ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องปั้มลมหน่อยครับ  (อ่าน 13996 ครั้ง)

ออฟไลน์ ultracheng

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
ขอความเห็นเรื่องปั้มลมหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 12:41:39 PM »
ว่าจะซื้อปั้มลม Airbrush Depot TC-20T AIRBRUSH TANK COMPRESSOR มาใช้ดีปะครับ

ใช้กับ airbrush ของ iwata

ผมที่ Tamiya spray-work อยู่ แล้วอยากจะเปลียนเป็น air brush ที่ปรับเส้นได้ 2 action แต่มีคนเค้าบอกว่าใช้ร่วมกับ tamiya ไม่ได้

ก็เลยจะซื้อใหม่ เลยอยากรู้ว่า Airbrush Depot TC-20T AIRBRUSH TANK COMPRESSOR มันทนหรือเปล่าครับ แล้วเสียงดังปะครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2011, 12:50:29 PM โดย ultracheng »

ออฟไลน์ unn13

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: ขอความเห็นเรื่องปั้มลมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:08:32 PM »

ผมใช้ตัวนี้อยู่AS-186 Mini CompressorของWORK หน้าตาเหมือนกันเด๊ะ  :iconsweat: ใช้ดีไม่มีปัญหาเสียงไม่ดังแต่ใช้นานๆมอเตอร์ก็ร้อนเหมือนปั๊มลมทั่วๆไปครับ เท่านี่ดูข้อเสียมันอยู่ที่ราคาค่อนข้างสูง ซึ่งจริงๆปั๊มลมเราต้องการแค่ลมถ้ามีลมออกมาเป็นใช้ได้หมดละครับ เลือกซื้อรุ่นที่ถูกกว่านี้แล้วเอาตังไปซื้อแอร์บรัชดีๆดีกว่าครับ

อ้อแล้วก็ แอร์บรัชมันคือตัวปากาที่ใช้พ่นสีครับ ส่วนในรูปเรียกว่าปั๊มลมหรือ Air Compressorครับ ส่วนแอร์บรัชทั่วๆไปก็ใช้กับtamiya sprayworkไม่ได้ตามที่่คนอื่นบอกถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: ขอความเห็นเรื่องปั้มลมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:16:24 PM »
หน้าตาเหมือนรุ่นที่ผมเคยใช้เลย แต่ผมขายไปแล้วเพราะตัวของผมไม่มีถังพัก
แต่ถ้ามีถัุงพักผมว่า OK เลยนะครับ เสียงก็ไ่ม่ได้ดังมาก ติดว่าเครื่องร้อนไวไปหน่อย รวมๆก็ Work ดี  :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 08:40:43 AM »
แล้วปั่มลมของ puma รุ่นที่มีถังเสียงดังกว่าของ work มากปะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 10:00:20 AM »
ถ้าสนใจของพูม่า ผมเเนะนำรุ่นพูม่า เสือขาวยอดนิยมคับ
http://www.sabuyjaishop.com/shop/bbboyair/BBboyAir_S2A_SnowTiger-000219-TH-pdtdetail.html
หาซื้อได้ที่เวิ้งนครเกษม  ราคา4xxx เท่านั้น
ถ้าจะซื้อเเอร์บรัช iwata เเถวนั้นก็มีขายครับ คงซื้อได้ใรคราวเดียวเรย

ออฟไลน์ armchai

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 03:55:56 PM »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ เป็นของคนไทยประดิษฐ์เอง คุณภาพสูงเลยครับ เสียงเงียบ ถังใหญ่เก็บไว้พ่นได้นาน แต่ราคาอาจจะสูงขึ้นมาหน่อย
http://www.thaiplamo.com/vb/showthread.php?p=79001#post79001

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:44:21 AM »
ของคุณมากครับสำหรับคำแน่นำ

ออฟไลน์ Modellerguy

• **
  • Like: 24
  • www.SmileGK.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 05:04:18 AM »
แอร์บรัช 2 จังหวะ ใช้กับ spray work ได้นะครับ ใครบอกไม่ได้หว่า  :iconsweat: สมัยผมรับจ๊อบทำสีเป็นอาชีพ ใช้ทำสีโมเดลมาแล้วมากมายครับ ซึ่งช่วงนั้นผมพ่นสีแทบทุกวันและทำงานต่อเนื่องกันวันละไม่ต่ำกว่า 5-8 ชั่วโมงครับ (พักหยุดบ้างครั้งคราว) เพียงแต่ข้อเสียคือ มันจะไปร่นอายุการทำงานของลูกสูบ ให้สั้นลงน่ะครับ แต่ขอยืนยัยครับ ว่าใช้ได้ครับ ยิ่งถ้าทำงานน้อยๆ พ่นวันละไม่กี่ชั่วโมง ก็ไม่น่าเป็นปัญหาครับ แนะว่าใช้หัวพ่นเดิมๆพ่นชิ้นงานที่ต้องการปริมาณสีเยอะๆ แล้วเปลี่ยนหัวมาใช้ 2 จังหวะสำหรับงานเล็กน้อย (ไล่น้ำหนัก) จะเหมาะมากๆครับ.

Modellerguy

บริการรับฝากซื้อและจำหน่าย โมเดลการาจคิทจากต่างประเทศ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 12:30:55 PM »
แอร์บรัช 2 จังหวะ ใช้กับ spray work ได้นะครับ ใครบอกไม่ได้หว่า  :iconsweat: สมัยผมรับจ๊อบทำสีเป็นอาชีพ ใช้ทำสีโมเดลมาแล้วมากมายครับ ซึ่งช่วงนั้นผมพ่นสีแทบทุกวันและทำงานต่อเนื่องกันวันละไม่ต่ำกว่า 5-8 ชั่วโมงครับ (พักหยุดบ้างครั้งคราว) เพียงแต่ข้อเสียคือ มันจะไปร่นอายุการทำงานของลูกสูบ ให้สั้นลงน่ะครับ แต่ขอยืนยัยครับ ว่าใช้ได้ครับ ยิ่งถ้าทำงานน้อยๆ พ่นวันละไม่กี่ชั่วโมง ก็ไม่น่าเป็นปัญหาครับ แนะว่าใช้หัวพ่นเดิมๆพ่นชิ้นงานที่ต้องการปริมาณสีเยอะๆ แล้วเปลี่ยนหัวมาใช้ 2 จังหวะสำหรับงานเล็กน้อย (ไล่น้ำหนัก) จะเหมาะมากๆครับ.

Modellerguy

แล้วต้องดับแปลงอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Modellerguy

• **
  • Like: 24
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 01:50:31 PM »

Modellerguy

แล้วต้องดับแปลงอะไรหรือเปล่าครับ

ถ้าต่อสายเข้ากันได้ (จำไม่ได้ว่าต้องเปลี่ยนข้อต่อรึเปล่า) ก็ใช้ได้เลยครับ.

Modellerguy

บริการรับฝากซื้อและจำหน่าย โมเดลการาจคิทจากต่างประเทศ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 02:15:14 PM »
ถ้าจำไม่ผิดเคยถามเหมือนกันเรื่องแอร์บลัช2จังหวะต่อกับ Tamiya Spray Work เหมือนกัน

ได้ยินว่าต้องถอดตัวกันลมด้วยนะ เพราะSpray Work มันจะมีลมออกตลอดเวลา แต่แอร์บรัชมันจะต้องกดถึงมีลมออก ถ้าแอร์บรัชมีตัวกันลมลมมันจะอัดอยู่ด้านใน แล้วตัวปั๊มลูกสูบจะแตก (น่าจะคล้ายกรณีของผมที่ดันเอามือปิดปากกาเพื่อกลั้วสีแล้วดันลืมเอาฝากาออก ลมเลยไม่มีที่ไปจนลูกสูบแตก)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 06:06:15 PM »
สำหรับ tamiya spraywok สามารถต่อกับแอร์บรัช2จังหวะได้จริง แต่สำหรับคนถามที่เป็นมือใหม่แล้วผมไม่แนะนำให้ใช้ครับ 
   ปากกาพ่นสีแบบ2จังหวะ จะต่างกับspray gunของSprayworkคือ spray gunจะมีลมพ่นออกมาตลอดเวลา การกดไกจะเป็นการดึงเข็มถอยหลังเพื่อให้สีออกจากนมหนู  ส่วนปากกาพ่นสีแบบ2 จังหวะ ปกติจะไม่มีลมออก การกดไกลงจะทำให้ลมออกจากปากกา(แต่ไม่มีสีออก) และเราต้องโยกไกไปด้านหลังสีถึงจะออกมา
    ถ้าเราใช้spray workต่อกับair brushเราจะต้องปิดสวิทย์ทุกครั้งเมื่อหยุดใช้งานเพราะ spraywork ไม่มีpressure switchสั่งตัดการทำงานของปั๊ม และแรงดันลมจากspraywork จะน้อยกว่าปั๊มลมแบบอื่นมากเพราะ ลูกสูบและเฟืองขับต่างๆทำจากพลาสติก (มอเตอร์ตัวกระจึ๋งนึง  :iconnasty:)
   ถ้าจะใช้แอร์บรัช2จังหวะซื้อปั๊มลมใหม่เถอะครับ แต่ถ้ามีsprayworkอยู่แล้วจะซื้อปากกามาลองเล่นก่อนก็ไม่เสียหายอะไรครับ

อันนี้ใส้ในsprayworkของคุณแบงค์(สมบุกสมบันมาก :iconlol:)

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=18306.0

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 09:21:03 PM »
^
^
^

เขาอายไม่ใช่เหรอตัว (ฮา)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 09:30:45 PM »
ถ้าไม่อยากให้แรงดันกลับไปที่ลูกสูบ
V
V

แต่แรงลมพอจะใช้ AB สองจังหวะหรือเปล่าไม่รู้นา