ผู้เขียน หัวข้อ: Throne Eins กับการใช้ Airbrush ครั้งแรกครับผม  (อ่าน 8869 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zymphony

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 8
Throne Eins กับการใช้ Airbrush ครั้งแรกครับผม
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:16:51 PM »
ขอเกริ่นนิดนึงนะครับ ส่วนตัวแล้วเล่นโมเดลมานานแล้ว แต่เพิ่งมารู้จักโลกแห่ง Modeller ที่แท้จริงไม่นานมานี้นี่เอง
ผมเพิ่งมารู้เองว่า มันต้องลงสีกันด้วยของอย่างงี้ ตอนแรกแม้แต่ตัดเส้นยังไม่รู้จักเลย   :iconwish:
ถึงตอนนี้ผมทาสีโดยใช้พู่กันไปแล้ว สามตัว(ไว้มีโอกาสผมจะเอารูปมาลงให้ชมกันนะครับ แต่เละมากเลย :icondisapp:)
ได้มีโอกาสใช้ airbrush ครั้งแรก ของเพื่อน ที่ซื้อมา (รับผลบุญไป  :iconwink:) แม้จะประสบปัญหามาเล็ก แต่ผมก็สนุกไปกับมันมากๆๆๆๆ

ตัวนี้ใช้สีของกันเซ่ทั้งหมดนะครับ ผมจำสัดส่วนไม่ได้นะครับ กะๆ เอา

รองพื้น เลแลนด์
สีหลัก อันนี้ผสมผิดเลยได้ออกมาออกแดงๆ(ที่จริงควรจะออก ดำๆ) Red madder + black
สีขาว Character white + เลแลนด์นิดหน่อย
สีชมพู Pink + Red madder
สีเทาเข้ม Grey + black
สี GN drive เคลียร์ แดง + น้ำเงิน แต่เห็นไม่ชัดเท่าไหร่พอติดเข้าไป
ตบท้ายด้วย เคลียร์มัน ของกันเซ่ครับผม

เชิญชมได้เลยครับ รบกวนช่วยติชมกันด้วยนะครับ จะได้นำไปขัดเกลาฝีมือต่อๆไป

จบแล้วล่ะครับ หลังจากที่ทำตัวนี้เสร็จ ได้รู้อะไรหลายๆเยอะขึ้นมากเลย ทั้งการอุดขัด ที่ยังทำได้ไม่ดีเท่าไหร่
การบังพ่น ที่เหนื่อยยากสุดๆ และการใช้แอร์บรัช ซึ่งนั่งมั่วอยู่กับเพื่อนนานมาก ฮ่าๆๆๆ  :iconlol:

ปล. มีคำถามนิดนึงครับ ผมเจอปัญหาว่า สีที่ลงไปชอบลอกหลุดออกมา อยากรู้ว่าเกิดจากเหตุผลอะไรครับ
แล้วก็ถ้าผมจะซื้อ แอร์บรัช กะ ปั้มลม ดีๆซักตัว ของ ยี่ห้อ Iwata HP-CP นี่ดีไหมอ่ะครับ ใช้ ตัว Badger ของเพื่อนแล้วติดใจ
แต่เนื่องด้วยทุนทรัพย์ไม่อำนวยเลยมิสามารถจัดมาได้

ขอบคุณที่รับชมครับผม

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: Throne Eins กับการใช้ Airbrush ครั้งแรกครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 08:31:42 PM »
ลืมตัดเส้นแน่ๆเลย :iconfreak:

ตัวแรกได้ขนาดนี้ก็โอเคแล้วครับ

IWATA-HPC ถามว่าดีไหม ดีครับ ผมก็ใช้อยู่ :iconwink:

BADGER นี่ก็ดีครับแต่โดยมากยี่ห้อนี้จะเป็นแบบขวดใส่สี BADGER นี่ไม่ดีอย่างเดียวครับ เรื่องราคา โหดร้ายมวากกกกกก :iconcry: :iconcry: :iconcry:

*ทั้ง IWATA และ BADER มีข้อดีเรื่องอะไหล่ หาได้ค่อนข้างง่ายในท้องตลาดครับ *
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: Throne Eins กับการใช้ Airbrush ครั้งแรกครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:37:02 PM »
ถ้าตัดเส้น เพิ่มน่ะ  แหล่ม เลย..

ปล. งานตัวแรกผม .. อย่าได้พูดถึงมันเลย.. :iconcryjoy:

ออฟไลน์ o13ecKo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 10:37:52 PM »
ขนาดงานตัวแรกยังงามขนาดนี้ ต่อๆไปมีหวัง สวยสุดยอดแน่นอน  :iconvsign:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 11:48:54 PM »
สวยงะ งานแรกนะนี้
แล้วนำงานต่อๆไปมาให้เราชมบ้างนะ

ออฟไลน์ poded

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 09:54:15 AM »
สำหรับตัวแรก ok นะครับ

ไปตัดเส้นเพิ่ม กับ เก็บรายละเอียดงานมากกว่านี้จะสวยมากครับ

คู่สีเหมือนยังเลือกไม่ลงตัวเท่าไร เดาว่ายังกะการผสมไม่ได้ดั่งใจ

ถ้าอยู่ตัวแล้ว ลองดูพวกทำ highlight weathering ต่อยอดไปเลยฮะ

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 12:36:47 PM »
สวยดีครับ ตัวแรกได้ขนาดนี้ก็ดีแล้วครับ สู้ๆ ต่อไป  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 03:22:33 PM »
ใช้ Airbrush ครั้งแรก สวยมากๆเลยครับ
ถ้าตัดเส้นด้วย จะสวยขึ้นอีกนะครับ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 05:57:09 PM »
โดยรวมถือว่าแจ๋วแล้วครับสำหรับตัวแรก ส่วนเรื่องสีที่ผสมยังไม่ถูกใจคราวหน้าลองพ่นกับกระดาษขาว หรือแผงโม(ต้องรองพื้นเหมือนตัวโม) ดูก่อนครับ

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 07:09:07 PM »
ส่วนตัวผมชอบ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 07:26:00 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกคำติชม และคำแนะนำนะครับผม  :iconlike:
มีแรงทำตัวต่อไปเยอะมากเลย ไอ้ที่ตัดเส้นผมยังไม่ได้ตัดอ่ะครับ = ="

คิดอยู่ว่าจะตัดแบบธรรมดา(marker) หรือลองใช้ enamel ดู บวกกับกลับบ้านแค่อาทิตย์ละครั้งเลยอยากถ่ายรูปมาไว้ก่อน
คู่สีนี้เกิดจากการผสมสีผิด และความใจร้อนของผมเองครับ ผสมเสร็จลองพ่น ก็เห็นโอเคดี เลยลงของจริงเลย :iconcry:

แล้วพอมีใครตอบผมหน่อยได้ไหมครับว่า ตอนที่ผมลงสีไปแล้วสีมันเกิดลอกขึ้นมา ไม่ได้ัทันทำไรเลย เกิดจากอะไรอ่ะครับ
เกิดจากรองพื้นเลแลนด์รึเปล่า??

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 07:39:15 PM »
พ่นปุ๊บลอกเลย หรือยังไงครับ ลอกลักษณะไหน แตกเป็นแผ่น ๆ หรือยังไงฮะ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:25:37 PM »
พ่นปุ๊บลอกเลย หรือยังไงครับ ลอกลักษณะไหน แตกเป็นแผ่น ๆ หรือยังไงฮะ

เท่าที่เป็นบ่อยมากสุดก็น่าจะแปะเทปบังพ่น แล้วดึงออกมาก็มีติดๆออกมานิดหน่อยอ่ะครับ

บางครั้ง แค่ลูบๆก็หลุดติดมือออกมาอ่ะครับ  :iconcry:

ลอกแตกเป็นแผ่นๆออกมาอ่ะครับ แต่วงเล็กๆ ถ้าไปแตะโดนอีกหรือแปะเทปดึงออกมา ก็จะหลุดหนักเลย

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:25:49 PM »

เท่าที่เป็นบ่อยมากสุดก็น่าจะแปะเทปบังพ่น แล้วดึงออกมาก็มีติดๆออกมานิดหน่อยอ่ะครับ

บางครั้ง แค่ลูบๆก็หลุดติดมือออกมาอ่ะครับ  :iconcry:

ลอกแตกเป็นแผ่นๆออกมาอ่ะครับ แต่วงเล็กๆ ถ้าไปแตะโดนอีกหรือแปะเทปดึงออกมา ก็จะหลุดหนักเลย

ผมว่าเกิด ได้หลายๆแบบนะครับ เอาหลักๆ ที่เห็น ก็ ขัดผิวพลาสติกก่อนรึเปล่าครับ?? ผมก็เคยเจอแบบนี้นะ ขัดเสร็จก็ควรทำความสะอาดด้วย :iconcry:

ใช้รองพื้นเลย์แลนด์ก็ควรทำใจนิดนึงนะครับ ผมว่าหารองพื้น ของพลาสติกโดยเฉพาะดีกว่าครับ กระปุกนึงไม่แพงมากหรอก ใช้ได้นาน

แล้วใช้เทปกาวของอะไรครับ ถ้าเหนียวเกินไป ก็อาจลอกได้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 11:31:16 PM »

เดาว่าผสมจางเกินไปจนเนื้อสีมีน้อยมากครับ เพราะถึงจะไม่ได้รองพื้น ไม่ได้ขัดผิว ลูบก็ไม่ออกนะครับถ้าไม่ได้ขูด
ลองผสมให้เข้มขึ้น + ขัดผิว/รองพื้น ก่อนทำครับ จะช่วยได้มากครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 02:23:20 PM »
คู่สีสวยดีครับ เริ่มต้นดีต่อๆไปรุ่งชัวร์ครับ

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:08:37 AM »
วอชด้วยสีดำทามิย่าอีกนิดนึงก็จะสวยขึ้นมากเลยครับ  :iconvsign: