ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแจมนิดนึงครับ W.I.P. : VOTOM 1/6 FULL SCRATCH BUILD- // UP DATE 3  (อ่าน 41282 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: ขอแจมนิดนึงครับ W.I.P. : VOTOM 1/6 FULL SCRATCH BUILD- // UP DATE 2
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 09:55:52 AM »
  :icongift: ได้ความรู้มากมายเกี่ยวกับการทำพิมพ์เลย ขอบคุณมากๆครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
Re: ขอแจมนิดนึงครับ W.I.P. : VOTOM 1/6 FULL SCRATCH BUILD- // UP DATE 2
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:46:02 AM »
ท่าน Momokung นิดนึงครับ ท่านจุดไฟให้ผมติดแล้ว ขอทำมั่ง แต่มีเรื่องรบกวนถามอยู่ 3 เรื่องครับ
1. MDF BOARD นี่ ตอนขัดด้วยกระดาษทราย มันเป็นขุยมั้ยครับ แล้วถ้ามีจะแก้ไขอย่างไร
2. โพลิเอสเตอร์ พุตตี้ มันคือสีโป้วใช่มั้ยครับ
3. ส่วนข้อต่อต่างๆ จะทำให้ขยับได้มั้ยครับ ถ้าขยับได้จะทำหรือใช้วัสดุและรูปแบบอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ momokung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 21
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 01:16:36 PM »
ท่าน Momokung นิดนึงครับ ท่านจุดไฟให้ผมติดแล้ว ขอทำมั่ง แต่มีเรื่องรบกวนถามอยู่ 3 เรื่องครับ
1. MDF BOARD นี่ ตอนขัดด้วยกระดาษทราย มันเป็นขุยมั้ยครับ แล้วถ้ามีจะแก้ไขอย่างไร
2. โพลิเอสเตอร์ พุตตี้ มันคือสีโป้วใช่มั้ยครับ
3. ส่วนข้อต่อต่างๆ จะทำให้ขยับได้มั้ยครับ ถ้าขยับได้จะทำหรือใช้วัสดุและรูปแบบอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ :iconsmile:

ยินดีครับที่ไฟในตัวคุณ Tonk-Sittichai ลุกพรึ่บพรับมา.....ขออย่าให้มอดนะครับ เป็นกำลังใจให้ ..อิๆแต่ถ้าจะมอดเมื่อไหร่บอกเลยครับ เดี๋ยวจะเติมไฟให้ร้อนๆเลย

ขอตอบคำถามเลยนะครับ

1.  อิๆแสดงว่าท่านคงได้คันไม้คันมือไปซื้อเอ็มบอร์ดมาแล้วสิครับ ถึงได้เจอกับอาการเป็นขุยๆ หาสิครับ รับรองงานจะเรียบจนนึกว่าเป็นแผ่นอคริค หรือว่าเรซิ่นเลยทีเดียว....เพียงแค่คุณพ่นรองพ่นลองพื้นด้วย เลย์แลนด์ หรือดิงโก้ก็ได้ครับ หรือตราอื่นๆที่มีคุณภาพเท่ากัน... พอพ่นไปปุ๊ป พวกขุยๆ จะจับตัวแข็งปั๊บ แล้วก็เอากระดาษทราบลูบไล้ แล้ว ขุยก็จะออกไปครับ เที่ยว 2เที่ยวผิวงานก็สวยแล้วครับ ทำหลังจากประกอบชิ้นงานหน่ะครับ

2. แม่นแล้วครับ เรียกแบบบ้านๆก็สีโป๊วนี่แหล่ะครับ แต่ผมขอเรียกว่าพุตตี้แล้วกัน เพราะยังงงๆ ว่ามันเป็น สี...ตรงไหน5555  เลือกยี่ห้อตามที่ผมเคยบอกไปแหล่ะครับ ใช้งานได้อยู่  คบกันนานๆ รักกันจริงแล้วจะบอกทีเด็ดให้ครับ อิๆ

3. งานชุดนี้ เป็น ฟิกซ์โพสครับ ขยับไม่ได้ หากใครชื่นชอบ กระซิบมาได้นะครับ     ส่วนเวอร์ชั่นที่ขยับได้ต้องรอไปก่อนครับ  เนื่องจากจุดขยับใช้เรซิ่นไม่เหมาะครับ ผมต้องใช้ เอบีเอสในการหล่อ   เมือ่เวลาลงตัวทำแน่นอนครับ แต่คงต้องรอสะสางคิวสร้างหุ่นอีก 3 ตัวครับ ไม่รวมงานอื่นๆอีก ส่วนจุดขยับผมขึ้ยด้วยวัสดุใดๆก็ได้ตามแต่ใจเรียกร้อง เช่นดินน้ำมัน ปลาสเตอร์และอื่นๆที่ใกล้มือหน่ะครับแล้วต้องหล่อออกมาเป็นต้นแบบพร้อมหล่อจริงด้วยพุตตี้ หรือเรซิ่น  ส่วนชิ้นที่เป็ฯเบ้าสวม แนวๆโพลีแค๊ปต้องใช้วัสดุสังเคราะห์บางประเภทหล่ออกมาครับ จะคล้ายยางและพลาสติกซึ่งจะทำให้หนืดไม่หลวมนั่นเอง

ขอแถมรูปอีกนิดนะครับ ขออนุญาติท่านเว๊บมาสเตอร์ด้วย อาจจะไม่เกี่ยวกับกันดั้มโดยตรงแต่กพอเป็นไกด์ไลน์ในงานscratch buildงาน Mecha model อื่นได้

ในรูปเป็นการสร้างงานรถสื่อสารด้วย วัสดุ เหมือนเดิมครับ แผ่น mdf ล้อก็กลึงจากปลาสเตอร์แกะลายแล้วหล่อเรซิ่น  มีใช้แผ่นพลาสติกบ้างพวกสายลัด หรือแชสซี  ส่วนตัวถังน้ำมันก็เป็นงาน mdfครับ ยกเว้นสายรัด

แถมอีกซักมุมสำหรับคันนี้ ภาพนนี้เป็นตอนที่ยังสร้างไม่เสร็จดีครับ   งานชุดนี้สร้าง 3 คัน 3แบบ ปัจจุบันส่งไป ต่างประเทศแล้วจ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2011, 09:48:37 PM โดย momokung »

ออฟไลน์ piawjojo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 08:39:41 PM »
ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยครับ ใช้ปราสเตอร์ทำพิมพ์เลยผมก็ไม่เคยทำเหมือนกันเคยแต่เอามาทำเป็นที่ประคองพิมพ์เพราะคิดว่ามันอาจจะเก็บลายระเอียดไม่ดี เดียวเอาไปลองฝึกทำดูครับ ส่วนดินน้ำมันซื้อเป็นก้อนมาเลยครับยี่ห้อB2Sครับราคา100กว่าๆซื้อมาจากร้านB2Sแหละ้ครับเข้าใจว่าเค้าคงผลิตเอง ส่วนตอนปั้นก็ขึ้นโครงด้วยลวดครับหรือบางทีขี้เกียจก็ฟรอยห่อปลาซาบะครับขยำขึ้นรูปง่ายดี

• *
Re: ขอแจมนิดนึงครับ W.I.P. : VOTOM 1/6 FULL SCRATCH BUILD- // UP DATE 3
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 09:43:33 PM »
สวัสดีครับทุกคน :iconwish: :iconwish:   

วันนี้ผมขอผมอัพเดทงานกันอีกนิดนะครับ   อาจจะช้าไปบ้างเพราะติดงานหลักอยู่ครับ....ตอนนี้งานก็ได้คืบหน้าไปประมาณ 75 %แล้ว...มาลองดูกันนะครับว่าผมทำอะไรไปบ้าง

ตามรูปจะเห็นชิ้นส่วนมากมายที่ผมได้ทำไปก็คือชิ้นส่วนเท้า  เกราะปิดเท้า และกระบอกไฮดรอลิก และข้อต่อตำแหน่งหัวเต่า รวมถึงหัวไหล่  ถ้าหากงานชุดนี้เสร็จ ก็จะมีชิ้นส่วนประมาณ 65 ชิ้นขึ้นไปไม่รวมฐานนะครับ เฉพาะชิ้นส่วนตัวหุ่น

ชิ้นส่วนกระบอกไฮดรอลิกเล็กๆที่เตรียมไว้ใส่เท้าครับ

ลองประกอบเท้ากับขาดูเล่นๆครับ

มุมมองด้านหลังครับ   ลืมใส่แผ่นเกราะปิดด้านหลัง

อีกซํกมุมนึงครับ.....ช่วงนี้อาจจะช้าไปบ้างนะครับ เนื่องจากติดภาระกิจกับงานชุดอื่นอยู่ มีโอกาสจะรีบทำแล้วนำมาลงให้ชมอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ ibachay

• *
  • Like: -1
Re: ขอแจมนิดนึงครับ W.I.P. : VOTOM 1/6 FULL SCRATCH BUILD- // UP DATE 3
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:41:51 PM »
 :iconlove: สวยงามมากครับ 
ตัวไฮดรอลิกนี่ใช้อะไรทำเหรอครับ....

ปล,แฟนผมเค้าอยู่แถวแยกปักน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:01:29 PM »
:iconlove: สวยงามมากครับ 
ตัวไฮดรอลิกนี่ใช้อะไรทำเหรอครับ....

ปล,แฟนผมเค้าอยู่แถวแยกปักน่ะครับ

หวัดดีคร๊าบ.....ตัวไฮดรอลิก ผมใช้ ท่อ พีวีซี กับ ท่อ อลูมิเนี่ยมครับ แล้วมาเดินลายกับทำรายละเอียดไปอีกหน่อย......

ถ้ามาบ้านแฟนเมื่อไหร่..ก็แวะมาดูโวท่อมที่บ้านผมก็ได้ครับ  อยู่แถวๆ บ้านแฟนคุณแหล่ะครับ ใกล้ๆกันเลย อิๆ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 09:07:19 AM »
เย้ๆๆ คืบหน้าอีกแล้ว :iconlol:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 09:46:59 AM »
ใกล้จะได้เห็นแบบเต็มๆตัวแล้วสินะครับ ยังติดตามรอชมและเป็นกำลังใจให้นะครับ  :iconwish:
ขอบคุณสำหรับอัพเดตนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 09:58:05 AM »
  ยอดไปเลยครับ ขยันมากๆ  รอชมต่อ

ออฟไลน์ rockwallnut

• *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 02:47:11 PM »
ใกล้จะครบตัวแล้วสินะครับ รอชมต่อไปครับ

ว่าแต่ รูปขาด้านหลังอีกมุมนี่ดูเหมือนติดกระบอกไฮดรอลิกเอียงเลยอ่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 10:28:20 PM »
หวัดดีครับคุณ Tonk_Sittichai .  Strike Freedom gon pumjorn , rockwallnut สบายดีมั๊ยครับ....  ผมก็ดีใจเหมือนกันครับ ที่ใกล้ความจริงมาอีกนิดนึง :iconcryjoy:

สำหรับเรื่องกระบอกไฮดรอลิกที่เห็นเอียงแบบนั้นเพราะว่าเอาไปวางแปะไว้ทำท่าทำทางเท่านั้นครับ  อิๆ แปะกับดินน้ำมัน ยังไม่ได้ล๊อคจริงเลยครับ...ดีใจครับที่เป็นห่วงช่วยตรวจทานงานให้กันแบบนี้สิครับเรียกว่า รักกันจริง :iconjoy:

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:13:43 AM »
ผมลองทำแบบท่าน momokung แล้วครับ กับหุ่นที่ออกแบบเอง ผลปรากฏ
เละเป็นโจ้ก.....  :iconsoul:
สงสัยฝีมือยังไม่ถึง :iconfreak:

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 09:45:00 AM »
ผมลองทำแบบท่าน momokung แล้วครับ กับหุ่นที่ออกแบบเอง ผลปรากฏ
สงสัยฝีมือยังไม่ถึง :iconfreak:

สวัสดีตอนสายๆครับท่าน Tonk_Sittichai  อิๆ เมื่อคืนมีปาร์ตี้หนักไปหน่อย เกือบเช้าเลย.... :icondizzy: :icondizzy:

ผมดีใจจังเลยครับที่ท่าน Tonk สนใจ และได้ลองสร้างหุ่นเอง...แหม เละเป็นโจ๊ก ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ ผมกับมองว่า ท่านให้ความสนใจที่อยากลองท้าทายตัวเองเป็นอยากมากถึงได้ลงทุนทดสอบสร้างกัน ไม่ได้เพียงแค่คิด - ฝัน ถูกใจมากมาๆ อิๆ....ถ้าอยากสร้างให้เป็นตัวด้วยฝีมือท่านเอง คุยกับผมหลังไมค์ได้เป็นกรณีพิเศษครับ    :iconwink:    ลองติดต่อผ่านเฟสบุค มาก็ได้ครับแล้วค่อยโทรหาผมอีกทีก็ได้หากสนใจนะครับ   อ่อ อีกนิดครับ อยากเห็นแบบที่ดีไซน์ไว้ กับผลงานที่ออกมาครับ มาลงในกระทู้ผมก็ได้ เผื่อเพื่อนๆทานอื่นที่กำลังสนใจ ว่าจะลองสร้างงาน Mecha Scratch build จะได้รู้ว่าอาจต้องเผชิญอะไรบ้างในการสร้างงาน  และอาจจะเป็นการกระตุ้นอีกหลายๆท่านที่กำลังคิดว่า จะลองสร้างดีมั๊ย ให้มาลองทำกันครับ ผมสนับสนุน ทุกท่านครับ  / จากใจ..Black sun     :iconvsign:

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 10:42:15 AM »

สวัสดีตอนสายๆครับท่าน Tonk_Sittichai  อิๆ เมื่อคืนมีปาร์ตี้หนักไปหน่อย เกือบเช้าเลย.... :icondizzy: :icondizzy:

ผมดีใจจังเลยครับที่ท่าน Tonk สนใจ และได้ลองสร้างหุ่นเอง...แหม เละเป็นโจ๊ก ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ ผมกับมองว่า ท่านให้ความสนใจที่อยากลองท้าทายตัวเองเป็นอยากมากถึงได้ลงทุนทดสอบสร้างกัน ไม่ได้เพียงแค่คิด - ฝัน ถูกใจมากมาๆ อิๆ....ถ้าอยากสร้างให้เป็นตัวด้วยฝีมือท่านเอง คุยกับผมหลังไมค์ได้เป็นกรณีพิเศษครับ    :iconwink:    ลองติดต่อผ่านเฟสบุค มาก็ได้ครับแล้วค่อยโทรหาผมอีกทีก็ได้หากสนใจนะครับ   อ่อ อีกนิดครับ อยากเห็นแบบที่ดีไซน์ไว้ กับผลงานที่ออกมาครับ มาลงในกระทู้ผมก็ได้ เผื่อเพื่อนๆทานอื่นที่กำลังสนใจ ว่าจะลองสร้างงาน Mecha Scratch build จะได้รู้ว่าอาจต้องเผชิญอะไรบ้างในการสร้างงาน  และอาจจะเป็นการกระตุ้นอีกหลายๆท่านที่กำลังคิดว่า จะลองสร้างดีมั๊ย ให้มาลองทำกันครับ ผมสนับสนุน ทุกท่านครับ  / จากใจ..Black sun     :iconvsign:
     ขอบคุณท่าน momokung มากครับที่เป็นกำลังใจให้ ผมว่างานของผมมันมีปัญหาก็ตรงแบบนี่แหละ
บวกกับความพยายามที่จะทำให้มันขยับได้(ใช้ท่อ PVC เป็นแกน) บวกกับความต้องการจะหล่อเป็นเรซิ่น
บวกกับความใจร้อนครับ มันก็เลยไม่ค่อยเข้าท่าเข้าทาง(เคยจับแต่ดินปั้น ไม่ค่อยได้จับงานไม้เลย)
     สำหรับแบบขออุบไว้ก่อนนะครับ :iconsweat: ผมวาดแบบโดยยึดคอนเซ็ปท์หุ่นที่พัฒนาต่อจากเกียร่าซูลู
ผมจะพยายามทำมันให้เสร็จให้ได้ครับ โดยยึดข้อผิดพลาดจากงานชิ้นนี้ เสร็จอย่างสมบูรณ์เมื่อไหร่จะนำมาให้ชมครับ
(ไม่กล้าลง WIP เพราะกลัวว่ามันจะไม่เสร็จ :iconfreak: )
     อย่างไรก็ต้องขอบคุณท่าน momokung จากใจจริงเลยนะครับที่เป็นกำลังใจให้ ขอบคุณอย่างสูงครับ :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:23:31 AM »

ขอบคุณท่าน momokung มากครับที่เป็นกำลังใจให้ ผมว่างานของผมมันมีปัญหาก็ตรงแบบนี่แหละ
บวกกับความพยายามที่จะทำให้มันขยับได้(ใช้ท่อ PVC เป็นแกน) บวกกับความต้องการจะหล่อเป็นเรซิ่น
บวกกับความใจร้อนครับ มันก็เลยไม่ค่อยเข้าท่าเข้าทาง(เคยจับแต่ดินปั้น ไม่ค่อยได้จับงานไม้เลย)
     สำหรับแบบขออุบไว้ก่อนนะครับ :iconsweat: ผมวาดแบบโดยยึดคอนเซ็ปท์หุ่นที่พัฒนาต่อจากเกียร่าซูลู
ผมจะพยายามทำมันให้เสร็จให้ได้ครับ โดยยึดข้อผิดพลาดจากงานชิ้นนี้ เสร็จอย่างสมบูรณ์เมื่อไหร่จะนำมาให้ชมครับ
(ไม่กล้าลง WIP เพราะกลัวว่ามันจะไม่เสร็จ :iconfreak: )
     อย่างไรก็ต้องขอบคุณท่าน momokung จากใจจริงเลยนะครับที่เป็นกำลังใจให้ ขอบคุณอย่างสูงครับ :iconsmile:

อิๆ คุณ Tonk ครับ  เรื่องแบบ เรื่องที่คุณกำลังทำอยู่ ไม่ต้องเขิน ไม่ต้องอาย และไม่ต้องกลัว เรื่องลอกแบบครับ  เราให้เกียรติกัน ช่วยกัน งานจะไปคืบหน้าไปได้เร็วและถูกทิศทางครับ...หรือจะติดต่อกับผมช่องทางอื่นก็ได้นะครับ....และอย่างที่บอกครับ ต้องใจเย็นๆ ถ้าร้อนเมื่อไหร่ให้เอาแป้งตรางูมาทาตัวจะได้เย็นๆครับ ..อิๆ   ส่วนเรื่องการสร้างงานให้มีจุดขยับ หลังจากงานชุดนี้ผมจะสร้างให้ดูครับว่าทำกันยังไง มีหลายวิธีครับ   สู้ๆครับเอาใจช่วย  :iconwish: :iconwish:

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 11:30:03 AM »
^ ขอบคุณครับ :iconlol: