัชเช่นกัน (มันพ่นไม่ถูกใจเลยไม่เอาแล้ว) ส่วนของกันเซ่เก็บไว้บูชาไปก่อน แพงสุดยอด
แมงมุมก็เลิกใช้ไปแล้ว พอดีร้านที่ไปซื้อเป็นญาติๆกันก็ถามเขาว่าเอาทินเนอร์ดีๆ ที่ดีกว่าขวดสีชา ไม่คิดว่าจะเจอของดีราคาถูก

(Edited by K: รับ-ฝาก-ซื้อ-ขายต่างๆ รบกวนคุยหลังไมค์นะครับ ขออ���ัย)   >ok
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2010, 12:07:48 AM โดย Kid_D »

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
ข้อความโดย: adc 
ที่บอกว่าสีลอกทั้งตัวหรือลอกเยอะๆ เนี่ยเพราะไปพ่นรองพื้น R2000 แล้วทิ้งไว้เกิน 20 นาทีหรือเปล่าครับ ถ้าเลยเวลาที่เขียนไว้ข้างกระป๋องแล้วเนี่ยมันหมดประสิทธิ���าพการช่วยยึดติดไปแล้วนะครับ

ผมก็ไม่เคยทิ้งสีนานหลายชั่วโมงถึงจะเอามาต่อเป็นตัวก็ไม่เคยมีอาการลอก แต่ผมรองพื้นด้วยรองพื้นเทาธรรมดาครับ

แอร์บรัชถ้าหัว 0.2 เนี่ยเอามาพ่นสีกระป๋องก็ตันบ่อยเป็นเรื่องธรรมดาครับ สีมันข้นกว่าสีทำโมเฉพาะเยอะครับ ถ้าพ่นสีกระป๋องเลยเนี่ยผมใช้หัว 0.3 เป็นหลักครั

ข้อความโดย: dreamcatcher
อย่าทิ้งงาน   พยายาให้สวยเป็นตัวๆ ไป

ตรงเกราะนอกผมไม่ได้ใช้รองพื้น 2000 เลยอ่ะครับ เพราะฟังว่าถ้าพ่นสีดำก็ใช้แทนรองพื้นได้เหมือนกัน เลยมักง่ายซะ (ต่อไปไม่เอาแร้ววว) ส่วนโครงในพ่นด้วยรองพื้นตัวนี้ยึดเกาะดีเยี่ยมครับ ไม่ถลอก ขอบคุณคำแนะนำเรื่องแอร์บรัชมั่กๆ ครับ:iconlike:
ส่วนทำใหม่นี่หมายถึงว่าถ้าต้องล้างสี ผมขอทำเป็นตัวใหม่เลยดีกว่าอ่าครับ ประหยัดเวลาและพลังชีวิตเยอะเลย :iconpale:

โอวรวยโคดๆเอาทินเนอร์Hobbyมาล้างสี   :iconlol:  มาคะแคงยันให้อีกทีว่าทินเนอร์พ่นรถยนต์มันดีจริง เอามาจุ่มสำลีแล้วเอามาดม ซู๊ดๆๆหอมชื่นจาย :icondizzy:

ที่เอาทินเนอร์ฮอบบี้มาล้างสีก็เพราะอ่านจากในเว็บหลายท่านแนะนำอย่างนี้อะครับ ส่วนตอนนี้กำลังตั้งหน้ารอทินเนอร์ตัวใหม่อยู่นี่แหละ ได้มาจะสูดดมให้ชื่นใจเชียว :icondizzy: :icondizzy:
ปล. คุณอั้นเปลี่ยนไปทำด๋อยจีนเมื่อไรสงสัยโดนประนามหยามเหยียดแน่แท้อ่า
........................

เง้อ เข้าใจผิดไปใหญ่แร้วว ผมใช้เพราะไม่มีอะไรให้ล้างสีต่างหากกอ่า ไปดูที่ร้านก่อสร้างมีแต่ยี่ห้อสิงห์โตเหยียบโลกไรนี่แหละครับ :iconcryout:
ปล.2 ผมกะทำสี 1/144 OO Raiser เป็นตัวต่อไปน่ะครับ ทำสีตัวแรกเจอ MG เข้าไปแล้ว เหนื่อยยย :iconpale:
   V
   V

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2010, 06:40:34 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ ptmb

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
เอาทินเนอร์ hobby มาล้างสีได้แบบนี้ OO raiser คิดราคาเต็มซะดีมั๊ย  :iconnasty:

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
สีสวยมากเลยครับคุณ
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><