ผู้เขียน หัวข้อ: [REVIEW] [TT] HGUC 1/144 ORX-005 Gaplant TR-5 [Hrairoo]  (อ่าน 14213 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
[REVIEW] [TT] HGUC 1/144 ORX-005 Gaplant TR-5 [Hrairoo]
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 07:33:50 PM »
[REVIEW] TT HGUC 1/144 ORX-005 Gaplant TR-5 [Hrairoo]

สามารถอ่านรีวิวนี้ได้ที่กระทู้นี้หรือที่บล็อคของผมต่างลิงก์ข้างล่างหรือคลิกที่ลายเซ็นได้เลยครับ
>>> http://rayarzero.exteen.com/20110803/review-tt-hguc-1-144-orx-005-gaplant-tr-5-hrairoo <<<

สวัสดีครับทุกท่าน  

มาคราวนี้  ก็เป็นรีวิวกันพลาหลังจากที่ไม่ดีรีวิวในส่วนของกันพลามานาน  พอดีมีเพื่อนๆหลายๆคนอยากให้ผมรีวิวเจ้าโมจีน Gaplant ตัวนี้มาก  
สั่งของไปได้มาเมื่อวาน  ก็รีบจัดการประกอบทันทีหลังจากที่ต่อชิรานุยเสร็จ  สำหรับงานTTตอนนี้ผมว่าดีขึ้นกว่าแต่ก่อนเยอะครับ  
แต่ก็ยังมีปัญหาเดิมๆคือดีเทลหายในบางจุด  รอยประกบที่ยังห่างอยู่  รอยบุ้มมีให้เห็นอยู่เหมือนเดิม    ก่อนที่จะรับชมรีวิวก็ชมข้อมูลของเจ้า Gaplant นี้ก่อนละกันครับ  :iconsmile:

Model Number : ORX-005
พัฒนาจาก : ORX-005 Gaplant TR-5
เข้าประจำการ : March, 0087 U.C.
ผู้ผลิต : สถาบันวิจัย อุตสาหกรรม Oakland
นักบิน : Wes Murphy , Eliard Hunter

ลักษณะทั่วไปของ MS
ความสูงโดยรวม : 25.2 เมตร
รับน้ำหนักได้สูงสุด : 115.1 ตัน
น้ำหนัก(ขณะยังไม่ใส่อุปกรณ์เพิ่ม) : 50.8 ตัน
แหล่งพลังงาน : Ultracompact Minovsky Fusion Reactor
กำลังไฟส่งออก : 3040 kW (+410 kW)
ค๊อกพิก : อยู่ที่หน้าอก
วัสดุ : Gundarium Alloy

อาวุธติดตัว
2 x Beam Cannon
2 x Beam Saber
Spread Beam

อุปกรณ์พิเศษ
2 x I-field Beam-deflecting Barrier Generator
Shielder Unit
Sub Arms

อาวุธเสริม
Long Blade Rifle

มาถึงในส่วนของกันพลากันครับ

เริ่มกันที่จำนวรันเนอร์
ในกล่องมีทั้งหมด 9 แผง กับสติ๊กเกอร์และ มาร์คกิ่งซีล  มาร์คกิ่งซีล ยับนิดหน่อยครับ
ในส่วนของเรื่องการหล่อ  คราบปูนยังมีให้เห็นอยู่ครับ ผิวชิ้นงานส่วนใหญ๋จะหยาบๆนิดหน่อยครับ

ดีเทลของชิ้นงาน

ตามที่กล่าวไปตอนต้นน่ะครับ  เนื้องานดูพัฒนาขึ้นมากกว่าแต่ก่อน  แต่ก็ยังสอบตกในการเก็ยลายละเอียดจุดเล็กๆเหมือนเดิม
บางจุดดีเทลหายไปเลยก็มีครับ

ข้อข้ามรูปในระหว่างการประกอบไปนะครับ  ต้องขออภัยทุกท่านด้วยครับ

ตัวชิ้นงานหลังจากประกอบเสร็จ

หลังจากประกอบเสร็จไปแล้ว  เรื่องรอยห่างของการประกบชิ้นส่วน ความห่างลดลง
ชิ้นส่วนบางชิ้นอาจะต้องทำการตัดตกแต่งเดื่อยนิดหน่อยไม่งั้นอาจจะประกบเข้าลำบาก  
โดนเฉพาะส่วนเขาที่หัว  ตัดส่วนเกินออกมันส์มือเลยครับ เพราะยัดไม่ลง
แต่ถ้ามองในมุมของคนเล่นโมจีนนับว่าของTT ต่อง่ายเป็นลำดับ2รองจาก MC
ข้อเสียใหญ่ๆของงานตัวนี้คือ  จะแปลงร่างก็ทำลำบากครับ  ช่วงกระโปรง  หลวมมากๆครับ
บางจุดก็หลุดง่ายอยู่  อย่างบั้นท้ายปืนและมือที่จับปืนด้านขวาหลุดง่ายมาก
ในรีวิวนี้เลยจะ"ไม่ได้เห็นการรีวิวในส่วนของ MA" นะครับ

ข้อต่อและจุดขยับ

ข้อต่อบางส่วนยังมีอาการหลวมอยู่โดยเฉพาะที่ไหล่ซ้ายและกระโปรงหลังครับ (ในส่วนของกระโปรงหลัง  ทราบว่าของแท้ก็หลวมอยู่แล้ว)
จุดขยับ  ในส่วนของข้อศอกการขยับยังดูติดๆขัดๆนิดหน่อย  PC ของตัวนี้ค่อนข้างฟิตโดยเฉพาะ PC ที่ต้นขา

Pic

มุม มาตราฐาน

[

รายละเอียดต่างๆของชิ้นงาน

Action กันเล็กๆน้อยๆ

ลากันที่รูปนี้ละกันครับ

สรุป

โดยรวมแล้วเมื่อเทียบกับราคาที่ได้มา  นับว่าคุ้มครับ จะเอาไปเป็นอะไหล่ก็ดี  จะต่อตั้งโชว์สวยก็หล่อครับ  
ไม่เลวร้ายมากตามฉบับ TT แต่ถ้าจะทำสีก็มีจุดให้อุดขัดเยอะละครับ

มาถึงในส่วนการให้คะแนนกันครับ

คะแนน

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)      9/10 : มีคราบปูนอยู่พอตัว  ดีเทลบางจุดหายไปเลย  แต่ส่วนที่ไม่หายจะชัดมากครับ
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                                        5/10 : การต่อให้ 5 พอ  PC ฟิตมาก  การประกบบางจุดบีบกันจนปวดมือ  ตัดแต่งเดื่อยมาก
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                              9/10 :  ไม่ค่อยมีเยอะเท่าแต่ก่อนแล้วครับ
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                       7/10 :  กระโปรงหลังหลวมและหลุดง่าย  ไหล่ซ้ายหลวม
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)      10/10 :  โดยส่วนตัวคิดว่าไม่น่ามีปัญหาในส่วนนี้ครับ
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  8/10 :  อย่างที่กล่าวไว้ส่วนดีเทลจุดไหนที่ไม่หายจะคมมากครับ
7.หน้าตา                                                       10/10 : หัว Gaplant มันไม่มีรายละเอียดมากเลยได้เต็มไปแบบหมูๆ
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                       8/10 : ความเหนียวไม่ทราบแต่ก็ให้มาครบ  มาร์คกิ่งซีลดูมันๆไปหน่อย
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)          10/10 : เหมือนใช้ได้เลยนะ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                     10/10 : โมแท้เจ้าตัวนี้รู้สึกว่าจะค่อนข้างหายากอยู่พอตัวเลย  แล้วราคาเทียบกันแล้ว 1/3 นับมาถูกมากครับ กับงานระดับนี้

Overall  85/100 A

จบการรีวิวเพียงเท่านี้
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามมาชมครับ!!!

----------------------------
Edit *

Credit  ข้อมูล : Wikia
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 07:40:41 PM โดย RAYARZERO »
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
Re: [REVIEW] [TT] HGUC 1/144 ORX-005 Gaplant TR-5 [Hrairoo]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 07:46:26 PM »
รีวิวมาเร็วจริงๆ พึ่งได้ของเหมือนกันตัวนี้ ตามที่ท่านบอกเลย ตรงเอวนี้หลวมไปหน่อย

แต่ถ้าทำสีคงพออยู่ได้ แต่ที่น่าเป็นห่วงที่สุดก็ตรงหัวนี้แหละ ห่างจนเห็นได้ชัด ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ :iconvsign:
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: [REVIEW] [TT] HGUC 1/144 ORX-005 Gaplant TR-5 [Hrairoo]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 07:52:27 PM »
งานดู OK แฮะ มีแต่แถวกระโปรงที่น่าเป็นห่วง

ออฟไลน์ Noah

• *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 07:53:02 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ
ผมว่าตัวนี้เป็นอะไหล่ได้คุ้มมาก เพราะของแท้ราคาตั้ง 8xx-9xx  :iconsmile:

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:41:40 PM »
ถ้าจะอุดขัดทำสีแล้ว
ถึงแม้ว่าจะพัฒนามากกว่ารุ่นเก่าๆ
แต่ดูแล้วก็น่าจะเหนื่อยไม่ต่างจากรุ่นเก่าๆเท่าไหร่แฮะ
โดยเฉพาะรอยบุ๋มกับดีเทลที่ดูไม่ค่อยคมเท่าไหร่
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ MaverickX5

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
  • Luna Lovegood Forever
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:01:51 PM »
ทำไมรู้สึกว่าความอยากได้ลดลงหว่า  :iconfreak: (ทรงไม่สวยตามที่่ตนาการไว้มั้ง)

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:05:30 PM »
รายละเอียดไม่คมจริงๆด้วย รอยประกบห่างไปหน่อย แต่โดยรวมก็โอเคนะครับกับราคาขนาดนี้ ถ้าจะเอาสวยก็ย้ำลายกันหน่อย เพราะรูปร่างหน้าตาไม่ต่างกะของแท้ แค่ดีเทลด้อย  :iconsmile:

ปล.พันท้ายปืนระวังหักนะครับ ของแท้หักง่ายมาก ของผมหักไปแล้ว   :iconcry:

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:27:42 PM »
อืมมม.. อะไหล่ชั้นดี(เหมาะแก่การยำ) + ราคาน่าคุย + ของแท้หายาก = ผ่าน !! :iconhappy:

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ :iconjoy:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:53:52 PM »
โดยรวมน่าเล่นดีเฮะ

ส่วนตัว  มีกาแพลนน์ เวอร์ชั่นธรรมดาอยู่   ของแท้มันก็หลวมเกือบทั้งตัวอยู่แล้วนะ  555  แถมขยับมากๆ เดือยตรงบ่าหักอีก  ที่ว่ามานี่ของแท้นะนั่น

เทียบขนาดตัวกับราคา  น่าเล่นดีเฮะ   น่าสอยเอาอาวุธไปติดซากตัวแท้ที่บ้าน

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:57:45 PM »
แถมขยับมากๆ เดือยตรงบ่าหักอีก  ที่ว่ามานี่ของแท้นะนั่น
นึกว่ามีแค่ของผมที่หัก  :iconcry:

เรื่องการขยับของโมจีนผมไม่ค่อยสนอยู่แล้ว กะตั้งโชว์อย่างเดียว
ดีเทลที่เป็นลวดลายยังย้ำรอยได้ไม่ยาก
แต่ตรงส่วนที่เป็นสันมุมหลุมร่อง ถ้าไม่คมแล้วมันเหนื่อยใจ :iconpale:
ทำไปถอนใจไปแล้วก็ค้างเติ่งบนโต๊ะอยู่สองเดือนถึงจะมีใจกลับมาทำ

แต่อุปกรณ์ตัวนี้น่าเล่นจริงๆแหละ(เล่นแบบเหนื่อยๆ :iconfreak:)
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 08:15:33 AM »
เอาไปทำแบบนี้ก็ไม่เลวนะ

http://hobbynotoriko.web.fc2.com/hguc-aoz.html
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 09:54:39 AM »
แถมขยับมากๆ เดือยตรงบ่าหักอีก  ที่ว่ามานี่ของแท้นะนั่น
นึกว่ามีแค่ของผมที่หัก  :iconcry:
ของผมตัวเขียวเดือยที่บ่าก็หักเหมือนหันครับ ๕๕๕

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• Like: 2
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 09:56:23 AM »
ขอบคุณสำหรับการรีวิวดีๆ ครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ Yo {ChEe}

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -20
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 11:00:42 AM »
ตัวนี้ต่อได้ครึ่งตัวผมหมดกำลังใจเลยอ่าา :iconsoul:
ท้ายปืนหลุดเอาเปนว่าเล่นเลย  :iconmeow: