ผู้เขียน หัวข้อ: Ferrari F430 Spider  (อ่าน 10049 ครั้ง)

ออฟไลน์ armchai

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
Ferrari F430 Spider
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:42:13 PM »
เอาโมเดลรถยนต์มาลงอีกแล้วครับ พักนี้ชอบเล่นโมเดลแนวนี้ละ
เพราะโดยส่วนตัวชอบรถยนต์หรู ๆ ละมันก็เป็นรถที่คิดว่าตัวเองไม่มีปัญญาซื้อของจริงมาขับได้แน่ เลยเล่นโมเดลแทนไปก่อนละกัน

ตัวโมเดลเป็นของยี่ห้อ Fujimi การประกอบก็ค่อนข้างลงตัวดี มีต้องตัดแต่งนิดหน่อยพอหอมปากหอมคอ
บอดี้ของเดิมตรงที่เป็นตาข่ายก็เจาะทิ้ง ละเอาตาข่ายของจริงมาติดแทนลงไปเพื่อคววามสวยงาม

ติชมหรือสอบถามได้เต็มที่เลยครับ

ออฟไลน์ kira_freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
Re: Ferrari F430 Spider
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:48:43 PM »
 :iconlol:สวยมากครับผมก็กะว่าจะลองเล่นโมรถดูบ้างแต่กลัวฝีมือยังไม่ถึงขั้นอ่ะ :icondizzy:โมกล่องนึงแพงกว่ากันพลาอีก :icondisapp:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 02:13:54 PM »
มีวิธีทำสีตัวถังอย่างไรบ้างครับ เงาจับใจมากๆ,

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 02:37:40 PM »
งามมากๆ ครับ ชอบมากๆ

ผมก็กำลังทำโมเดลรถอยู่ครับ คันแรกเลย เพิ่งจะรองพื้นไป

อยากให้ช่วยบอกรายละเอียดการทำสีในแต่ละส่วนให้หน่อยครับ ทั้งภายนอก ภายใน ตัวเครื่อง และเทคนิคอื่นๆ ว่าทำสียังไง ฯลฯ ให้ด้วยจะดีมากๆ เลยครับ

ขอบคุณครับ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 03:06:22 PM »
เงางามมากเลยครับ  :iconvsign:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 03:20:39 PM »
มีวิธีทำสีตัวถังอย่างไรบ้างครับ เงาจับใจมากๆ,
งามมากๆ ครับ ชอบมากๆ

ผมก็กำลังทำโมเดลรถอยู่ครับ คันแรกเลย เพิ่งจะรองพื้นไป

อยากให้ช่วยบอกรายละเอียดการทำสีในแต่ละส่วนให้หน่อยครับ ทั้งภายนอก ภายใน ตัวเครื่อง และเทคนิคอื่นๆ ว่าทำสียังไง ฯลฯ ให้ด้วยจะดีมากๆ เลยครับ

ขอบคุณครับ  :iconvsign:

เรื่องเทคนิคสำหรับการทำโมรถนั้น ผมว่าหลัก ๆ เลยอยู่ที่การเลือกใช้สีครับ ว่าควรจะเป็นสีมัน, ด้าน, หรือกึ่งมันกึ่งด้าน
อย่างเช่นเบาะ หรือยางก็ควรจะเป็นสีด้าน ผมก็จะผสม Flat base ลงไปกับสีเยอะ ๆ ให้มันด้านสุด ๆ ไปเลย เพราะขี้เกียจมานั่งพ่นเคลียด้านอีกที
ละพวกโครงในรถก็ให้มันออกกึ่งมันกึ่งด้านหน่อย และบอดี้รถนั้นก็ควรให้เงา ๆ หรูหราไปเลย

วิธีทำให้สีเงา ก็ควรเช็คพื้นผิวหลังจากพ่นสีพื้นเสร็จ ถ้าไม่เรียบหรือมีฝุ่นจมอยู่ในเนื้อสีก็ให้ลูบด้วยกระดาษทรายเบอร์ 2000 ให้มันเรียบสนิท
หลังจากนั้นก็พ่นเคลียมันบาง ๆ ก่อนสัก 2 รอบ ทิ้งให้แห้งแล้วก็อัดเคลียมันไปอีกสัก 1-2 รอบ แต่อย่าให้สีเยิ้ม ทั้งนี้เพื่อให้ชั้นเคลียมันหนาพอที่จะใช้คอมพาวด์ขัด แล้วไม่ทะลุถึงเนื้อสีจริง
ทิ้งให้เคลียแห้งสนิทสัก 2 วันก่อน เวลาขัดสีจะได้ขัดง่าย ๆ หรือลองเอานิ้วกดผิวดู ถ้ามันทิ้งลายนิ้วมือไว้แสดงว่าเคลียยังไม่แห้ง
จากนั้นก็ออกแรงใช้กระดาษทรายเบอร์ 2000 หรือคอมพาวด์แบบหยาบขัดให้ผิวเรียบ
ตอนขัดก็เอาโมไปส่องสะท้อนแสงไฟดูว่าผิวเรียบดีหรือยัง ไม่ขรุขระเป็นผิวส้ม ซึ่งสุดท้ายแล้วโมเราจะเงาเรียบหรือไม่นั้น มันขึ้นอยู่กับขั้นตอนนี้แหละครับ
ตอนที่ขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 2000 หรือคอมพาวด์แบบหยาบนั้น ผิวโมเราจะยังไม่ใส แถมยังมีรอยขนแมวเล็ก ๆ อีกด้วย
แต่ไม่ต้องกลัว เพราะหลังจากนั้นให้ใช้คอมพาวด์แบบละเอียดมาขัดซ้ำลงไปอีกที พอเสร็จแล้วโมเดลเราจะใสขึ้นมาทันที

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 07:39:41 PM »
สีแดง แรง เงา ได้ใจ ถอดแบบจากของจริงมาอย่างกะแกะเลยครับ สุดยอด  :iconwish:
Thailand only !!

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:09:13 PM »
ที่คอนโซลลายเคฟล่า นั่นเป็นดีคอลหรือเปล่าครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:19:27 PM »
อ่านขั้นตอนการทำแล้ว

เล่นโมรถ มันเหนื่อยมากเลยนะครับ   :icondizzy:

ขอเสพ ภาพไปก่อนละกันครับ สวยวับมากจริงๆ :iconjoy:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:29:09 AM »
ที่คอนโซลลายเคฟล่า นั่นเป็นดีคอลหรือเปล่าครับ
ใช่แล้วครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 10:22:01 AM »
สีเงางามวิ้งๆ แถมได้ความรู้ด้วยขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 03:05:42 PM »
รถดูหรูมากๆเลยครับ สีรถก็เงางามมากๆครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 01:31:56 AM »
สีแดงเงาแว็บๆ เลย รายละเอียดเยอะดีจัง ขนาดลายของคาร์บอนเคฟล่ายังทำซ้าละเอียดเลย ...  :iconvsign:

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:29:09 PM »
สวยงามมาก ๆ เลยครับ เหมือนจริงมาก

โมเดลรถนี่ ส่วนตัวผมยังไม่เคยลองประกอบเลยสักคันเดียวครับ เท่าที่ศึกษามาก็มีพิธีมากพอประมาณ และต้องมีตู้ไร้ฝุ่นเก็บจริง ๆ งานถึงจะสวยได้ตลอดกาล วันหน้าต้องลองสักคันหนึ่งครับ

ปล. ของจริงนี่ไม่มีปัญญาหามาเหมือนกันครับพี่ นี่เล็งนิสสันมาร์ชไว้ยังไม่รู้ว่าจะมีตังค์พอซื้อหรือเปล่า อิอิ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 01:48:45 PM »
  :iconwish: สวยงามมากๆเลยครับ ฟิ่วๆ  :icongift: นึกถึงเวลาโดนรถพวกนี้เเซงเหมือนรถเราจอดอยู่เฉยๆ 555  :iconfreak:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 02:10:13 PM »
ขอเก็บ เทคนิค ไปแล้วกัน..... :iconwinks:

แดงๆ แบบนี้ น่าจะส่ง งาน ชาร์ เลยน่ะ... แดง แรง มากกว่า 3 เท่า... :iconwinks:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 05:43:43 PM »
งานสวยเเระ เนี๊ยบมักเรยอะ  เงาเเว๊บเรย ทำเเนวนี้เมื่อไรเด๋วต้องขอคำปรึกษาบ้างเเระ เหอๆ... :iconlol: