ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้วิธีการทำสีเนื้อของ figma นะครับ  (อ่าน 4849 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittithat0083

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 7
คือผมอยากปั้นแขนของ Figma ขึ้นมาใหม่นะครับ แต่ไม่รู้วิธีการใช้สี ที่จะทำสีเนื้อนะครับ
รุปนะครับ
.
.
.
รบกวนพี่ๆน้องๆ ช่วยแนะนำผมที่นะครับ ว่าจะต้องใช้ สีอะไร ผสม กับสีอะไร
ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลานะครับ :iconwish:

ปล.แขนมันโน้ก ๆ นะครับ เลยอยากทำใหม่นะครับ :iconcry:

ออฟไลน์ nikoneko

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 19
Re: อยากรู้วิธีการทำสีเนื้อของ figma นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 02:35:55 PM »
สีของกันเซ่มีสีเนื้ออยู่ครับ ชื่อcharacterอะไรนี่ล่ะ เคยลองใช้ครับ ปรากฎว่า ขาวเกิน (ผมไม่ค่อยชอบสีเนื้อที่ขาวมากๆ) ก็ผสม สีส้มบ้าง แดงบ้างหรือใช้เป็นเคลียส้ม เคลียแดงก็ลองดูลงไปค่อยๆหยดเอาครับ จนกว่าจะได้สีเนื้อที่ต้องการ  ผสมเผื่อๆไว้หน่อยเพราะถ้าพ่นแล้วสีหมดต้องผสมใหม่จะไม่ได้สีแบบเดิม  แล้วปิดงานด้วยเคลียด้าน
ส่วนแขนfigmaที่มันโก่งๆนี่ มันมีผลตอนโพสท่าครับ มันให้อารมณ์พริ้วไหวมากกว่าแขนตรงๆ ลองหาพวกฟิกเกอร์รุ่นเก่าๆแรกๆหน่อยมาดูซิครับ พวกนั้นจะทำแขนตรงๆทำให้เวลาโพสท่าดูแข็งๆ แต่ก็แล้วแต่คนมองน่าครับบางคนอาจชอบแบบนั้นก็ได้  แต่ก็ยอมรับว่าแขนโก่งๆอย่างงี้มันขัดใจบ้างในบางมุมที่มองเหมือนกัน

เพิ่มเติมเรื่องเบอร์สีของกันเซ่หน่อย เบอร์111-112ครับ ชื่อCharacter Flesh 1-2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2011, 02:39:09 PM โดย nikoneko »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: อยากรู้วิธีการทำสีเนื้อของ figma นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 05:00:30 PM »
สีของฟิกม่า สีแบบนี้เป็นสีของของเนื้อวัสดุเลยครับ ถ้าผสมเอาอย่างมากก็ได้แค่ใกล้เคียงครับ ไม่เหมือน100%แน่นอน :iconwink:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออนไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 05:24:40 PM »
กั้นสีตรงตา แล้วพ่นสีเนื้อใหม่ทั้งตัวน่าจะง่ายกว่าพยายามผสมสีมาทำเฉพาะแขนนะครับ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 08:53:27 AM »
สีเนื้อของฟิกม่า  มันเป็นสีของวัสดุตามที่คุณ SNRI กล่าวเลยครับ

แต่ถ้าจะผสมสีใกล้เตียงก็ยากเอาเรื่องครับ  ถ้าจำไม่ผิด Gunze จะมีสีอยู่เบอร์
ใกล้เคียงกับสีผิวคนมาก  ผมไม่แน่ใจนะว่าใช่ สีแทน รึเปล่า (จำเบอรืไม่ได้ครับ) 
ผสมยากเหมือนกัน  ตอนผมโมฟิกม่าครั้งก่อน  ก็พยายามลงสีตรงข้อต่อเหมือนกันครับ :iconcry:

ปล. ตอนโมฟิกม่าผมใช้สีน้ำตาลผสมเอาเรื่อยๆ
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-