ผู้เขียน หัวข้อ: Diorama II ฉาก หิมะและน้ำตก กับFG Mobile DinnภาคSeed ครับ  (อ่าน 11234 ครั้ง)

ออฟไลน์ LA101

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 12
  • Here Comes Char
Diorama II ฉาก หิมะและน้ำตก กับFG Mobile DinnภาคSeed ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 01:16:44 AM »
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile: สวัสดีครับ ชาวไทย...กันดั้มทุกท่าน ผมกลับมาพร้อมกับฉากใหม่ครับ   (เริ่มด้วยรอยยิ้มเชียวนะนายหนะ)  (เอ้า!แหงสิ นานๆจะมีงานมาโชว์เขานะเฟ้ยเห้ย!)
หลังจากที่ครั้งนู้นนนนน ผมทำฉากDiorama size mini กับZaku ไปแล้ว ผมก็หายไปเลยครับ เพราะมีงานต้องไปเล่นดนตรี
จึงวางกันพลาไว้เฉยๆในถุงพลาสติก  และแน่นอนครับ ถ้าผมเป็นกันพลา ผมคงจะเซ็งแย่ :iconpale:

วันหนึ่่ง  ไอเดียผมก็ผุดขึ้นมาอีกครั้ง ความบ้าคลั่งผุดขึ้นมาอีกหน หลังจากตื่นนอนตอนบ่าย3ของวันเสาร์ (ขี้เกียจสุดๆเลยนาย)  (นั่นสินะ)
จึงรีบเปิด Internet หารูปในGoogle หารูปน้ำตก และรูปหิมะครับ เจอรูปสวยๆมากมาย  ขาดแต่พระเอกของงาน

สำหรับผม ผู้ที่รักในGundam และGunpla แล้วครั้งนี้ ผมรู้ว่า ถ้าทำพลาด อาจจะเสียของได้เลยทีเดียว
ผมเลือกตัวนี้ครับ First Grade Mobile Dinn 1/144 ทหารฝ่ายZAFT ภาค Gundam Seed ที่ได้มาจากอาจารย์ประดิษฐ์ (ที่เคารพ) พร้อมๆกัน Zaku ตัวที่แล้ว

อุปกรณ์ที่ใช้ก็หามาจากที่บ้านทั้งหมดครับ ไม่ได้เสียเงินเพิ่มเลยแม้แต่บาทเดียว

1. FG Mobile Dinn 1ตัว
2. ฝาข้าวกล่อง พลาสติก
3. ดินน้ำมันที่เหลือใช้ทั้งหมดในบ้าน  (ผมได้ทำตามคำแนะนำครั้งก่อนแล้วครับ แต่แถวบ้านผมไม่มีขายปูนปลาสเตอร์จริงๆ  
                                                    ถ้าทำวันอื่นกลัวหมดไฟไปซะก่อนเลยต้องใช้ดินน้ำมันเช่นเดิมครับ)
                                              (ปล.  ใช้ดินน้ำมันครั้งที่แล้วก็ไม่ละลายครับ  เพียงแค่แตกลายงาเล็กน้อย เท่านั้น) :iconcry:
4. กาวลาเท็กซ์
6. หมึกพิมพ์ตรายาง
7. แป้ง Kodomo
8. สีพ่นรถสีขาวและแลกเกอร์เงา
9. เทียนวันเกิด
10. ไม่มีข้อ 5.  555+

และนี่ก็คือแบบที่ผมร่างเอาไว้ครับ
(ร่างแบบนี้จริงๆนะครับ)

ขั้นตอนแรกก็คือการแยกชิ้นส่วนเพื่อไปพ่นสีทำสีเป็นสีขาว  (นั่นเพราะว่าเป็น Snow Type สินะ)  (เปล่าหรอก เพราะของเก่ามันเป็นสีม๊วงม่วงเชียวนะเธอ !) :iconlol:

และก็เฉาะๆ เฉือนๆครับ พอดีจะมาจากการประกวดแห่งหนึ่ง เขาแค่เฉาะๆ เฉือนๆ ทำสีเก่า ก็ได้ที่1แล้ว

และนี่อุปกรณ์เสริมความปลอดภัยครับ

นี่คือส่วนผสมทำน้ำตกครับ  ก็มี ข้าวคั่ว คอหมูย่าง มะนาว พริก  ว๊าย!ไม่ใช่ครับ
นี่กาวลาเทกซ์ กับหมึกพิมพ์ตรายางครับ   (ฮั่นแน่ ใครน้ำลายไหลกันเอ่ย)  (ป๋มเอง) :iconnasty: :iconlol:

และก็นี่เทียนวันเกิดครับ เอาไว้ทำรอยไหม้  รอยไหม้จะดูเหมือนจริงได้อย่างไร หากไม่ไหม้จริง (จริงมั๊ยครับ?)
  ......สรุปว่าไหม้จริงครับ  ดับกันวุ่นเลย  ขอเตือนเด็กๆอายุต่ำกว่า13ปี ควรมีผู้ใหญ่คอยให้คำแนะนำนะครับ) (น13+)
ผมจึงได้กล่าวไว้ในตอนแรกว่าถ้าพลาดไปอาจจะเสียของได้

หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้ถ่ายรูปอีกเลยครับ เนื่องจากตั้งหน้าตั้งหลังทำอย่างเดียว  (ตั้งหน้าตั้งตาไม่ใช่เรอะ!)  (นั่นแหละ)
และนี่คือผลงานสำเร็จครับ  อ้อ หิมะนี่ทำจากแป้งกระป๋อง ทาหน้านี่แหละครับ  ผลงานเลยห้อมฟุ้งไปด้วย :iconjoy:
(ทดสอบดูแล้ว พัดลมเป่าไม่ปลิวครับ เพราะทากาวไว้ทุกที่ทีโรยแป้ง)

ถ่ายหลายมุมหน่อยนะครับ

Bird's Eye View ครับ

Ant's View ครับ

ชื่อผลงานครับ Snow Waterfall สงครามท่ามกลางน้ำตกหิมะอันหนาวเหน็บ
ฉากนี้ไม่ค่อยได้เห็นในการ์ตูนครับ เลยดูแปลกแหวกแนวดี  (นี่นายคอมเมนต์ตัวเองด้วยเหรอ) (หุหุ)
 :iconnasty: :iconlol:

และสุดท้ายคือรูปใบหน้าหลังจากทำงานเสร็จครับ  หน้ามันแผลบทอดไข่ได้2ฟองครับ
อยากจะให้ดูตรงนาฬิกาครับ ผมตื่นบ่าย3 เสร็จประมาณ6โมงกว่าๆ    ก็ราวๆนี้ครับ เสร็จรวดเดียวจบ

.....ครับผมต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับที่พิมพ์เยอะ รูปแยะไปหน่อย
ขอความกรุณานะครับ ชมเสร็จอย่าเพิ่งคลิกปุ่มแดงๆ มีรูปกากบาท ที่มุมบนด้านขาวนะครับ (ถ้าเครื่องMac จะอยู่ด้านซ้าย)
ขอเชิญว่ากล่าว ติชม เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจ และเพื่อการพัฒนาผลงานต่อไปของผมด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากครับ   ขอบคุณครับ :iconsmile: :iconsmile:   

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:31:47 PM โดย LA101 »

ออฟไลน์ tester

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -4
Re: Diorama II ฉาก หิมะและน้ำตก กับFG Mobile DinnภาคSeed ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 08:14:00 AM »
กำลังดูอยู่รูปโมเพลินๆมาตกใจกับรูปสุดท้ายครับ อิอิ :iconpale:
มีปัญหาควรแก้ที่คนต้นเหตุไม่ใช่ที่คนปลายเหตุ

• *
Re: Diorama II ฉาก หิมะและน้ำตก กับFG Mobile DinnภาคSeed ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 10:12:23 AM »
กำลังดูอยู่รูปโมเพลินๆมาตกใจกับรูปสุดท้ายครับ อิอิ :iconpale:

ผมน่ากลัวขนาดนั้นเลยเหรอครับ  :iconlol: :iconlol:  :iconlol:

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 02:39:28 PM »
ผมนึกว่าข้าวคั่วใช้ได้จริงๆนะนั่น  :icondisapp:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 10:21:09 PM »
ทำไมข้อความในกระทู้ของผมมันหายไปหมดอย่างนี้หละครับ   :iconcryout: :iconcryout: :iconcryout:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 12:10:04 PM »
คงจะเป็นผลมาจากที่ทางฝ่ายเทคนิคของผู้ให้บริการweb Hosting ที่เวบเราใช้บริการอยู่ได้ช่วยทำการแก้ไขปรับแต่งเวบบอร์ดให้ ในที่นี้คือแก้เรื่องที่ไม่แสดงตัวอักษร "ภ" เลยมีผลทำให้กระทู้ที่ตั้งหลังจากช่วงเวลาดังกล่าวมีผลไปด้วย กระทู้ผมเองก็เป็นครับ กดปุ่ม"แก้ไข"แล้วเติมรูปไปใหม่ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 12:11:31 PM โดย BOY »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 03:32:31 PM »
คงจะเป็นผลมาจากที่ทางฝ่ายเทคนิคของผู้ให้บริการweb Hosting ที่เวบเราใช้บริการอยู่ได้ช่วยทำการแก้ไขปรับแต่งเวบบอร์ดให้ ในที่นี้คือแก้เรื่องที่ไม่แสดงตัวอักษร "ภ" เลยมีผลทำให้กระทู้ที่ตั้งหลังจากช่วงเวลาดังกล่าวมีผลไปด้วย กระทู้ผมเองก็เป็นครับ กดปุ่ม"แก้ไข"แล้วเติมรูปไปใหม่ก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับพี่ BOY

ออฟไลน์ kongseedza

• **
  • Like: 1
  • งานของมือใหม่นะครับ Keroro~
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 10:05:01 PM »
สุดยอด!!~ :iconwink:

ออฟไลน์ tenkaminari

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 15
  • เน็นด๋อยเรื้อรัง
    • Tenkaminari Gallery in FB
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 04:42:56 PM »
ทำสวยดีครับ :iconwish:

แต่ขอเม้นท์นิดหน่อยว่า บนน้ำไม่น่าจะมีหิมะเกาะอยู่นะครับ
ฟองอากาศจากแรงดันน้ำตกก็ไม่น่าใช่

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 06:32:21 PM »
ในที่สุดก็ได้ดูแล้ว สวยดีครับ

ปล. เหมือน dinn ในน้ำตาลไอซิ่ง :iconlol: เห็นแล้วอยากกินbakery จัง

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 10:18:25 PM »
ดูสวยลงตัวดีครับ แบบนี้โมก็มีกลิ่นหอมของแป้งด้วยซิครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 11:11:35 PM »
ดูสวยลงตัวดีครับ แบบนี้โมก็มีกลิ่นหอมของแป้งด้วยซิครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

หอมแป้งเด็กโคโดโมะ อบอวลเลยหละครับ :iconlol: :iconsmile: :iconsmile:

ออฟไลน์ davidlee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
    • https://www.facebook.com/pages/Orz-Studio/301414636598500?ref=hl
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 01:33:17 AM »
หิมะตก น้ำมันไม่เป็นน้ำแข็งรึท่าน อิอิ
FACEBOOK FAN PAGE

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 05:08:57 AM »
โมน่าจะมีกลิ่นหอมน่าดู ใช้แป้งโคโดโมะซะด้วย

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