ผู้เขียน หัวข้อ: อันตรายซ่อนเร้นที่มากับงานโมเดล  (อ่าน 18478 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
อันตรายซ่อนเร้นที่มากับงานโมเดล
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 12:33:35 PM »
กำลังฟิตเขียนข้อมูลลง blog ล่าสุดเป็นหัวข้อเก่าที่ผมเคยเขียนหลายรอบแล้ว ขอนำมาเรียบเรียงใหม่อีกครั้ง หัวข้อน่าเบื่อไปหน่อย แต่ถ้าว่างๆก็อ่านชิวๆ หวังว่าพอจะมีประโยชน์ครับ

อันตรายซ่อนเร้นที่มากับงานโมเดล

ในส่วนของความปลอดภัยเกี่ยวกับสี ตัวทำละลาย สามารถป้องกันได้ตั้งแต่ต้นทางจนถึงปลายทางดังนี้

1. ตั้งแต่ต้นคือเลือกใช้ ตัวทำละลายที่มีพิษน้อยที่สุด
2. ตัวทำละลายจะระเหยเป็นปกติ แต่ถ้านำมาพ่นจะฟุ้งกระจายระเหยอย่างรวดเร็วดังนั้น การทาจะปลอดภัยกว่าการพ่น
3. สุดท้่ายถ้าสารระเหยฟุ้งออกมาแล้ว เราสามารถลดผลกระทบโดยการใช้พัดลมดูดอากาศออกจากตัวหรือใส่หน้ากากป้องกัน

(ข้อควรระวัง สารละลายหลายชนิดไม่เพียงระเหยและเข้าร่างการผ่านการสูดดม แต่สามารถดูดซึมผ่านผิวหนังได้ ดังนั้นควรหลีกเลี่ยงการสัมผัส - อันนี้ถ้าซกมกหน่อย ผมเองก็เคย  ทำเพลินๆ มือเปื้อนสี ทินเนอร์เละเทะไปหมด  บางทีทินเนอร์หกใส่มือจนชุ่มก็ไม่รีบไปล้างออก :-( )

พูดถึงข้อแรกคือเรื่องตัวทำละลาย เราก็จำเป็นต้องรู้ก่อนว่าทินเนอร์ที่เราใช้อยู่มีส่วนผสมอะไรอยู่บ้าง

1. สีอคริลิค ตัวทำละลายคือน้ำ หรือ  isopropyl alcohol
2. สี น้ำมัน ,enamel ตัวทำละลายคือ  turpentine ,linseed oil ,mineral spirit
3. สีแลคเกอร์ ตัวทำละลายคือ  toluene ,xylene ,methyl ethyl ketone (butanone),butyl acetate ,tricholoethane

(นอกจากสารที่ทำหน้าที่เป็นตัวทำละลายแล้วผู้ผลิตอาจใส่สารทำหน้าที่ลดแรงตึงผิว หรือตัวหน่วงการระเหยลงไปด้วย แต่เป็นสัดส่วนที่น้อย)

พอรู้ว่าสารทินเนอร์สำหรับสีแต่ละชนิดมีส่วนประกอบอะไรบ้างก็มาดูว่า สารในนั้นมีพิษอย่างไร

โดยสรุปนะครับ
1. ตัวทำละลายของสีสูตรอคริลิคคือ Ethyl alcohol มีฤทธิ์เป็นสารเสพติด  และดูดซืมผ่านผิวหนังได้  ส่วน Isopropyl alcohol(แอลกอฮอลล้างแผล ) ก็สามารถระคายเคือง และมีพิษโดยเฉพาะถ้าได้รับผ่านการกิน
2. ตัวทำละลายของสีน้ำมันเช่น turpentine มีความเป็นพิษสูงมาก ทั้งผ่านการสูดดม และสามารถทำให้ไตวายได้ถ้ากินเข้าไป ,อาจเป็นสารก่อมะเร็ง ส่วน mineral spirit เป็นพิษน้อยกว่า แต่ก็สามารถทำให้ระคายเคือง
3. สารที่เป็นส่วนประกอบในทินเนอร์สูตรแลคเกอร์ เช่น toluene ,xylene ,methyl ethyl ketone (butanone) เกือบทุกตัวก่อให้เกิดอาการระคายเคือง เป็นสารเสพติด และอาจเป็นสารก่อมะเร็ง บางตัวมีพิษกับตับ ไต และบางตัวทำให้เด็กในครรภ์พิการหรือแท้งได้

แนวทางความปลอดภัยสำหรับสีแต่ละสูตร - แค่ตามความเห็นผมนะครับ

1. สำหรับสีอคริลิค ตอนทาผมไม่ได้ระวังอะไรเลย เพราะผสมแค่น้ำ ส่วนตอนพ่นซึ่งผสม alcohol ผมพ่นหน้า spray booth ถ้าไม่มีลมตีย้อนกลับมาจากนอกบ้าน ก็ต้องนับว่ากลิ่นน้อยมากๆครับ แทบไม่ได้กลิ่นเลย แต่ยอมรับว่าไม่ได้ใส่หน้ากากซึ่งผมว่าใส่แล้วน่ารำคาญมาก

2. ส่วนสีน้ำมันนี่จริงๆแล้ว ตัวทำละลายมันอันตรายน่าจะที่สุดนะครับ  ทั้ง turpentine หรือ mineral spirit (white spirit) ส่วน OMS หรือ odorless mineral spirit เขาว่ากลิ่นอ่อนกว่า (ไม่แน่ใจว่าพิษจะน้อยกว่าหรือเปล่า) พวกนี้ระคายเคืองทางเดินหายใจ และมีพิษได้ถ้าสูดดมไปมากๆ ดังนั้นถ้านำมาทา ก็ควรทำในที่่อากาศถ่ายเท มีพัดลมดูดอากาศออกจากตัวก็ดี และถ้าไม่จำเป็นสีพวกนี้ไม่ควรนำมาพ่น เพราะมีสีสูตรอื่นที่ปลอดภัยกว่าสำหรับพ่นอยู่แล้ว สาเหตุก็คือการพ่นจะทำให้สารระเหยฟุ้งกระจาย มีโอกาสสูดดมเข้าไปมากกว่าทาซึ่งก็เพียงระเหยจากหลุมสีขึ้นมา

3. สีแลคเกอร์ซึ่งนิยมใช้กันมากเป็นอันดับต้นๆ ก็มีคัวทำละลายหลากหลาย  ยี่ห้อที่ผลิตมาจากบริษัทโมเดลมักไม่ระบุส่วนผสม (ไม่รู้ผ่าน มอก. มาได้อย่างไร)

ผมก็คิดเอาเองว่าพวก AAA ทินเนอร์ก่อสร้าง (acrylic lacquer) น่าจะอันตรายที่สุด บางยี่ห้อผมเคยใช้เหม็นมาก ส่วนทินเนอร์แมงมุมของบริษัท Dupont เหม็นน้อยลงมา ออกจะหอมๆด้วย แต่ก็น่าจะอันตรายเช่นกัน สรุปคือถ้าเลือกได้ก็เลือกยี่ห้อที่ผลิตมากับงานโมเดล น่าจะรับประกันได้ระดับหนึ่งว่าเขาไม่ใช้สารที่อันตรายมากๆเป็นส่วนประกอบ ถ้านำมาทาก็แนะนำให้ทำในที่อากาศถ่ายเท มีพัดลมดูดอากาศออกจากตัว ส่วนถ้านำมาพ่นก็ต้องมี spray booth และใส่หน้ากากด้วย อย่างน้อยก็ตอนอัดเครียร์ หรือพ่นแบบ over spray ซึ่งสีจะฟุ้งสุดๆ

คำแนะนำอื่นๆเท่าที่ผมนึกออก
- นอกจากตัวตัวทำละลายสีที่มีพิษแล้ว กาวเชื่อมแผ่นอคริลิค(Dicholormethane) ,กาว cement ทั้งแบบใสและแบบข้น และ filler putty - putty อุด (มักมีสารกลุ่มเดียวกับตัวทำละลายสีสูตรแลคเกอร์) ก็มีพิษเวลาใช้งานก็ควรหลีกเลี่ยงการสูดดมเช่นกัน
- หลีกเลี่ยงการสูบบุหรี่หรือก่อให้เกิดประกายไฟใกล้บริเวณที่พ่นสี เพราะตัวทำละลายส่วนมากติดไฟ
- เก็บสารละลายต่างในที่มิดชิดโดยเฉพาะถ้ามีเด็กเล็กเล็ก เลี่ยงการเก็บสารละลายในขวดบรรจุน้ำเปล่าที่ดื่มหมดแล้ว
- สารละลายบางชนิดสามารถกระเด็นเข้าตา โดยเฉพาะกาว super glue (cyanoacrylate) ถ้าเป็นไปได้ควรใส่แว่นตาขณะทำ หรือหาแว่นนิรภัยมาใส่

