ผู้เขียน หัวข้อ: พรีวิวคีมเทพจำแลง และเลื่อยใบละเอียด สินค้าจาก U-STAR  (อ่าน 29349 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
สวัสดีครับ
วันนี้ผมมาพรีวิว เครื่องมือทำโมเดลอยู่2อบ่างครับ อาจจะเป็นของที่คุ้นเคยเป้นอย่างดีกับคนที่ทำโมเดลอยู่เป็นประจำ
นั่นคือ คีมและเลื่อยครับ สองตัวนี้เป็นยี่ห้อ U-STAR เป็นสินค้าของไต้หวันครับ หน้าตาก็ลอกของ TAMIYA มา100%เลย

แต่เราจะมาดูกันว่านอกจากหน้าตาที่ลอกมา100%นั้น จะลอกแบบความสามารถในการทำงานมาได้ด้วยหรือหรือเปล่า

มาดูหน้าตากันก่อนครับ
เหมือนของTAMIYAเป๊ะ แค่เปลี่ยมสีด้ามหุ้มจากดำเป็นน้ำเงิน

ลํกษณะภายนอกครับ เนื้องานโลหะดีในระดับที่น่าพอใจ

ด้านข้าง

อ้าปากอ้ามมมมมมมมม ขอบคมตรงเรียบดีครับ

วันนี้จะทำการทดสอบเปรียบเทียบกับคีมที่ผมใช้เป็นประจำซื้อมาจากร้านอมร ราคา49บาท

เหยื่อในการทดสอบครับ ชิ้นส่วนจากโมจีนครับ เนื่องจากผมลองตัดกับโมแท้ของบันไดแล้วพบว่า
มันไม่ต่างจากของTAMIYAซักเท่าไหร่ ถ้ารอยตัดของคีมเทพ TAMIYA ได้ 100 คะแนน เต็ม ของ
U-STAR ผมให้ 97คะแนน ซึ่งถือว่าดีมากสำหรับคีมราคาขนาดนี้

อย่ากระนั้นเลยมาลองกับโมจีนดีกว่า สารพัดสารพันปัญหาที่เจอ ทั้งรอยฝ้า เนื้อเหนียว ตัดแล้วดึงเนื้อ
ตัดแล้วเหลือรอยหนีบ

รอยนี้ตัดด้วยคีมที่ซื้อมาจากอมรครับ รอยฝ้าตรงเกทชิ้นงานเห้นชัดมาก

อันนี้รอยตัดของ U-STAR เหลือฝ้าน้อยมาก

จากนั้นลองตัดแผงรันเนอร์ดูครับ

อันนี้รอยตัดจากคีมของอมร

อันนี้รอยตัดของ U-STAR

จากการทดลองตัดดูแล้วถือว่าผ่านครับสำหรับคีมราคา 330 บาท

มาดูกันต่อสำหรับเครื่องมือชิ้นต่อไปครับ นั่นคือเลื่อยฟันละเอียด

หน้าตาก็ TAMIYA 100%ครับ

สำหรับเลื่อยชุดนี้จะให้ใบมาด้วย3ใบ มีใบยาว1 ใบสั้น2

ตามรูปนี้เลยครับ

เรามาลองถอดใบเลื่อยออกมาดูก่อนครับ แค่เลื่อนตัวล็อคลงมาแล้วถอดใบเลื่อยออกมาเท่านั้นครับ

ผมเปลี่ยนมาใช้ใบยาวเพื่อทดลองตัดดูครับ ลักษณะใบเลื่อยนั้นรมดำมาไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่
แต่นั่นก็ไม่ใช่ปัญหาอยู่ดี ขอแค่มันคมและรอยตัดเรียบก็พอใจแล้วครับ

จากนั้นก็ลองหั่นโมจีน 1/100 ซักชิ้น

รอยตัดเรียบมากครับ

ด้านข้างครับ

ใบเลื่อยหลังจากทดลองตัดดูครับ

สำหรับเลื่อยตัวนี้ข้อดีของมันอยู่ที่ถ้าไม่พอใจใบเลื่อยของ U-STAR ใครจะไปถอยใบเลื่อยของ
TAMIYA มาใช้แทนก็ได้ครับไม่มีปัญหาเพราะบอดี้เดียวกันเลย

สำหรับเลื่อยนี้ผมให้100คะแนนเต็มครับ หั่นโมจีนได้ขนาดนี้ก็แจ่มละครับ สำหรับเลื่อยราคา 240 บาท.

สำหรับเครื่องมือสองชิ้นนี้ได้ มาจากสปอนเซอร์ของเวบ ร้าน SMILE AV เอ้ยไม่ใช่ ร้าน SMILE GUNPLA ครับ
http://www.smilegunpla.com/ <<<เข้าไปดูกันได้ครับ

สำหรับวันนี้ก็มีเท่านี้ครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Noah

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว
กำลังรอคนรีวิวคีมนี้อยู่เลย

แต่ถ้าเปรียบเทียบกับคีมเทพโดยตรงเลยก็จะดีมากๆ  :iconhihi:

ปล. จริงหรือป่าวครับที่ว่าใช้คีมเทพแล้วแทบจะต้องขัดเกจเลย ใครรู้ช่วยบอกทีครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
ตัวคีมผมเคยลองมาแล้วครับ(ของเพื่อน)
ใช้งานได้ดีจริงครับ  :iconvsign:
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconfreak: หน้าตา สีสัน ยังกับเเฝดกันเลยครับ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 03:35:19 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
ขอบคุณที่รีวิวครับ น่าสนใจมากๆเลย   :iconsmile:

ออฟไลน์ OffArt

• *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
ผมก็ยังไม่เคยใช้คีมของทามิย่านะครับ แต่เคยใช้คีมตัด สำหรับงานฝีมือของคุณแม่ อยากบอกว่า คมมากๆ (แต่มันนานมาแล้วครับ)
มีอีกอัน ที่ผมลองแล้วใช้ดีพอสมควร คือคีมของ Solex ครับ แต่ว่ามันอันเล็ก

ส่วนเลื่อยนี่ น่าสนใจมากๆ เลยครับ

ขอบคุณที่นำมารีวิวนะครับ  :iconlol:

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

• กัน-โอตะ
  • *
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว
กำลังรอคนรีวิวคีมนี้อยู่เลย

แต่ถ้าเปรียบเทียบกับคีมเทพโดยตรงเลยก็จะดีมากๆ  :iconhihi:

ปล. จริงหรือป่าวครับที่ว่าใช้คีมเทพแล้วแทบจะต้องขัดเกจเลย ใครรู้ช่วยบอกทีครับ  :iconsmile:

ผมไม่มีคีมเทพทามิย่าน่ะครับ คีมนี่ถ้าแพงเกิน500ขึ้นไปนี่ถือว่าแพงแล้วสำหรับผมนะ ไม่จำเป็นขนาดนั้นนะ

ตัวคีมผมเคยลองมาแล้วครับ(ของเพื่อน)
ใช้งานได้ดีจริงครับ  :iconvsign:

เลื่อยก็ดีนะ :iconlol:

:iconfreak: หน้าตา สีสัน ยังกับเเฝดกันเลยครับ 55

DNA เดียวกันเลยครับ  :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:

ขอบคุณที่รีวิวครับ น่าสนใจมากๆเลย   :iconsmile:

:iconvsign:

ผมก็ยังไม่เคยใช้คีมของทามิย่านะครับ แต่เคยใช้คีมตัด สำหรับงานฝีมือของคุณแม่ อยากบอกว่า คมมากๆ (แต่มันนานมาแล้วครับ)
มีอีกอัน ที่ผมลองแล้วใช้ดีพอสมควร คือคีมของ Solex ครับ แต่ว่ามันอันเล็ก

ส่วนเลื่อยนี่ น่าสนใจมากๆ เลยครับ

ขอบคุณที่นำมารีวิวนะครับ  :iconlol:

เลื่อยนี่คุ้มสุดๆเลยครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
ยี่ห้อน้องใหม่มาเเรงจากใต้หวันคับ  พวกอุปกรณ์ของ U-STAR นี่ผมก็ลองซื้อมาใช้อยู่หลายตัวพอควร

เรื่องคุณภาพกับราคาไปด้วยกันได้คับ ยี่ห้อนี้ รับประกัน.... :iconsmile:

ออฟไลน์ dj.053

• Like: 50
ของดีราคาถูก เยี่ยมๆๆๆ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ นะครับ

ปล. จริงหรือป่าวครับที่ว่าใช้คีมเทพแล้วแทบจะต้องขัดเกจเลย ใครรู้ช่วยบอกทีครับ  :iconsmile:

สำหรับคำถามนี้ผมว่าน่าจะตกหล่นในรายละเอียดไปนิดนึง ผมเดาว่าน่าจะหมายถึงว่า ถ้าเป็นคีมเทพ
ของทามิย่า แทบจะไม่ต้องเล็มเกทเลยใช่มั้ยครับ

จากประสบการณ์ที่ผมมีคีมเกือบเทพของทามิยา จะเป็นตัว 2,000 เยน แต่คีมเทพตัว ชาร์ป พอยต์
จะราคาอยู่ที่ 2,400 เยน ที่ผมเคยลองใช้ตัดโมของ บันได ดู ถ้าเป็นเกทที่ค่อนข้างหนา จะมีการดึงพลาสติก
ให้ขาดเป็นรูอยู่เหมือนกัน แต่ถ้าเป็น เกท ขนาดกลาง ถึงขนาดเล็ก รอยตัดที่ได้จะค่อนข้างเรียบครับ

แต่อย่างไรก็ตามไม่ว่าจะใช้คีมตัดแบบไหน ถ้าจะให้ดีผมว่าเวลาที่ตัดด้วยคีมครั้งที่ 2 ให้เหลือเกทเอาไว้
สักสองมิล แล้วเล็มด้วยอาร์ทไนฟ์อีกที ผมว่าจะได้รอยตัดที่แทบจะไม่เหลือร่องรอยเอาไว้เลย
หรือในจุดที่สีเข้ม ก็สามารถใช้มาร์คเกอร์ หรือ ปากกาซากุระแต้มทิ้งไว้สักครู่ แล้วเช็ดออกด้วยทิชชู
อันนี้ก็พอที่จะทำให้ไม่เห็นรอยตัดได้เช่นเดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 06:07:51 PM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
U-STar นี่เครื่องสำอางค์ รึเปล่าครับ 555+ ล้อเล่นๆๆๆ

แต่ครีม น่าใช้มากๆ ราคาก็ประหยัด  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 07:56:28 PM โดย wateya_rouge »
Thailand only !!

• กัน-โอตะ
  • *
U-STar นี่เครื่องสำอางค์ รึเปล่าครับ 555+ ล้อเล่นๆๆๆ

แต่ครีม น่าใช้มากๆ ราคาก็ประหยัด  :iconvsign:

คิดเหมือนกันเลยแฮะ

ออฟไลน์ zo21

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
เห็นราคาเเล้วน่าใช้มากครับ :iconvsign: :iconvsign: