ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสี Wheatering และฉาก Diorama เป็นครั้งแรกครับ (Zaku Seed)  (อ่าน 15698 ครั้ง)

ออฟไลน์ LA101

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 12
  • Here Comes Char
        สวัสดีคร้าบ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ชาว ไทยกันดั้มทุกท่าน  อย่าเพิ่งรีบคลิกลงไปดูรูปนะคร้าบ  ขอผมพูดก่อน :iconlike:

หลังจากที่ผมทำสีครั้งแรกในชีวิต กับซุนกวน ด้วยพู่กันครั้งก่อน  ไฟผมก็หมดไปครับ
จนกระทั่ง ผู้ใหญ่ใจดีครับ (อ.ประดิษฐ์ ที่เคารพ) :iconsmile: ได้มอบกันดั้มที่ท่านไม่ใช้ให้ผมมาถึงหลายตัวเลยทีเดียว

หนึ่งในนั้นก็คือ First Grade Zaku ���าค Gundam Seed Destiny ครับ ส���าพดีมาก  :iconlove:
ส่วนตัวแล้ว ผมนั้นไม่ค่อยยึดติดว่าจะเป็น First Grade หรือ High Grade หรือ Master Grade หรือแม้แต่โมจีน  ผมขอแค่ได้อยู่ท่ามกลางกันดั้มที่ผมรักผมชอบก็พอครับ :iconcryjoy:

เย็น2วันต่อมา หลังจากที่ผมออกไปทำงานพิเศษ ในหัวผมก็ปิ้งไอเดียขึ้นว่า  อยากจะทำฉากDiorama กะเขาบ้าง
รุ่งขึ้น เลยจัดการเคลียร์ของทุกอย่างออกจากโต๊ะ  เอาหละ จะทำฉาก และทำสี อย่างที่ใจนึกไว้

อุปกรณ์ต่างๆ ผมก็หาจากที่มีอยู่แล้วทั้งนั้นครับ ไม่ได้เสียเงินเพิ่มเลยแม้แต่บาทเดียวสำหรับการสร้างฉาก
อุปกรณ์ที่ผมเตรียมและขั้นตอน ตามรูปข้างล่างครับ (ตื่นเต้นจัง ทุกคนจะได้ดูแล้ว)
First Grade Zaku ยังไม่ได้ทำสี1ตัว

กล่องเครื่องมือครับ

กระดาษทรายครับ

สีครับ  (ตอนทำ Wheathering ผมใช้ดินสอ2Bขูดๆเอาครับ )

เข็มยักษ์ (ไม่รู้เรียกว่าอะไร แต่ทำแสบเหลือเกิน)

แผลครับ โดนเข็มนั่นทิ่ม

เริ่มโดยจับแยกชิ้นส่วนเพื่อไปตัดเส้นแล้วก็พ่นแลกเกอร์(ผมใช้คำว่าแลกเกอร์นะครับ เพราะมันไม่ใช่เคลียร์สำหรับโมเดล)

ระหว่างรอแห้ง ผมก็มาทำฉากครับ
เริ่มด้วย นำเอาฝาพลาสติกจากข้าวกล่องมา
จากนั้น เอาดินน้ำมัน มีอยู่แล้วที่บ้าน มาปั้นๆ โปะๆลงบนฝา
นำทรายที่เก็บมาจากหน้าบ้านมาโรย แล้วก็พ่นแลกเกอร์ใช้ดูเหมือนโขดหินครับ

จากนั้นผมก็จะทำเป็นลำน้ำเล็กๆครับ ก็เกิดปิ้งไอเดียว่า กาวลาเท๊กซ์น่าจะใช้ได้  :iconpunch:
เลยนำกาวลาเท๊กซ์มาผสมกับสีหมึกตรายาง แล้วก็ค่อยๆเทลงบนฉาก
นำคนตัวเล็กๆที่หามาได้จากในกรุของเก่า(มาจากไหนไม่รู้) มายืน2ตัว(คน)

ตัด���าพมาที่ทำสี Zaku  เสร็จแล้วครับ  ขออ���ัยด้วยครับที่ไม่ได้ถ่ายตอนทำสี เนื่องจากลืม!  :iconcry:
ทำสีโดยการแต้มสีเงินครับ แล้วใช้นิ้วลูบเลยในทันที แล้วใช้กระดาษทรายขัดในทันทีเช่นกัน
แล้วก็เอาดินสอ 2B ขูดๆตรงขอบแล้วก็ใช้นิ้วลูบๆ ให้ดูเก่าๆ 
ทั้งหมดทั้งมวลนี้ ผมคิดเอาเองแล้วก็ทำเลยทันทีหนะครับ ไม่ทันได้ลองผิดลองถูกเลยครับ :iconcry:

นำมาวางกับฉาก

หลังจากนี้ผมเปลี่ยนกล้องครับ เป็นกล้องโปรหน่อย(ยืมมา) ออกไปถ่ายหน้าบ้านได้แสงกำลังดีครับ

รีวิิวยาวๆเลยนะครับ  อ้อ  อย่าลืมสังเกตที่แขนครับ บังพ่นครั้งแรก(ในชีวิต)ของผม เป็นรูปตัวP แทนคำนำหน้าชื่อผมครับ

เนื่องจากอุดขัดไม่เป็น เท้าจึงเป็นเช่นนี้ครับ ส่วนรอยโดนฟันนั้น ผมใช้ Art Knife ขูดๆ แล้วก็ลงสีเงินกับดินสอ2Bรอบๆครับ

นี่ผมเองครับ โทรมเลยอย่าที่เห็น ทำวันเดียว รวดเดียวจบ ไม่มีพัก 5ชั่วโมงได้ครับ :iconcry:

ปิดท้าย

ขอบคุณมากครับทุกท่าน ���าพมันอาจจะเยอะไปหน่อย ผมอาจจะพูดมากไปหน่อย ต้องขออ���ัยครับ
คนมันตื่นเต้นครับ ดูในเน็ต ไม่คิดว่าตัวเองก็ทำได้  ถึงมันจะเล็กๆ  แต่สำหรับผมแล้ว มีคุณค่ามากครับ  :iconcryjoy:

รบกวนทุกท่านติฉินนินทา เอ้ยไม่ใช่ ติชม กันได้ตามอัธยาศัยครับ   (จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ)
ขอบคุณครับ ขอบคุณมากครับ  :iconsmile: :iconsmile:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 11:58:33 AM โดย LA101 »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: ทำสี Wheatering และฉาก Diorama เป็นครั้งแรกครับ (Zaku Seed)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 04:58:01 PM »
ไอเดียดีกล้าคิดกล้าทำครับ ฉากไดโอ หรือฐานไม่ค่อยเหมาะที่จะใช้ดินน้ำมันนะครับเพราะบ้านเราอากาศร้อนมั่กๆ ถ้าตั้งทิ้งไว้ในห้องอบๆเดี๋ยวดินน้ำมันจะละลายนะครับ

ต่อไปก็ลองอุดขัดทำสีดูครับ จะทำให้โมสวยสมจริงยิ่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ Mister_P

• **
  • Like: 28
Re: ทำสี Wheatering และฉาก Diorama เป็นครั้งแรกครับ (Zaku Seed)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:19:39 PM »
ลองใช้กระดาษทรายขัดตรงรอยต่อดูครับ แล้วพ่น clear ด้านทับ แล้วค่อยทำ weathering จะทำให้งานดูโทรมสมจริงมากขึ้นครับ
ตัวอย่างที่ผมลองทำอยู่ที่ link ด้านล่างนี้ครับ ลองทำดูครับ
ผมก็มือใหม่เหมือนกัน สู้ๆ ครับ  :iconvsign:
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=19238.0

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:30:14 PM »
ดูสวยลงตัวมากเลยครับ
ชอบตรงน้ำที่ใช้กาวลาเท๊กซ์มมากครับผม
 :iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 06:36:33 PM »
ไอเดียดีครับ สู้ๆ ครับ รอชมงานต่อไป  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 08:42:39 PM »
ไอเดียบันเจิดมากเลยครับ สำหรับวิธีทำน้ำ :iconwink:

สำหรับฐานลองเปลี่ยนมาใช้ปูนปลาสเตอร์ดูสิครับ

ออฟไลน์ DoraChung

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 11:17:32 PM »
ขอคาราวะในไอเดียและความพยายามครับผม  :iconlove:

ออฟไลน์ mm3

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 12:10:11 AM »
ไอเดียดีครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ leileknoi

• *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 12:22:29 AM »
+1 เลยครับ DIY จริงๆ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 01:18:10 AM »
สวยมากๆเลยครับท่าน งานต่อไปก็สู้ๆนะครับ

ออฟไลน์ LA101

• *
  • Like: 12
  • Here Comes Char
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 07:24:35 AM »
ขอบคุณมากครับทุกท่าน   ขอบคุณทุกคำชม และคำแนะนำครับ
ผมจะพัฒนางานให้ดีขึ้นแน่นอนครับ ขอบคุณครับ :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ปล. ไทยกันดั้มอบอุ่นเสมอ

ออฟไลน์ milsim.

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 01:06:34 PM »
อ่านไปก็อมยิ้มไป...
หิหิ..ไม่ถนัดทำไดโออ่ะค่ะ
นับถือในความกล้าและความพยายามมากๆค่ะ :iconvsign:

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 02:53:08 PM »
ถ้าไม่ติดว่ากลัวดินน้ำมันละลายนี่ สีของฉากสวยใช้ได้เลยนา
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2011, 02:55:13 PM »
เป็นครั้งแรกที่สวยงามมากครับ ต้องรอชมครั้งต่อไป   :iconlove: