ผู้เขียน หัวข้อ: [ซาคุ ซาคุ] การปลูกต้นไม้ของ มะลิ กับ ซาคุ  (อ่าน 10255 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
[ซาคุ ซาคุ] การปลูกต้นไม้ของ มะลิ กับ ซาคุ

ในโลกแห่งจิตนาการ และความฝัน ได้มีซาคุ สามสี่ตัว จากกลุ่ม Green Type มาประชุมคุยกัน หารือในเรื่องต่างๆ 
ซาคุน้องเล็กสุด (เล็กสุด ณ ตอนนี้) ได้เสนอให้กับพวกพี่ๆ ซาคุ ว่า “เรามาทำประโยชน์ แบบซาคุ ซาคุ สีเขียว สีเขียวกันดีกว่า”
โดยการชักชวนคนในโลกของเราให้มาช่วยกันปลูกต้นไม้ เพื่อความเขียวยิ่งขึ้น
พี่น้องซาคุ ทุกตัวต่างเห็นถูกใจ ตะโกนออกมาพร้อมกันว่า “ซาโค้” เมื่อพี่น้องซาคุประชุมกันเสร็จก็นำเรื่องไปเสนอต่อกลุ่ม Green Type ทันที 
และได้ผลออกมาว่า เราจะประกาศชวนคนอื่นๆมาปลูกต้นไม้ ในวันที่ O เดือน F ปี F (อีกสามวันหลังจากวันที่เสนอต่อกลุ่ม)
ซาคุทุกตัวต่างดีใจและก็รีบไปช่วยกันเตรียมอุปกรณ์ ซาคุน้องเล็ก จึงมาขอพวกพี่ๆซาคุ
ไปปลูกต้นไม้ก่อน ซาคุพี่ใหญ่ก็ให้น้องซาคุไปก่อน แล้วเดียวจะเตรียมอุปกรณ์ให้  จากนั้นซาคุตัวน้องก็รีบไป
ชวนเพื่อนๆไปปลูกต้นไม้กันก่อน แต่ในวันนี้มีคนที่ว่างและสะดวกแค่คนเดียว ซาคุและมะลิ จึงไปปลูกต้นไม้ด้วยกัน

[ซาคุ ซาคุ] การปลูกต้นไม้ของ มะลิ กับ ซาคุ

ซาคุ ต้นไม้ และดินกระดาษ เป็นสิ่งที่ผมชอบมากๆครับ เรื่องราวของซาคุน้องเล็กจำลอง แล้วก็เอามาดัดแปลง
จากช่วงหนึ่งของชีวิตพวกผมสองพี่น้อง (Off-Songwut พี่ Offartน้อง)
ที่จะไปปลูกต้นไม้ที่ที่ของแม่และป้า ก่อนที่จะไป ปลูกได้แต่ละที ก็จะต้องช่วยกันเตรียมของ
พวกจอบ เสียม ต้นไม้ ของกิน ฯลฯ เมื่อเตรียมของเสร็จ ก็จะชวนพวกเพือนๆ ไปด้วย
แต่ส่วนใหญ่ก็จะมีไปแค่คนเดียว (แต่ละคนก็ติดธุระกันครับ)

แต่ปัจจุบันนี้ ก็แยกย้ายไปกันหมด ตอนนี้ผมก็อยู่ที่นี้ กับครอบครัว(คุณแม่ คุณป้า คุณยาย และน้องสาว)
ทำคนเดียวจากปลูกต้นไม้ ก็ลดมาเป็นการปลูกผักทำสวนแท่นครับ
เนื้องจากช่วงนี้เป็นจังหวะพอดี ที่ Thaigundam ได้มีการประกวด ซาคุ ซาคุ  เจ้าซาคุนี้ผมชอบมาก ตาเดียวมีเขา สีเขียว
เลยได้เอาอะไรหลายๆอย่าง ทั้งฝีมือ ทั้งความเข้าใจ มารวมกันให้เป็นโมเดล ชุดนี้ครับ
ลองชมกันได้เลยครับ

การปลูกต้นไม้ของ มะลิ กับ ซาคุ

มะลิ และซาคุ ช่วยกันปลูกต้นไม้ครับ ซาคุขุด หลุมและขนต้นไม้ มะลิเป็นคนปลูก

ปั้นดินกระดาษคร่าวนี้ ผมพยายามเก็บลายละเอียดเต็มที่ครับ

ต้นไม้ที่เลือกเอามาเป็นโมเดล คือต้นยางนาครับ ต้นยางนากว่าจะโตใช้เวลาหลายสิบปี
ส่วนถุงมือที่ใส่ มีนิ้วโผล่ออกมาด้วย

มาดูฐานกันก่อนนะครับ

ฐานก็ใช้ กระดาษมาปั้นแบๆ และเอา ดินกระดาษพอกอีกทีครับ

สงสัยใช้มั้ยครับ ว่าทำไม ที่ดินถึงมีรอยแยกตรงกลาง

เพราะว่า ฐานแยกออกจากกันได้ ตอนทำฐานไปนึกถึง ของเล่นที่แถมจากพวก KFC
ที่จะเอามาประกอบเล่นกันเป็นชุดได้ เลยลองทำดูครับ
แต่พวกฐานดิน อันนี้เป็นอันแรกที่ผมเคยทำเลยครับ

ฉากหลังครับ วาดตอน ใจสบายๆ วาดแบบเด็ก ด้วยสีน้ำครับ
(ไม่ได้วาดแบบเด็กๆหรอกครับ ผมวาดได้แค่นี้ครับ 555)

มะลิปลูกไปกี่ต้นแล้ว ววว

ลองดูลายละเอียดของตัวการ์ตูนดินกระดาษที่ผมปั้นกันบ้างครับ

เสื้อขาว ลายซาคุ กางเกงยีนส์สีน้ำเงิน (พอฐานแยกออกจากกันได้ ก็ถ่ายรูปได้สะดวกไปด้วยครับ)

แผ่นดำๆที่อยู่ข้างๆ นั้นคือ ถุงดำที่ใช้เพาะต้นไม้ครับต้องเอาออกก่อนปลูก
เลยทิ้งไว้ข้างๆตัวก่อนค่อยเก็บ

ลองทำรอยยับของกางเกงดูครับ ทีกางเกงจะเปื้อนดินหน่อยๆด้วย

รองเท้ามีขี้ดินติดด้วยนะครับ มือใหม่หัดทำให้ดูเปื้อนครับ

ถ่ายภาพอย่างแนว แนว

เสื้อลายซาคุครึ่งหัว และอีก ฝั่งเป็นตัวอักษร ZAKU แบบแนวตั้งครับ

ดูท่าจะตั้งใจปลูกต้นไม้มากๆเลยนะนี่

อีกมุม

พระเอกมาแล้ว ซาโค้ โมคราวนี้นอกจากปั้นดินกระดาษแล้ว ผมก็ตั้งทำสีโมให้เต็มที่เหมือนกันครับ

ซาคุ ตัวนี้ยิ้มตลอดเวลา เพราะอารมณ์ดีครับ

ลองทำคราบดูครับ แต่ก็ยังได้แค่นี้  ตัดเส้นด้วยการวอช ครับ

ด้านหลังครับ

สีที่ได้ใช้
สีสเปรย์ของ Leyland ทั้งหมดครับ
มีสีเขียว L-20 Lime Green สีเขียว L-180 Teal Water
สีดำๆตามตัว ต่างๆใช้สีของ Mr. Colorสีดำ ผสม สีขาวน้อยๆ
ครับตัดเส้นด้วยสีดำอะครีลิคครับ
แล้วสุดท้ายด้วยเคลียด้านของ  Leyland พ่นเฉพาะสีที่ทาครับ 

ลองทำคราบที่โล่ กลายเป็นคราบอะไรก็ไม่รู้ไปเลยครับ

เจ้าซาคุตัวนี้เป็นกล่องที่ สาม แต่ต่อเป็นตัวที่สี่ครับ จึงกลายเป็นน้องเล็กสุดของพี่น้องซาคุครับ

มีนิสัยชอบต้นไม้ ชอบเพราะให้ความร่มรื่น ต่างๆนานา และเหตุผลซักข้อที่ชอบ เพราะมีสีเขียวได้ตลอดเวลา

ต้นไม้และ อุปกรณ์ ครับผม

อุปกรณ์ต่างๆ ทำมาจาก ดินกระดาษ กับแผงโม ครับ ต้นไม้
ปั้นด้วยดินกระดาษแล้วห่อด้วยเศษกระดาษ แล้วทาสีดำครับ

เอามาติดอาวุธดูดีกว่า อาวุธหลักของเจ้านี้จะเป็นปืน ครับ ยังสามารถยิงกระสุนเล่นได้ตามใบต่อ

ด้านข้าง เป็นการพ่นเคลียด้านครั้งแรกของผมเลยครับ

ด้านหลังครับ

ตาของซาคุ ผมใช้ปืนยิงกาว ยิงให้เป็นรูปหยดน้ำและเอา มีดปากกาค่อยๆตัดให้ได้ตามขนาดที่ต้องการครับ
ทาสีเสร็จแล้วก็เอากระดาษ ถมดำ ตัดให้เป็นรูปตายิ้มแล้วเอามาติดครับ

สามารถหมุนข้อมือได้ ทำให้เล่นสนุกขึ้นอีกเยอะ

อะโชว โชว์หมัดมวย  ต่อยๆตีๆ อะโชว

โชว์ตัวกันเสร็จแล้วก็ไปปลูกต้นไม้กันต่อ อิอิ

ในระหว่างที่ ซาคุ และ มะลิ ปลูกต้นไม้อยู่ ก็ได้เจอ กัวเฟิง ไอ้หนุ่มนักสู้ชอบปลูกผัก และมังกร

พวกเขาเลยช่วยขุดหลุมให้กับซาคุครับ ไอ้หนุ่มนักสู้ชอบปลูกผัก ได้ทรงผมมาจาก โทคุโร่ใน เรื่องคนเก่งฟ้าประทานครับ

เรื่องสุดท้ายก่อนจบครับ

หลังจากที่เตรียมของเสร็จแล้ว ซาคุทั้งสาม ได้เดินมาหา ซาคุน้องเล็ก

และเห็นว่าปลูกต้นไม้อยู่

ซาคุพี่ใหญ่จึงพูดกับซาคุน้องสอง และน้องสามว่า ดีใจจริงๆที่น้องสี่ ของเรารักต้นไม้

พวกเราจะปกป้องป่าที่น้องเรารักเอง ซาโค้

และได้เหลือบไปเห็น Re-GZ  เฮ้ย มามาทำลายต้นไม้เหรอฟ่ะ

Re-GZ  จร๊ากกกกก ตกใจมาก

Re-GZ  วิ่งหนีอย่างไม่คิดชีวิต หนีให้ได้เป็นพอ

วิ่งไปเจอกับพวก จาเก็น คู่

พวกซาคุก็วิ่งตามกันไปติดๆ

โชคดีที่มาทัน Re-GZ Custom พูด พวกเดียวกัน พวกเดียวกัน

พอดี ซาคุน้องสอง กับ รีกัสเขียว เป็นเพือนกัน

จริงๆแล้วรีกัส ไม่ได้ไปทำอะไรต้นไม้ แต่มาหาดูดอกไม้สวยๆเท่านั้นเอง เจอซาคุเลยตกใจวิ่งหนี

จบแล้วครับ ปิดท้ายกันด้วยภาพหมู่

เป็นภาพในวันที่ O เดือน F ปี F แห่งโลกจินตนาการ และความฝัน

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับ และ ถ้ามีอะไรผิดพลาดต้องขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ By SongwutOffice -^_^-

ไปดูเล่นๆได้อีกที่ที่ http://songwutoffice.exteen.com/20110424/entry-1 ครับ
จะมีภาพตอนเริ่มเรื่องการคุยกันของ สี่พี่น้อง ซาคุ และ กลุ่มกรีนไทป์ครับ
ภาพมันเยอะมากผมเลยตัดมาลงใน ThaiGundam เพื่อความสะดวกในการดูครับ

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: [ซาคุ ซาคุ] การปลูกต้นไม้ของ มะลิ กับ ซาคุ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:11:02 AM »
สวยครับ  :iconcryjoy:

งานมีเอกลักษณ์มากครับ แสดงจุดยืนของตัวเองได้ดีทุกครั้งเลยครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• Verified User
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: [ซาคุ ซาคุ] การปลูกต้นไม้ของ มะลิ กับ ซาคุ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 11:59:25 AM »
ดูปุ๊บก็รู้เลยว่าเป็นงานของ คุณOff น่ารัก ดูสบายตา มีเรื่องราว แล้วก็มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่ไม่เหมือนใคร
เดี๋ยวผมโหวตให้ครับ  :icongift:

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 01:27:15 PM »
งานน่ารัก ไอเดียดีดีมีมาให้ชมอีกแล้ว

.....

น่ารักมากครับ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ OffArt

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 01:47:39 PM »
เดี๋ยวกลุ่ม Greentype จะมีีสมาชิกใหม่ คือ กนกกันดั้มนะ เพราะใ้ช้ธีมสีเขียวเหมือนกัน  :iconlol:

รวมๆ กันแล้ว รู้สึกว่ากลุ่ม Greentype นี่จะใหญ่ที่สุดแล้วนะ ในบรรดา SD ที่่เรามีเนี่ย :iconsmile: :iconvsign:
มีเวลา มาทำฉากไดโอราม่าใหญ่ๆ กันดีกว่า จะเริ่มต้นได้หัดทำกันซะทีนะ 5555+

ในลายเซ็นของผม คือรูปกลุ่ม Greentype ยุคแรกๆ น่ะครับ และก็ค่อยๆ ใหญ่ขึ้น อย่างที่เห็นในรูปของพี่ชายผมครับ :iconhappy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 02:42:37 PM โดย OffArt »

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 02:31:27 PM »
แก้งค์สีเขียวอะ :iconlol: :iconlol: :iconlol:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 07:36:46 PM »
ขออนุญาติเพิ่มเติมหน่อยนะครับ เป็นภาพเรื่องราวช่วงแรก ตอนที่พวกซาคุประชุมกันครับ

ในโลกแห่งจิตนาการ และความฝัน ได้มีซาคุ
สามสี่ตัว จากกลุ่ม Green Type มาประชุมคุยกัน หารือในเรื่องต่างๆ
ซาคุน้องเล็กสุด (เล็กสุด ณ ตอนนี้) ได้เสนอให้กับพวกพี่ๆ ซาคุ ว่า
“เรามาทำประโยชน์ แบบซาคุ ซาคุ สีเขียว สีเขียวกันดีกว่า”
โดยการชักชวนคนในโลกของเราให้มาช่วยกันปลูกต้นไม้ เพื่อความเขียวยิ่งขึ้น

^^^จากซ้ายไปขวา ตัวแรกซาคุพี่ใหญ่ ตัวสองซาคุพี่รอง ตัวสามซาคุน้องสาม ตัวสี่ซาคุน้องเล็ก

พี่น้องซาคุ ทุกตัวต่างเห็นถูกใจ ตะโกนออกมาพร้อมกันว่า “ซาโค้”

ซาโค้

เมื่อพี่น้องซาคุประชุมกันเสร็จก็นำเรื่องไปเสนอต่อกลุ่ม Green Type ทันที

ซาคุพี่ใหญ่เป็นรองหัวหน้าของกลุ่ม Green Type ครับ

มี Leopard เป็นหัวหน้า เจ้านี้เป็นกันพลาตัวแรกในชีวิตของผมครับ

และได้ผลออกมาว่า เราจะประกาศชวนคนอื่นๆมาปลูกต้นไม้
ในวันที่ O เดือน F ปี F (อีกสามวันหลังจากวันที่เสนอต่อกลุ่ม)
ซาคุทุกตัวต่างดีใจและก็รีบไปช่วยกันเตรียมอุปกรณ์

เอาอาวุธมากองทิ้งไว้ก่อน จะไปเตรียมของ

ทิ้งไว้ให้ซาคุทรีมารุเก็บ (ซาคุทรีมารุ เกิดมาจากชิ้นส่วนต่างมารวมกัน)

รีบพากันไปเตรียมของสำหรับวันที่จะปลูกต้นไม้

ของต่างๆ ได้แก่พวก จอบ เสี่ยม พลั่วเล็ก

ซาคุน้องเล็ก จึงมาขอพวกพี่ๆซาคุ ไปปลูกต้นไม้ก่อน
ซาคุพี่ใหญ่ก็ให้น้องซาคุไปก่อน แล้วเดียวจะเตรียมอุปกรณ์ให้

ซาคุน้องเล็ก เป็นพวกคิดแล้ว ชอบรีบทำครับ อิอิ

ซาคุน้องเล็ก “ขอไปปลูกก่อนนะพี่ๆ”

ซาคุพี่ใหญ่สุดใจดี “ไปก่อนก็ได้เดียวเตรียมของให้”

ความคิดของซาคุพี่รอง
ในระหว่างที่เตรียมอุปกรณ์ ซาคุตัวที่สอง ได้มีความคิดขึ้นมาว่า
ปลูกต้นไม้นี้ก็ดีนะ ให้ร่ม ให้เงา ต่างๆมากมาย เวลาที่มีสีเขียวมากๆจะได้
ซุ่มศัตรู ได้ง่าย ซาคุ ซาคุ ซาคุ (เสียงหัวเราะ)

จากนั้นซาคุตัวน้องก็รีบไป ชวนเพื่อนๆไปปลูกต้นไม้กันก่อน แต่ในวันนี้มีคนที่ว่างและสะดวกแค่คนเดียว

ชวน เดรก

ไม่มีใครคว้าจับสายรมได้ วันนี้ไม่ว่างต้องไปแต่งหน้า

ชวน โอส (OOO)

ไม่ว่างเลย อังค์ให้ ไปจัดการ Yummy

ชวนดีเคด

ตาของเขาเห็นโลกมาแล้วทั้งเก้าใบ วันนี้ยังไม่ไปหรอก

ชวน ดับเบิล ไซโคลน โจ๊กเกอร์ เอ็กตรีม

วันนี้ก็ไม่ว่าง เพราต้องไปสืบคดี แบบ ฮาดบอย

ชวนไรเดอร์มาหลายคนแล้ว เลยมาหาพวกตัวการ์ตูนดินกระดาษบาง
สองสาวดินกระดาษ ก็ไม่ว่าง รอวันที่ หัวหน้ากลุ่มกรีนไทป์ประกาศ รับรองไปแน่นอน

ซาคุน้องเล็กเดินไป เจอมะลิ ก็ชวนไปด้วย มะลิว่างพอดี เลยไปด้วยกันเลย

ซาคุและมะลิ จึงไปปลูกต้นไม้ด้วยกัน ครับผม อิอิ
เอามาลงเพิ่ม ถ้าผิดพลาดไปต้องขออภัยด้วยครับ
และขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ OffArt

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2011, 07:45:52 PM »
เพิ่มเติมเล็กน้อย
ซาคุตัวน้องสาม ออกไปสำรวจรอบนอกบริเวณ ค้นหาความผิดปรกติ ซึ่งเป็นหน้าที่ประจำของเขาครับ  :iconwink:

SD Zaku Apple Custom + เป็ด
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=20643.0

ขอบคุณมากครับ อิอิ  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2011, 07:46:39 PM โดย OffArt »

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:25:59 PM »
กองทัพ Saku ตบเท้ากันเขียวพรึบเลยครับ :iconlol:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:32:37 PM »
   :iconlike: มะลิกับสาคู เข้าคู่กันจริงๆครับ งานปั้นน่ารักมากๆ  :iconlike:

ออฟไลน์ Kid_D

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 02:27:33 PM »
ชอบ Re-Gz ถือดอกไม้ น่ารักดี
ซาคุน้องเล็กนี้ งานดีขึ้นกว่าสามตัวแรก
ชอบตาที่ยิ้มด้วย :)