ผู้เขียน หัวข้อ: "Spitfire"MK Vb/TROP 1/72  (อ่าน 4015 ครั้ง)

ออฟไลน์ takuya00

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 8
"Spitfire"MK Vb/TROP 1/72
« เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 01:40:51 PM »

สวัสดีครับทุกๆท่าน
วันนี้ลองเอาโมท่ไม่ใช่Gundamมาให้ดูกันบ้าง
อันที่จริงโมตัวนี้ทำเส็ดก่อนGod Gundamอีกแต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปเลยทิ้งไว้นานเลย

งานสเกลของHobbyBossตัวนี้ทำไม่ยากเลครับไม่ต้องใช้กาวไม้ต้องอุดมีแต่ขัดลอยเกินที่เกิดจากตอนหล่อให้ขัดนิดหน่อยและ
ก็ย้ำลายแค่นั้นเอง

งานสีตัวนี้ไม่ได้ทำไรมากพ่นเหลือง->บังพ่นน้ำตาล->ติดดีคอล->ทำคราบสนิม
สีที่ใช้(เจาะจากสีกระป๋องเป็นส่วนใหญ่)
เหลืองน้ำตาล - ดำ->ไฮไลท์ Middle Stoneของ Hobby
น้ำตาล - ดำ->ไฮไลท์ Dark Earthของ Hobby
เหลือง - พ้นFluorescentส้ม ->ไฮไลท์เหลือง+ขาว ->พ้นเหลืองคลุม
เทา - เทา+ดำ->ไฮไลท์เทา+น้ำเงินนดหน่อย
แดง - น้ำตาลDark Earth->ไฮไลท์แดง+Fluorescentชมพู(เล็กน้อย)
ดำ
คราบสนิมใช้สีอีนาเมล - ดำ->น้ำตาล->แดง+เหลือง

รายละเอียด

อื่นๆ

รีวิวเล็กๆน้อยๆ

แพ็กมาอย่างหรู

ชิ้นใสให้มา2แบบ

แบบปิด

แยกมาคิดว่าน่าจะให้มาทำแบบเปิด(แบบที่ผมทำ)

decal

ลายคมมากติดแน่นดีด้วย

จบและครับ
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาดู

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: "Spitfire"MK Vb/TROP 1/72
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 02:39:48 PM »
 F-16 นั่นscaleเดียวกันหรือเปล่าครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ takuya00

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 8
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 03:05:31 PM »
F-16 นั่นscaleเดียวกันหรือเปล่าครับ

1/144อะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 03:21:33 PM »
งานออกมาดูน่าสนุกและมีเสน่ห์ดีครับ น่าอิจฉา มีเวลาต่อโมสวยๆมาให้ชมอีกนะครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 03:47:43 PM »
 รูปทรง CLASSIC มากๆ เจ้า Spitfire  :icongift:  :iconcryjoy:  เห็น Spitfire ต้องนึกถึง Messerschmitt Bf 109 ทุกที อิๆ ทำสีสวยดีครับ สีพรางรุ่นนี้ไม่ค่อยเห็นคนทำเท่าไหร่  :iconnasty:  :iconlike: ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับผม

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2011, 11:31:42 PM »
ซุปเปอร์มารีน สปิร์ตไฟร์ ตัวนี้ ทอ.ไทยก็เคยมีใช้อยู่พักนึง อิอิ

โมฮ๊อบบี้บอสซีรีส์นี้เน้นต่อง่าย รวดเร็วแต่รายละเอียดสูง

ทำสีสวยดีครับ แต่ให้ข้อเสนอแนะไว้นิดนึงนะครับ รอยสีถลอกนั้นหากใช้สีเงิน จะสมจริงกว่า เพราะวัสดุที่ใช้ทำลำตัวเครื่องบินนั้น จะเป็นวัสดุน้ำหนักเบา เช่น อลูมิเนียม ไม่ใช่เหล็กตัน ๆ แบบรถถังครับผม

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 09:31:49 AM »
ทำออกมาได้สวยงามเลยครับ มี Runway ประกอบด้วย ทำให้ดูสวยขึ้นมากครับ