ออกตัวว่าผมก็ไม่ได้อนามัยจัด ไม่เคยสัมผัสสารพวกนี้มาก่อนนะครับ ก่อนหน้านี้ผมก็ ทั้งจับทั้งดมมาแล้วแทบทุกอย่าง ทั้งทินเนอร์ AAA ก่อสร้างก็นำมาล้าง airbrush ต่อมาก็หันมาใช้แมงมุม กลิ่นดีขึ้นหน่อย หลงคิดว่าจะดี  ต่อให้แม้แต่ทินเนอร์ gunze ก็เถอะ ตอนนั้นก็ไม่รู้ตัวครับ ไหนจะพวกกาวฝาเขียวฝาขาว ที่ใช้ตอนประกอบ ก็ทำในห้องแอร์ กลิ่นตลบ ผมคิดว่าถ้าผมเองไม่ได้ไปอ่านข้อมูลมา ผมก็คงทำแบบเดิมต่อไปได้อีกหลายปีครับ คิดว่าเรื่องอันตรายนี่ไม่สามารถใช้ประสบการณ์สั่งสมเรียนรู้ได้

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ไม่อยากให้กลัวจนเล่นโมไม่สนุก เพราะความกลัวน่าจะเกิดจากความไม่รู้ ทีนี้พอเรารู้แล้วว่าอันตรายอยู่ตรงไหน ป้องกันอย่างไร น่าจะเล่นโมได้สนุกขึ้นโดยไม่ต้องพะวงเริ่องสุขภาพ ทั้งของตัวเราเองและคนรอบข้าง เรียกว่าที่เหลือก็ลุยทำโมได้อย่างเต็มที่ไม่ต้องกลัวเกินเหตุ ถ้าเราป้องกันดีแล้ว ... อันนี้ไม่นับอันตรายซ่อนเร้นที่มากับโมเดลอย่างสุดท้าย คือ เล่นไปนานๆทรัพย์จะจางได้ อิอิ

-----------
ติดตามอ่านบทความเรื่องสี อื่นๆได้ที่ blog ผมครับ ->
http://thaimodel-kit.blogspot.com/search/label/paint
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 09:22:09 AM โดย K »

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: อันตรายซ่อนเร้นที่มากับงานโมเดล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 01:16:07 PM »
สรุปได้ว่าไม่ว่าจะทาหรือจะพ่นก็ควรทำในทีีโล่งแจ้ง อากาศถ่ายเท ใส่หน้ากากและถุงมือ สินะครับ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ mg-dang

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Re: อันตรายซ่อนเร้นที่มากับงานโมเดล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 03:45:48 PM »
เกี่ยวกับสีเหมือนกัน ควรหลีกเลี่ยงการเก็บโมทำสีไว้ในห้องนอนด้วยครับ  หรือเปิดหน้าต่างระบายอาการทุกครั้งก่อนเข้านอน
เรื่องนี้ไม่แน่ใจ แต่คนเข้าห้องมาเป็นคนทักมาครับ เพราะผมชินจนไม่รู้สึก

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 04:45:40 PM »
มีบทความดีๆมาให้อ่านอีกแล้ว ขอบคุณมากนะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 05:05:11 PM »
สำหรับผมเองเป็นพวกที่ชอบต่อดิบ ตัดเส้นด้วยสีเอนาเมล เวลาผมต่อโมก็จะพยายามเปิดพัดลม
ให้มีการถ่ายเทของ อากาศอยู่ตลอด ถึงแม้ว่าจะรู้สึกว่าเป็นปริมาณที่น้อยแต่ถ้าหากสะสม
ไปเรื่อยๆ อาจจะเป็นอันตรายต่อสุขภาพได้ ดังนั้นระมัดระวังเอาไว้ไม่เสียหลายครับ
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ที่เขียนมาให้ได้อ่านนะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ Noah

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 05:11:58 PM »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ  :icongift:
แต่ผมอยากทราบว่าถุงมือชนิดไหนพอจะกันพวกตัวทำละลายสีได้บ้าง เพราะส่วนใหญ่เป็นทินเนอร์ จะสูดจะสัมผัสก็โดนทั้งนั้น  :icondisapp:

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 05:26:31 PM »
อ่านแล้วได้ความรู้ดีครับ ถูกใจเอาไป 1Like
โดยส่วนตัวก็เคยคิดเหมือนกันว่าการทำสีด้วยทินเนอร์ ถ้าไม่ระวังให้ดีจะทำให้มีปัญหาได้
เราก็ไม่อยากตายเร็วเพราะงานอดิเรกหรอกนะ

ตัวผมใช่การทำสีด้วยพู่กัน และใช่ทินเนอร์ของMr.Color แต่สิ่งที่ผมกำลังมีปัญหาหนักใจคือปกติผมทำโมในห้องนอนเลย แล้วก็ไม่มีที่ดูดอากาศด้วย
แต่ก็พยายามเปิดแอร์ทุกครั้งที่ทาสีละนะ หน้าจะพอช่วยได้บาง

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2011, 06:23:40 PM »
โอ้ ความรู้ใหม่เลยครับ :iconwish: สำหรับเรื่องที่สารบางตัวดูดซึมผ่านผิวหนังได้ นึกว่ามีแค่สูดดมหรือทางปาก(เช่น ละอองลอยเข้าปาก) ซะอีก  คราวหน้าต้องสวมถุงมือยางซะแล้ว

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 09:56:45 AM »
อ่านแล้วอยากเลิกเล่นโมไปเหมือนกัน หรืออาจจะเลือกทำสีเฉพาะตัวใหญ่ๆอย่างมาสเตอร์เกรด ส่วนตัวเล็กๆก็ต่อดิบตัดเส้นเอา แต่ยังทำใจไม่ได้ อยากทำให้ดีทุกตัวเลยครับ

ออฟไลน์ SicKnesS666

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -32
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 10:35:30 AM »
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ
อ่านไปอ่านมาชักเริ่มกลัวๆแล้วแฮะ แต่ก่อนเวลาผมพ่นสีหน้ากากก็ไม่ใส่ เหอะๆ

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 08:42:04 PM »
ทินเนอร์ก่อสร้างกลิ่นแรงๆก็มีข้อดีอยู่นะครับ เหมือนที่เค้าใส่กลิ่นไว้ในแก๊สหุงต้ม
เวลามันละเหยมาเข้าจมูกก็สามารถรู้ตัวได้ทันที
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 08:54:20 AM »
   :iconfreak: หน้ากาก ผมก็ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง เดี๋ยวนี้ไม่ได้พ่นสีนานเเล้วครับ  :icongift: บทความเป็นประโยชน์มากๆครับ
ทุกอย่างที่ได้มาย่อมต้องมีสิ่งที่ไปเเลกเปลี่ยนเสมอ  เเต่ก็ป้องกันได้  อย่างน้อยๆ การทำโมเดลตัวนึงกว่าจะเสร็จได้ก็ต้องเเลกด้วยเวลา ไม่มีอะไรได้มาปล่าวๆโดยไม่มีสิ่งเเลกเปลี่ยน  :iconsmile:

ออฟไลน์ Boyzgundam

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 09:46:31 AM »
ทุกอย่างในโลกเป็นดาบสองคม ล้วนให้คุณและให้โทษ.....การใช้อุปกรณ์และเครื่องมือต่างๆก่อนใช้ควรอ่านคู่มือคำแนะนำให้เข้าใจ
เพราะผู้ใช้คือตัวเรา ไม่ใช่ผู้ผลิต และคำๆนี้อยู่ในใจผมเสมอ"safety first"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2011, 04:14:40 PM โดย Boyzgundam »

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• TG STAFF
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 10:47:14 AM »
 :iconsmile:   ขอบคุณมากๆครับสำหรับบทความดี มีประโยชน์ ผมเองใช้สีกระป๋อง เวลาพ่นทียังมึนๆหัวเลยครับ
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี