ผู้เขียน หัวข้อ: ฉันมีความรักมาให้ VF-0 S Phoenix "Roy Focker"  (อ่าน 10853 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
ฉันมีความรักมาให้ VF-0 S Phoenix "Roy Focker"
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 08:50:10 PM »
สวัสดีครับ

เชื่อว่า มาครอส คงเป็นการ์ตูนหุ่นยนต์แปลงร่างที่อยู่ในหัวใจของเพื่อนหลาย ๆ คน รวมทั้งผมด้วย เนื้อเรื่องของมาครอสนั้น มีเสน่ห์ น่าติดตาม และสนุก ไม่ว่าจะเป็นซีรีส์ หรือภาค Side Story ต่าง ๆ ล้วนแล้วแต่ออกมาแนวเดียวกัน คือ ชายหนุ่ม หญิงสาว วัลคีรี รักสามเส้า และดนตรี

โดยเฉพาะเครื่องบินรบที่แปลงร่างเป็นหุ่นยนต์รบได้ตระกุล Valkyrie นั้น จัดเป็นการออกแบบที่ลงตัวระดับเวิร์ลคลาสไปเรียบร้อยแล้วตั้งแต่ภาคแรกจนถึงปัจจุบัน ด้วยรูปแบบที่เรียบง่ายแต่สวยงาม  เนื่องจากผู้ออกแบบได้แรงบันดาลใจมาจาก F-14 Tomcat เจ้าเหมียวทะเล เครื่องบินรบปีก Swing ของกองทัพเรือสหรัฐ ทั้งยังได้นำเอาสัญลักษณ์รูปหัวกะโหลกไขว้ อันเป็นโลโก้ประจำฝูง Jolly Rogers อันลือลั่นมาใช้บน Valkyrie อีกทั้งยังมีฉากการรบระยะประชิด (Dogfight) อันเป็นเอกลักษณ์ของการ์ตูนเรื่องนี้ ส่งผลให้ทำเอามิตรรักแฟนเพลงติดกันงอมแงมไปตาม ๆ กัน
โมเดลที่นำเสนอในวันนี้ คือ VF-0 S Phoenix ในร่าง Battroid ซึ่งเป็นต้นแบบของ VF-1 Valkyrie ขับโดยนักบินหนุ่มฝีมือเยี่ยมชาวอเมริกันนาม Roy Focker ผู้ฝูงหัวกะโหลก ที่ผมชื่นชอบเป็นพิเศษ และชอบมากกว่าอีตา ฮิคารุ คนขับเครื่องรุ่น J ที่เป็นพระเอกเสียอีก (ในซีรีส์มาครอส ผมไม่เคยชอบพระเอกเลยครับ ชอบแต่เพื่อนพระเอก ผมว่าเท่ห์กว่าเยอะแม้กระทั่งภาคฟรอนเทียร์ผมก็ยังชอบออสม่าผู้ฝูงคาราบาว มากกว่า อัลโต) ตามความรู้สึกส่วนตัวผมว่า VF-0 ออกแบบได้ลงตัวสวยงามที่สุดในบรรดาเครื่องบินรบตระกุล Valkyrie ทั้งหมดแล้วครับ แม้แต่ภาคฟรอนเทียร์ ผมก็ยังว่า VF-0 สวยกว่า VF-25 และที่เหมือนกันหมดทุกตัวคือผมสงสัยว่า Valkyrie ไม่มีแพนหางระดับเลยสักรุ่น มันสร้างแรงยกบินขึ้นได้ยังไง อิอิ
มาดูโมเดลกันบ้าง โมเดลตัวนี้มีขนาด 1/100 ยี่ห้อ Wave ที่เลือกสเกลนี้มาเพราะว่าผมเก็บซีรีส์มาครอสที่เป็นของเล่นสำเร็จรูปสเกล 1/100 อยู่ ขาดแต่ VF-0 นี่ล่ะ หาของสำเร็จรูปไม่ได้ เลยต้องหาของ Wave มาเล่นแทน ราคาพอประมาณราว ๆ สองพันห้าร้อยเยน หน้ากล่องเขียนว่า non scale แต่บอกขนาดความสูงมาว่า 15 ซม. ซึ่งสูงเท่ากับ VF-1 ของบันไดในสเกล 1/100 พอดี ผมเลยเหมาเอาว่าเป็นมาตราส่วนเดียวกัน Wave ออกโมเดลในสเกล 1/100 มาหลายตัว โดยมี VF-1 รุ่นต่าง ๆ ทั้งในแบบ Fighter (ร่างเครื่องบิน) และร่าง Battroid แต่ละแบบจะแปลงร่างไม่ได้ ต้องทำตามหน้ากล่องเท่านั้น ส่วน VF-0 ผมเห็นแต่ร่าง Battroid อย่างเดียว

แต่ก็ใช่ว่าเวฟจะใจร้าย เวฟยังให้ทางเลือกแก่ลูกค้าในส่วนของ VF-1 นั้น  คือมีอ๊อฟชั่นทำเป็นเวอร์ชั่น Gerwalk ได้นะครับ แต่ต้องซื้อสองกล่องครับ คือซื้อแบบเครื่องบินกล่องหนึ่งร่างแบททรอยด์อีก 1 กล่อง เอามารวมกัน (เรียกว่าล้มโมกล่องหนึ่งเลย) ท่านก็จะได้วัลคีรีเวอร์ชั่นเกอร์วอร์คที่สวยงามไว้ในบ้านอีก 1 ตัว (ได้ 1 ตัว แต่ซื้อสองกล่อง) ซึ่งผมไม่เลือกแนวทางนี้ครับ ไม่ไหว อิอิ
ตัวโมเดลรายละเอียดดีมากสวยงาม สัดส่วนดี ออกจะดูดีกว่าฮาเซกาว่าด้วยซ้ำ (และต่อง่ายกว่าฮาเซกาว่าด้วย)  แต่จุดขยับไม่ค่อยเวิร์ค ขยับอะไรไม่ค่อยถนัด แต่ถ้าเอามาเก็กหล่อยืนตรง ๆ ล่ะก็เท่ห์ไม่หยอก เส้นสายเป็นร่องลึก ไม่ต้องเอามาย้ำลายอะไรเลย โมเดลฉีดพลาสติกมาให้สองสีคือสีขาวกับสีเทา ประมาณว่าหากใครต้องการเอามาต่อดิบติดดีคอลพ่นเคลียร์ด้านก็คงพอได้อยู่ครับ ส่วนดีคอลนั้นสู้ฮาเซกาว่าไม่ได้ครับ เพราะฮาเซกาว่าให้สเตนซิลป้ายเตือนต่าง ๆ มาเพียบ แต่เวฟไม่มี อาจจะเป็นเพราะสเกลเล็กกว่าก็เป็นได้

แต่คู่มือของเวฟ บอกอะไรมาไม่เคลียร์ครับ บางจุดต้องทำสีเพิ่มพี่แกก็ไม่บอก ต้องให้เดาเอาเอง เวฟให้ดีคอลน้ำมาแทบทุกจุดของหุ่น แม้แต่กระจกห้องนักบิน เวฟยังให้ดีคอลสีเทามาเลย แต่บางจุดที่ไม่น่าจะต้องแยกดีคอล ก็ยังอุตส่าห์แยกมาให้ ทั้ง ๆ ที่น่าจะพิมพ์มาเป็นแผ่นเดียวกันได้แต่เวฟไม่ทำ ทำให้เกิดความยุ่งยากในการติดดีคอลและใช้เวลานานกว่าเยอะเพราะต้องรอดีคอลชุดเดิมแห้งก่อน (24 ชม.) แล้วพ่นเคลียร์ทับรอบหนึ่งแล้วถึงจะมาติดดีคอลชุดที่สอง แถมดีคอลของเวฟไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะติดยาก ไม่ค่อยเกาะ ทำให้ผมตัดสินใจใช้เทปกาวทามิย่าบังพ่นสีเองเป็นส่วนใหญ่ แล้วติดดีคอลเฉพาะพวกเครื่องหมายต่าง ๆ เท่านั้น เลยเอาตัวรอดมาได้

แต่ข้อดีก็มีเหมือนกันคือเวฟทำเกทยึดชิ้นส่วนแบบหลบรอยตัดมาให้เกือบหมด ทำให้สามารถพ่นสีบนแผงได้เลยแล้วค่อยตัดชิ้นส่วนไปประกอบโดยไม่เห็นรอยตัดเลย ชิ้นส่วนบางชิ้นมีผ่ากลาง เช่นแขน และขา ต้องอุดขัดก่อนทำสี

ผมพ่นสีรองพื้นด้วย White surface เบอร์ 1000 ก่อนจะตามด้วยสีขาวเบอร์ 1 ในทุกชิ้นส่วนที่เป็นสีขาว ชิ้นส่วนสีเทาพวกช่องรับอากาศผมใช้สีเบอร์ 13+71 อัตราส่วน 30-70 สีท่อไอพ่นผมใช้เบอร์ 61 Burn Iron พ่นแล้วเอาเบอร์ 28 พ่นไล่ขอบบาง ๆ อีกนิดนึง แล้วตัดทุกชิ้นมาประกอบกันเป็นส่วน ๆ แยกเป็นขา แขน ลำตัว พ่นเคลียร์มันทับหนึ่งรอบ

ติดดีคอลเรียบร้อยรอให้แห้งสนิท ผมเอามาพ่นเคลียร์มันเบอร์ 46 หนึ่งรอบ และตามด้วยเคลียร์กึ่งมันกึ่งด้านอีกหนึ่งรอบ ก่อนจะวอชด้วยสีอีนาเมลสีดำของทามิย่า และพ่นเคลียร์กึ่งมันกึ่งด้านอีกหนึ่งรอบ เป็นอันเรียบร้อยครับ

สำหรับโมเดลตัวนี้ผมไม่ได้ทำเวทเธอริ่งเลยครับ เพราะต้องการเก็บเข้าคอลเลคชั่นมาครอสในตู้ครับ   

รวมพี่น้อง
รวมญาติจากหลาย ๆ ภาค

ขอขอบคุณ
1. พี่เอกวิทย์ครับ เป็นผู้จัดหาโมตัวนี้มาให้เล่น
2. คุณบอย Thaigundam ที่หา DVD Macross มาให้ชมครับเป็นแรงบันดาลใจอย่างดีเลย

ยินดีน้อมรับความเห็นจากทุกท่านครับผม

สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2011, 08:56:45 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: ฉันมีความรักมาให้ VF-0 S Phoenix "Roy Focker"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:01:24 PM »
โอ้ ขาวโอโม่เลยครับเข้ากับชุดทั้งแก็งค์เลย :iconwish: :iconwish:

ผมว่าเรื่องแพนหางระดับนี่อาจจะไม่จำเป็นแล้วสำหรับเทคโนโลยีในมาครอส
เพราะเจ้าพวกนี้เป็นเทคโนโลยีของงพวกมานาวต่างดุ๊ดที่คนเอามาดัดแปลงใช้
ลำพังแค่แรงยกใต้ปีกหลักก็น่าเหลือพอสำหรับบรรดาวัลคีรี่ทั้งหลายแล้วครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
Re: ฉันมีความรักมาให้ VF-0 S Phoenix "Roy Focker"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:04:56 PM »
สวยมากมายครับ งานเนียบ สะอาดเหมือนเดิมเลย  :iconvsign:
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:05:14 PM »
สวยงามมากเลยครับ ว่าแต่น่าเอามาเทียบกับกันดั้ม 1/100 ดูนะครับ อยากทราบไซร์ว่าต่างกันแค่ไหน

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:25:20 PM »
สวยงามมากเลยครับ ว่าแต่น่าเอามาเทียบกับกันดั้ม 1/100 ดูนะครับ อยากทราบไซร์ว่าต่างกันแค่ไหน

ได้ประมาณนี้ครับผม

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 09:39:25 PM »
ZAKU ติดตราโล่ห์ด้วย สน.ไหนครับเนี่ย :iconlol: :iconlol: :iconlol:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:05:38 PM »
สวยมากครับ เตรียมชื้อมาเล่นเหมือนกันอิอิ

ออฟไลน์ armchai

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 12:09:28 AM »
ไม่ค่อยได้เห็นใครทำโมเดลตัวนี้สักเท่าไร มันสวยคลาสสิคมากเลยครับ
แต่โดยส่วนตัวผมชอบรูปร่างของ VF-25 มากกว่านะครับ อิอิ  :iconwinks:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 02:34:23 AM »
 เรียบเนียน มากๆครับ  ถูกใจแฟนมาครอสเลย  :iconvsign:
Thailand only !!

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 08:25:47 AM »
ครูเปลี่ยนแนวมาต่อมาครอส แต่งานก็ดูดีเหมือนเช่นเคยครับ

ตัว VF-0S ผมเห็นปรากฎอยู่ใน ภาค Zero ที่เป็น OVA ซึ่งผมเองก็ได้ดูเหมือนกัน
ทีแรกก็คิดว่า คนที่ขับทำไมหน้าเหมือน รอย ฟอกเกอร์ จัง พอไปดู Macross Time Line
ก็เลยเข้าใจว่า ภาค Zero นั้นเป็นเนื้อเรื่องที่อยู่ในช่วงก่อน SDF Macross (แต่ SDF Macross
ออกฉายเป็น TV Series ก่อน) และ รอย ก็เป็นนักบินของ VF-0S รุ่นทดสอบ แล้วตอนหลังก็
มาขับเครื่อง VF-1 Skull Leader

รอย ฟอกเกอร์ เป็นตัวละครอีกตัวหนึ่งที่ผมชอบ แต่น่าเสียดายที่ต้องมาตายเสียก่อน (เครื่องโดนยิง
ตอนรบ แต่ด้วยความที่นัดกับแฟนเอาไว้ เลยไม่ไปหาหมอ เลยตายมันซะงั้น)

สอบถามนิดนึงครับครู โม Macross ของ Wave ถ้าจะเอามาต่อดิบนี่พอไหวมั้ยครับ (ไม่ถนัดทำสีเลย)
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 06:31:11 PM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:51:06 AM »
สเกลนี้ละคับครู เจ๋ง 1/100 ต่อง่าย ทำสีง่าย ไม่ปวดหัวดี 5555

ออฟไลน์ Peejay73

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 12:58:29 PM »
ขอบคุณครับ สำหรับงานสวยๆ มีมาให้ดูอีกเรื่อยๆนะครับ รออยู่ :iconwish:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:02:43 PM »
สวยครับชอบๆ  :iconvsign: ดูเพลินทุกงานเลยครับ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 06:07:21 PM »
สวยดีครับ    ส่วนตัวชอบจ่าฝูงมากกว่าพระเอกเหมือนกัน  แบบว่าล่ำดี 555....

ส่วนตัวว่าของ Hasegawa สวยกว่านะ เพราะลายเส้นเยอะกว่า  แต่การประกอบนี่แบบว่า.........

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 06:32:57 PM »
บอกได้คำเดียวว่า ถูกในคนแก่ ครับคุณครู ฮ่า ๆ ๆ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 06:41:04 PM »
ภาคนี้ผมชอบนะครับ ฉากสู้ เป็นเกาะทะเลภาพสวยงาม มากครับแต่ตอนจบแอบเศร้าไปหน่อย :iconcry:

ตัวงานสวยมากคร้าบ :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 07:53:22 AM »

สอบถามนิดนึงครับครู โม Macross ของ Wave ถ้าจะเอามาต่อดิบนี่พอไหวมั้ยครับ (ไม่ถนัดทำสีเลย)
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:

ถ้าจะเอามาต่อดิบ ก็พอได้ครับ เพราะพลาสติกของเวฟ ใกล้เคียงกับบันไดเลยทีเดียว แต่แนะนำว่า พ่นเคลียร์มันทับก่อนสักสองรอบ (เคลียร์กระป๋องก็ได้ครับ) แล้วค่อยติดดีคอลครับ จากนั้นพอดีคอลแห้งค่อยพ่นเคลียร์มัน และตามด้วยเคลียร์ด้านอีกรอบ แล้วค่อยวอชด้วยสีอีนาเมลทามิย่า ก็น่าจะสวยแล้วครับผม เพราะชิ้นส่วนค่อนข้างลงตัวดีมากเลย จุดที่ลำบากที่สุดคงเห็นส่วนหัวนี่ล่ะครับ ต้องติดดีคอลซ้อนกันหลายชั้น แนะนำว่าค่อย ๆ ติดทีละชั้น รอให้แห้ง แล้วพ่นเคลียร์ทับก่อน ก่อนที่จะติดดีคอลชั้นต่อไปนะครับ ต้องใจเย็น ๆ นิดนึง

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 10:22:28 AM »
^ ^ ^
ขอบคุณครูมากครับ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้สนใจเครื่อง VF-1 Vermillion Platoon กับ Batroid Mode ของ Roy Focker อยู่ครับ
ประกอบกับว่าช่วงนี้ MG ที่ออกมาไม่โดนใจ ว่าจะเปลี่ยนไปลองต่อโมของ Wave ดูบ้างก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 05:56:18 PM »
^ ^ ^
ขอบคุณครูมากครับ สำหรับคำแนะนำ ตอนนี้สนใจเครื่อง VF-1 Vermillion Platoon กับ Batroid Mode ของ Roy Focker อยู่ครับ
ประกอบกับว่าช่วงนี้ MG ที่ออกมาไม่โดนใจ ว่าจะเปลี่ยนไปลองต่อโมของ Wave ดูบ้างก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

งานของเวฟ น่าสนใจหลายตัวเลยครับในซีรีส์มาครอส ถ้าไม่ติดว่าราคาสูงไปนิดนึง ราคามันเฉียด ๆ MG เลยทีเดียว

แต่ก็นั่นล่ะครับ คนรักมาครอสไม่มีตัวเลือกมากนัก รักแล้วต้องรักนาน ๆ ครับ ต้องลองเล่นให้รู้ อิอิ

ปล.แต่ที่แน่ ๆ ในร่าง Fighter 1/100 บันได เข็น YF-29 หลาย ๆ ตัวออกมาอัดกับเวฟแล้วครับ แถมราคาถูกกว่าเกือบพันเยน ผมลองสั่งมาตัวนึงเดี๋ยวเร็ว ๆ นี้คงได้ทำ แต่ที่ได้เปรียบเวฟแน่ ๆ คือ ของบันได มันต่อดิบได้นี่ล่ะ