ผู้เขียน หัวข้อ: [งานทำสีตัวที่สอง] Harute Gundam 1/144 - รูปเยอะนิด  (อ่าน 8802 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zymphony

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 8
[งานทำสีตัวที่สอง] Harute Gundam 1/144 - รูปเยอะนิด
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 11:20:45 PM »
สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ ชาวเวป Thaigundam ทั้งหลาย  :iconsmile: วันนี้ผมขอเอาโมทำสีตัวที่สองของผมมาโชว์หน่อยละกันนะครับ อ๊ะ แล้วก็เป้นตัวแรกที่ได้ใช้ airbrush ของตัวเองทำ  :iconhappy:

งานนี้เสร็จมาเกือบเดือนได้แล้ว แต่ยังไม่เสร็จสมบูรณ์เนื่องจากไม่มีสีเคลียร์  :icondisapp:
ยังไงก็ช่วยกัน ติ-ชม ผลงานชิ้นนี้หน่อยนะครับ  :iconwish:  ผมจะได้นำไปปรับปรุงแก้ไขให้งานครั้งหน้าดีๆขึ้นไปครับ

งานก็ไม่มีไรมากนะครับ ตัด - ขัด - อุด นิดๆหน่อยๆ ผลงานการอุดอาจจะยังไม่ดีเท่าที่ควรนะครับ เพราะยังทำไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่

งานสีก็มีบังพ่นเป็นบางจุด ส่วนสีก็
รองพื้น กันเซ่
สีเทา - เทาดำเข้ม - Neutral Grey + Black เพิ่มสัดส่วนตามลำดับความดำ
สีขาว White + Character White กันเซ่ สีมันเกือบหมดพอดี
สีส้ม Red + Yellow กันเซ่
สีแดง Red Madder
และอื่นๆ เคลียร์เขียว เคลียร์แดง ตัดเส้นใช้ Pigma sakura ปิดงานเคลียร์ัมันสองชั้น ด้านหนึ่งชั้น

ไปดูงานกันยาวๆเลยดีกว่าครับ

เริ่มด้วยสี่ด้าน

ซูมๆ   :iconpunch:

แอ๊คชั่นกันมั้งดีกว่า!!  :iconhappy:

ขออนุญาตินำรูปที่ถ่ายไว้ก่อนหน้าที่จะใส่แว่นหน่อยละกันนะครับ ช่วงนั้นถ่าย action เยอะ และใช้แสงธรรมชาติเอาครับ

ร่างยานมั้ง!!

ขอบคุณที่เข้ามารับชมกันนะครับ

ถ้าให้ดีก่อนจากไปทิ้งคำแนะนำ - ติ - ชม ไว้ให้ผู้น้อยและท่านอื่นๆที่กำลังสั่งสมประสบการณ์ไว้เป็นแนวทางด้วยนะครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
Re: [งานทำสีตัวที่สอง] Harute Gundam 1/144 - รูปเยอะนิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 03:38:39 AM »
ชอบสีส้มครับ สวยดีเก็บรายละเอียดดีๆ แจ่มครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: [งานทำสีตัวที่สอง] Harute Gundam 1/144 - รูปเยอะนิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:03:56 AM »
โดยรวมแล้ว งานสวยเรียบร้อยดี ถ้าติดดีคอลเพิ่มอีกสักหน่อย น่าจะช่วยให้งานสมบูรณ์ขึ้นอีกครับ

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:22:46 AM »
สวยงามมากเลยครับ กันดั้มใส่แว่นกันแดด งานเรียบร้อยดี และผมเห็นด้วยกับท่านข้างบนว่างานสวยขนาดนี้น่าจะหาสติ๊กเกอร์ มาติดเพิ่มจะยิ่งสวยเข้าไปใหญ่เลย

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:29:14 AM »
น่าจะเก็บรอยประกบหน่อยเน้อ

*อยากจะถอยตัวนี้แต่ก้กลัวบันไดออก6ตามาทีหลัง*
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 08:29:50 AM »
เรื่องพ่นสีคงไม่มีอะไรให้ติ สวยงามมากครับ  :iconsmile:

แต่โดยส่วนตัวคิดว่าเหลี่ยมมุมยังไม่คมน่าจะขัดให้คมกว่านี้ (เห็นได้ชัดก็ส่วนปลายเท้า)

ออฟไลน์ Zymphony

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 10:51:01 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ  :iconwish:

โดยรวมแล้ว งานสวยเรียบร้อยดี ถ้าติดดีคอลเพิ่มอีกสักหน่อย น่าจะช่วยให้งานสมบูรณ์ขึ้นอีกครับ

่ส่วน decal ผมว่าจะหามาติดอยู่เหมือนกัน แต่ติดที่ว่าหาไม่ได้อ่ะครับ  :iconpale:
ตอนนี้กำลังสั่ง samuel มาอยู่แต่อีกนานเหมือนกันกว่าจะได้ ว่าแต่ ถ้าติดตอนนี้มันยังติดได้อยู่ไหมอ่ะครับ หลังพ่นสี + เคลียไปแล้ว

น่าจะเก็บรอยประกบหน่อยเน้อ

*อยากจะถอยตัวนี้แต่ก้กลัวบันไดออก6ตามาทีหลัง*

รอยประกบอย่างเช่นที่ขารึเปล่าอ่ะครับ ถ้าที่ขาผมอยากรู้มากว่า
มีวิธีไหนไหมที่จะสะดวกกว่าประกบขาให้เสร็จ อุด-ขัด แล้วบังพ่นส่วนที่เป็นสีขาว-เทาอ่ะครับ มีข้อแนะนำไหมครับ?

ออฟไลน์ shadowduo

• *
  • Like: -26
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2011, 11:50:57 PM »
ผมว่าสวยมากเลยนะคับผมยังอุดขัดไม่เป็นเลย :iconwish:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 10:58:51 AM »
ตัวที่สองยังเนียนขนาดนี้ ยอดฝีมือครับ

ออฟไลน์ beer5918

• *
  • Like: -14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 05:32:28 PM »
สวยงามมากๆ   :iconwish: :iconsmile: :iconlike:

ออฟไลน์ NABULAR

• *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:54:22 PM »
สวยมากเลยค้าบ ชอบๆๆ เหนแล้วมีไฟ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 12:02:38 AM »
สีเนียนและสวยมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2011, 05:08:59 PM »
งานสวยดีครับสีเรียบดี เก็บรายละเอียดได้ครบดี เรื่องสีนะน่ะ

ตัวโมยังเห็นรอยประกบอยู่ ควรขัดให้เรียบก่อนทำสี(ผมก็ไม่ค่อยได้ทำเหมือนกัน)

ดีคอลถ้าได้มาก็ติดได้ครับ ติดแล้วก็พ่นเคลียร์ทับอีกรอบได้ (ปกติผมพ่นเคลียร์มัน ติดดีคอล แล้วค่อยพ่นเคลียร์ด้านปิดงาน)
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ gazzada

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 5
  • ตอนนี้เก็บเเค่ SD MG ! เท่าน้าน ใช้สีกระป๋อง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 10:48:47 AM »
ทำสีสวยมากครับ ผมชอบสีส้มจังเยย :iconlove: