ผู้เขียน หัวข้อ: [งานพู่กัน] เมื่อสำนักพู่กันอยากเล่นสเกลโมเดล 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition  (อ่าน 26508 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินเจ้าเก่าครับ  :iconsmile:

ไม่ได้มาตั้งกระทู้อย่างนี้ตั้งนานเลยครับ ตั้งแต่รีวิวกันดั้มตัวสุดท้ายไปก็หลายเดือนผ่านมาแล้ว แถมตอนนี้กระทู้รีวิวผมหายเกลี้ยงเลย  :icondisapp:
แต่ไม่เป็นไรครับ ไว้ว่างๆเดี๋ยวค่อยตั้งขึ้นมาใหม่ ส่วนใครที่ชอบติดตามการรีวิวของผม (จะมีมั๊ยน่ะ -*-) ก็อดใจรอกันอีกนิดครับ
อีกไม่นานนี้จะมีออกมาเป็นขบวนแน่นอน

สำหรับวันนี้ผมเอาผลงานการทำสีพู่กันมานำเสนอกันบ้าง กับงานสเกลโมเดล มอเตอร์ไซค์ของค่ายยักษ์ใหญ่ Tamiya นั่นเอง
สำหรับรถรุ่นนี้ เป็นของค่าย Kawasaki สี่สูบ 1,352CC รุ่น Ninja ZX-14 (อเมริกาเหนือเรียก ZZR1400) โดยตัวนี้เป็นตัวสีพิเศษที่ออกจำหน่ายในปี
2008 ซึ่งเจ้า ZX-14 มีสีพิเศษอยู่สองตัว คือตัวที่ออกในปี 2007 เป็นสีขาวมุก และตัวนี้ที่ออกในปี 2008

มาถึงตัวโมเดลกันบ้าง คันนี้ผมซื้อมาตั้งแต่ช่วงต้นปี พอดีไปเดินซื้อสีที่โรบินสัน แล้วผมเองก็เป็นพวกที่คลุกคลีอยู่กับสี่สูบอยู่แล้ว
เหลือบไปเห็นโมเดลของ Tamiya เข้า เลยเลือกซื้อมาคันนึง ซึ่งบอกตามตรงว่าตอนที่ซื้อนั้น ผมไม่มีความรู้เรื่องสเกลโมเดลเลย
พอกลับมาเปิดกล่องดูคู่มือถึงกับเป็นลมเลยทีเดียว เพราะต้องทำสีเองหมดทั้งคัน แถมบังพ่นกันกระจาย ชิ้นเล็กชิ้นน้อยก็ยังไม่เว้นต้องบังพ่น
แล้วตัวผมเองนั้นเป็นศิษย์สำนักพู่กันซะด้วย สงสัยถ้าทำออกมามันต้องเละแน่ๆ และแล้วก็เก็บลงกล่องไปโดยปริยาย มีเปิดเอามาดมๆบ้าง
แต่ก็ไม่กินซะที จนมาเมื่อช่วงเดือนที่ผ่านมา อยู่ดีๆไฟก็ลุก เกิดอาการอยากลองของซะงั้น ก็เลยเอาฟะ เป็นไงเป็นกันงานนี้
ประกาศให้คนอื่นเค้ารู้กันไปเลยว่า ศิษย์สำนักพู่กันก็มีดีนะ ก็ปลุกปล้ำกันอยู่เป็นเดือนๆเลย ฝีมือพู่กันก็มีอยู่น้อยนิด เจอคันนี้เข้าไป
ถึงกับต้องดมยาดมอยู่หลายรอบเหมือนกัน แต่ไหนๆตั้งใจไว้แล้ว เลยสู้ต่อจนเสร็จจนได้

มาดูข้อมูลสีที่ใช้กันนะครับ สีเป็นของ Gunze ทั้งหมด ใช้ตัวทำลายเป็น RM นะครับ ก็ผสมมั่วๆไปตามมีตามเกิด
สีดำที่แฟริ่ง - semi gloss black + metallic black + flat base
สีแดง - metallic red + orange
สีดำตัวเครื่อง - semigloss black
สีดำที่เบาะกับชุดโช้คอัพหน้า(หัวโช้ค+คาลิปเปอร์เบรค) - flat black + flat base
สีเงินตามจุดต่างๆ - super silver
กระบอกโช้ค - gold + clear yellow
สีทองโซ่ - gold

ตัวโมเดลมีอุดขัดรอยประกบสองที่ คือที่ บังโคลนหน้ากับถังน้ำมัน นอกนั้นก็ใช้กระดาษทรายขัดปกติ
ไม่ได้พ่นเคลียร์นะครับ อยู่หอพ่นไม่ได้ครับ ก็เล่นแบบดิบๆแบบนี้แหละ สีก็มีถลอกบ้าง เลอะบ้าง
ขาดๆเกินๆบ้าง เพราะจุดที่ต้องบังก็ไม่ได้บงได้บังมันเลย ลากกันสดๆตามประสาพู่กันนี่แหละ ตำหนิกันได้เต็มที่เลยนะครับ

พล่ามเยอะไปหน่อยขออภัยด้วยนะครับ ติดมาจากรีวิวอ่ะครับ แหะๆ :iconfreak:
รูปชัดบ้างไม่ชัดบ้าง ก็อย่าว่ากันเน้อ

โชว์โซ่ซะหน่อย อุตส่าห์นั่งเพนท์  :iconnosebleed:

รายละเอียดที่แผงคอ เล็กจนเพ่งกันตาลายเลยทีเดียว  :icondizzy:

เปลี่ยนสีกระบอกโช้คเป็นสีทองซะ จากเดิมในคู่มือบอกให้ใช้สีออกเงินๆ

รายละเอียดเครื่องใน

ท่อไอเสียไม่ได้ทำสีนะครับ จริงๆเค้าให้ทำตรงบริเวณคอท่อ แต่ผมไม่มีแอร์บรัช ไม่รู้จะทำไง เลยไม่ทำเลยละกัน  :icondisapp:

ขนาดก็ไม่ใหญ่ไม่เล็กจนเกินไป กำลังดีครับ สเกล 1/12

หมดแล้วครับ สุดท้ายอยากจะบอกว่างานของ Tamiya เค้าทำออกมาได้เยี่ยมจริงๆ สเกลไม่มีเพี้ยนเลย จำลองมาจากรถจริงได้ 99% เลยทีเดียว
ถึงแม้คันนี้ผมจะทำมันด้วยความยากลำบาก มีเละบ้าง มีเลอะบ้าง แต่อยากจะบอกว่าผมสนุกกับมันจริงๆครับ ถึงงานจะออกมาไม่สวยอย่างที่ตั้งใจไว้
แต่ท้ายที่สุดผมก็ภูมิใจกับมัน ยังไงก็ต้องมีคันต่อไปแน่นอนครับ หากเพื่อนๆสนใจก็หามาลองกันได้นะครับ เจอกันใหม่คราวหน้าครับ บ๊ายบาย

ออฟไลน์ Tee3893

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 27
สวยทีเดี้ยวครับ ขนาดใช่พู่กันนะเนี้ย ชอบสีดำด้านตัดแดงจัง

ออฟไลน์ armchai

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
คันนี้ผมเห็นโมเดลครั้งแรก ก็อดใจไม่ไหว ซื้อมาประกอบเลยเหมือนกันครับ สวยจังเลย

ออฟไลน์ ketaza

• *
  • Like: -2
ทาเรียบดี แต่เห็นรอยภู่กันสีดำเยอะหน่อยแต่ก็นะเก่งกว่าผมอีกฮ่าๆ
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
โอดูเหมือนของจริงมากครับ รายละเอียดเนียบมาก

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
งานดูดีเลยนะครับ ใช้พู่กันทาได้เรียบเนียนเลยทีเดียว อาจจะมีบ้างบางจุดที่
แลเห็นรอยของพู่กันบ้างแต่ก็ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะชดเชยได้ด้วยรายละเอียด
ต่างๆ ที่ดูแล้วเหมือนจริงมากครับ

ได้เห็นงานเสกลโมเดลแบบนี้ทำให้นึกถึงวันเก่าๆ ที่ผมเคยต่อโมเดลของทามิย่ามาก่อน
จำได้ว่าตัวสุดท้ายที่ผมต่อก็ มอเตอร์ไซด์ Honda NSR 500 ที่ขับโดย Wayne Gardner
พอได้เห็นงานของ คุณจิน แล้วอยากลองกลับไปต่อโมเดลแบบนี้ดูบ้างจัง
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 07:28:12 AM โดย Strike Freedom »

• กัน-โอตะ
สวยทีเดี้ยวครับ ขนาดใช่พู่กันนะเนี้ย ชอบสีดำด้านตัดแดงจัง
ขอบคุณมากครับ  :iconsmile:

คันนี้ผมเห็นโมเดลครั้งแรก ก็อดใจไม่ไหว ซื้อมาประกอบเลยเหมือนกันครับ สวยจังเลย
เหมือนกันเลยครับ เห็นแล้วอดใจไม่ได้  :iconlol:

ทาเรียบดี แต่เห็นรอยภู่กันสีดำเยอะหน่อยแต่ก็นะเก่งกว่าผมอีกฮ่าๆ
ใช่แล้วครับ โดยเฉพาะสีดำนี่ทาค่อนข้างยาก เพราะเนื้อสีหนา เป็นคลื่นง่าย กว่าจะได้ขนาดนี้ก็เต็มกลืนแล้วฮะ  :icondizzy:

โอดูเหมือนของจริงมากครับ รายละเอียดเนียบมาก
ขอบคุณมากครับ ตัวนี้ Tamiya เค้าทำออกมาได้เหมือนของจริงมากครับ  :iconwink:

งานดูดีเลยนะครับ ใช้พู่กันทาได้เรียบเนียนเลยทีเดียว อาจจะมีบ้างบางจุดที่
แลเห็นรอยของพู่กันบ้างแต่ก็ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะชดเชยได้ด้วยรายละเอียด
ต่างๆ ที่ดูแล้วเหมือนจริงมากครับ

ได้เห็นงานเสกลโมเดลแบบนี้ทำให้นึกถึงวันเก่าๆ ที่ผมเคยต่อโมเดลของทามิย่ามาก่อน
จำได้ว่าตัวสุดท้ายที่ผมต่อก็ มอเตอร์ไซด์ Honda NSR 500 ที่ขับโดย Wayne Gardner
พอได้เห็นงานของ คุณจิน แล้วอยากลองกลับไปต่อโมเดลแบบนี้ดูบ้างจัง
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ  :icongift:
ขอบคุณมากครับผม ตอนนี้อยากได้ Repsol Honda NSR500 ปี 98-99 มากเลยครับ ไม่รู้ที่ไหนยังมีขายบ้างเพราะเห็นว่าตัวนี้เลิกผลิตไปแล้ว  :iconcry:

ออฟไลน์ backpia

• **
  • Like: 0
สวยครับขนาดใช้พู่กัน

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
NSR500 Repsol Honda ปี 98-99 เป็นคันที่ ไมเคิล ดูฮาน ขับใช่มั้ยครับ
ทั้งสองคันผมเห็นอยู่ที่ เวบ Hobby Search ครับ ส่วนในเวบบ้านเราผมเห็น
แค่คันของปี 06 ครับ

เมื่อนานมาแล้ว เหมือนผมจะเคยเห็นแว๊บๆ ที่ร้านขายโมทามิย่า ที่สะพานเหล็กนะครับ
ถ้าหากว่า คุณจิน มีโอกาสไปเดินเล่นแถวสะพานเหล็กก็ลองแวะไปดูก็ได้ครับ ร้านที่ว่านี้
จะอยู่ฝั่งเดียวกันกับ ร้านโมจีนหน้าเบียร์นั่นละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 10:11:10 AM โดย Strike Freedom »

• กัน-โอตะ
สวยครับขนาดใช้พู่กัน
ขอบคุณมากครับผม  :iconwish:

NSR500 Repsol Honda ปี 98-99 เป็นคันที่ ไมเคิล ดูฮาน ขับใช่มั้ยครับ
ทั้งสองคันผมเห็นอยู่ที่ เวบ Hobby Search ครับ ส่วนในเวบบ้านเราผมเห็น
แค่คันของปี 06 ครับ

เมื่อนานมาแล้ว เหมือนผมจะเคยเห็นแว๊บๆ ที่ร้านขายโมทามิย่า ที่สะพานเหล็กนะครับ
ถ้าหากว่า คุณจิน มีโอกาสไปเดินเล่นแถวสะพานเหล็กก็ลองแวะไปดูก็ได้ครับ ร้านที่ว่านี้
จะอยู่ฝั่งเดียวกันกับ ร้านโมจีนหน้าเบียร์นั่นละครับ
ใช่แล้วครับ คันที่เทพดูฮานขับนั่นแหละครับ ขอบคุณสำหรับพิกัดนะครับ เดี๋ยวว่างๆจะไปเดินดูครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ fatality

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
  • รัก Gundam และ Taeyeon
ผมใช้ super silver ของ Gunze ทาพู่กัน แต่ไม่ออกเงาแบบตรงท่อนี้เลยครับ

อยากได้เงาๆแบบตรงท่อบ้างจังครับ  :iconcry:

• กัน-โอตะ
ผมใช้ super silver ของ Gunze ทาพู่กัน แต่ไม่ออกเงาแบบตรงท่อนี้เลยครับ

อยากได้เงาๆแบบตรงท่อบ้างจังครับ  :iconcry:

อ่า ตรงท่อไม่ได้ทำสีนะครับ เค้าชุบสีโครเมี่ยมมาให้แบบนี้อยู่แล้วครับ  :iconsmile:

ถ้าอยากให้งานออกมาเป็นสีโครเมี่ยมแบบนี้ ลองไปหาพวกเทปแปะดูครับ
ผมจำไม่ได้แล้วว่ายี่ห้ออะไร น่าจะเป็นนิตโต้อะไรซักอย่างนี่แหละ ลองหาๆดูครับ

ออฟไลน์ fatality

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
  • รัก Gundam และ Taeyeon

อ่า ตรงท่อไม่ได้ทำสีนะครับ เค้าชุบสีโครเมี่ยมมาให้แบบนี้อยู่แล้วครับ  :iconsmile:

ถ้าอยากให้งานออกมาเป็นสีโครเมี่ยมแบบนี้ ลองไปหาพวกเทปแปะดูครับ
ผมจำไม่ได้แล้วว่ายี่ห้ออะไร น่าจะเป็นนิตโต้อะไรซักอย่างนี่แหละ ลองหาๆดูครับ

ออครับ ขอบคุณมากคร้าบ  :iconlol:

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
ขนาดภู่กันน่ะเนี้ยออกมาดีขนาดนี้ ท่ามีชุดแต่ง ohlins กับ brembo radial mount ท่าจะงามกว่านี้เนอะแบบว่าจัดเต็มม

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
  ทาสีได้เรียบดีจังครับ เยี่ยม  :icongift:

ออฟไลน์ Yoon_A

• **
  • Like: 8
ถ้าไม่เขียนไว้นี่ไม่รู้เลยครับว่าทำด้วยพู่กัน

ชื่นชมเลยครับรายละเอียดเยอะขนาดนี้
อยู่ในโลกไซเบอร์ ทุกอย่างเป็นของเรา คึกคะนองจนลืมสำนวนมนุษย์ โพสต์อย่างไร้สติ

• กัน-โอตะ
ขนาดภู่กันน่ะเนี้ยออกมาดีขนาดนี้ ท่ามีชุดแต่ง ohlins กับ brembo radial mount ท่าจะงามกว่านี้เนอะแบบว่าจัดเต็มม
คิดเหมือนกันเลยครับ ถ้ามีชุดแต่งนี่แจ่มเลย แต่ก็อย่างว่า งบคงบานอีกหลาย  :icondizzy:

ทาสีได้เรียบดีจังครับ เยี่ยม  :icongift:
ขอบคุณมากๆครับ  :iconsmile:

ถ้าไม่เขียนไว้นี่ไม่รู้เลยครับว่าทำด้วยพู่กัน

ชื่นชมเลยครับรายละเอียดเยอะขนาดนี้
ขอบคุณสำหรับคำชมนะครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ dragonballyu

• *
  • Like: -13
สวยไปเลยครับ อยากขี่ของจริงเลยอ่ะ :iconshy2:

ออฟไลน์ dradongenesis

• Like: 5
ท่าได้สวยจริงๆ แทบดูไม่ออก ว่าใช้พู่กันเลยนะเนี่ย

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ Peachey

• **
  • Like: 15
สีดำด้านสวยมาก  ทาได้เรียบมากเลยค่ะ